Review Win 100, chiếc xe hoài cổ và vui vẻ dành cho mọi người

hnadov
6/6/2021 5:9Phản hồi: 33
Review Win 100, chiếc xe hoài cổ và vui vẻ dành cho mọi người
Đây là review về Win 100, chiếc xe hoài cổ và vui vẻ dành cho mọi người. của mình. Mình mua nó với giá 5.000.000đ. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Win 100, chiếc xe hoài cổ và vui vẻ dành cho mọi người.

Hôm nay mình xin review về một chiếc xe được gọi là huyền thoại một thời cùng với Dream II, đó là xe Win 100. Win 100 là thương hiệu xe côn tay cỡ nhỏ của hãng Honda, hiện đã ngưng sản xuất. Tại Việt nam vẫn có một cộng đồng nhỏ chơi Win, những chiếc Win nguyên bản có giá khá cao (trên dưới 40tr) và cũng rất hiếm, thông dụng nhất là những chiếc Win có nguồn gốc từ Indonesia (giá khoảng 1x triệu tùy vào độ mới và độ zin của phụ tùng). Chiếc xe của mình là xe được lắp ráp trong nước, những người chơi thì gọi nó là Win Tàu 😁 . Điểm phân biệt Win xịn và Win Tàu đó là xe Win Tàu thì có đề, còn xe xịn chỉ có giò đạp.

Mình gọi nó chiếc xe vui vẻ vì mục đích mình sử dụng không phải là di chuyển hằng ngày mà dùng để đi off road nhẹ nhàng và solo camping.

Thiết kế, ngoại hình

Thiết kế xe rất đơn giản và hoài cổ, chỉ có khung xe, cục máy và bình xăng, rất ít ốp nhựa như những chiếc xe máy hiện đại. Win 100 là xe chạy đường trường tuy nhiên lại có chút hơi hướng chạy địa hình nên xe có gầm cao và khá thoáng. Mình chỉ việc thay vỏ gai vào là chạy trên cát thoải mái:

Động cơ, khả năng vận hành, nhiên liệu

Với động cơ 100cc khả năng tiết kiệm nhiên liệu của Win 100 là rất tốt. Tuy nhiên do động cơ đã được thiết kế khá lâu nên so với những động cơ FI hiện đại thì hiệu suất vẫn thua xa. Chiếc Win của mình đáp ứng tốt nhu cầu chạy đường dài và chạy địa hình tương đối, chạy cát, chạy đường rừng tốt.

Điểm thích nhất

Điều làm mình thích chiếc xe này nhất chính là sự vui vẻ mà nó mang lại. Mình đi làm hằng ngày bằng xe Wave RSX, thỉnh thoảng đổi qua chạy Win để tìm cảm giác khác lạ. Công dụng chính của nó là phục vụ mình thỏa mãn thú vui chạy địa hình với kinh phí thấp. Tất nhiên chỉ là những địa hình tương đối dễ thôi, vì dù gì đây cũng là một chiếc xe đường trường chưa không như những chiếc xe cào cào chuyên trị địa hình :D.

Quảng cáo

Nó là bạn đồng hành của mình trong những chuyến solo camping, với gầm cao, nó dễ dàng di chuyển vào những nơi mà Wave RSX lắc đầu ngao ngán.

Điều cần cải thiện

Nhược điểm là xác xe khá nhẹ, không chở được nhiều người và đồ như Wave RSX (với Wave RSX mình có thể tống 3 kèm thêm đồ camping, xe Win thì chỉ chở được 2 người kèm đồ thôi).

Tóm lại, Win 100 là chiếc xe dành cho những người yêu thích sự hoài cổ và yêu thích phiêu lưu. Rất cám ơn những niềm vui tuyệt vời mà chiếc xe Win 100 này đã mang lại cho mình:

Cám ơn Khacten.com đã tài trợ cho cuộc thi này. Anh em cần bao da để bảo vệ chìa khoá xe thì vào link https://khacten.com/collections/bao-da-chia-khoa này tham khảo nhé.

Bao da chìa khoá Khắc

Nội dung khắc (miễn phí) *Khắc logo hãng hay che logo
khacten.com

Quảng cáo

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xe này thay lốp gai, đi đường đồi núi rất tiện, xác xe nhẹ nên linh hoạt, nhược điểm vỏ nhựa ít nhưng lọc xọc. Nếu bay nhảy thì tháo hết nhựa ra, lắp các thanh giằng vào là được, xe này điện 6V thì phải
Xe này 100 nguyên bản đã bốc hơn các xe cùng dung tích. Tương tự như 67, 1 con xe thú vị dành cho người mê lái xe
@StevenLe165 Kết nhất tiếng pô nghe có lực
Hijeep Vox
ĐẠI BÀNG
3 năm
Win 100 chạy cách đây mấy chục năm chiếc đầu tiên màu đỏ màu đen ,đều do Indo sx,Chạy cũng không bốc lắm
quyen.nt
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Hijeep Vox Ấn tượng nhất là 2 con ốc bắt cổ bô, đồ xi nhưng sau bao năm vẫn sáng bóng.
Cùng thời điểm với chiếc Win100 này nhà Yamaha cũng có chiếc côn tay 100cc, bình xăng giọt nước. Ấn tượng sâu sắc về chiếc Yamaha này vẫn còn y nguyên trong mình. Tiếc một điều là mình không nhớ model đó tên gì, vì chỉ được nhìn cận cảnh có 1 lần.
quyen.nt
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Mạnh Tùng Chiếc Yamaha bạn nói là xe 2 thì phải không? Nếu vậy là Yamaha YB, ra trước Win 100, cũng 100cc, các đời đầu màu đỏ, sau màu đen rồi ngưng luôn.
Em nó đây: https://www.bikeinfobd.com/2019/06/yamaha-yb-100-Specifications.html
Yamaha YB 100 (Japan) Specifications, Review, Top Speed, Engine & Parts
bikeinfobd.com
Hijeep Vox
ĐẠI BÀNG
3 năm
@quyen.nt đúng Ya 100 chỉ có màu đỏ , màu đen , có một chuyện mà mình nhớ hoài , là a bạn có cô bồ , cô bồ lén đi Vũng Tàu chơi với bạn bè , a chàng ghen xách chiếc Ya từ Sg ra VT kiếm ,Ya mà 2 thì nó uống xăng tốn phải biêt lúc đó như là 350k ( năm 94)mà kiếm có đuọc đâu,
@quyen.nt Ơn Giời! Ơn bạn, nó đây rồi! Chiếc YB100 này nhìn gần thì màu sơn trên bình xăng rất đẹp, ghi đông mạ crom bóng loáng.
Mua xác 5tr, về tút tát lại bao nhiêu thì bác không nói! 😂
@Tim Apple Em chỉ thay mỗi cặp vỏ gai, lên phuộc sau, tự gắn thêm cái baga mũi rồi chơi thôi.
Xe Win100 này đi không thoải mái , cái kiểu yên xe , ngồi khom khom như đua xe , chạy trong thành phố không thích chút nào !
Lúc trước để ý chiếc xe này vì có côn tay giống xe Honda SS50 ngày xưa , mà chiếc SS50 kiểu dáng cũng đẹp lắm !
@Hoàng Dương Liệt Có một hội chuyên độ Win lên dáng Adventure, dọn xong nhìn xe đẹp lắm bác
DMD.196
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thời sinh viên mình cũng từng đi Đà Lạt bằng con này, đúng là trải nghiệm thú vị.
Bây giờ mình cũng chạy Wave RSX giống chủ thớt .
hieubs
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chiếc Win 100, với tiếng nổ không lẫn vào đâu đc, thời cuối những năm 99,2000, M hay mượn của 1 cậu bạn, cảm nhận của mình nó là 1 chiếc xe khá lì lợm. có lần mình đầm 4 chạy ( M là người nhẹ cân nhất mà cũng tầm 75kg ) Nó vẫn lao phăng phăng, hic
dino_su
CAO CẤP
3 năm
Hồi năm 2004 m đc chạy lần đầu tiên. Hồi đó ở làng có thằng bạn lôi trộm của ô già nó ra. Mẹ oai hơn chạy mec bh. Đi thanh niên làng khác lác mắt. Chỉ sợ cno ném gạch thôi. Tối đến kẹp 3 phi phăng phăng vào làng khác tán gái- lúc về phải nhờ bme người ta dẫn ra ko thanh niên cno táng.kaka, kỷ niệm ko bh quên
Tốc độ tối đa được 100 km/h không?
@A to Z Xe zin mình không rõ, xe mình thì ko tới vì đã thay NSD tăng sức kéo, mà xác nó nhẹ, chạy nhanh phiêu lắm 😁
nghe nói con này đạp nửa số hay sao ấy bác, khó chạy hơn các loại xe côn khác
@Đào Du An Lên số y chang mấy chiếc côn tay bây giờ, nhấp tới là số 1, giật lùi về là 2,3,4. từ số 1 về số 0 là nửa số. Nếu quen chân rồi thì móc bình thường.
@hnadov à thế là như mấy con con tay bth thôi
hieubs
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hnadov Con win của Indo này có 1 cái ấn tượng nữa là bộ số nhẹ vãi, cảm giác vẩy vẩy đầu mũi chân cái cần số nó phê lắm, hehehe
daovip1975
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cc
traitay95
TÍCH CỰC
3 năm
Win 100 này miền núi dùng nhiều
Ông chú có con Win Indo. K phanh ( Phanh đi chậm mới ăn) k đèn k còi. K hiểu sao ông chạy được từ hnoi về với con xe k phanh
Dương 1H
TÍCH CỰC
3 năm
Viết review sắp xong rồi tự nhiên lỗi đăng nhập bị đẩy ra. Đ éo viết nữa😒
haha993
ĐẠI BÀNG
3 năm
Win 100 hình như có 1 người anh em khác tên là GL150
Con nghe nói chạy cũng dữ lắm mà ra đường hiếm gặp quá
(hình này mình lấy trên mạng thôi )
s89hd
TÍCH CỰC
3 năm
Đợt e cũng định lấy win 100 để đi lang thang. Nhưng tính lại thui tìm ex 135 côn tự động cho nhẹ nhàng. Chở con , đi cf dc.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019