Review Mi Smart Band 6: Màn hình quyết định tất cả

29/5/2021 16:8Phản hồi: 150
Review Mi Smart Band 6: Màn hình quyết định tất cả
Năm ngoái khi đánh giá chi tiết Mi Smart Band 5 mình đã nghĩ rằng rất khó để Xiao Mi có thể làm gì đó bất ngờ ở thế hệ kế tiếp nhưng không, Xiao Mi một lần nữa làm mình kinh ngạc với những nâng cấp trên Mi Smart Band 6. Mời các bạn xem video đánh giá chi tiết:

1. Ngoại hình giữ nguyên

Mình rất ủng hộ việc Xiaomi giữ nguyên ngoại hình của Mi Smart Band 6 như các người tiền nhiệm. Đã là vòng đeo thì phải là vòng đeo, phải nhỏ và gọn gàng

Việc gọn nhẹ giúp vòng đeo luôn nhẹ nhàng, thoải mái và ít ảnh hưởng tới outfit của người dùng

Mi Smart Band 6 có ngoại hình giống hệt với Mi Smart Band 5, điều này giúp người dùng có thể sử dụng lại phụ kiện dây đeo của Mi Smart Band 5

Điểm khác nhau duy nhất có thể nhìn được bằng mắt thường đó là cụm cảm biến nhịp tim. Cụm cảm biến nhịp tim trên Mi Smart Band 6 đã được sắp xếp lại khác với trên Mi Smart Band 5. Mi Band 6 có khả năng phát hiện đang được đeo trên cổ tay người dùng từ đó cảm biến nhịp tim mới hoạt động (chớp sáng), khi tháo ra thì nó sẽ không hoạt động nữa giúp tiết kiệm pin

2. Màn hình được nâng cấp toàn diện

Màn hình là thứ được nâng cấp nhiều nhất trên Mi Smart Band 6. Nó có kích thước lớn hơn, độ phân giải và độ sáng cao hơn hẳn so với Mi Smart Band 5

Tất cả góc màn hình trên Mi Band 6 được bo cong sát với thân vỏ chứ không góc cạnh như những đời trước giúp khai thác tối đa diện tích màn hình và cũng giúp hiệu ứng thị giác đẹp hơn và thân thiện hơn

Quảng cáo

Độ phân giải cao giúp Mi Smart Band 6 có thể hiện thị được những chi tiết rất nhỏ mà vẫn rất rõ ràng. Bằng mắt thường gần như không thể thấy được điểm ảnh trên màn hình hiển thị của Mi Band 6

Độ sáng cao giúp Mi Band 6 có thể dễ dàng hiển thị các nội dung đầy màu sắc dưới trời nắng mà không sợ chói

3. Giao diện người dùng được nâng cấp để khai thác tối đa màn hình mới

Không chỉ đơn thuần là tăng kích thước hiển thị mà Xiao Mi đã đồng thời viết lại cả giao diện người dùng để khai thác tối đa màn hình mới trên Mi Band 6

Mặt đồng hồ mới với tổng cộng 8 khu vực hiển thị thông tin trong đó có 6 khu vực có thể tuỳ chỉnh thông tin hiển thị mong muốn

Quảng cáo

Kích cỡ ký tự hiển thị trên Mi Band 6 được tăng lên đáng kể giúp việc đọc thông tin trở nên rõ ràng và dễ dàng hơn rất nhiều

Màn hình lớn giúp Mi Smart Band 6 hiển thị được chữ lớn hơn và nội dung tin nhắn cũng nhiều hơn

Các icon chơi thể thao được làm to hơn, sáng hơn và rõ ràng hơn

Các thông số khi chơi thể thao được làm to hơn và hiển thị nhiều thông tin hơn

4. Bổ sung nhiều tính năng thể thao

Giao diện chơi các môn thể thao có 2 khu vực để tinh chỉnh thông số tập luyện ở trên và dưới

Khu vực bên trên cho phép người dùng tuỳ chỉnh mục tiêu tập luyện ngày hôm đó, ví dụ: quãng đường cần chạy, thời gian cần chạy, kcalo cần đốt. Khi cài đặt các thông số này và tập luyện đủ thì Mi Band 6 sẽ tự động kết thúc hoạt động và rung lên để báo cho người dùng

Khu vực bên dưới cho phép người dùng tuỳ chỉnh các giới hạn an toàn trong tập luyện như: nhịp tim tối đa cần cảnh báo, quãng nhịp tim hiệu quả để tập (cao nhất - thấp nhất), báo và hiển thị thông số sau mỗi 1 km, chế độ tự động phát hiện người dùng đã dừng hoạt động thể thao để gợi ý kết thúc

Đối với các môn thể thao lấy GPS từ điện thoại thì Mi Smart Band 6 có thể hiển thị route chạy ngay trên mặt đồng hồ một cách rất sinh động và trực quan. Do sử dụng GPS của điện thoại nên mức độ chính xác về quãng đường ghi được Mi Smart Band 6 vẫn chưa thể so được với các thiết bị có chip GPS độc lập, tuy nhiên sai số là không quá lớn cho các bài tập có quãng đường dưới 10km và theo mình đây là điều chấp nhận được. Tính năng “Tự động dừng" khi phát hiện người dùng ngưng tập luyện trên Mi Smart Band 6 được tinh chỉnh và nhạy hơn rất nhiều so với các thế hệ trước. Nó phát hiện chính xác khi nào người dùng đứng lại để dừng và phát hiện khi nào người dùng di chuyển trở lại để tiếp tục đo

Thêm tính năng Lịch sử tập luyện giúp xem lại được chi tiết các hoạt động thể thao đã tập mà không cần dùng đến điện thoại như trước

Lịch sử tập luyện hiển thị rõ ràng ngày nào, chơi môn gì, thông số cơ bản của môn chơi ra sao

Bổ sung nhiều môn thể thao như nhảy, thể thao trong nhà…

5. Nâng cấp các tính năng chăm sóc sức khoẻ

Đo nồng độ Oxy trong máu trên cổ tay (mình vẫn chưa tìm thấy tính hữu dụng của tính năng này trên các thiết bị đeo thông minh nói chung)

Có thể tuỳ chỉnh giờ báo thức ngay trên vòng đeo mà không cần phụ thuộc vào điện thoại như trước

Khi chỉnh bảo thức Mi Band 6 rung phản hồi theo từng nấc để khi thay đổi thông tin rất thú vị

Tính năng theo dõi giấc ngủ chuyên sâu hơn và chính xác hơn

Đưa ra các đánh giá và khuyến nghị cho chất lượng giấc ngủ

Tính năng theo dõi chu kỳ kinh nguyệt rất dễ sử dụng

Có thể quan sát chu trình kinh nguyệt, thời điểm dễ thụ thai ngay trên màn hình Mi Smart Band 6

Càng khai báo chi tiết thì các dự báo ngày có kinh nguyệt và gợi ý cách chăm sóc sức khoẻ càng những ngày gần bị càng chi tiết

Khi sạc màn hình của Mi Smart Band 6 xoay ngang hiển thị thông tin giờ và phần trăm sạc được rất đẹp và rõ ràng

Kết

• Màn hình được nâng cấp rất lớn về cả kích thước, độ phân giải và độ sáng giúp nâng trải nghiệm tổng thể trên Mi Smart Band 6 lên rất nhiều so với những thế hệ trước
  • Các môn thể thao được bổ sung và nâng cấp rất nhiều tính năng hữu dụng
  • Các tính năng chăm sóc sức khoẻ được nâng cấp sâu hơn
  • Giá bán tiếp tục tăng (1,1 triệu) sẽ là rào cản với người dùng

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

150 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hàng ngon đấy! Nhưng đang xài Aw bản thép nên thôi
@Acadimid Bạn nên cân nhắc có nên dùng bản LTE không vì thực tế sử dụng của nó không nhiều mà lại hao pin. Bản SE thua bản thường ở màn hình AOD, đo ECG, SpO2. màn hình AOD cũng không hai pin hơn bao nhiêu
Acadimid
ĐẠI BÀNG
3 năm
@congtuanck42 Mình lại cần cái LTE nhất Bạn ạ, mình hay đi thể thao và để đt ở nhà thôi.
@Acadimid Mình cũng hay dùng combo aw6 + airpod pro khi đi tập thể dục, rất tiện. Bạn cần nghe gọi khi đi thể dục thì thêm 1tr mua bản LTE và phí duy trì eSim cho aw 25k/th là được
Acadimid
ĐẠI BÀNG
3 năm
@congtuanck42 Mình mới đặt con SE LTE rồi bạn, chờ hàng về nữa thôi, mà họ bảo phải có iPhone có eSIM mới dk dc.
- Mượn iPhone của người khác dk dc ko Bạn nhỉ?
- Mình google thấy yêu cầu là chỉ cần iPhone 6s là dc phải ko b
trgoat
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ad cho hỏi:
1. Chương trình mua mi band tặng cân mi scale ở đâu vậy chứ FPT hết chương trình này rồi.
2. Cảm biến nhịp tim & gps trên Mi band 6 có chuẩn không?

Mình cảm ơn!
@trgoat Nếu muốn quá căng thẳng về độ chính xác thì chọn thiết bị chuyên nghiệp nhiều chục triệu đồng. Còn với miband mà nói cho vui thì quá xạo rồi. Mình có thử nó với các thiết bị mắc tiền hơn từ các hãng nổi tiếng như AW, fitbit, huawei, Pebble ngay cả Garmin thì nó cũng không quá khác biệt nhiều, sai số ở mức chấp nhận được không quá căng thẳng (Nói sai số là mình so với mấy thằng mắc tiền hơn kia thôi chứ chẳng biết mấy thằng kia chính xác tới mức nào, cơ bản là tấm lý của mình cứ mắc hơn là tốt hơn 😁), với người dùng cơ bản như mình thì mình đeo miband nhiều hơn và thoải mái hơn mấy thằng kia nữa. Thứ nhất là nhẹ, thứ 2 là rẻ nên tập luyện thoại mái ko sợ va đập.
trgoat
ĐẠI BÀNG
3 năm
@pntphong1810 Cảm ơn bác tư vấn,

Em cần chuẩn về nhịp tim & quãng đường vì có đang tập chạy. Hiện tại em đang dùng garmin instinct tuy nhiên nó không thân thiện và vui vẻ cho lắm được mỗi cái chính xác.

Qua tìm hiểu tại video này:

Việc chênh lệnh nhịp tim khiến em quyết định không chọn miband 6. Chắc em hợp aw hơn! :D
@lekhanhtrung123 không kết nối với đt khi luyện tập thì không có vẽ đường chạy trên map nhé. còn nếu bỏ điện thoại ở nhà, đeo mỗi con miband đi chạy mà vẫn vẽ map được đàng hoàng thì chắc chỉ có miband 7 8 may ra làm được.
@meodihia_cool Thế chứ ông mà bỏ đt ở nhà thì đeo con miband cũng để làm cảnh thôi vì nó k có gps độc lập, đã mua smartband giá rẻ thì bắt buộc phải luôn kè kè với cái đt
alex.hn
CAO CẤP
3 năm
Có cải tiến so với Miband 5 thật nhưng ko xứng đáng bỏ thêm tiền để lên đời em này.
@alex.hn Thật sự chả có gì đặc sắc ngoài cái màn hình
Hi vọng Xiaomi tập trung sâu hơn nữa thay vì chỉ tập trung màn hình
Bỏ Mi Band từ Ver.3
@thaido_design Mình cũng thế
DKez
TÍCH CỰC
3 năm
@thaido_design mình cũng thế. Được tặng sn con MiBand3 rồi dùng đâu 1-2 tháng rồi bỏ hẳn.
chickennho
ĐẠI BÀNG
3 năm
Rất đáng tiền
trucphan124
ĐẠI BÀNG
3 năm
Rất ngon ạ. Đã mua dùng được hơn2 tháng và rất hài lòng
Trước dùng mb4, sau hóng mb5 thì thất vọng, rồi giờ đến mb6 cũng không quá ấn tượng để mua, nên chuyển qua chơi Amazfit GTR, pin tốt, có GPS độc lập...
ngocbankt
TÍCH CỰC
3 năm
@meodihia_cool Amazfit khi thông báo tin nhắn hay cuộc gọi đến có rung mạnh ko bác ơi, zalo có thông báo ko bạn ?
@ngocbankt Rung mạnh, nhưng GPS ko chính xác lắm và yếu 😁
@ngocbankt rung max mạnh, zalo có báo nhưng ko hiện nội dung.
Nom thông tin hiển thị trên màn hình của MB6 đã thấy kích thích hơn hẳn so với các đời MB trước, chưa kể ăn đứt các band của hãng khác òi 🤓
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
trgoat
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 Vụ ăn được các hãng khác chưa chắc bác ạ! Huawei band 6 đang ổn áp hơn bác ạ!
tomcat007
TÍCH CỰC
3 năm
@trgoat Huawei nửa nạc nửa mỡ theo kiểu swatch ko ra swatch; band ko ra band; dùng band xioami vẫn đẹp nhất.
Claw
TÍCH CỰC
3 năm
Đợt này Mi Band 6 tụt lại hẳn so với Honor Band 6 và Huawei Band 6 về mặt thiết kế và màn hình
bohemian
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Tập Cận Chump M thấy đi xe máy nó ko tự động đếm bước chân, xiaomi thì có, m cũng mặc áo dài tay nhưng ko thấy tự rung
T - Bag
TÍCH CỰC
3 năm
@bohemian Của mình là đồng hồ. Nó nhạy quá thi thoảng đồng hồ nó tưởng mình nhấn chuyển face. Kiểu vậy nè!
AyBee
TÍCH CỰC
3 năm
@Tập Cận Chump màn lcd à bác?
T - Bag
TÍCH CỰC
3 năm
@A.Q chính truyện Amoled bạn ak. Huawei gt2e!
con này sử dụng tất cả hệ đều hành hả bác ơi
Phuc_Ars
TÍCH CỰC
3 năm
@Biện Kim Tuấn Đúng rồi bạn
MANHTAI
TÍCH CỰC
3 năm
Không nâng cấp chế độ luôn hiển thị nhỉ, pin giảm một chút cũng được.

Mình chỉ có nhu cầu nhận thông báo từ điện thoại, chứ ba cái đo đạc trên con mi này thấy không tin tưởng lắm nên cũng chả sử dụng bao giờ
K.M.Huy
ĐẠI BÀNG
3 năm
@MANHTAI chắc là các đời sau, nhả từng tính năng một như nhà táo mới dễ lượm lúa chứ bác
@MANHTAI Smartband là thiết bị phục vụ cho việc luyện tập nên nó k đẩy mạnh mấy tính năng của smw, còn giá của nó chỉ trên dưới 1tr thì làm sao mà đòi hỏi nó phải có độ chính xác cao như garmin hay suunto đc
Có lẽ nên sắm e sài cho vui nhể
nutaro_2007
ĐẠI BÀNG
3 năm
đã từng mua 2 đời miband: 2 và 4, xài mãi không hỏng nên vẫn có thiện cảm tới bây giờ, hiện tại đang xài apple watch sr 4 và gshock, đợi miband 6 hạ giá có khi mua về đeo cho vui
@nutaro_2007 Tuột thì chưa bị nhưng xài thời gian rồi dây nó tự mục, giòn và đứt thôi à.
tomcat007
TÍCH CỰC
3 năm
@zombie01 Cái này đúng đấy, con 3 của mình đi bơi một thời gian cũng bục, nói chung đồ nhựa rẻ tiền thì chấp nhận thôi, nhưng mình mua dây ngoài có 5- 7k cái đeo cũng được.
@tomcat007 Mình mua trên shopee đến 10k lận =))
tomcat007
TÍCH CỰC
3 năm
@zombie01 Mình nhờ bạn đặt bên TQ về , đủ màu mè luôn, cũng tốt bọn Mi việt bán giá đắt kiểu cắt cổ 120k/ dây
romero
TÍCH CỰC
3 năm
7-800k thì mua
tomcat007
TÍCH CỰC
3 năm
@romero Tầm đấy bạn mua đc 5 thôi, 5 thì giá ko dưới 650k rùi.
đọc đến đoạn Admin đo chu kỳ kinh nguyệt mà quả tay toàn lông lá thế kia không nhịn nổi cười haha
Có thể quan sát chu trình kinh nguyệt, thời điểm dễ thụ thai ngay trên màn hình Mi Smart Band 6"
burgboy
CAO CẤP
3 năm
Xin hỏi mod ở ảnh này thì hình như Mi Band 6 có thể sử dụng GPS từ điện thoại để tracking GPS khi chạy bộ phải không? Thanks
burgboy
CAO CẤP
3 năm
@haidoox bạn có ảnh không? Lạ ghê, chưa từng nghe Mi band 3, 4 có GPS độc lập hay GPS lấy từ điện thoại. Thanks
nutaro_2007
ĐẠI BÀNG
3 năm
@burgboy bác đừng mong mỏi gì gps mấy em rẻ tiền, sai số nhiều lắm, đến garmin vào trong group nhiều bác còn kêu trời lên vụ bắt gps sai
burgboy
CAO CẤP
3 năm
@nutaro_2007 Yes. Mình chỉ muốn hỏi xem có tính năng lấy tín hiệu GPS từ điện thoại không.
Hiện tại đang sử dụng đồng hồ chạy bộ đủ cả: Garmin, Polar, Coros và Fitbit.
nutaro_2007
ĐẠI BÀNG
3 năm
@burgboy mấy em giá rẻ đa số xài gps từ điện thoại, ko chạy độc lập được bác ạ
K.M.Huy
ĐẠI BÀNG
3 năm
Em rất tốt nhưng anh rất tiếc, Hoa vỹ band 6 ngon hơn nhìu :p
burgboy
CAO CẤP
3 năm
@K.M.Huy Xin hỏi bạn là HW band 6 có lấy GPS từ điện thoại khi tập luyện (chạy bộ) không? Thanks
K.M.Huy
ĐẠI BÀNG
3 năm
@burgboy vẫn phải lấy từ điện thoại đó bác, miband 6 cũng thế
burgboy
CAO CẤP
3 năm
@K.M.Huy Cảm ơn bạn. Vậy là cả mi band 6 va huawei band 6 đều lấy được GPS từ điện thoại để tracking/ghi lại khi chạy bộ.
bkboy
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cùng trung quốc nhưng Huawei cho kết quả đo chính xác hơn
Cái dây lởm vãi, đeo 1 thời gian nó lỏng thôi dồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119