Mua loa vi tính, anh em cần lưu ý điều gì

AudioPsycho
1/5/2021 16:25Phản hồi: 105
Mua loa vi tính, anh em cần lưu ý điều gì
Loa vi tính là một thiết bị rất phổ thông và phần nhiều là anh em cũng đang xài hoặc đang cần mua. Mời đọc qua một số tiêu chí chọn loa vi tính trong tầm dưới 10.000.000 mà mình cho là quan trọng.

1. Nhu cầu

Khác với loa nghe nhạc, vi tính có 4 mục đích: nghe nhạc, chơi game, xem phim, xem Youtube. Bạn chọn loa nghe nhạc và xem Youtube, xem phim vừa phải thì chọn loa stereo 2.0 là nghe nhạc đủ tốt.
Trong trường hợp bạn thích tiếng bass, muốn nghe loa 2.0 nhưng vẫn có bass ầm ầm như đang quẩy trong bar thì mua thêm sub-woofer rời. Sub-woofer còn giúp dải trầm trong phim nghe rõ hơn, đã hơn.

Nếu bạn dùng để chơi game và xem phim là chính, nghe nhạc là phụ, chúng ta nên chọn loa 5.1 hoặc 7.1, lúc này không gian trong game sẽ sống động hơn do bạn nghe được âm thanh từ nhiều phía. Các dàn 5.1 và 7.1 thường sẽ có đi kèm sub-woofer rồi ( 5.1 nghĩa là 5 loa nhỏ và 1 loa sub-woofer).

2. Cổng kết nối

Cổng kết nối phổ thông nhất của loa vi tính là jack 3.5mm. Các cổng khác thường thấy sẽ là cổng RCA (jack bông sen/ AV), Optical, Coaxial. Mainboard càng xịn thì chip DAC giải mã âm thanh tích hợp trên board nghe cũng đã tốt qua jack 3.5mm rồi.

Ngõ 3.5mm chỉ truyền tín hiệu analog stereo. Trong khi đó, ngõ optical output có thể truyền được tín hiệu số 5.1 và 7.1 đến loa 5.1 và 7.1, chỉ dùng 1 sợi dây quang duy nhất.

Coaxial truyền tín hiệu số 24bit/96khz, cổng này trên loa vi tính không được dùng nhiều lắm vì hầu hết mọi người dùng optical input để xem phim và dùng 3.5mm input để nghe nhạc. Không phải loa nào cũng có optical input nên mình liệt nó xuống dưới cùng này.

3. Xem mạch công suất của amplifier

Đọc thông số kỹ thuật trước khi mua cũng là một việc nên làm. Thường các hãng sẽ dùng Class AB hoặc Class D cho mạch khuếch đại trong loa vi tính.

Quảng cáo

Loa có mạch amplifier chạy class AB thường có tiếng êm, mạnh, dễ nghe, phù hợp để nghe nhạc đa thể loại.
Mạch Class D cho tiếng nhanh, khỏe, đặc biệt công suất cao, thường xuất hiện trong các hệ thống loa đa kênh hoặc sub-woofer.

4. Chất liệu thùng loa

Vật liệu phổ biến nhất để làm thùng loa là ván MDF, nhưng ván này cũng có ván this ván that. Ván xịn mật độ gỗ ép dày hơn, nặng hơn, khi làm thùng loa sẽ hấp thu rung động nhiều hơn, cho tiếng trầm chắc, rõ. Loa làm từ ván MDF có mật độ gỗ ép thấp thì hay bị ù bass vì cộng hưởng và tiếng bass không rõ ràng, chỉ có to chứ không đủ chi tiết.

Bạn gõ nhẹ lên thùng loa cũng biết thùng loa nào chắc hơn, dựa vào tiếng vọng trong thùng loa ấy 😁

5. Các vấn đề khác cần quan tâm
  1. Bluetooth: Một bộ loa vi tính có thêm tính năng Bluetooth là một ý không tồi, vì không phải lúc nào anh em cũng ngồi trước máy tính hay đủ siêng và mở máy tính lên để nghe nhạc đúng không? Thế nên lúc này ta cứ lấy điện thoại ra và kết nối Bluetooth với loa và nghe nhạc trên các dịch vụ streaming như Spotify và Apple Music
  2. Nên để ý không gian để loa, thường gần góc tường sẽ cho bass nhiều hơn.
  3. Nên có thêm cổng RCA bên cạnh jack 3.5mm, để còn chơi vinyl hoặc chơi CD khi thời cơ đến :D

Quảng cáo

Bạn nào có loa vi tính rồi mà muốn cải thiện âm thanh thì mời đọc thêm:

Một vài thủ thuật giúp anh em cải thiện âm thanh của hệ thống loa vi tính
105 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

18K
CAO CẤP
3 năm
Cảm ơn mod đã chia sẻ. Đã mua Audioengine A5+ và rất hài lòng
@18K Thêm con S8 nữa đi bạn 😄.
Nhớ bộ loa vi tính đầu tiên mua ở Gió Mưa là Nansin, 1 cục bự 4 cục nhỏ, bỏ trong phòng ngủ nghe cũng khá phê.
Có anh em nào xài con này không nhỉ, mình định mua về xem phim, giá không quá cao mà được 5.1
Anonymox
TÍCH CỰC
3 năm
@tamnguyen072 Bộ Z607 thực ra bạn dùng cho phòng nhỏ vẫn ok, nhưng dùng cho phòng khách thì thôi đi nhé. Chú ý có Sound card X-Fi trở lên thì hãy dùng, sound tích hợp trong máy thì coi như vứt
@Anonymox Cám ơn bác
@tamnguyen072 chơi đi, bộ này tiếng sống động lắm
@AudioPsycho Cám ơn bác
kidsida
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mọi người nghĩ sao về loa kiểm âm? Mình tính mua 1 bộ vì tính mình thích những thứ thuộc về nguyên bản chứ ko thích mấy cái loa nịnh tai.
@kidsida Mackie CR3BT, Presonus E3.5 BT. Đa số loa kiểm âm giờ có Bluetooth rồi nha bác, bác cũng có thể mua loa bản ko BT rồi mua thêm BT receiver cắm vô.
kidsida
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tinh_huynh_97 thx bác, đã hốt E4.5BT, nghe phê thật, thấy presonus nó còn con sub Eris Sub8 nữa mà ko thấy shop VN nào bán nhỉ
trongbuilt
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tinh_huynh_97 Iso accoustics nha bác.
truongbathoi
ĐẠI BÀNG
3 năm
Loa 5.1 cách bố trí khác nhiều so với 2.0 hay 2.1. Trong hình mod để 5.1 như vậy thì sắm 2.0 cho rồi chứ 5.1 chi cho tốn tiền 😃
@truongbathoi Chuẩn 😁
mjhungvit
TÍCH CỰC
3 năm
Nhờ bác mod @AudioPsycho recommend cho vài bộ loa ở mức giá dưới 5 triệu và dưới 10 triệu với ạ 😁
Cổng 3.5 trên laptop có ra loa 5.1 dc ko bạn
layhon
TÍCH CỰC
3 năm
@johnnyhoang1989 Biết thì hẵng thưa thốt =]]
@Bigbang-Fan ko bạn, 3.5mm là stereo, nhiên nếu nó là cổng 3.5mm combo với optical thì đầu nhận optical bên kia sẽ nhận được tín hiệu 5.1. Laptop xuất HDMI có 5.1 và 7.1 luôn.
@layhon Bạn biết thì nói. Chưa biết thì đừng nói ng ta ko biết nhé. 3.5 optical nhé. Dùng chung giao thức 1 cổng nhé. Bạn cắm jack 3,5 bth thì xuất ânlog. Bạn cắm jack 3.5 optical ra âm thanh số. Bth mà. Chỉ dùng chung lỗ thôi. Nhưng laptop hay thiết bị hãng bạn có làm chung ko thôi.
@Tôi Vẫn Cô Đơn Bạn mua con macbook vỏ nhôm 2008 về mà dùng. Rồi tin nhé.
Trong máy đang cắm con Card Creative Sound BlasterX sử dụng cổng 3.5. Có biện pháp nào để Loa hay headphone Bluetooth sử dụng con Card này ko nhỉ. Thích loa ko dây mà bỏ uổng quá 😔
ThayVihayVui
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Vo Huu Phuc Bạn mua thiết bị phá Bluetooth trên pc thì giải quyết vấn đề
@VibanVita ý bạn là thiết bị phát Bluetooth ? ko phải, ý tôi là loa, headphone bluetooth hay USB thường khi kết nối với PC nó dùng riêng bộ giải mã âm thanh của chính nó chứ ko dùng Card âm thanh cắm trên máy.
tan9639
TÍCH CỰC
3 năm
@Vo Huu Phuc Sound BlasterX cũng ko phỉa là con DAC xịn xò gì lắm, ưu thế của nó là tính năng vừa setup loa 2.0 5.1 và headphone và cái đáng giá nhất mình thấy là lọc âm mic để voice =)))
Nếu bạn dùng các loa Bluetooth có giá cao chút thì DAC của loa có khi còn xịn hơn.
Anonymox
TÍCH CỰC
3 năm
@Vo Huu Phuc Chả có cách nào đâu bạn, khi dùng bluetooth thì nó bỏ qua luôn soundcard rồi
Mình thì chỉ có nhu cầu nghe nhạc là chính, nên làm con onyx 6 làm loa cho nó chạy youtube cả ngày thấy ok rồi
8 năm nay vẫn dùng 1 em Multimedia Speaker Limited huyền thoại gây bất đồng làng xóm !
tbdat11
CAO CẤP
3 năm
Mình xài bộ Logitech Z906, sắm riêng con card âm thanh rời Creative Blaster X AE-5 PRO để chơi game, xem phim cho sống động, dùng Optical. Nhạc thì cũng ok, chỉ có điều bass hơi to, chơi nhạc thì phải tạo profile riêng giảm bớt âm bass.
Đang tính làm con creative t3200, 2.1
Bác nào xài rồi thấy ổn cho phòng cỡ 15m2 k thì review hộ e phát.
BIN|LAULY
ĐẠI BÀNG
3 năm
@AudioPsycho Ảnh đầu tiên có phải là loa AudioEngine không anh?
Bác cho hỏi em có dàn 5.1 của sony. Em dùng ipad kết nối Bluetooth để xem phim trên web thì nó có ra âm thanh 5.1 ko ạ
@THIENGBP Nf thì phim nào cũng có hả b. Hay cũng tùy phim
MHD-HOANG
ĐẠI BÀNG
3 năm
@toivaem986 Phim mà có hỗ trợ 5.1 thì nghe được bạn nhé. Tìm video âm thanh 5.1 trên youtube test thử sẽ thấy.
@MHD-HOANG Ok thank b nha
Anonymox
TÍCH CỰC
3 năm
@toivaem986 Bluetooth làm gì có hỗ trợ 5.1. iPad cũng thế
vẫn happy với Creative Pebble V3, có 3 đường usb-c bluetooth 3.5 luôn. Nào nâng cấp chắc sẽ lên Audio Engine A5, nhưng bàn chật chưa biết để chỗ nào
mr.neo_c
ĐẠI BÀNG
3 năm
mình mua đôi HIVI này từ nằm 2010, 1 lần thay màng, đến giờ vẫn đập thình thịch, âm không đến mức đỉnh cao nhưng cũng không chê vào đâu được
2021-05-08 221658.png
Loa ảnh đầu hình như là logitech chuyên xem phim hay lắm đúng ko chủ tus
@tbdat11 Vâng, hôm bữa xem shoppe có hơn 5m tý. N m kk thíc kiểu dáng nó nên làm con sony s700rf
@Anonymox Vâng, nao mua thêm cho phòng khách bộ này chắc cũng ok
Anonymox
TÍCH CỰC
3 năm
@toivaem986 Sony mấy bộ loa cây kiểu cột này ko ăn thua, chỉ được cái đẹp và gọn thôi. Nghe còn kém cả bộ Logitech kia. Trước mình thử bộ Sony HT 5.1 gì đó ko nhớ mã tầm gần 20 chục củ nhưng nghe thử đúng 2 phút bỏ luôn. Tầm dưới 20 chục Sony thì có mấy bộ Muteki mới hay, tuy nó to và cồng kềnh nhưng chất nó khác hẳn
@Anonymox Vâng, e mua lại thôi, còn nghe ngoài st khó cảm nhận lắm. Nãy mở clip trên YouTube 5.1 mà cũng ko thấy khác biệt lắm. Khó phân biệt. N e cũng đã nghiên cứu con logitech kia. N mà nó cũ quá r
Có bộ Kiplisch Promedia 2.1 cần bác, bác nào quan tâm không ?
2ndFACE
CAO CẤP
3 năm
@hoang_tien1986 Bác inbox em thông tin nhé
@hoang_tien1986 Bác cho em xin cái giá, em quan tâm
@2ndFACE Full box, không cấn móp, đủ phụ kiện sách hướng dẫn túi nilon. Giá 4tr
@THIENGBP Full box, không cấn móp, đủ phụ kiện sách hướng dẫn túi nilon. Giá 4tr

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019