Cập nhật Windows 10 mới nhất sẽ hỗ trợ codec Bluetooth AAC

AudioPsycho
5/5/2021 9:32Phản hồi: 57
Cập nhật Windows 10 mới nhất sẽ hỗ trợ codec Bluetooth AAC
Microsoft vừa công bố các thay đổi trong bản cập nhật Windows 10 mới nhất, chủ yếu chú trọng vào khả năng hỗ trợ âm thanh qua kết nối Bluetooth. Cụ thể hơn, thay đổi lớn nhất trong bản cập nhật này chính là tính năng hỗ trợ codec AAC nhằm làm việc tốt hơn với những mẫu tai nghe Bluetooth của Apple, như AirPods chẳng hạn.

Ở thời điểm hiện tại, Windows 10 chỉ mới hỗ trợ codec SBC và aptX nên nếu người dùng muốn nghe định dạng AAC bằng tai nghe AirPods thì tín hiệu sẽ được chuyển đổi thành codec SBC. Codec SBC nói chung có mức nén tín hiệu cao nên thất thoát chất lượng âm thanh là khá lớn, không được người nghe nhạc ưa chuộng, trong khi đó codec AAC cho hiệu năng truyền tải tốt hơn cũng như băng thông lớn hơn, đồng thời cũng không đòi hỏi thiết bị phải xử lý quá nặng từ đó đảm bảo được chất lượng âm thanh rất tốt.

Bản cập nhật cũng sẽ cho phép người dùng chọn lựa thiết bị Bluetooth qua các UAE (Unified Audio Endpoint) để cung cấp các profile khác nhau cho từng thiết bị headset hay headphone. Bằng cách sử dụng giao thức UAE riêng biệt, Windows 10 cũng có thể tự chuyển đổi sang các profile tương ứng với từng ứng dụng mà người dùng đã lưu trữ, ví dụ chuyển đổi giữa profile nghe nhạc sang hội thoại và ngược lại.

Bản cập nhật đầy đủ hiện đã được tung ra trong một phần của Insider Preview Build 21370 dành cho người dùng tham gia chương trình Windows Insider.
57 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

SBC là 320 kbps còn AAC là 256 kpbs nên xét về băng thông thì SBC hơn chứ nhỉ. 😁
Bù lại AAC thì thì lợi thế độ trễ (latency) thấp hơn SBC (cái này em ko nhớ rõ lắm )
@Lonely08 AAC chỉ có Apple dùng là nhiều chứ bác. Những bên khác thì chuyển Aptx là đa số rồi. 😁
Lonely08
TÍCH CỰC
3 năm
@Frozental Phoenix 🙃🙃
Bác nói sao chứ tai nghe nào có aptx thì chắc chắn có AAC, còn thằng có AAC thì chưa chắc đã có aptx.
Mình không tính apple vô đâu nha, vì thế đừng đem apple vô nữa
@Mr.Chuong Gì vại bác, aac là chuẩn Bluetooth mà có phải định dạng âm thanh đâu mà đưa mp3 vào 😃
alias2110
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nó có fix lỗi kết nối cho tai nghe WF-1000XM3 không bác, xài với laptop mất kết nối liên tục không nghe nỗi
hoangduycc
TÍCH CỰC
3 năm
@alias2110 Có khi nó bị trùng băng tầng với wifi rồi đó. Bác thử đổi sang wifi 5Ghz thử xem, nhiều ae trên tinhte đã áp dụng cách này và bớt bị mất kết nối đó. Hoặc có thể xem lại con lap của bác xem có vấn đề gì về bluetooth ko nhé, nhớ cập nhật đầy đủ các driver nha.
FzeNix
TÍCH CỰC
3 năm
Combo Windows + Wifi Intel auto bị giật khi chơi với WF-1000XM3.
Giải pháp tình thế là dùng tạm cái USB Bluetooth để chống cháy.
Vì cái lỗi dở người này mà mình chuyển qua Active 75t. Không biết sắp tới update codec có khắc phục được vấn đề không
@alias2110 Bluetooth laptop của bác đời nào? Mấy đời thấp thấy hay bị xung đột với wifi. Như mình toàn cắm dây
vutuanbs
ĐẠI BÀNG
3 năm
@alias2110 Em gặp chuyện này à, Anh chưa gặp bao giờ. Lỗi kết nối gặp phải là do Bluetooth trên laptop dưới 5 sẽ truyền tín hiệu kém khi ở khoảng cách xa hoặc bị cản góc tường. Có lẽ mình sẽ thử với tai nghe khác xem có kết quả khác không
mình ko bao giờ kết nối dc Airpods với Windows
Cảm thấy tổn thương
Ng.SỹHùng
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Edward Đỗ Mình cũng thế. Ko kết nối đc 😢
khitamdao
TÍCH CỰC
3 năm
@John Chris kết nối đc nhé, nó lằng nhằng thôi
@John Chris kết nối bình thường nhưng có điều hay bị disconnect
vutuanbs
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Edward Đỗ Hãy thử trong cài đặt Bluetooth của Windows là cho phép thiết bị khác nhận ra nó, có thể sẽ khác đấy 👍
Có cách nào tạo 1 bản windows mini usb dùng cho Macbook không mấy bạn? Mình chỉ cần dùng khi cần kíp chứ không muốn cài hẳn vào Macbook vì như thế rất tốn tài nguyên máy.
khitamdao
TÍCH CỰC
3 năm
@John Chris có chứ, bạn phải tải sẵn file iso windows 10 về, trên mac thì mình chịu, không biết có công cụ nào
p/s bạn vào store tìm wintohdd hoặc wintousb - nếu có thì tải về vào dùng thôi
@khitamdao cũng chỉ là tạo trên máy windows rồi mới đem sang Mac để dùng. Hiện tại mình chỉ có mỗi máy macbook thôi.
khitamdao
TÍCH CỰC
3 năm
@John Chris @John Chris thế thì không ổn rồi 😔
thấy tai nghe bluetooth 5 mà kết nối với windows bluetooth 4 hay bị rớt, mà dùng máy windows bluetooth 5 thấy không bị.
esata
CAO CẤP
3 năm
Tai nghe BT5 của tôi là rởm nhưng nghe qua bt4 trên WINDOWS 10 vẫn thấy kém mượt hơn nghe qua BT5 trên WINDOWS 10! Có điều cục BT4 sóng khoẻ hơn rất nhiều. Ngược lại dùng để xem IPTV trên WIN thì hình xé tiếng đứt không ngon như BT5!
NgoBIO
ĐẠI BÀNG
3 năm
Kết nối airpod vào cái laptop windows trên cty nghe giật y như máy cấu hình thấp mà đòi chơi GTA 5 full setting
Tai nghe ko dây kết nối với điện thoại ổn định hơn với laptop nhiều thì phải
@Tuat Phan giống nhau thôi bạn, quan trong là bạn phải đợi cho PC nó cài xong driver chuẩn chỉ đã
alex.hn
CAO CẤP
3 năm
Hôm trước mới đọc một bài bên VOZ của một bác test tỷ mỉ cái này, rất hay. Các loa active bây giờ thường tích hợp bộ giải mã DAC để giải mã tín hiệu Bluetooth. Từ đó mới dẫn tới việc tìm hiểu code Bluetooth trên windows.
Copy lại một đoạn cho các bác xem:
" Mình có search trên Reddit và có chú nói rằng Microsoft lẫn Intel không có mua license APTX của Qualcomn cho nên Bluetooth của Windows chỉ có SBC thôi, hoặc là cái gì khác mà không phải Aptx. Chỉ có duy nhất Dell trả tiền license cho Qualcomn để dùng cái Aptx."
Link: https://voz.vn/t/audioengine-a5.198285/page-50
Vậy nên giờ đọc thấy tin này mừng phết.
tuana1191
ĐẠI BÀNG
3 năm
Xác nhận là Airpod2 bắt kết nối với Airpod2 khá ổn, mở máy cái là kết nối luôn.
chikaro24
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tuana1191
Cảm thấy tổn thương
hoangducseo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ổ cứng 150gb mà giờ báo còn hơn 12gb trống, nên xóa thư mục nào các bạn
Mình cập nhật xong mất cmn kết nối với bàn phím luôn, có bác nào biết cách khắc phục không, google mãi không ra -_-
giờ mới biêt Windows support chuối vậy
hoang_geo
ĐẠI BÀNG
3 năm
các bác cho em hỏi ngu xíu, kết nối airpod với máy tính kiểu gì vậy ạ? em toàn phải ip + air; earpod + lap.
bảo sao mình dùng tai airpod với win 10 thấy chất lượng không được tốt với có delay.
ồ vậy thì ngon quá rồi còn gì nữa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019