Tư vấn mua laptop tầm 28M

Hill Nguyen
3/5/2021 2:54Phản hồi: 93
Chào mọi người,
Em muốn tìm một laptop vừa thiết kế đồ họa đơn giản (công việc em đôi lúc sửa dụng ), có thể chạy tác vụ chrome (tầm 10 tabs) và chơi một số game như LMHT và FFXIV (tầm 2h mỗi ngày).
Budget em tầm 28M đổi lại hoặc có thể tăng chút đỉnh.

Đọc qua một số bài viết em thấy có dòng Dell Inspiration hoặc các dòng laptop gaming có vẻ phù hợp. Nhưng laptop gaming thì thời lượng pin hơi ngắn (tầm 4-5h nếu không chơi game), còn các máy làm việc như Dell Inspiration thì em không rõ nếu chơi game có làm máy yếu đi không?
Anh/chị có kinh nghiệm tư vấn giúp em nhé.
93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

có vẻ hư là MacBook Air M1 là lựa chọn cho bạn 😁
@tungnguyen9x97 Bạn có nhầm ko vậy? Garena làm gì có client Mac đâu mà đòi chơi LMHT, có Rossetta 3 đi nữa mà ko hỗ trợ Mac thì có mà cạp đất 😃
Cái bạn thấy trên mạng là client của Riot chứ ko phải client Garena xài ở Châu Á bạn ạ 😃
@tungnguyen9x97 Ngô thì câm mẹ nó mồm vào. Lol NA mới chơi đc thôi vì có bản cho mac còn lmht Việt Nam chơi bằng lờ mm
lordgon
TÍCH CỰC
3 năm
@tungnguyen9x97 Vì garena nó xài client riêng nên k chơi đc LMHT bác, còn LOL thì client nó hỗ trợ Mac mặc dù về cơ bản là cùng 1 trò 😆)
I AM PISCES
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Kelamtro à mình phải bấm vào mục mua nó mới cho chọn cấu hình...😃
Thích con nào thì múc thôi tầm giá đó con nào cũng thừa sức đáp ứng nhu cầu của bạn. Nếu hay chơi game thì tránh Mac ra sợ nhiều game k tương thích. Còn về chuyện pin thì bây giờ đa số củ sạc và adapter đều khá mỏng nhẹ nên mình ít đắn đo vụ đó, thay vào đó là để ý đến cân nặng hay kích thước nhiều hơn nếu hay mang vác đi ra ngoài.
1 con Air vs 1 con Pc cũ là đủ xài.
kemkem87
TÍCH CỰC
3 năm
Thử mấy con Dell Precision đời 2018, 2019 coi.
Emizolo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Với mình tiêu chí dùng ổn định, lâu dài, pin, game thì cứ dell mà chiến. Đừng nghe bọn cuồng. Về rồi chỉ nhăm nhe sợ nó hỏng để đc bảo hành 😃 Thân ái. Chúc bạn mua đc máy ưng ý.
@Emizolo Tư vấn kiểu gì vậy bạn? Có bao giờ lấy laptop gaming Dell làm văn phòng chưa mà dám phán như vậy thế?
Laptop gaming Dell, tệ ngang ngửa Asus và ko bao giờ dám mua lần 2.
Còn nếu có điều kiện thì mua Acer hoặc Lenovo, còn nhà giàu thì cứ HP mà quất 😃
Emizolo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@max-20091 Bạn ơi ng ta chơi LMHT có 2h 1 ngày thôi, có phải chuyên nghiệp hay game nặng gì đâu. Còn bạn nói dell tệ thì do bạn xui thôi
Hun cái nè
@max-20091 Bạn đánh giá Dell thấp hơn Acer và Lenovo ở tầm tiền đó thì bạn sai lầm rồi
@Giang Không Xấu Trai Bạn có nhầm Dell Gaming với Alienware ko vậy? 2 thằng này khác 1 trời 1 vực luôn dù cùng nhà.
Mình có xài qua con Dell Gaming G5 2020 rồi, nóng kinh hồn 100+C dù để standby ko khác gì heo quay luôn, chơi game thì throttle thôi rồi. Củ sạc đi kèm thì keo kiệt vc chơi game chai pin cmn 😃
Mấy con Alienware xài qua nhiều đời rồi con nào thấy cũng ổn cả mà riêng con Dell G thì né sang bên nhé.
Macbook Air M1 bản base tầm 24 triệu rưỡi, còn 3 triệu rưỡi mua thêm cái ổ SSD ngoài và hub 😆))
minh2342
ĐẠI BÀNG
3 năm
@DhHunganh011 Tưởng 3 triệu rưỡi ra net chơi game =))
@minh2342 Hợp lý nhỉ 😆))
Cười ra nước mắt
lud045
ĐẠI BÀNG
3 năm
@DhHunganh011 Nhu cầu người ta game gủng mà. Khác nào hỏi rượu tặng đối tác tư vấn mua sữa vinamilk @=))
FFXIV chạy được ở mức 30fps trên M1 nhưng LM garena thì ko tương thích. Nói chung Mac vẫn là để thể hiện chứ cá nhân mình thấy ko hiệu quả bằng máy Win nhất là khi bootcamp đã ko còn, trừ khi bạn dev app iOS.
I AM PISCES
ĐẠI BÀNG
3 năm
đã tính tới laptop thì bạn nên xác định 1 nhu cầu nhất định thôi, laptop đa dụng nhưng không đa năng được như PC, về công việc bạn nêu "đôi lúc sử dụng" thì mình thấy nhu cầu bạn thiên về giải trí nhiều hơn, nên mình có xu hướng khuyên bạn nên chọn các dòng gaming của Asus TUF rất phù hợp với giá tiền và nhu cầu của bạn!
@I AM PISCES Tầm này thì HP Omen 15 Ryzen 4800H 1660ti màn 144 100%sRGB, quả pin 10h ko gaming thì quá ngon rồi bạn, ăn đứt hết PC luôn nhé 😃
I AM PISCES
ĐẠI BÀNG
3 năm
@max-20091 cấu hình này mình sẽ lấy con Asus Tuf FA506 đỡ hơn được chút tiền, nhưng quan trọng hơn là mình thik mẫu mã của Asus hơn 😃
Acer nitro 2021 ngon trong tầm giá nhé
hp elitebook 845 g7/g8. tinhte có bài review rồi đấy
_ Trước mình mua con Thinkpad P1 (X1 Extreme) cũng giá cỡ 28m, room để nâng cấp là vô tận: RAM lên được 64 GB , 2 khe ssd M.2 lắp được 2 ổ ssd dung lượng 2TB trở lên đều ok, thunder bolt 3, port tá lả hỗ trợ cả lên đời eGPU để chơi 1 đống game khác.z Thời lượng pin khoảng 7 tiếng, màn 15 inch, phím thì khỏi nói nhiều lời, best in class.

_ 1 option nữa là Macbook dòng M1, nhưng bạn phải chi thêm tiền mua parallels và chạy giả lập win 10 nếu muốn chơi FFXIV, cũng như không hỗ trợ eGPU, không hỗ trợ nâng cấp Bất Cứ Cái Gì ( so với Thinkpad là nâng cấp được 1 tỉ thứ)
@Lê Sơn math Nếu bạn thích vỏ carbon và bàn phím thần thánh của Thinkpad thì bạn có thể ghé qua dòng Legion của Lenovo nhé. Copy gần như 1:1 và tản nhiệt cũng khỏe hơn con P1 1 chút 😃
Kiếm đc con P1 chạy Ryzen ở VN rất khó nhưng Legion Ryzen thì đầy, đã vậy về cơ bản ko bị giới hạn dung lượng RAM nữa 😃
@Lê Sơn math 5 pro đổ lên là metal, còn 5 là nhựa fake metal
hungk53c
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tớ mới mua legion 5 ryren 7 4800H ram 16 ssd 256 chạy ngon lắm bạn
3 con này match nhất rồi, con xps thì đẹp miễn bàn, ,con gaming thì mạnh hơn chút, pin ngắn thì cắm sạc là được, m thấy cũng ko vấn đề lắm , con thinkpad thì phím ngon nhất , chất lượng build ngon nhất , siêu bền, thích hợp làm việc hơn là chơi game
Nếu là m sẽ chọn con thinkpad bản nay:
Cấu hình 2: i7 8750H 16GB SSD 512GB P1000 Full HD IPS Outlet New 100% FullBox – Giá: 31.300.000 VNĐ

https://hungphatlaptop.com/product/dell-xps-15-9570-730.html

https://hungphatlaptop.com/product/dell-g5-5500-2020-790

https://trungtran.vn/thinkpad-p52-i7-8750h-8gb-1tb-fhd-p1000/
dohuyquang
ĐẠI BÀNG
3 năm
làm con air hoặc pro m1, dùng k thấy hối hận đâu =)))
@nguyencaothangtp Tại đa phần end user hiện giờ ngta xài window đó bác. Chuyển qua xài mac làm máy chính e lăn tăn sẽ không cover được nhiều case
@Phú Nguyễn 91 Em nhớ ko nhầm thì parallel nó support mac M1 rồi bác, cài con windows vô máy ảo là chiến được thôi. Hehe
dohuyquang
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Phú Nguyễn 91 nghiện thì quất thôi bác, tất nhiên tuỳ tính chất công việc mỗi người, k bác mua con xps e thấy cũng ok, mà tầm 30 củ thì mua con nào cũng ngon =)))
dellusa
TÍCH CỰC
3 năm
100% sRGB thì làm em Legion 5 4800H 1660ti rồi nâng 32Gb ram chắc vừa tròn 28T ( hàng xách tay bảo hành shop thôi chính hãng không có giá này )
MacBook Air M1 nhé, đủ phục vụ nhu cầu của bạn
Mấy ông mà đòi tư vấn laptop công việc có tí game thì về toàn là game lâu lâu có tí việc 😁
@Nicotine Caffeine Chuẩn rứa kaka
mấy con hp card đồ hoạ rời 2gb là chạy ngon lành ... mấy hãng khác cũng vậy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019