Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Review một chiếc hồ siêu siêu đẹp, cách Sài Gòn chỉ 40km.

hnadov
1/6/2021 12:16Phản hồi: 131
Review một chiếc hồ siêu siêu đẹp, cách Sài Gòn chỉ 40km.
Ngay trước ngày Sài Gòn giãn cách xã hội lần thứ hai, mình đã có trải nghiệm cắm trại gia đình rất vui ở một chiếc hồ siêu siêu đẹp thuộc tỉnh Long An, cách Sài Gòn tầm 40km. Hôm nay mình viết bài review này thứ nhất là review về chiếc hồ, thứ hai là chia sẽ về trải nghiệm cắm trại gia đình, một hoạt động ngoài trời giúp gắn kết các thành viên trong gia đình và gắn kết con người với thiên nhiên.

Đầu tiên mình xin review về chiếc hồ, đây là nơi lấy đất để làm các dự án thủy lợi, sau này nước ngập thành hồ. Hồ khá rộng, trên hình chỉ là một góc nhỏ, xung quanh có trồng nhiều cây keo giữ đất, nước trong và có nhiều cá. Hồ này nằm ở tỉnh Long An, và địa điểm chính xác sẽ không được tiết lộ vì lý do an toàn (hồ sâu hàng chục mét).

Tiếp theo là chia sẽ về trải nghiệm cắm trại gia đình, nếu gọi chính xác thì là picnic (dã ngoại) vì mình ko ngủ qua đêm (thật ra hôm trước mình đã dự tính camping rồi, bởi vì trời mưa rất lớn nên phải hủy). Nhà mình đến đây khoảng 9h sáng, trong khi vợ mình chuẩn bị cầu câu câu cá thì mình lo phần dựng lều.

Mình chọn địa điểm dựng trại nằm bên dưới những tán cây keo, luôn có gió thổi và được che bởi bóng mát từ sáng tới chiều.

View nhìn từ lều ra hồ, quá xịn xò phải không các bạn 😃

Bây giờ là mùa hè, ve sầu ở đây kêu cũng tương đối chứ không nhiều lắm. Trên các nhánh cây đầy xác ve sầu luôn.

Trong khi mình mắc dây giăng võng thì gặp phải chú ve sầu còn sống này.

Võng được giăng vào hai cây keo ngay sát bờ hồ, nơi đây cách mặt nước khoảng 8m, khá cao.

Lần đầu tiên ngồi trên chiếc võng này khá là điên rồ, vì mỗi lần đu đưa là nó bay bay ra hồ, cảm giác cực mạnh. Rủi có tuột dây thì với cái dốc đứng cao 8m đó chắc khỏi leo lên luôn 😁

Quảng cáo

Đây là góc nhìn khác về vị trí cheo leo của chiếc võng.

Khi đã quen rồi thì mình không còn cảm giác sợ nữa, mình thổi cái nệm hơi mà hôm trước có review một lần thành cái phao bơi.

Khi vừa thổi xong 2 cái phao thì vợ mình cũng vừa câu dính con cá đầu tiên, một con cá rô đồng khá to.

Lúc này mình bỏ Osmo Pocket trong case chống nước nên chất lượng hình ảnh hơi mờ. Trời nóng nực mà được thả mình vào dòng nước mát là một cảm giác phấn khích khó tả, đặc biệt là một hồ nước siêu đẹp như vầy.

Quảng cáo

Con gái mình cũng xuống tắm với mình. Nói thêm về an toàn, mình và bé đều biết bơi từ lâu, 1 cái nệm hơi đủ sức nâng 2 người, thêm nữa là gần đó còn có xuồng hơi và nệm mút nổi (của bạn mình nhà ở đó). Đó là lý do mình an tâm cùng bé vui đùa trong hồ nước này.

Thư giãn bằng cách thả mình vào thiên nhiên, còn gì sảng khoái bằng.

Đây là chiếc thuyền hơi và mút xốp của một người bạn là dân địa phương sống bên hồ.

Hồ sâu như vầy mà không chơi đu dây là một thiếu sót lớn :D

Mặc dù đã 40t nhưng mình vẫn chưa ngán mấy trò mạo hiểm như thế này 😃 , thấy mấy em nhỏ chơi ghiền quá phải tham gia.

Sau hơn 2 tiếng ngâm mình dưới hồ, mình lên lau mình, thay đồ và chuẩn bị làm bữa ăn trưa.

Khi ra ngoài thiên nhiên như vầy thì những bếp củi đơn giản là thứ làm mình phấn khích nhất. Trên vỉ là những con tôm tươi, bên dưới là lửa than bập bùng và lùi vào đó vài củ khoai lang, quá tuyệt vời.

Tôm chín rồi, mum mum thôi.

Tôm nướng này được ăn cùng với sốt muối tiêu xanh, rau sống và bánh mì. Trong ảnh thì con bé nhà mình đang vác rìu đi đốn củi khô xung quanh. Những dịp ra ngoài thiên nhiên như thế này sẽ giúp trẻ con khám phá nhiều thứ mà những chiếc ĐT, máy tính bảng, TV không thể nào làm được. Trong dịp này thì bé cũng đã học được cách đánh lửa bằng đá đánh lửa.

Gia đình quây quần cùng nhau ăn một bữa tiệc nướng giữa thiên nhiên, trò chuyện rôm rả trong không gian đầy tiếng ve kêu, tiếng chim hót. Đó không phải là điều hạnh phúc to lớn sao?

Một bữa tiệc hải sản trong nhà hàng hay một bữa tiệc BBQ đơn giản giữa thiên nhiên? Mình chọn vế thứ hai vì đó là phong cách sống của mình. Mình thích hòa nhập vào thiên nhiên, thưởng thức nó và gìn giữ nó.

Sau bữa ăn thì mình lên võng nằm thư giãn và ngủ một giấc đến chiều rồi thu dọn đồ về lại Sài Gòn. Tất nhiên là không bỏ sót cọng rác nào ở lại.
Đây là video về trải nghiệm cắm trại gia đình của mình, tất cả những hình ảnh bên trên đều được cắt ra từ clip:

Cám ơn các bạn đã xem review.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

131 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tuyệt lắm bạn ơi
AQ.AQ
TÍCH CỰC
3 năm
@Lê Quốc Huy189 Ao tù nước đọng thôi
phamxuananh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Lê Quốc Huy189 Những hồ như hồ này mình có đến rồi và theo mình được biết ở Long An khá nhiều. Hồ này không phải là do làm công trình thủy lợi đâu mà là do gạch Đồng Tâm Long An khai thác đất làm gạch rồi để lại những cái hồ này. Những hồ này rất sâu và đáy không đều, họ đào xong chừa lại lối đi khá nhỏ thực sự rất nguy hiểm cho người dân.
Chưa nghe ai gọi là CHIẾC HỒ cả... 😔 lại thêm từ mới 😃
Gọi là HỒ hay Cái HỒ thôi...
Còn gì bằng hoà mình vào thiên nhiên cùng gia đình, cảm ơn bài chia sẻ của bác.
1991 vlog
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vrthanh mình rất đồng ý với chiếc comment của bác, nghiêm túc vl 😆
hình ảnh chưa được đẹp cho lắm. 😁
@vinhphucng25 Như mình đã nói ở trên, hồ này sâu vài chục mét, bước ra 1m là sâu như vậy rồi, mình không thể share thì lý do an toàn. Thêm nữa hiện giờ ở đó cũng đang có dịch Covid và cũng hạn chế người từ TPHCM về, mình đi hôm đó là ngay trước khi giãn cách.
valve
TÍCH CỰC
3 năm
@hnadov Đúng rồi bạn. Nếu có ý thức biết dọn dẹp rác như giá đình bạn thì tốt quá. Gặp mấy người vô ý thức biết địa điểm rồi kéo tới là xong luôn
dongqtrung
TÍCH CỰC
3 năm
@hnadov Sâu vài chục m luôn á, kinh vậy bác @@ Hồ nhìn ko rộng lắm mà sâu phết
phamxuananh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dongqtrung Hồ này do gạch Đồng Tâm Long An khai thác đất làm gạch, họ đào sâu như vực và chừa lối đi giữa các hồ rất nhỏ, rất nguy hiểm.
Đã quá bạn ơi
nutaro_2007
ĐẠI BÀNG
3 năm
mùa này ra sông hồ chơi thì còn gì bằng, hết sẩy luôn 😁
@nutaro_2007 Đúng rồi bác, em với bé tắm hơn 2 tiếng tới 12h trưa nắng với đói nên tạm ngưng đó 😃
nutaro_2007
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hnadov cái cảm giác bơi mệt xong nằm trên phao tận hưởng phê phải biết bác nhỉ =))
amazing T
TÍCH CỰC
3 năm
bài review đậm chất mùa hè đây =]]]
iamcp
TÍCH CỰC
3 năm
Mỗi khi xem bài của bác công nhận thích 😆))))
Ngon lành 😁 Đúng chất thiên nhiên luôn.
livingpalm
ĐẠI BÀNG
3 năm
Không khó để tìm thấy cái hồ này, mình thoáng có ý tưởng, chưa tìm thật, tìm thấy sẽ không share vì tôn trọng ý của chủ thớt
@livingpalm Google earth hả bạn? 😃
@livingpalm Cái hồ này nó sâu như cái hồ đá ở Thủ Đức, ko có dốc thoai thoải gì hết, nhảy xuống phát là lút cán luôn, đó là lý do mình ko thể share địa điểm. Bởi vì mình ko chắc chắc về vụ an toàn sông nước, rủi có chuyện thì phiền phức nhiều người lắm.
Kết câu cuối của bác. "Tất nhiên là không bỏ sót cọng rác nào ở lại."
Ngầu đấy
chanhthi
TÍCH CỰC
3 năm
@zombie01 Việc này thì ai cũng có thể nói được. Nhưng cứ chờ mà xem, các thể loại túi nhựa, li nhựa, ống hút sẽ không bỏ lỡ cơ hội đâu.
@chanhthi Đúng rồi bạn, mình đi chơi nhiều nơi và thấy cũng nhiều rồi, xung quanh hồ này cũng đã có kha khá. Riêng với nhà mình thì bảo đảm với bạn 100% không có rác, tất cả rác đều được bỏ vào túi mà mang về tới nơi có thùng rác công cộng, đó là cách chơi của mình.
30 năm về trước mình học ở Spkt Thủ Đức, hay đạp xe ra hồ đá và hồ đất sét tắm. Trợt chân cáu là lặn ko thấy đáy luôn. Lúc đó tụi mình thường cởi hết khi bơi (hồ rộng mênh mông, ko bóng người), cá lòng tong đói nó rỉa tùm lum. Hahaha
@Hoàng Dương Liệt Nước phía dưới lạnh lâm, vì nó sâu quá. Dễ bị vọp bẻ, nhiều người ỷ y bơi giỏi cũng chết, vì chả có ai ở đó mà cứu.
@Tây Đao. Vụ trúng mạch nước ngầm nay mới biết
@sontinh1911 Mình cũng được nghe nói là vậy, chứ ko biết chính xác. Hahaha
@Tây Đao. May cho bạn là cá lòng tong. Gặp phải con trê già cô đơn thì xác định luôn, ngậm không nhả! 😁
hinchu
ĐẠI BÀNG
3 năm
Các bạn review xe học tập, không tiết lộ tên xe, tên hãng vì hàng ngày tai nạn giao thông dẫn đến tử vong rất nhiều.
@hinchu Hehe, bác khịa vui tính đấy 😃
dongqtrung
TÍCH CỰC
3 năm
@hinchu Chả liên quan cái quái gì
Nhìn đã quá. hình ảnh thực vậy mới đã. mà em inb bác cho e xin thông tin dc ko, cũng dân L.A nhưng ko biết 😁
kub4undre
TÍCH CỰC
3 năm
thik ghê
không share location thì viết bài làm cái gì, chuyện an toàn là chuyện mỗi người tự lo cho ban thân họ
@xấu-là-cái-tội Sẵn bạn nói về rừng tràm mình cũng trả lời bạn luôn, mình ko có nói địa điểm rừng tràm trên đây nhưng trên kênh của mình có chia sẽ. Và hiện giờ thì nơi đó khá đông đúc, cứ chiều thứ 7, CN đều có vài nhóm câu cá, lưới cá, cũng ăn chơi, nấu nướng và xả rác đầy. Số lượng vỏ chai và bao nilon tăng một cách chóng mặt. Nói thẳng luôn, đó là lý do sau này mình ko share địa điểm, chưa một địa điểm nào được share mà còn đẹp như khi ban đầu.
dongqtrung
TÍCH CỰC
3 năm
@xấu-là-cái-tội Share 1 thói quen lành mạnh ko đủ sao? Còn chuyện đi đâu thì tùy mỗi ng theo khả năng và hiểu biết của họ.
Leduycng
TÍCH CỰC
3 năm
@hnadov Đọc mấy bình luận này, càng hiểu vì sao không nên share. Đồng quan điểm với anh, rất nhiều thành phần ảo tưởng sức mạnh.
rong_lua
ĐẠI BÀNG
3 năm
@quanghung1611 Ý kiến của mình là không nên share. Bạn cho rằng bạn là người văn minh thì bạn ko xả rác ko làm hư hại môi trường -> ok tốt, không vấn đề. Nhưng đâu chỉ có bạn, còn nhiều người không có ý thức như bạn, họ ăn uống xả rác, hủy hại môi trường, rồi ví dụ như xảy ra tai nạn đáng tiếc, xã hội cộng đồng trách ai, ai chịu trách nhiệm cho việc này? trách BẠN á? ko đâu. chỉ có người share chịu thôi. Bạn cho rằng "chuyện an toàn là chuyện mỗi người tự lo cho ban thân họ" đừng nói vô trách nhiệm như vậy. Cái này chẳng khác gì việc xúi người khác làm điều nguy hiểm ( nếu có bất trắc xẩy ra,) còn không có thì tốt rồi
caphedahp
TÍCH CỰC
3 năm
Chúc bác sớm có con Sub độ lều bạt để việc vivu xungxuong hơn 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019