Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Sample gallery] Ảnh đời thường chuyến đi về quê dịp lễ 30/04 của mình cùng Mi 11 Ultra

Nhà Của Cáo
4/5/2021 4:40Phản hồi: 39
[Sample gallery] Ảnh đời thường chuyến đi về quê dịp lễ 30/04 của mình cùng Mi 11 Ultra
Trong chuyến về quê vừa rồi mình có mượn anh Hiệp chiếc điện thoại Mi 11 Ultra để quay video cũng như trải nghiệm khả năng chụp ảnh của chiếc điện thoại có cảm biến siêu lớn 1/1.12".

Về chụp ảnh, mình cảm thấy có sự đồng nhất về chất lượng của 3 camera, mình có thể thoải mái chuyển đổi giữa 3 camera để có nhiều góc nhìn khác nhau, nhưng mà vẫn có được chất lượng tương đối là gần nhau. Thực sự điều này làm mình khá ngạc nhiên do các máy điện thoại 3 camera mình đã được trải nghiệm thì chất lượng luôn dồn về camera chính, cho nên khi đổi qua camera siêu rộng hoặc tele mình hơi e dè về chất lượng ảnh. Tiếp theo là về dynamic range, mình chưa có thông số về dynamic range cụ thể của Mi 11 Ultra nhưng mình đánh giá cao và rất thích khoản này, HDR cho ra ảnh chi tiết khá tốt, màu sắc khá ảo, màu trời thì thực sự rất đẹp.

Các điểm trừ bao gồm, trải nghiệm khi mở camera khá là chậm, lưu ảnh khá lâu, đôi khi mình spam chụp liên tục camera bị lag, mình tạm thời chấp nhận do 3 camera đều có độ phân giải khá cao lên đến 48MP. Cái mình muốn nhấn mạnh là chức năng zoom 120X hoàn toàn không dùng được đối với cá nhân mình, mình đã cố thử và không thể cho ra được một tấm ảnh nào cả, rung lag cực mạnh kể cả khi mình để điện thoại tựa vào một điểm, còn chất lượng ảnh thì ko thể dùng được nếu bạn cố chấp để nó lên chân máy.

Mình phải ghé qua nhà anh Hiệp trước để lấy điện thoại, và đi thẳng một mạch về quê thông qua đường Võ Văn Kiệt. Trên đường đi mình có chụp nhanh thử bằng camera siêu rộng chế độ bình thường, mặc dù camera khởi động hơi chậm nhưng mình vẫn bắt đúng khoảnh khắc mình cần.

Một bụi cỏ dọc đường đi, mình có thử chụp bằng lens 5X để kéo gần các bông cỏ lại gần nhau, tạo hiệu ứng nhiều cỏ hơn.

Quê mình nằm ở tỉnh Bến Tre nên phải đi qua cầu Rạch Miễu, và thực sự kẹt xe rất nặng ở khu vực này nên mình đã nhanh trí ghé qua bờ kè phía bên Mỹ Tho, Tiền Giang để nghỉ ngơi và chụp một vài ảnh.

Ảnh được chụp bằng camera chính.

Selfie một tấm rồi đi thôi.

Mình đã ghé lại hơn 1 tiếng nhưng tình hình kẹt vẫn chưa giảm, khi lên cầu vẫn còn một hàng rất dài, di chuyển rất chậm.

Đoàn người di chuyển chậm đến nỗi, mình đã tắt máy dựng chân chống xe và đợi hơn 10 phút cho vài chục centimet di chuyển.

Quảng cáo

Sau khoảng 1,5 giờ vật lộn với sự kẹt xe mình cũng đã thoát ra được và nhanh chóng đi về nhà. Về đến nhà cũng tầm 4h50, mình ghé ngang qua cửa hàng của mẹ và về nhà để chụp các ảnh hoàng hôn.

Thật không may là hoàng hôn hôm nay không đẹp lắm.

Ngày hôm đó cũng khép lại với các tấm ảnh hoàng hôn, sáng hôm sau mình có hẹn gặp bạn bè và đi ăn sáng, uống cafe như hằng năm.

Phần DOF rất mỏng, miếng trứng đã bị mờ đi một tí, tuỳ chọn AI đã nhận ra mình đang chụp đồ ăn, nó đã tự động đưa màu thịt và trứng khá sặc sỡ, trông cảm giác nhìn ngon hơn.

Quảng cáo

Sau đó mình có theo chân một người bạn tên Nhựt để về gara rửa xe của bạn đó để tìm hiểu thêm về kiến thức chăm sóc xe. Mấy anh em có rửa thử một chiếc và Nhựt đã show cho mình việc rửa xe không chỉ là xà bông và rửa nước.

Mình có ghi lại nhiều khoảng khắc trong lúc làm, trong khu vực gara của Nhựt chỉ có 2 đèn led trên đầu và ánh sáng tự nhiên từ ngoài cửa vào, mình đánh giá là khá tối.

Còn đây là điều kiện ngược sáng.

Đây là sau khi rửa và đem ra chụp ở ngoài nắng lúc 12h trưa.

Do quá mê xe, mình đã bỏ lỡ dịp dám giỗ ở nhà ngoại, nên mình đã về nhà nghỉ ngơi, đợi đến chiều sẽ đi loanh quanh khu vực gần nhà để xem có gì thay đổi không, đây là thói quen của mình khi mỗi lần về quê.

Mình có thử chụp ngược nắng với camera chính dưới tán cây này.

Mình có thử bật HDR và AI và trông ảnh có vẻ khá rực, saturation đã bị đẩy lên khá cao so với mình cần.

Đây ảnh chụp bởi cam 5X, điều kiện ánh sáng tốt, mình thấy khá thích ảnh này, màu tốt, độ nét cao, DOF cũng khá đẹp.

Sáng hôm sau, do có việc gấp nên mình đã lên Sài Gòn sớm hơn dự tính một ngày, lần này mình đi đường tắt ngắn hơn đường quốc lộ 1 khoảng 30km hoặc hơn. Mình sẽ đi qua 2 chuyến phà, và có cơ hội chụp các ảnh trên sông nước với bầu trời xanh khá ấn tượng.

Một ảnh bằng camera siêu rộng và camera 5X, rõ ràng, 2 ảnh có độ nét, màu sắc và chất lượng ảnh khá đồng nhất.

Mình đã thử chụp Selfie bằng camera chính, thẳng lên trời nắng 13h trưa, như bạn có thể thấy chi tiết trên mặt mình, cũng như bầu trời khá ok, khả năng xử lí mình đánh giá cao.

Hành trình của mình khép lại bằng tấm ảnh mình chụp trên cầu Ông Lớn ở Quận 7.

Sau khi về nhà mình có tổng hợp lại ảnh và các video, đầu tiên là mình ấn tượng với khả năng thu âm của Mi 11 Ultra, khá rõ ràng.

Nếu có điều kiện thì mình có mua Mi 11 Ultra hay không? Câu trả lời là có, vì thiết kế quá đẹp, coi qua hình, nhìn cụm camera là mình không thích rồi, nhưng cầm trên tay rất đẹp, camera thì không phải chê rồi.

Mình có để các ảnh tham khảo bên dưới cho anh em tiện xem, hoặc link ảnh fullsize cho anh em.
https://flickr.com/photos/192524100@N08/sets/72157719095311932

Mi 11 Ultra Sample Gallery

Explore this photo album by Gia Khang Trần on Flickr!
flickr.com

39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

M11 Ultra lên màu cũng được đấy chứ, ảnh sáng đều, ko quá nịnh mắt như SS 👍
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Chụp trời đẹp :D
@crazysexycool1981 ảnh lên đẹp thật. không ngờ Mi lại ngon vậy
@lamtien338 Hơn hẳn chiếc K2 của A 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Lễ !??!?!?!?!?
Ảnh ok quá chứ
Xe đẹp 👍🏽
@Nicotine Caffeine Like biển số có chữ A và số 71 ^^
oooJKooo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ngìn giống cầu cao lãnh nhỉ.
philong22
ĐẠI BÀNG
3 năm
@oooJKooo Cầu Rạch Miễu bác, chiều tối ra ngồi hóng gió, ngắm tụi nó kéo băng chém lộn vui lắm.. năm gần đây thì lấy chó lửa ra khạt ì đùng nữa...
@philong22 haha
mrduck148
TÍCH CỰC
3 năm
xe bác đi xe gì vậy 😁
@mrduck148 Xe moto trong hình là của bạn mình ạ
thuong0909
TÍCH CỰC
3 năm
ảnh đẹp hơn con ip11pro của mình đang xài rồi 😁 ip11pr chỉ thấy quay video là đẹp thôi
thuong0909
TÍCH CỰC
3 năm
bạn có clip quay bằng máy này ko cho mình tham khảo với
hình cũng ổn đó, vài tấm trông nghệ nhỉ
DzatBuon
TÍCH CỰC
3 năm
cầu đẹp!
Ấn tượng mỗi quả kẹt xe. Mình sống ở 1 thành phố chưa biết kẹt xe là gì. Sướng
Trong miền Nam nắng đẹp. Ảnh lên rất là thích. Em chưa có nhiều dịp được đi miền Tây, mong lần tới hết dịch đi Bến Tre 1 chuyến. Cảnh đẹp quá
antonior
TÍCH CỰC
3 năm
@Lưu Tiến Hưng nắng đẹp mà nóng banh xác quanh năm 😔
Bến Tre luôn đây bác ơi. Bác ở huyện anh thành phố
@Bùi Sơn Tùng hello đồng hương 😁
shcodon
CAO CẤP
3 năm
Mốt tinhte sẽ là trang chuyên review tất cả mọi thứ cuộc sống quanh ta
tầm này đăng ảnh đi chơi dễ bị ăn gạch lắm. hihi.
cầu đẹp quá bác ạ
Cảm biến lớn ra ảnh đẹp thật. Các hãng đừng đua số chấm nữa. Đua size sensor đi
thanhtuttm
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cảnh đẹp, xe đẹp, ảnh cũng đẹp nốt 😆
Xe cam cam đẹp quá Mod ơi! 😁
Con xe đẹp 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế