Thủ thuật Microsoft Edge: chụp screenshot toàn bộ trang web, chia sẻ link bằng QR Code, thay theme…

vn_ninja
2/5/2021 4:19Phản hồi: 82
Thủ thuật Microsoft Edge: chụp screenshot toàn bộ trang web, chia sẻ link bằng QR Code, thay theme…
Chia sẻ với anh em một vài thủ thuật mình hay dùng trên Microsoft Edge để ứng dụng vào công việc tốt hơn.

Chụp screenshot toàn bộ trang web

Để chụp thì anh em click chuột phải lên khoảng trống trên trang web chọn Web capture hoặc nhấn tổ hợp phím Ctrl + Shift + S. Lúc này sẽ hiện ra thanh công cụ với 2 tuỳ chọn là Free select (chọn vùng chụp tuỳ ý) và Full page (chụp toàn bộ trang web).

Anh em chọn Full page tức thì trang web sẽ được chụp lại đầy đủ, và có thể thêm ghi chú bằng công cụ Draw có sẵn.

Chia sẻ trang web, ảnh bằng QR Code

Một tính năng khá tiện để chia sẻ trang web hay hình ảnh cho người khác bằng QR Code. Để chia sẻ đường link trang web đang mở thì anh em nhấp vào link trên thanh Address sẽ hiện ra nút Create QR Code for this page ở cuối cùng, nhấp vào sẽ hiện ra QR code để quét. Hoặc cũng có thể click chuột phải vào khoảng trống ở trên trang web chọn Create QR code for this page.

Để chia sẻ ảnh trên trang thì nhấp chuột phải vào ảnh, chọn Create QR Code for this image là được.

Tìm kiếm nhanh với kết quả hiện ra ngay trong tab đang mở

Đây gọi là tính năng Sidebar Search. Anh em bôi đen thông tin cần search, nhấp chuột phải chọn Search Bing in sidebar for “từ khoá” hoặc nhấn tổ hợp phím Ctrl + Shift + E tức thì kết quả sẽ hiện trong một panel bên cạnh phải thay vì phải qua tab mới như thông thường.

Quảng cáo

Thay theme cho Edge

Anh em vào menu ba chấm > Settings > Appearance, ngay dòng Custom theme có thể chọn Microsoft Edge Add-On store để chọn từ kho theme của Microsoft hoặc vào other stores để chọn từ kho theme của Chrome.

Nhóm các tab có liên quan lại với nhau

Hiện đang được thử nghiệm trên Edge Canary, tính năng này sẽ cho phép nhóm các tab liên quan lại lại thành các workspace để dễ quản lý hơn. Anh em nếu muốn nghịch có thể xem lại bài này.

Một vài thủ thuật với Microsoft Edge, chúc anh em vui vẻ 😁
82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Edge bây giờ quá thích. Từ lâu em đã bỏ Chrome rồi.
Kết nhất tính năng chụp full page, xong note trên đó. Rất trực quan để hướng dẫn 1 ai đó làm gì.
vn_soft
CAO CẤP
3 năm
@featherchickens mình cũng đã bỏ Chrome được 2 năm nay. Đời đẹp hẳn (do ít bị ăn quảng cáo)😁DD
@featherchickens Dùng Win10 thì cũng vậy thôi mà, đâu nhất thiết phải Edge. Vẫn trung thành với Chrome, đơn giản vì không thích Edge 😃
db9911
TÍCH CỰC
3 năm
@featherchickens edge có 1 ưu điểm nữa là nó mặc định trên win 10, nên xài trên máy cty đc, IT họ chỉ cài chrome thôi nên ko thích chrome chỉ có thể xài edge, may mà edge giờ ngon rồi
@featherchickens tui xài coccoc, full com lê 😆
@featherchickens Không biết chụp full page trên Edge có từ bao giờ chứ trên Chrome m thấy có lâu rồi bạn
Mình cũng dùng Edge nhiều hơn Chrome do trong hệ sinh thái Microsoft luôn.
cabaduoi77
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tuấn nghèo Vẫn dùng edge để mở youtube trên android, vì cái chặn quảng cáo khá tiện
@tuấn nghèo Microsoft được tối ưu cho Microsoft 365. Khi nào sử dụng các tính năng Google (chỉnh ảnh trên Photo, Ads, dịch thuật) thì mình dùng Chrome. Do thói quen của mình thui.
royalcruiser
ĐẠI BÀNG
3 năm
Có cách nào mà tìm kiếm ngay thanh bên mà dùng Google chứ không phải Bing được không nhỉ?
royalcruiser
ĐẠI BÀNG
3 năm
@NguyễnXuânBằng đấy là thanh địa chỉ, tui đang hỏi cái thanh bên kia mà
@royalcruiser Sidebar vẫn chưa cho chuyển sang bộ máy tìm kiếm khác nha bạn, và có thể là ko bao giờ luôn 😠
buiphuloc
TÍCH CỰC
3 năm
@royalcruiser cái đấy đồ chơi riêng của mic. đổi hết thì mic ăn gì
@royalcruiser Cái đó chỉ tìm được bằng Bing thôi, muốn Google thì phải tìm bằng thanh tìm kiếm (công cụ chính danh).
tronghip2209
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình đã dùng Edge khi có bản beta và thấy sướng hơn Chrome, nhưng mỗi tội là ít tiện ích mở rộng hơn Chrome.!
@tronghip2209 Bác lên chrome store tải bình thường mà 😆)
cabaduoi77
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tronghip2209 Bạn lên chrome store tải dùng vẫn được
@tronghip2209 Bạn vào Webstore của Chrome cài được hết các extensio của Chrome nhé. Vì về bản chất, Google Chrome và Microsoft Edge đều được phát triển từ Chromium.
tronghip2209
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Máy tính Xuân haha. Giờ e mới biết đó ạ! Thank anh em.
Cái vụ QR code là Chrome có trước mấy tháng nay rồi mà?
@JerryKist MS vừa ra tính năng mới vừa lấy từ chrome về =))
@B L A Z E Tính năng copy paste 😄
EDGE đang ngày càng ngon hơn. Hy vọng lật đổ chrome sẽ không còn xa.
@hongphuc1992 Còn lâu ! Bạn đi làm thuê mà đòi giàu hơn chủ là sao 😃 Edge dùng ké Chromium core của Google đấy 😃
cabaduoi77
ĐẠI BÀNG
3 năm
@micheal9000 Không biết lật hay không, nhưng tốc độ tăng trưởng và mức độ hài lòng của edge đang khá cao
dtt_arc
ĐẠI BÀNG
3 năm
@micheal9000 ké gì, Chromnium là của cộng đồng mà.
@micheal9000 Chromium đâu chỉ của google, h Edge gia nhập thì thì Mic cũng là 1 thằng đóng góp vào nó rồi
Louis P
ĐẠI BÀNG
3 năm
Vừa "chuyển nhà" từ Chrome sang Edge. Cảm giác lướt trang web nó mượt hơn hẳn. Chả hiểu sao bây giờ Chrome nó lag kinh
@Louis P Mới sài thì thấy mượt là đúng rồi. Sài sau vài tháng sẽ thấy như nhau thôi 😆
Louis P
ĐẠI BÀNG
3 năm
@micheal9000 Tạm thời cứ sướng trước đã =))
dtt_arc
ĐẠI BÀNG
3 năm
@micheal9000 xài từ hồi Spatan qua Edge, có sao đâu
Mình chưa có lý do đủ bỏ Chrome
@Nicotine Caffeine Mình thấy nó đẹp hơn chorme
Nhanh với ít ăn ram hơn chút
Nhiều tuỳ chỉnh cài đặt hay ho hơn
Và cuối là mình thấy dùng edeg search cái gì thì k lo bị theo dõi rồi quảng cáo 1 mớ trên FB.
@<3PTBD Mình chỉ quan tâm hiệu năng thôi. Mình xem catalog mỗi ngày rất nhiều và thấy Chrome chạy ngon lành trơn tru, Ram cũng không quá căng thẳng
@<3PTBD Có cả đống theme cho Chrome thử chưa? Hiệu năng thì sài vài tháng là thấy như nhau thôi. Dùng chung lõi, tối ưu mấy rồi cũng vậy ah.
@micheal9000 Thử xài là sao. Thử chán mẹ nó rồi 😃 .
Vãi cả tối ưu rồi cũng vậy à
Edge ngon, nhưng extension chưa nhiều và không phải cái extension nào của Chrome cũng tương thích với Edge dù xài dùng nhân.
dinhchi27
ĐẠI BÀNG
3 năm
e đã chuyển sang edge từ lâu và không dùng chrome.
Nếu cho trẻ con dùng Windows thì Edge có chức năng kiểm soát các Website truy cập luôn, cái này đáng giá nhất mà mình cần khi cho trẻ con học online school.
đã bỏ chrome từ lâu, giờ đang dùng combo Opera + Edge khá tiện
Giờ Edge mới có chức năng này thi chậm hơn câc phần mềm thứ 3 đến hơn cả 2 chục năm rồi...
Snagit ngày xưa chup từng phần hay toàn bộ trang Web ...còn imugr thì thu đc cả video ..,
Nhưng chậm vẫn còn hơn không...
Chúc mừng MS ...
Cười vô mặt
@TsanHoang nó tích hợp khác với cài ngoài mà. Ngày xưa sài cái maxthon của khựa cũng có từ lâu rồi
@Satya Nadela Khác thì cũng chậm hơn 20 năm rồi 😃
@TsanHoang thì thằng chrome trình duyệt bao năm rồi cũng có đâu
@Satya Nadela Chắc tại sợ nguòi khác copy trang web của mình nên không muốn bày trò .. hoặc chưa có trình độ tạo app copy ?
amio1st
TÍCH CỰC
3 năm
Thấy bạn dùng chứ mình thì ko dùng combo Opera + Chrome, các ex đã có lâu nên dùng khá thik.
Edge thình thoảng vô mấy web vẫn thấy lỗi này lỗi kia, lệch layout 😁 thôi chờ ổn rồi xài tiếp.
Duong70
TÍCH CỰC
3 năm
Hay quá
Cái EDGE này tìm kiếm bằng tiếng Việt tồi tệ luôn.
@Hailstorm0704 chắc chưa chỉnh sang tìm kiếm bằng google à bác
ChauTinhTo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Edge ngon nhưng vẫn chưa cho add password đã lưu từ chrome qua
@ChauTinhTo ? Exp qua trong 1s
Kid_Alone
TÍCH CỰC
3 năm
@ChauTinhTo Xuất ra add vào...Tầm 2 3 phút chứ mấy..
ChauTinhTo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@<3PTBD chỉ giúp cách add từ file csv lúc trước exp từ Chrome với nào?
ChauTinhTo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Kid_Alone chỉ giúp cách add từ file csv lúc trước exp từ Chrome với nào?
Kid_Alone
TÍCH CỰC
3 năm
@ChauTinhTo Phiển bản mới cho nhập từ gg chrome rồi kìa,
còn add từ csv GG đi đc không, mình làm lâu rồi k nhớ nữa. Cũng từ gg ra thôi
Screenshot 2021-05-04 144120.jpg
CpT
TÍCH CỰC
3 năm
Mình thêm trick này nữa mình học đc thấy khá hay

Đối với tất cả Chromium Browser, đều có sẵn chức năng screenshot.

Ctrl+Shift+I (Inspect console)
Ctrl+Shift+P (Command palette)
Gõ "Screenshot"
Screenshot 2021-05-03 131935.png

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019