WWDC21: sự kiện dài, ít nội dung, không hấp dẫn

cuhiep
8/6/2021 2:12Phản hồi: 143
WWDC21: sự kiện dài, ít nội dung, không hấp dẫn
Có lẽ đây là sự kiện của Apple mà mình thấy nó khá ít thông tin hấp dẫn. Không phải là không có phần cứng mà mình thấy chán mà cơ bản là những gì Apple mang đến cho các hệ điều hành của họ là quá ít. Nhiều nhất chắc là iPadOS cũng không có gì nhiều hơn bản cũ còn watchOS thì gần như bằng không.

Giống như các sự kiện WWDC các lần trước, Apple có một sự kiện khá dài, gần 2 tiếng. Những gì mình cảm nhận được là như sau:
  • Những thay đổi trong các hệ điều hành mới là quá ít. iPadOS là hệ điều hành được thay đổi nhiều nhất nhưng cơ bản chỉ có hai điều đáng nhắc đến là cải tiến đa nhiệm và ghi chú dễ dàng hơn. Trong khi watchOS thì gần như bị lãng quên.
  • Các nội dung trình bày bố trí không tập trung, quá nhiều phần, rời rạc và tham lam.
  • Sự kiện màu mè và thêm các yếu tố hình thức quá mức so với truyền thống tập trung vào sản phẩm của Apple.
  • Quá nhiều người lên sân khấu và nhiều người không đủ khả năng truyền đạt để người theo dõi sự kiện có thể thấy được tính năng đó rõ ràng, hấp dẫn.
  • Không có phần cứng mới để bù đắp lại các điểm thiếu sót bên trên.
Thứ duy nhất làm anh em hào hứng tối qua khi xem sự kiện là khi nói về tính năng Object Capture thì Apple dùng hai chiếc ghế giống hai cái trên Cafe mà mình mới mua và anh em rất thích vì ngồi rất đã.

Mình cũng đã lên iPadOS và iOS, anh em nào tham gia developer của Apple thì đã có thể lên. Mình và anh em Mod sẽ chia sẻ về trải nghiệm với anh em sau.

Hy vọng Apple sớm có sự kiện về phần cứng hấp dẫn hơn để bù lại sự kiện này.
143 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kiban09
ĐẠI BÀNG
3 năm
Vậy nên không có xem ! xem đá banh !
Hun cái nè
Giống mình, xem đá banh chứ cái sự kiện này có gì mà xem trực tiếp. Vụ này Apple có vẻ ế khách quá, chỉ tính riêng trên Youtube mà số người xem thua cả trận Việt Nam-Indo.
@cuhiep Đồng ý với admin là sự kiện chán, có lẽ apple cũng thấy chán nên phải cố làm màu cho đỡ chán nhưng vẫn chán. Trong khi VN đá hay vl. VN 1-0 Apple
Buồn ghê...
jackback9296
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Hoang Miiu cái gì cũng có thể bào chữa được. chán thì bảo chán. làm gì phải gượng ép tìm lí do thế
Hoang Miiu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@jackback9296 "Bào chữa" chỉ dành cho những gì tội rành rành hoặc phân minh cho chuyện gì thôi. Có thể những thứ bạn thấy tốt nhưng với người khác lại không được, có những cái Apple họ tạo ra trường phái riêng của họ và họ cho là đúng nhưng đối với nhiều người thì lại không. Đối với bạn là chán nhưng người khác thì chưa chắc.
Cái đó là "Quan Niệm" sống đó bạn. 🙂
Đúng là hơi thất vọng! không có gì để hóng
@annaphuong May mà mình đi ngủ sớm.
Cơ bản là k có phần cứng. Chứ phần mên dân chuyên kiểu DEL mới ham, chứ như mình thì k có phần cứng thì nghỉ khỏe 😁
@Mr.Whisky Sáng giờ Tinhte chả có bài nào mới về sự kiện này, đủ biết nó nhàm chán đến mức nào.
@Mr.Whisky Cũng ko hẳn. Nếu mà Apple giới thiệu iOS15 hay iPadOS mới mà thiết kế giao diện hoàn toàn mới thì ae cũng phê lòi và bàn tán tưng bừng thôi. Đằng này thêm 3 cái tính năng linh tinh, có cũng đc ko có cũng ko sao nên ae chẳng hảo hứng. Đọc tiêu đề các thứ cập nhật đã ko muốn vào bài đọc thêm rồi.
@Mr.Whisky biết WWDC là gì ko mà bảo "cơ bản ko có phần cứng"? Nó là sự kiện dành cho lập trình viên, giới thiệu phần mềm là chủ yếu má ơi.
@Phú Nguyễn 91 Thì quá rõ rồi còn gì ? Dân k chuyên thì quan tâm làm gì tới phần mềm lắm, nên đại đa số không hứng chứ sao ? Mọi năm trước vẫn có sản phẩm phần cứng để thu hút hơn nhé 😃
pikupi
TÍCH CỰC
3 năm
@Phú Nguyễn 91 thì cũng đúng tại trước khi WWDC diễn ra, cả tháng, cả tuần trước tinhte tung hô nào sắp có Macbook pro 14, 16 mới, chip M1X, M2, sạc macsafe, bỏ touchbar... các kiểu con đà điểu gì đó, xôn xao cả diễn đàn ngóng, ai ngờ Apple cho quả đắng, cả diễn đàn im bặt, nhàm chán theo, cười ỉa 😆
Quy Le Anh
TÍCH CỰC
3 năm
Đang bị kiện nên chuẩn bị sơ sài. Bác thông cảm.
@Quy Le Anh cũng có thể, mấy thằng sếp phải đi hầu tòa hết. bố thằng epic
TonyWu
CAO CẤP
3 năm
@cuhiep Năm nay ko có phần Game luôn! phần App kéo dài quá.
@TonyWu quá nhiều người mà nói không đã 😁
chẳng thấy có lý do gì để update lên ó mới luôn :v
see022
CAO CẤP
3 năm
@Atus Atus Up lên máy nóng quá 12 pro. Có ai chỉ cách xuống 14 mà ko cần cài đặt ko ? Thanks
@see022 Dev beta nó nóng lắm bác, chỉ có cắm máy tính mới xuống được bác ơi
mualarung01
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Atus Atus Đã lên thử 15 trên iPhone 8, máy vượt, nhanh, ko nóng, có một số thứ mới hay hay
@mualarung01 Đang tiếc ios 14.5 nên ko dám lên huhu
kiban09
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mualarung01 Có lỗi phím Home ảo ko bạn?
grozar
CAO CẤP
3 năm
Ngủ khoẻ là hợp lý nhất ;))
ò phải công nhận vì mọi người quan tâm đá banh nhiều hơn 😁
“WWDC21: sự kiện dài, ít nội dung, không hấp dẫn”...........Cổ đông cao cấp ihiep chắc bán hết cổ phần rồi h dìm hàng cho xuống giá để mua lại à??
@dlv.thickgame ngta chỉ nói lên sự thật thôi. Sự kiện WWDC lần này chán như cái cách samsung hay xiaomi giới thiệu mỗi năm.
thanh3593
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Phú Nguyễn 91 Wwdc giữa năm nào chả nói về software =)). Các ông xem không hiểu thì bảo chán =)). Tôi thì quan tâm nó hỗ trợ dev thế nào thì lại thấy hay.
@thanh3593 Công nhận. Mỗi stage của WWDC này đều khá hấp dẫn trừ cái Home ra. Kiểu như mảnh ghép cuối cùng để hoàn hảo iOS 14.
@thanh3593 mà kiểu như nâng cấp quá ít, lại còn có mấy cái chẳng xài ở VN nên thấy hơi chán 😁
Thứ duy nhất làm ae hào hứng hôm qua là 4-0 😆
@blacksun2511 Tiến Linh ghi bàn bằng tay và Công Phương đã bị việt vị thấy rõ.
@From Team B With Love thằng thủ môn Kepa fake đẩy Công Phượng lên trên rồi việt vị gì nữa thím?
@From Team B With Love Có VAR đi rồi tính bạn, trọng tài công nhận hết rồi.
@From Team B With Love Ủa, đá phạt góc cũng việt vị hả
em thấy hay mà anh Hiệp ! 😆
Haha, tầm nửa tháng trước có sự kiện Google I/O ổng cũng chê ỏng chê eo rồi ra vẻ là sự kiện của Apple nó thú vị hơn, nó đáng xem hơn...Giờ thì 😆
@gauto988 nếu so hai sự kiện thì sự kiện của Google vẫn như lolz 😁
@cuhiep Là vì ông ko hiểu nên ông nghĩ nó như lolz thôi, kiểu đàn gảy tai trâu ấy 😃
@gauto988 hahaha
@gauto988 Google nó tổ chức tồi tàn, sơ sài... giống y như cách làm sản phẩm của nó vậy.
Android update mỗi năm toàn những thứ vớ vẩn, nên mãi mãi hít khói iOS
Hóng video recap của @Duy Luân
ducito
ĐẠI BÀNG
3 năm
A @cuhiep show ghế cho mọi người xem với
paul.lonely
ĐẠI BÀNG
3 năm
cạn ý tưởng rồi
@paul.lonely Nó vẫn thu được nhiều tiền là được rồi
Hôm qua là lần đầu tiên mình xem sự kiện của apple thay vì sáng dậy đọc báo như trước. Đập vào mắt là việc họ làm video quá chỉn chu, cách nói mạch lạc và phong cách rất năng động. Hoàn toàn khác xa so với các buổi live stream của Samsung và AMD mình đã theo dõi. Có vẻ như mảng truyền thông của nhà táo rất tốt và mình thực sự nể công ty này
@Đào Anh Thành BH xem lại ở đâu nhỉ...
@Đào Anh Thành Đúng luôn. Cảm giác đang xem một bộ phim có đầu tư. Nhiều chuyển cảnh và góc máy khá đỉnh.
@adagioleonard Em dùng appletv thì chỉ cần vào là có bác ạ
@Đào Anh Thành Trên trời rơi xuống! ng ta làm WWDC đỉnh mấy chục năm nay rồi. năm nay là năm tệ nhất thì có!
Ít? Thêm Focus, Universal Control, Notes mới, Safari mới, Low Power Mod trên Mac, viết app được trên iPad, Quicknote trên iPad, join FaceTime qua link (họp nhóm) … là những thứ cực kỳ đáng giá cho người dùng hệ sinh thái Apple để làm việc và cá nhân.

Ít nhưng chất, đúng những thứ mình cần (Notes mới - Bỏ Evernote, Safari mới - Bỏ Chome)

Ăn đứt Android mỗi lần update bản mới toàn những thứ tào lao
@S CLASS Quick Note quá hay, tận dụng là app chính chủ nên can thiệp sâu hơn vào hệ thống tiện hơn hẳn.
Mình cũng không xem.
Và giờ nghĩ lại cũng đúng là may mắn khi tập trung vào trận bóng đá.
Thực ra cũng không đòi hỏi gì nhiều ở WWDC được vì thường sẽ không giới thiệu các "phần cứng" hay sản phẩm mới ở đây.
Mà WWDC tập trung vào tính năng dành cho Dev phát triển phần mềm.
@leemanhj916 Vãi cả may mắn, giống như chuyện gì to tát lắm vậy
Cười vô mặt
@Hieu Nguyen. Nếu như bạn rất mong chờ sự kiện đó, phải thức đêm và chấp nhận ngày hôm sau làm việc trong tình trạng thiếu ngủ.
Nhưng kết quả bạn không nhận được trải nghiệm mà mình mong đợi
Kelamtro
TÍCH CỰC
3 năm
tưởng ipad os đc boost mạnh lắm mà cuối cùng cũng như k, và k có mb mới là điều chán nhất 🙃
@Kelamtro Đa nhiệm mới là buff mạnh nhất rồi, trước mắt thấy đỡ cùi hơn đa nhiệm cũ.
MB chắc giới thiệu vào tháng 9 chung với iphone quá
Kelamtro
TÍCH CỰC
3 năm
@Hieu Nguyen. ko chung vs iphone đâu, chắc sau 1 tháng 🙃
Nói chung sự kiện toàn mấy bản update này nọ là chán rồi. mấy năm gần đây có bản update nào ra hồn đâu, năm nay ko thèm coi luôn, sáng ra coi lại thấy mấy tính năng cũng chẳng cần thiết mấy, từ Apple watch, iPhone, iMac, iPad, mình chẳng update firmware cho thiết bị nào lên cả.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019