Thủ thuật tìm kiếm hình ảnh nhanh hơn bằng ngày tháng trên Google Photos

Pnghuy
10/5/2021 4:32Phản hồi: 34
Thủ thuật tìm kiếm hình ảnh nhanh hơn bằng ngày tháng trên Google Photos
Trên Google Photos, chúng ta có rất nhiều cách để có thể tìm ra những tấm hình mà chúng ta cần tìm, Google tạo ra những từ khoá tìm kiếm rất thông minh. Nhưng có những lúc chúng ta tìm hình tại một thời điểm cụ thể nào đó, không nhớ rõ nội dung của hình thì chúng ta hoàn toàn có thể tìm kiếm bằng ngày tháng.

Ví dụ, mình muốn tìm lại hình ảnh của ngày 20 tháng 11 năm 2020 xem mình đã chụp những gì, mình chỉ việc gõ ngày tháng năm mà mình muốn tìm kiếm vào và Google Photos sẽ trả kết quả cho mình về chính xác ngày tháng đó, những hình ảnh mình đã chụp là gì.

Còn nếu anh em muốn tìm kiếm về một chủ đề nào đó trong một khoảng thời gian dài, ví dụ hình ảnh về em bé trong khoảng thời gian 2 năm, mình sẽ gõ cụ thể "baby 2018-2020", lập tức Google Photos sẽ trả về kết quả của hình ảnh em bé trong giai đoạn 2018-2020.

Anh em có thể tìm kiếm bất kì một chủ đề nào, một chủ thể hoặc một định dạng hình ảnh nào đó, ví dụ hình ảnh screenshot, việc anh em làm chỉ cần gõ vào thanh tìm kiếm của Google Photos những từ khoá mà anh em muốn. Dĩ nhiên thuật toán của Google vẫn còn một số hạn chế về từ khoá tìm kiếm, tuy nhiên anh em có thể "huấn luyện" cho Google Photos thông minh hơn bằng cách cho nó học thêm nhiều về những từ khoá, những khuôn mặt hoặc những thẻ tag để cải thiện thuật toán khi anh em tìm kiếm. Hi vọng thủ thuật nhỏ này sẽ giúp anh em tìm kiếm hiệu quả hơn khi sử dụng Google Photos, cá nhân mình thấy Google Photos là một ứng dụng lưu trữ hình ảnh tuyệt vời về sự thông minh trong lưu trữ và tìm kiếm.
34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Uhm. Hay đấy
Thi thoảng cũng tìm kiếm ảnh theo date như vậy nhưng ko thường xuyên vì ko phải ảnh nào cũng nhớ chụp vào năm bao nhiêu, tốt nhất tìm kiếm theo từ khoá về nội dung ảnh thì tốt hơn, kiểu như: món ăn, áo dài, Hồ Gươm, pin dự phòng... đại loại vậy 😎
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
mongkhuyet
TÍCH CỰC
3 năm
Nếu nhớ ngày thì kéo đến ngày đó cũng nhanh mà
Nói chung Google Photos tiện, nhớ ngày thì kéo hoặc gõ ngày search, nhớ đối tượng thì gõ đối tượng (car, bike, dog...), nhớ địa điểm thì vào maps đến đúng chỗ lựa ảnh... rất đa dạng 😁
@Vô Diện Nhân Quản lý ảnh của Google Photos vẫn là đỉnh. Ảnh chụp sync lên từa lưa hột dưa chả sắp xếp folder gì nhưng cứ tìm là thấy. Đang dùng song song Google Photos và OneDriver 1Tb để sao lưu ảnh nhưng chẳng bao giờ mò vào OneDriver để lục lại ảnh cả. Dù ảnh + video sync lên OneDriver là fullsize.

Thêm nữa là Google Photos nó nhận mặt người cũng đỉnh. Chỉ cần tag vài ảnh là nó link với cả đống ảnh khác có mặt người đó. Cả ảnh lúc nhỏ nó cũng nhận ra để tag đúng mới kinh. vl AI
@zer0_7 Bởi mới nói Google Photos có cái “giá” của nó. Đang free giờ đè ra thu phí cũng ko sợ quá nhiud user rời bỏ đâu, phê quá sao bỏ được ^^
Search kiểu đó quá tầm thường.
từ hồi xài GG tới giờ nó tặng mỗi 2GB dung lượng ( = 17GB ) , hy vọng tặng thêm 3GB nữa cho đủ 20GB
@渡辺稲荷 mong là vậy 😁
@渡辺稲荷 Sao được thế bác
Read Only
TÍCH CỰC
3 năm
@lamtien338 Cái này nó tặng đợt event Safer Internet Day 2016 cho ai check security gì đó, 2gb vĩnh viễn 🙃
@Read Only ngon nhỉ
Trajtjmsatda
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Read Only mình thì được tặng 2 lần check như vậy nên giờ 19GB
Đánh giá cao khả năng tìm theo gương mặt của gg photo, chỉ cần chọn mặt nyc là bao kỷ niệm ùa về trong 1 nốt nhạc, không sai không sót chút nào
@Nicotine Caffeine
Kinh vãi
mốt ghệ thím chẳng may cầm được điện thoại thím, dô chọn mặt nyc cũ là bao nhiêu lồng lộn ùa về. Nó đấm cho không trượt phát nào.
Kid_Alone
TÍCH CỰC
3 năm
@Dark Infinity Chọn mặt ng yêu cũ, chọn hire toàn bộ.
Có gì khó đâu..
Đúng là khác hữu ích mình đã sử dụng cũng khá lâu cái này
Khả năng phân loại ảnh của Iphone còn rất kém, hơn 10k ảnh mà chả được bao nhiu khuôn mặt, tags. Bởi v nên vẫn phải xài GG photos mặc dù icloud rẻ hơn
Anpen
ĐẠI BÀNG
3 năm
cái này có lâu rồi mà nhỉ? vẫn hay dùng mà
@Anpen Đúng là lâu rồi. Nhưng càng ngày nó cang thông minh hơn. Nhận diện và phân loại tốt hơn
Vụ tìm kiếm thì đúng là ông trùm tìm kiếm Google là làm tốt nhất
Read Only
TÍCH CỰC
3 năm
Mình vẫn mong GG tăng khả năng chỉnh exif mạnh hơn, ít nhất là location, hiện chỉ cho gắn theo tên địa điểm, nhiều chỗ không có địa điểm quanh đó không thể gắn toạ độ gps rất khó chịu 😔
hay nhỉ
tuyệt vời luôn, nhận biết ra thú cưng, con chó, con nhím, thỏ, nhận biết được hình vẽ, hoạt hình luôn, quá đỉnh
Mình hay chụp tài liệu (hoá đơn, biên bản...) nên hay tìm bằng cách gõ nội dung trong đó. Thậm chí có tấm hình chụp mỗi chữ ký k thôi, search "chữ ký" cũng ra luôn.
giaquy
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tuyệt
Biết thêm 1 cái mới. Tk
Apple2612
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ôi thủ thuật đây ư
pphongict
ĐẠI BÀNG
3 năm