Tổng hợp tóm tắt các dòng máy ảnh Sony Alpha
3 thángBình luận: 42
Tổng hợp tóm tắt các dòng máy ảnh Sony Alpha
Trong bài viết này mình sẽ tóm tắt các dòng máy ảnh nổi bật nhất Sony Alpha từ Crop cho đến fullframe, ở mỗi dòng mình chỉ nhắc tên một đại diện cấu hình cao nhất để anh em hiểu và tham khảo.

Đầu tiên hãy cùng đến với đại diện của dòng Crop, chiếc máy ảnh được cho là King Of Crop của Sony.

Sony Alpha A6600

Thuộc dòng máy cảm biến APS-C của Sony với cấu hình:
  • Chất lượng ảnh: 24.2MP, RAW 14bit
  • Chụp liên tục: 11 frame/giây
  • Khả năng quay phim: 4K@ 30p 100Mbps, với các profile quen thuộc như S-log 2-3, HLG (HDR).
  • Màn hình: màn hình lật, có cảm ứng.
  • Chống rung: Chống rung 5 trục, lên tới 5 stop
  • Chuẩn pin: NP-FZ100.
  • Đặc điểm nổi bật nhất: Khả năng quay video và chống rung ấn tượng.
  • Giá: 31,990,000Đ.

Đây là dòng máy khá đa dụng của Sony, anh em có thể dùng để chụp, với RAW 24.2MP với nhiều ưu điểm về khả năng lấy nét nhanh, tốc độ chụp lên tới 11 frame/giây. Dùng để quay thì càng đúng hơn, khả năng quay 4K, với khá nhiều chức năng hỗ trợ đi kèm như chống rung 5 trục. Một số ý kiến cho rằng đây là chiếc máy “king of crop” của Sony.

Quảng cáo

Tham khảo bài trên tay của anh em Tinhte tại đây.

Tiếp theo sẽ là các dòng máy ảnh Fullframe.

Sony Alpha A7C

• Chất lượng ảnh: 24.2MP, RAW 14bit
  • Chụp liên tục: 11 frame/giây
  • Khả năng quay phim: 4K@ 30p 100Mbps, với các profile quen thuộc như S-log 2-3, HLG (HDR).
  • Màn hình:
  • Chống rung: Chống rung 5 trục.
  • Giá: 41,990,000Đ
  • Đặc điểm nổi bật nhất: Máy ảnh Fullframe nhỏ nhẹ nhất của Sony và có khả năng quay video không giới hạn thời gian.

Đây là chiếc máy fullframe nhỏ gọn nhất của Sony, ngay khi ra mắt, họ đã nhắm thẳng đến các anh em thích sự nhỏ gọn, body của A7C chỉ same same với các máy dòng A6x00. Mặc dù có kích thước của một chiếc máy crop, nhưng chất lượng của A7C sẽ vượt ngoài mong đợi của anh em, chất lượng ảnh của dòng Sony Fullframe, chất lượng video thì 4K 30p 100Mbps.

Anh em thảm khảo bài trên tay ở đây nha.

Sony Alpha A7 III

• Chất lượng ảnh: 24,2MP, RAW 14 bit
  • Chụp liên tục: 10 frame/giây
  • ISO: 50-204800
  • Khả năng quay phim: 4K 30p 100Mbps
  • Màn hình: có cảm ứng, kích thước 3 inch.
  • Chống rung: 5 trục ở 5 stop.
  • Giá: 43.990.000Đ
  • Đặc điểm nổi bật nhất: đa dụng giá thành dễ chịu phù hợp với nhiều nhu cầu khác nhau.

Nhắc đến A7 III, người ta sẽ so sánh ngay với chiếc máy A7C, có cấu hình gần như là bằng nhau, giá rẻ hơn, body nhỏ gọn hơn. Nhưng câu tiền nào của đó thì rất ít khi sai, A7 III có một vài tiểu tiết nhỏ hơn A7C nhưng đối với mình là rất đáng giá như:

Quảng cáo

• Tốc độ màn trập 1/8000, A7C chỉ có 1/4000.
  • EVF cùng độ phân giải 2.36 triệu điểm ảnh, nhưng trên A7 III có độ phóng đại là 0.78x cao hơn trên A7C là 0.59x.
  • A7 III hai khe thẻ nhớ, thay vì 1 như trên A7C.

Mặc dù các điểm trên là không quá đáng kể, nhưng với nhiều nhu cầu và mục đích khác nhau, hai chiếc máy này sẽ phục vụ những đối tượng khác nhau.

Anh em có thể tham khảo bài trên tay máy tại đây.

Sony Alpha AR IV

• Chất lượng ảnh: độ phân giải 61MP, RAW 14 bit.
  • Chụp liên tục: 10 frame/giây.
  • Khả năng quay phim: 4K 30p 100Mbps.
  • Màn hình: lật, có cảm ứng nhanh hơn 1,5 lần so với màn hình cảm ứng của A7R III.
  • Chống rung: chống rung 5 trục, 5,5 stop.
  • Chuẩn pin: NP-FZ100
  • Giá: 79.900.000Đ
  • Đặc điểm nổi bật nhất: độ phân giải lên tới 61MP.

Đây là chiếc máy ảnh rất đặc thù, với độ phân giải lên tới 61MP, phù hợp cho anh em làm thương mại, dịch vụ cần độ phân giải cao để có thể làm ảnh quảng cáo, in ấn, yêu cầu về hậu kì cao.

Bài trên tay ở đây nhé anh em.

Quảng cáo

Sony Alpha A7S III

• Chất lượng ảnh: 12.1MP, RAW 14 bit.
  • Chụp liên tục: 10 frame/giây.
  • Khả năng quay phim: XAVC HS 4K 120P 200Mbps 4:2:0 10 bit.
  • Màn hình: cảm ứng, Kích thước 3 inch, có khả năng lật.
  • Chống rung: 5 trục ở 5,5 stop.
  • Chuẩn pin: NP-PZ100
  • Giá: 82.990.000Đ
  • Đặc điểm nổi bật nhất: Chất lượng video vượt trội 4k 120p ở 200Mbps, và khả năng xuất tín hiệu HDMI 16 bit RAW độ phân giải 4264x2408.

Thẳng thắn mà nói A7S III là một chiếc máy quay film đội lốt máy ảnh, Sony dành rất nhiều sự ưu ái về khả năng quay phim cho dòng A7 S từ khi vừa mới ra mắt. Đây là sự lựa chọn của rất nhiều anh em làm nghề, mình rất thường thấy nó xuất hiện ở các BTS của các shoot quay MV, Sitcom, thậm chí là các shoot quay quảng cáo chuyên nghiệp.

Anh em có thể xem bài viết so sánh giữa A7S III và A7S II tại đây.

Sony Alpha A1

• Chất lượng ảnh: 50.1MP, cảm biến Exmor RS CMOS, RAW 14 bit.
  • Chụp liên tục: 30 frame/giây.
  • Khả năng quay phim: XAVC HS 8K 30P 400Mbps 4:2:0 10bit.
  • Màn hình: kích thước 3 inch, cảm ứng, có khả năng lật.
  • Chống rung: 5 trục ở 5,5 stop.
  • Chuẩn pin: NP-FZ100
  • Giá: 155.990.000VNĐ
  • Đặc điểm nổi bật nhất: độ phân giải 51MP, với tốc độ ăn đèn 1/400 giây và khả năng quay 8K 30p.

Mình không biết phải bình luận gì thêm về chiếc Sony A1 này. Nó được trang bị gần như tất cả những gì cao cấp nhất mà Sony đang có. Một vài ví dụ: 2 bộ vi xử lý BionZ XR, chụp liên tục 30 frame/giây không bị chớp khung hình, tốc độ ăn đèn 1/400s, quay phim 8K 30p, các profile màu có 10bit, có hệ thống tản nhiệt built-in, EVF có độ phân giải 9.44 triệu điểm ảnh độ phóng đại lên tới 0.9x. Đó chỉ là một vài highlight trong cấu hình khủng của A1.

Bài trên tay tại đây anh em nhé.

Hi vọng qua bài viết của mình, anh em sẽ hiểu nhiều hơn về các dòng máy ảnh Sony Alpha, và có quyết định mua máy đúng đắn hơn, và phù hợp với anh em hơn.
42 bình luận
Đang kết con A7C, thêm con lens gọn nhẹ nữa thì ngon luôn
ực
Anh theo em
Sao con Sony ff nào nó cũng dày mình vậy nhỉ? Ko mỏng mỏng được như mấy con ff body gắn liền ống kính được à? Đã chụp xấu rồi mang con hầm hố quá người ta cười cho.
@dlv.thickgame Đúng là DLV 😆) Giới hạn công nghệ ở thời điểm hiện tại chưa có được như yêu cầu của bạn. Có con Sigma LP mỏng manh đấy nhưng bị cắt giảm rất nhiều thứ
@dlv.thickgame Ngọng còn hay nói, nguyên tắc cơ bản máy ảnh còn không hiểu. Sensor to thì khoảng cách phải xa thì mới hội tụ ánh sáng được.
@dlv.thickgame thế chưa biết tới dòng RX của sony ah ?
K có A9 nhỉ
@shensai_1 phân khúc a9 bị a1 nó đè bẹp r bro, căn bản a9 giờ k bằng r4, đời 2 chả cải tiến mấy
tyhn
CAO CẤP
3 tháng
Mình chưa khi nào dc xài con máy ảnh nào cả vì nó quá đắt so với mình
@tyhn Hệ sinh thái phụ kiện mới mệt, máy thì chắc cũng hãng khác thôi. Đổi máy phải đổi lens, đổi flash, đổi thẻ, đổi remote, đổi filters, etc 😆 Nếu chán không thích có khi tìm sợi dây thừng =))
@tyhn Nhu cầu không cao thì đừng dấn thân vào con đường nghiện ngập này bác 😆
tyhn
CAO CẤP
3 tháng
@zombie01 em tính mua về chụp nghịch bác ạ
@tyhn Vậy thì bác nên mua máy 2nd.
- Hỏi xem bạn bè có ai chụp ảnh muốn lên đời và nhượng lại không
- Lên mấy trang rao vặt/shop bán hàng 2nd. Tham khảo thêm người có kinh nghiệm để check hàng
- Tự mình tìm hiểu các cách check hàng khi mua máy ảnh 2nd rồi tự mua thôi.
Ngoknc
TÍCH CỰC
3 tháng
Mod tổng hợp thêm cả hệ Lens nữa thì tuyệt vời. Rồi của Canon, Nikon, Fuji...nữa nhé !!!
Vẫn hạnh phúc với a6000, dùng 6 năm rồi chưa chán
@nnkjsc Liên thanh nó gõ thôi rồi, chị em còn thích.
So về sức mạnh thì 6600 là king of crop. Còn so về độ phổ biến phải nói con này mới là king of crop 😆
@nnkjsc a6000 là đỉnh rồi bạn ơi, hic giá tốt quay lại ngon. Mà có điều hơi cũ rồi nên mình ko giới thiệu.
Không thấy a9
@danganhuyen ở phân khúc A9 thì mình nghĩ đại diện A1 vẫn là một lựa chọn tốt hơn.
jlovec
TÍCH CỰC
3 tháng
toàn họ pin fz100. mình vẫn dùng fw50 cùi bắp 😔
@jlovec tội cho anh em a6000 a6300, fw50 cùi dã man
CBDancer
TÍCH CỰC
3 tháng
@jlovec em đi chụp chơi chơi 1 buổi chiều với a6300 dùng tới 3 cục pin 😆
jlovec
TÍCH CỰC
3 tháng
@CBDancer bắn liên tục thì 2 cục cũng đc cả nghìn shot . chứ cứ đeo máy di chuyển thì chả đc mấy.
bữa trc m muốn tìm cục pin nào đó xịn cho fw50 kể cả đắt cũng cố mua. mà hình như chả có. pin zin độ 700k thì cũng chả ăn thua. hơn pin raw 1100mha tý tẹo mà pin raw rẻ hơn nhiều. 😁 thôi cứ xách 4 cục theo mất công tý tháo ra lắp vào. chụp vậy thừa 1 ngày bung bét :D
A7C phù hợp cho gia đình và quay phim hơn. A7iii phù hợp cho gia đình đi du lịch và chuyên nghiệp luôn. Đi loanh quanh gắn lens 35f2.8 hoặc dòng G mới (24f2.8 hay 40/50f2.5) quá gọn.
Đang dùng 6400, thèm lên đời A7C quá 😔
vu201184
ĐẠI BÀNG
3 tháng
chụp máy nào về cũng phải hậu kỳ lại mới ra ngô ra khoai,thôi mì ăn liền đt cho nhanh kk
Còn 1 con khủng long quay film Cineline đó là FX3 mà ko thấy nhắc đến
@thuynguyenhong fx3 thuộc dòng cineline bạn nhé. Ko phải máy ảnh.
fhgg2009
ĐẠI BÀNG
3 tháng
có tiền vẫn mong có con a7c và zeiss 55, nhẹ nhàng
haitv1108
ĐẠI BÀNG
3 tháng
có ai nhìn thấy cu hiệp có lỗ trên áo k vậy?
Cười vô mặt
Balabalo01
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Em nói thật với các bác là khả năng chống rung của bọn A6500 và A6600 của Sony là như hạch, không ăn lại được bọn Pana với Fuji các phiên bản mới, chưa kể shutter rolling như điên. Em cầm con 6500 với len góc rộng vừa đi bộ nhẹ nhàng vừa quay thì thường chẳng xài được video, đặc biệt nếu lỡ tay "lia" hơi nhanh một chút.
jlovec
TÍCH CỰC
3 tháng
@Balabalo01 chống rung nói chung m thấy thua xa điện thoại luôn. chơi bọn này chắc phải gimbal, đặt 1 chỗ
hoặc ko thì đi nhẹ nói khẽ thôi b 😁
@Balabalo01 A6500 từ hồi 2016 rồi, mà mấy dòng này phải kết hợp với chống rung của ống kính mới ổn được
Balabalo01
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Chuẩn bạn ơi, mình giờ quay video là cứ rón rén nhẹ nhàng như gái chưa chồng : )) Định đầu tư gimbal mà thấy cồng kềnh quá, đang chụp ảnh muốn quay phim một chút mà phải lấy con gimbal thì thôi, khỏi quay... Tuy nhiên, so sánh với điện thoại thì hơi thiếu công bằng cho camera, vì cảm biến càng nhỏ thì chống rung càng dễ và hiệu quả mà.
Balabalo01
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Chống rung của A6500 và A6600 (ra mắt 2019) không khác gì nhau đâu bạn ơi. Chống rung body không kết hợp với chống rung ống kính đâu, vì khi lắp lens có chống rung lên là chống rung body tự động off luôn à. Về khoản chống rung thì Sony ko phải là hàng top, lại kết hợp với rolling shutter, rất đau lòng : (.
mua máy ảnh về quay phim 4k ah😔hic
dinhquanph
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Đang ôm em A1… Chả còn gì để nói
Cười vô mặt

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019