5 tính năng ẩn của iPhone có thể anh em chưa biết hết?
Rất hay và hữu ích!/37 người
Lê Huyền Vân
7 ngàyBình luận: 88
5 tính năng ẩn của iPhone có thể anh em chưa biết hết?
Ở bản cập nhật iOS 14 hồi năm ngoái người dùng iPhone đã nhận được khá nhiều nâng cấp và tiện ích với hàng loạt những tính năng hay ho. Trước khi iOS 15 chính thức phát hành với những cập nhật mới mẻ, mình chia sẻ lại 5 trong số nhiều tính năng ẩn của iPhone mà có thể anh em đã biết hoặc chưa biết.

Back Tap - Chạm vào mặt sau để kích hoạt hành động

Chúng ta có thể tùy chọn chạm 2 lần hoặc 3 lần vào mặt sau của iPhone để kích hoạt một số hành đồng đã được cài đặt trước đó như chụp ảnh màn hình, tắt tiếng, bật Trung tâm thông báo, điều chỉnh âm lượng,...

Vào Cài đặt > Trợ năng > Cảm ứng > kéo xuống cuối chọn Chạm vào mặt sau. Tại đây có 2 tuỳ chọn Chạm 2 lần hoặc 3 lần, sau đó anh em chọn hành động mình muốn dùng.

Thay đổi ứng dụng trình duyệt và email mặc định

Quảng cáo

Với iOS 14, Apple lần đầu tiên cho phép người dùng thay đổi trình duyệt và ứng dụng mail mặc định trên thiết bị. Nếu cảm thấy không thích dùng Safari hoặc ứng dụng Mail mặc định của Apple thì anh em có thể vào cài đặt để thay đổi ứng dụng mà anh em thích.

Ví dụ, anh em muốn đổi Chrome làm trình duyệt mặc định thay cho Safari, anh em vào Cài đặt > Chrome > Vào Ứng dụng trình duyệt mặc định chọn Chrome.

Anh em làm tương tự với email nhá.

Đảm bảo âm thanh của tai nghe ở mức an toàn

iOS 14 cũng cập nhật tính năng thông minh kết hợp khi sử dụng tai nghe, đảm bảo âm lượng của tai nghe ở mức an toàn và có những cảnh báo.

Vào Cài đặt > Trung tâm điều khiển, tại đây các bạn thêm tuỳ chọn Nghe vào Trung tâm điều khiển.

Như vậy, khi nghe nhạc hoặc sử dụng tai nghe, kéo Trung tâm điều khiển xuống anh em sẽ thấy mức âm thanh được hiển thị kèm theo màu sắc. Nếu mức âm thanh có màu xanh lục tức là bạn đang ở trong giới hạn an toàn. Nếu mức âm thanh có màu vàng, bạn sẽ thấy dấu chấm than báo hiệu đang thiếu an toàn và bạn nên giảm âm lượng xuống một chút.

Quảng cáo

Nhấn vào biểu tượng Thính giác ở Trung tâm điều khiển anh em sẽ có thể thấy rõ được mức decibel chính xác từ tai nghe của mình.

iCloud Keychain - Cảnh báo người dùng về rò rỉ mật khẩu

Khi vào Cài đặt > Mật Khẩu anh em sẽ thấy Apple đã bổ sung thêm một menu các đề xuất về bảo mật, phát hiện những mật khẩu đang dùng có thể khiến tài khoản của bạn bị rủi ro vì một số lý do. Cùng với thông báo, bên dưới sẽ có thêm đề xuất yêu cầu bạn nên Thay đổi mật khẩu trên trang web để đảm bảo an toàn.

Ngoài ra, iCloud Keychain hiện tại có thể nhận biết rõ mật khẩu cho từng loại tài khoản cụ thể đã được lưu, nên bạn có thể tìm hiểu để tạo mật khẩu mạnh hơn, bảo mật hơn cho tài khoản của mình.

Để kích hoạt, anh em vào Cài đặt > iCloud > Chuỗi khoá > gạt nút Bật công tắc.

Ghim cuộc trò chuyện để dễ dàng truy cập

Quảng cáo

Những cuộc trò chuyện được ghim sẽ được ưu tiên xuất hiện trên đầu ngay khi mở ứng dụng lên, chúng ta dễ dàng truy cập và trao đổi.

Mở tin nhắn lên > Nhấn giữ vào cuộc trò chuyện cụ thể và chọn Ghim.

Anh em còn biết những tính năng nào thù vị chia sẻ với mình bên dưới phần bình luận nhá!
Rất hay và hữu ích!/37 người
Thật là tuyệt vời 👍🏽
đọc xong mới thấy, ẩn đi là đúng rồi
@dao.tran bác phũ với iOS hay phũ với Ad vậy 😆))
@clemantis135 cả 2 luôn bác, một ông ẩn đi không muốn ai biết, một gái thì tìm tòi moi nó lên 😁
trieuluu
TÍCH CỰC
7 ngày
@dao.tran
Cười vô mặt
@dao.tran Đứa khác moi lên chỉ cho em này viết
A0kiji
CAO CẤP
7 ngày
ồ đúng là nhiều thứ mình không biết thật vì mình dùng android
Cười vô mặt
foxalone
TÍCH CỰC
7 ngày
@A0kiji mấy cái thông báu mờ giữ khoá lâu quă hạn có tự động ẩn 0 ta :v
Ngoài ra còn có tính năng ẩn là tự động tìm quảng cáo cho bạn. Chỉ cẩn bạn nói chuyện với bạn bè về việc muốn mua bảo hiểm hay bất động sản là một vài ngày sau sẽ có môi giới gọi điện cho bạn.
@lazyboy76 fb đó, máy mình không cài fb không bao giờ bị, thằng bạn qua chơi nói chuyện cũng chỉ có bên nó bị =))
An ninh quốc gia, và lợi nhuận được đặt trên quyền riêng tư nhé bạn.
Facebook trong năm 2019 đã dự định biến End-to-End encryptions thành tính năng mặc định cho mọi nội dung chat, tuy nhiên delay sang 2022, 2023 gì đó. Nhân tiện năm 2020, Mỹ cũng ra luật EARN IT quy trách nhiệm cho các công ty cung cấp dịch vụ về các hành vi phạm tội trên nền tảng của họ. Về cơ bản thì luật này ban End-to-End encryptions, hoặc công ty cung cấp dịch vụ sẽ liên đới chịu trách nhiệm. Các đơn vị cung cấp dịch vụ (facebook, Apple imessage, Google, ...) có trách nhiệm giám sát thông tin trao đổi qua mạng lưới của họ. Bản thân tài liệu leak trước đây của Snowden cũng tiết lộ phần nào, tuy nhiên đó là trước EARN IT, sau EARN IT thì hành vi giám sát người dùng đã được luật hóa.
Bên cạnh đó, khi sử dụng dịch vụ bạn cũng có đồng ý điều khoản riêng tư với nhà sản xuất, thường thì điều khoản sử dụng thông tin cá nhân để phục vụ việc cung cấp dịch vụ sẽ được chèn vào. Còn phạm vi cung cấp dịch vụ đến đâu thì xem thêm.
Bạn có thể tham khảo bài sau của ứng dụng chat Signal. https://signal.org/blog/earn-it/ Cơ bản là họ kêu gọi sự hỗ trợ của cộng đồng để thay đổi luật EARN IT này, và thực tế là không thay đổi được, họ chấp nhận rủi ro pháp lý khi hoạt động tại Mỹ.
Vụ facebook tích hợp End-to-End encryptions khả năng là định bẻ kèo mà không thành. Tích hợp E2E thì dữ liệu cá nhân thu thập sẽ hạn chế nhiều, tuy nhiên cũng sẽ dễ phủi tay với các cơ quan chính phủ, hoặc đơn thuần chỉ chưng ra file encrypted mà facebook không thể giải mã.
Thật nó lại theo tàu rồi
t2d6485
TÍCH CỰC
6 ngày
@lazyboy76 e hay ngắm hình gái, vô fb nó toàn gợi ý quảng cáo quần xì áo vú, huhu, làm vợ cứ truy vấn mãi
Có tính năng ip tự tìm đến chủ không mòd. Muốn 1c mà chưa đào đâu ra tiền
biết thêm được vài tính năng, tiếc là chưa có iPhone!!!
@hemilo Cmt nhạt hơn nước lã
mấy tính năng này em thuộc lòng luôn, nhưng em nghỉ sử dụng ip rồi, mới chuyển sang android đc 6 tháng
Biết thì biết hết, nhưng chỉ dùng 4/5 tính năng trên 😌
Trừ cái tap sau mặt lưng ra, hồi mới update háo hức, sau tần suất dùng ít mà tỷ lệ chính xác cũng như ***, nên thôi OFF 😂
longhons
TÍCH CỰC
7 ngày
@Thông Minh Từ Nhỏ Cái Backtap thì mình xài tay phải ăn 10/10, qua tay trái thì lúc trúng lúc trật = )))
Cái cuối cùng mở tin nhắn, vuốt tin nhắn muốn ghim qua phải , chọn ghim 😆
Tính năng mát máy, lợi pin thì không thấy đâu.
@From Team B With Love Đó kà tính năng nutd nguồn đó. Nhấn nút đó bao mát máy lợi pin.
mjstudio
ĐẠI BÀNG
7 ngày
Thanks for share
empyphuong
ĐẠI BÀNG
7 ngày
Tính năng cần nhất là nàng Siri biết tiếng Việt thôi mà cả chục năm ko làm nổi. Hay Apple đang khinh người VN ko thèm quan tâm đến Ifan người Việt?
foxalone
TÍCH CỰC
7 ngày
@empyphuong coi chừng bị say :v
@empyphuong Cho chọn tiếng miền nào thì còn ham, chứ nghe có 1 tiếng như Gg cũng không ham.
@empyphuong Nó chưa có Apple store ở VN VN là nước nhỏ nên nó chưa hỗ trợ, để hỗ trợ tiếng việt lại mất tiền
empyphuong
ĐẠI BÀNG
6 ngày
@empyphuong Nói thẳng ra là nó khinh bọn Ifan Việt. Bên Android ngta hỗ trợ từ Android 4. Ngta điều khiển mọi thứ bằng tiếng mẹ đẻ. Đeo cái tai nghe là chả cần sờ vào đt. Còn bên táo thì nó đếu quan tâm.
CuQ
ĐẠI BÀNG
7 ngày
Hết bài rồi
foxalone
TÍCH CỰC
7 ngày
@CuQ
Cười vô mặt
Rõ ràng, dễ hiểu, cảm ơn mod Vân
chanhthi
TÍCH CỰC
7 ngày
Vụ gõ mặt sau mới biết. Cái này hữu ích nhất
@chanhthi Hưu ích và mình dùng từ khi nó mới có, có điều là như hạch gõ phát được phát xịt, có lẽ vì lí do đó nên apple mới ẩn nó đi
foxalone
TÍCH CỰC
7 ngày
có khúc dành cho ngươi khuyết tật nữa để nhờ tin vâng chỉ riêng mơi được :v
Back tap xài 3 bữa phải tắt
tks Mod Vân 😃
Dualua
ĐẠI BÀNG
7 ngày
Đưa mod này là gái để câu tt thôi chứ bài chả có giá trị gì

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019