Review Honda Wave Alpha

SilverGhostV
9/6/2021 11:20Phản hồi: 125
Review Honda Wave Alpha
Đây là review về Honda Wave Alpha của mình. Mình mua nó với giá 19 triệu VND. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Honda Wave Alpha

Chiếc xe này mình mua nó ngày 1/4/2018 với giá là 19tr đã bao gồm phí ra biển số. Mục đích ban đầu là phục vụ việc đi học, đi làm, đi chơi mà giá thành rẻ, bền bỉ, tiết kiệm xăng.

Thiết kế, ngoại hình

- Ngoại hình là điểm đáng khen cho xe khi so sánh với các mẫu xe cùng giá tiền. Thiết kế xe rất tối giản, nhỏ gọn, cân đối và hài hoà. Tem xe rất đẹp. Mình nghĩ thiết kế này vẫn không lỗi thời trong 5-6 năm nữa.
- Đi kèm với đó là trọng lượng chỉ 97kg, yên xe cao 769mm phù hợp cho đại đa số người dùng từ trẻ đến già, từ nam đến nữ đều có thể vận hành một cách dễ dàng. Mình cao 1m78 nặng 73 kg điều khiển xe rất nhàn, luồn lách dễ.
- Yên xe mỏng nên ngồi lâu sẽ bị đau mông, đặc biệt là người ngồi sau.
- Xe sử dụng phanh tang trống, mình nghĩ nếu có tuỳ chọn phanh đĩa thì xe sẽ đẹp và an toàn hơn.

Động cơ, khả năng vận hành, nhiên liệu

- Động cơ 110 phân khối của xe sau 3 năm và 12.000 km vẫn cho khả năng vận hành tốt. Mình chưa phải sửa chữa hay thay thế bất kỳ bộ phận gì ngoại trừ thay dầu và bảo dưỡng định kỳ. Xe chạy rất lướt, êm ái khi ở tốc độ 40-50km/h. Nhưng khi lên 60-80km/h thì có hiện tượng rung ở giàn nhựa và tiếng máy gào hơn.
- Vận tốc tối đa mình lên được là 97km/h.
- Cả phuộc trước và sau của xe thời gian đầu đi khá cứng nhưng sau 5000km đầu thì phuộc êm hơn hẳn.
- Mức tiêu thụ của xe tốt, 50k mỗi lần đổ xăng đi được gần 2 tuần ( ~150km )

Quảng cáo

Điểm thích nhất

- Mình thích nhất ở xe là về ngoại hình đẹp, gọn gàng. Tiếp theo đó là mức tiêu thụ nhiên liệu và chi phí bảo dưỡng rẻ tiền, dễ dàng sửa chữa, phụ tùng thay thế rẻ và luôn có sẵn. Với những người thực dụng và theo chủ nghĩa tối giản như mình thì chiếc xe là khoản tiền bỏ ra hoàn toàn xứng đáng.

Điều cần cải thiện

- Nhược điểm của xe là cốp nhỏ 5 lit. Chỉ vừa 1 chiếc áo mưa, ví tiền và điện thoại nhỏ. Không đựng được mũ bảo hiểm.
- Dàn nhựa khá mỏng và rung khi đi ở vận tốc cao. Nước sơn ở phần mayơ nhanh xuống cấp.
Trên đây là bài review về chiếc xe của mình. Qua 3 năm gắn bó với nó thì mình thấy rất hài lòng, mình chưa có ý định đổi xe khác vì nó vẫn đáp ứng tốt nhu cầu của mình. Cảm ơn mọi người đã đọc bài !

Quảng cáo

Cám ơn Khacten.com đã tài trợ cho cuộc thi này. Anh em cần bao da để bảo vệ chìa khoá xe thì vào link https://khacten.com/collections/bao-da-chia-khoa này tham khảo nhé.

Bao da chìa khoá Khắc

Nội dung khắc (miễn phí) *Khắc logo hãng hay che logo
khacten.com

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

125 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Wave a thì k phải bàn về xăg cộ rồi
Tôi tin em!
Thực tế tiết kiệm xăng chỉ dành cho các bạn chạy đường trường thôi. Nếu các bạn chạy theo kiểu dừng một đoạn nghỉ một lúc, buổi sáng đi chợ 3 km, ăn xong đi làm, đến nới làm 2km và đến trưa lại về, buổi chiều lại tiếp tục đoạn đường cực ngắn thì cao lắm được 30km/l. Muốn đạt 45km/l thì chỉ có chạy đường trường, nhớt loãng, tải nhẹ, xăng chuẩn...
SilverGhostV
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Thái Tâm Nghiên Mình đi học quãng đường 10km thì 2 tuần mới phải đổ xăng 1 lần, thấy tiết kiệm hơn Sh 125 2020 nhiều 😅
Linh_istnu
TÍCH CỰC
2 năm
@SilverGhost02 Ex của mình nếu đi phố loanh quanh hoặc chạy kiểu gắt số 1 2 3 thì nó ăn cỡ 30km/l còn ra đường trường về nhà, đường thoáng thì 40km/l
@Linh_istnu ex 135 à mà tốn vậy.
Linh_istnu
TÍCH CỰC
2 năm
@Evolution X nó đời 2011.
Mình chạy có lúc hiền nhưng có lúc toàn số 1 2 3 kéo lên 90 trong phố ấy
@Linh_istnu Vậy thế là phải rồi.
xe này đi yếu thôi rồi @@
@daotuyen1992 với giá 20tr thì không mong 1 chiếc xe mạnh rồi kk
@daotuyen1992 máy móc tầm đó không có gì phân vân nhưng khung sườn khá yếu, đi 2 chặt cua không an tâm lắm, với nhông sên hơi chán, xăng Ok
keymaster
TÍCH CỰC
2 năm
@daotuyen1992 Ở nhà có con wave alpha, mỗi lần về nhà cưỡi thích thì thôi chứ bình thường con moto của mình phải gọi là hỗn.
Lợi BP
TÍCH CỰC
2 năm
@daotuyen1992 Không phải ai cũng có nhu cầu chạy xe bốc đâu bác, xe wave nhắm tới thị trường tiết kiệm và bền bỉ (nói hơi phũ là ít tiền) và nó đang làm quá tốt nhiệm vụ đó
Tiết kiệm xăng à, không có đâu nha. Hao ngang ngửa Air Blade 125 2020. 1.9L/100km
@Thái Tâm Nghiên Để tìm hiểu xem sao
@NguyễnXuânBằng Chuẩn bác. Cái quan trọng là cảm giác lại, độ an toàn, tính tiện dụng.
Xe máy chạy tháng chênh lên nhau độ 5-10lit xăng tính ra chỉ 1-200k thôi, có đáng là bao đâu. Như mình chạy Vespa còn chẳng bao giờ quan tâm nó ăn xăng thế nào, hết lại vào đổ đầy bình rồi chạy.
Lợi BP
TÍCH CỰC
2 năm
@datanghlu bác chạy thế nào được mức đó hay vậy, tôi chỉ chạy Sirius Fi cỡ 55km/L thôi
datanghlu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Lợi BP Chạy đều ga hay không là ở bác mà. Bác chạy đều ga ở mức đó thì mức độ tiêu thụ nhiên liệu của xe sẽ rất thấp
chiếc 2016 trở về trc ngon hơn
@Sơn Minh Tùng Năm 2009 mình mua Wave Alpha giá 14.2 triệu, với tốc độ lạm phát 7-8% một năm thì hiện nay nó phải có giá hơn gấp đôi. Vậy mà giờ vẫn chưa đến 18tr. Xe máy chủ yếu là máy móc cơ khí, nó không thể cải tiến dây chuyền và giảm giá liên tục như đồ điện tử, vì vậy muốn giảm giá bán thì chất lượng không thể tăng lên.
makeitmine
TÍCH CỰC
2 năm
@NguyễnXuânBằng Con này không ngon đâu. Cin wave s 100 thái này mới ngon.
Bạn chạy mới 3 năm đi nội đô mà bị bong tróc ngay má đùm là xe xuống rồi.
Do doanh số dòng 110 hondaVN bán thấp ( vì chất lượng khá tệ) nên hondaVN mới bỏ dòng 110 khác rồi lấy cái made wave a gắn động cơ 110 sang. Nếu ai muốn chạy bền không yêu cầu xe mới nên tìm dòng wave 100 từ 2009 mà mua rồi về sửa lại bên ngoài. Hoặc dòng Future từ 2009 mà mua. Thật sự từ 2010 trở về sau những dòng xe của hondaVN làm ra ngày càng kém chất lượng
greatmen88
TÍCH CỰC
2 năm
@makeitmine Còn này nổ máy bao êm và thị thầm, mỗi tỗi yếu thôi, đang tìm 1 con như vậy
Lợi BP
TÍCH CỰC
2 năm
@makeitmine Ngoài sơn dễ bong tróc và dàn mủ mỏng , ọp ẹp, khung sườn dùng thép mỏng, yếu thì xe không có gì để chê (ý mình là máy móc cũng ổn)
Pxhoang
ĐẠI BÀNG
3 năm
Con này đi tiết kiệm nhưng ko nên dùng để tán gái nha các bạn
SilverGhostV
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tanphu992 em thấy tán gái giờ cũng hơn nhau con xe lắm. Sh ở đây là auto gái đổ 😂
tanphu992
TÍCH CỰC
3 năm
@SilverGhost02 cũng tùy nha, tán phải con đào mỏ thì nó phải đi ê tô cơ
jimbo89
TÍCH CỰC
2 năm
@SilverGhost02 người giàu đi xe đạp bro ạ 🤣 cơ mà xe của họ mỗi lần sửa toàn chi phí cỡ con xe máy
@XUAN HOANG PHAM Nên chở cám chim là hợp nhất
tanphu992
TÍCH CỰC
3 năm
Wave là chiếc xe quốc dân của VN mà
SilverGhostV
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tanphu992 chuẩn bác, rẻ, bền, đa dụng
nhớ hồi trc có e Wave A đỏ này dạo hồ mà thôi rồi 😁
@hoangnguyen121 Có con wave đỏ Thái đi thì ngon quá 😆
@hoangnguyen121 đời này phận nhựa là chắc chắn nhất cho tới tận bây giờ, đời này đi đầm k bị ọp ẹp, nhưng máy trắng k ngon bằng máy đen, giờ bán vẫn có giá
@RF Hiến Nguyễn wave đỏ lại còn máy đen nữa thì cứ gọi là hết lước chấm r cụ ah, vjp pro cũng phải gần bằng Sh đỏ đun hồi đó =)))
@hstuyen200488 wave đỏ Thái hồi đó m cũng k thấy mấy, toàn thấy màu xanh, còn màu đỏ là hàng HVN như ảnh là chính 😁
Salala911
ĐẠI BÀNG
3 năm
Xe này dành cho mấy thanh niên xăm trổ ở miền ngoài hay đi nè. Đặc điểm là đi thường không đổi mũ bảo hiểm.
SilverGhostV
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Salala911 e ở miền bắc, đa phần công nhân và học sinh sinh viên đi bác ạ. Xăm trổ xã hội họ toàn lái Sh
Lợi BP
TÍCH CỰC
2 năm
@SilverGhost02 thanh niên xăm trổ chứ không nói là dân xã hội nhé em trai
SilverGhostV
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Lợi BP không xăm hoặc trung niên thì cũng đi hết nhé anh trai ;)))
Trước đây mình sử dụng xe Honda Wave S100, thắng đĩa bánh trước. Xe rất bền bỉ, máy khá êm. Sau này không mua xe Wave nữa vì không có thắng đĩa trước, chỉ có thắng đùm nên mua xe Yamaha Jupiter. Nếu Honda ra xe Wave 110cc có thắng đĩa thì mình sẽ mua thêm để sử dụng. Thật sự thì xe Honda không tiết kiệm xăng bằng xe Yamaha.
asuwa
TÍCH CỰC
2 năm
@RF Hiến Nguyễn thì ngon mà. 😁
@palmtj27 Mua Jupiter rồi, rất thích xe Jupiter, máy khá mạnh, tiết kiệm xăng.
Lợi BP
TÍCH CỰC
2 năm
@Tminh3232 Bác bỏ thêm 1,5 củ độ lên mâm dùng phanh đĩa chứ có gì khó đâu
@Lợi BP Tại mình không thích độ như vậy, muốn mua xe nguyên bản có thắng dĩa.
Trước bạ ra biển luôn mà 19tr, mua đâu thơm vậy bạn
SilverGhostV
ĐẠI BÀNG
2 năm
@americanoda mình mua ở tỉnh, xe mình mua được gân 4 năm rồi ạ
Ngoknc
CAO CẤP
2 năm
Chả nhẽ làm con để đi làm cho đỡ cực. Đang phân vân mua xe điện đây
SilverGhostV
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Ngoknc xe xăng phù hợp với mình vì nạp đầy trong 1 phút, đi được xa hơn, tốc độ cao hơn, giữ giá hơn
Dòng xe này anh em nào mất việc do cô vít 19 thì nên mua chạy shipper rất hiệu quả. Ngày kiếm 1 triệu đến 3 triệu là bình thường xe nhẹ đi nhanh giao đơn gọn gàng kiếm hơn cả đi làm lĩnh vực công nghệ. Thích làm thì làm nắng mua nghỉ chơi game......
@Emranhieulam1990 làm gì co chuyện shipper kiếm 1 đến 3 tr ngày bác? Chém các thế người ta hiểu nhầm hết đổ xô đi làm shipper hết giờ.
@Thái Tâm Nghiên Thì 1 triệu một ngày là có thật chứ
tróc sơn ở đùm, phuộc, lốc máy, dàn nhựa như hạch
Linh_istnu
TÍCH CỰC
2 năm
@locthuyforever♋ sau 3 năm, sơn và nhựa phủ bay màu dần
Lợi BP
TÍCH CỰC
2 năm
@locthuyforever♋ sơn xe của honda Việt Nam là vậy đấy, chán không thể tả
SilverGhostV
ĐẠI BÀNG
2 năm
@locthuyforever♋ không biết do mình giữ gìn hay do sơn xe mà sau gần 4 năm sơn vẫn khá tốt ạ
Tuanpht
TÍCH CỰC
2 năm
xe quốc dân nhỉ
bookmarks
ĐẠI BÀNG
2 năm
nhà có con 07 tem xương cá, khổ cái giờ nó nhỉ dầu kinh quá
Wave 100 bền hơn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp