Một số mẫu Portable DAC/Amp để thưởng thức trọn vẹn Apple Music Lossless

Knah
14/6/2021 2:4Phản hồi: 99
Một số mẫu Portable DAC/Amp để thưởng thức trọn vẹn Apple Music Lossless
Apple đã nâng cấp chất lượng nhạc của Apple Music với chất lượng cao nhất lên đến 24-bit/192kHz. Tuy nhiên, các phần cứng của hãng hiện nay như iPhone, iPad hay Mac đều chỉ hỗ trợ tối đa được 24-bit/48kHz. Ngoài ra các mẫu tai nghe AirPods hay loa HomePods hiện cũng không hỗ trợ chơi được nhạc chất lượng cao. Chính vì vậy giải pháp để thưởng thức trọn vẹn là ae cần sử dụng DAC/Amp di động và kèm theo đó là một chiếc tai nghe có dây truyền thống.

1/ DDHifi TC35i /TC35 - 990k

View attachment 5038530
Đây là mẫu Dongle nhỏ gọn đã theo mình được hơn 1 năm nay. Điểm mạnh của TC35i là thiết kế nhỏ gọn, bền bỉ và hỗ trợ giải mã được 32-bit/384kHz. Ae có thể dễ dàng lựa chọn kết nối Lightning hoặc USB-C tuỳ vào nguồn phát của mình. Ngoài ra, DDhifi còn làm cả phiên bản với jack kết nối balanced 2.5mm với tên gọi TC25i/TC25.

2/FiiO Q3 -3tr9

FiiO Q3 có khả năng giải mã bit/768kHz và DSD 512, chính vì vậy sẽ không phải khó khăn gì khi ae sử dụng nghe nhạc với Apple Music. Điểm mạnh của Q3 là chất âm ngọt ngào và đa dạng kết nối với các cổng 3.5mm, 2.5mm và 4.4mm. Bộ phụ kiện kèm theo cũng đầy đủ dây nhợ để ae có thể yên tâm sử dụng từ iPhone cho đến máy Mac.

3/ Nextdrive Spectra X - 5tr

Nextdrive Spectra X là Portable DAC/Amp nhỏ gọn nhưng chất lượng âm thanh tốt mà mình đã từng mượn của @cuhiep để trải nghiệm. Được trang bị chip ESS SABRE 9018Q2C nên Spectra X có thể dễ dàng giải mã được các file 32bit-384kHz. Điểm mạnh của sản phẩm nằm ở chất âm trong trẻo chi tiết và thiết kế cực kỳ nhỏ gọn để mang đi lại sử dụng hằng ngày. Nextdrive Spectra có 2 phiên bản X (kết nối USB-C hoặc USB-A) và X2 ( kết nối Lightning) để người dùng có thể dễ dàng lựa chọn. Tuy nhiên ae nên chọn phiên bản X nếu cần dùng với iPhone thì thêm sợi cáp OTG là dùng được.

4/Dragonfly Cobalt - 7tr2

Mặc dù được trang bị chip DAC 32bit ESS ES9038Q2M thế nhưng thực tế Cobalt lại chỉ giải mã được tối ra 24-bit/96kHz. Tuy nhiên mình giới thiệu Cobalt vì em nó có khả năng chống nhiễu tốt các tín hiệu do sóng điện thoại, bluetooth hay wi-fi gây ra. Chính vì vậy nếu ae thường xuyên nghe nhạc trên điện thoại thì đây cũng là lựa chọn đáng cân nhắc vì thiết kế nhỏ gọn và chất âm tốt. Ngoài ra, Cobalt cũng hỗ trợ giải mã MQA.

5/ Chord Mojo - 14tr

Mặc dù ra mắt cũng đã lâu nhưng đến giờ Chord Mojo vẫn là Portable DAC/Amp rất đáng sở hữu. Sức mạnh của Mojo bao gồm khả năng giải mã 32-bit/768kHz và công suất khoẻ giúp có thể dễ dàng sử dụng và phối ghép với nhiều mẫu tai nghe từ in-ear cho đến fullsize. Ae nếu thích có thể mua thêm Poly để ghép vào và sử dụng để stream nhạc cũng rất thú vị.

6/ iFi Diablo -24tr

Đây là portable DAC/Amp đầu bảng hiện nay của iFi. Được trang bị DAC Burr-Brown DSD1793 cùng mạnh công suất full balanced, chính vì vậy Diablo sở hữu chất âm sống động, chi tiết cùng nền âm tĩnh. Diablo cũng có thể dễ dàng sử dụng với các mẫu tai nghe từ inear tới fullsize cũng như có thể dễ dàng kết nối và hoạt động với iPhone, iPad cũng như các máy Mac.
99 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

@cuhiep Hidizs S9 anh
@Nexus 9 1 - cồng kềnh quá. 2 - Không đẹp - 3 - brand TQ 4 - giá rẻ. Mình không chọn
@cuhiep Con X này dài thòng lòng còn cồng kềnh hơn
@Nexus 9 Sao cồng kềnh hơn được bạn, build in cổng ÚB-c rồi, đầu kia nối thằng vào tai nghe coi như là một phần của tai nghe luôn.
con củ chuối này lịa ko hỗ trợ ios, ipados 😆)
Screenshot 2021-06-14 101219.png
@95tuanle Ý nói HÀN ấy, chứ AK theo tìm hiểu thì nó ko bèo rồi. Vì mình thường thấy các hãng âm thanh nổi thường ở ÂU như pháp, đan mạch, đức. 😆)
@huykhanh95hup đầu C thì ngon rồi, chơi với iPad hay android là tuyệt. xin cảm ơn.
tamle_o
CAO CẤP
3 năm
@huykhanh95hup Vì sợ nge k hay bằng cái dongle apple $9 sẽ bị ng mua chửi vô mặt chứ sao. Mấy cái dongle cho android hiện củ chuối mà lại k hỗ trợ apple dongle toàn diện chứ mà hỗ trợ toàn diện chả ai mua ba cái đồ dongle mấy ông "audiophile" này làm
@tamle_o nghe tạm cái 9$ cũng đk 24 bits/48kHz. :v
quydanny123
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chơi âm thanh tốn kém thật. Mong mod làm luôn các mẫu tai nghe có dây cho việc nghe nhạc luôn nhé.
Airpod pro dc hỗ trợ cũng ngon rồi
Thiếu Zorloo Ztella
Dùng mấy cái DAC này thì có dùng được mic trên tai nghe luôn luôn không nhỉ? Nếu gắn vào PC bằng cổng USB thì vẫn support mic chứ ad nhỉ? (mình cần mic để hội họp, đàm thoại)
tamle_o
CAO CẤP
3 năm
@nguyenhuynhvn Để mình chỉ bạn. Ra tgdd mua cái tai nge apple bản kèm mic. Loại đầu vào 3.5mm hay usbc hay lightning đều dc. Mình thấy hay tương đương mấy tai nge tầm 5tr của các hãng chuyên làm tai nge
tamle_o
CAO CẤP
3 năm
@nguyenhuynhvn Nhớ là hàng chính hãng apple k phải đồ bên thứ 3 nhé
th0.g0th
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tamle_o "mình thấy hay tương đương mấy tai nge tầm 5tr của các hãng chuyên làm tai nge"
Yêu quá
@th0.g0th cười gì, định nghĩa tai trâu or có thể 1 trường hợp thượng đẳng 😆)
hertford
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình vẫn đang xài con Fiio Q1 MII ngon lành cành đào.
@hertford Con này tính ra cũng dư với nhu cầu hàng ngày rồi. Chỉ có ai có tai nghe hạng nặngbthif búp thêm bộ amp là được.
@hertford rớt giá kinh khủng. bán lại ko ai mua luôn 😔
Hunter6
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình đang dùng 1 em Audioquest Cobalt + Beyerdynamic DT 700 250Ohm nghe nhạc từ laptop (Spotify) hoặc iPhone (Apple Music) nhờ ae tư vấn giúp xem lên đời em tai nghe nào thì tận dụng được tối đa trong khoảng 7tr-15tr với.
Ngoài ra mình có 1 em Sennheiser Momentum 3 cắm dây vào Cobalt mà không thấy đã lắm không hiểu do tai mình cùi hay chip không dây của em nó tốt làm cho nghe không dây thấy hay hơn thật?
phanduy1606
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Hunter6 Bác có nhầm vs DT 770 ko, vì mình chưa nghe có con DT 700. Còn nếu đúng là 770 thì con cobait không thể kéo ra hết được con tai 250ohm đâu, và con đó cũng ko dc đánh giá cao.
Lời khuyên của mình là bác bán hết bộ cobalt và 770. Nếu thích chất âm của beyer thì lên DT 1770, và một bộ dac/amp tốt hơn (mojo, hoặc iFi micro chẳng hạn)
Hunter6
ĐẠI BÀNG
3 năm
@phanduy1606 Vâng em nhầm bác ạ, là DT 770 Pro 250Ohm. Em thích con Audioquest Cobalt vì em phải đi công tác di chuyển nhiều nên sẽ giữ con đó. Con DT 770 250Ohm thì em nghe với desktop amp/dac thấy ok chỉ là nó không hợp pair với Cobalt (có thể bản 80Ohm sẽ hợp hơn chăng 😁). Cảm ơn advice của bác nào em thử con DT1770 xem có hợp không.
jacksparrot
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thời của tai nghe có dây quay lại!
Theo thông tin từ trang của Apple thì cái cổng chuyển đổi Lightning -> 3.5 đã có DAC giải mã được 24 bits/48kHz. Tóm lại quay trở lại phương pháp truyền thống để nghe lossless ha ha
https://support.apple.com/en-us/HT212183

About lossless audio in Apple Music - Apple Support

Learn about lossless audio in Apple Music and how to turn it on or off for your device.
support.apple.com
@jacksparrot 200k :v
dra.long10
TÍCH CỰC
3 năm
@jacksparrot Hix trước bán cái đầu chuyển đó có 100k
hovaqu
TÍCH CỰC
3 năm
FiiO i1 thì sao ạ?
@hovaqu được, power không ngon lắm vì cắm vô lightning hơi yếu nguồn nhưng nói chung hay hơn cọng adapter kèm theo
Đẹp
bustalyme
TÍCH CỰC
3 năm
mua con ddhifi cắm vô loa active là xong :v
Không thấy nhắc đến e ló nhỉ
@hungtop7879 Nhìn hộp sách thấy chán quá, không biết nghe ra sao.
@cuhiep
Cười vô mặt
Nghe losses với lossy chả khác gì @@ chưa tính cái tai nghe dây của mình còn lởm hơn cái tai nghe bluetooth thành ra nghe losses còn thua lossy.
Vickk
TÍCH CỰC
3 năm
Người chơi hệ tidal đã xem. 😁
@Vickk người chơi hệ youtube cũng đã đọc
Cười vô mặt
Vickk
TÍCH CỰC
3 năm
@nightwish47 Mệt ghê, người ta đam mê nghe nhạc thì đã chơi dac/amp với nhạc chất lượng cao từ lâu rồi. Đâu phải chờ apple sp mới đi mua dac về chơi cho bằng bạn bằng bè. 😁
@Vickk Người chơi hệ Qobuz và trick App đây: Sonarwork và NeutronMp trên máy nghe của AK.
Trên địa cầu này còn mỗi mình chơi hệ ấy. Bọn đồng đạo bị AK nó lừa update FW xong là xanh cỏ hết rồi.
open0
CAO CẤP
3 năm
Mình dùng DAC M2Tech Young DSD nghe Apple lossless 24/192 phê lòi 😃
Mike6
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Knah, cho mình hỏi thăm mẫu tai nghe trong hình là loại nào vậy?
Cảm ơn. 😃
tamle_o
CAO CẤP
3 năm
Sony iem z1r 40 củ. Còn cái cục đen là chord mojo + pin thêm khoảng 10 củ
@Mike6 Sony IER-Z1R nha bác
Vickk
TÍCH CỰC
3 năm
@Mike6 Flagship sony z1thận.
@tamle_o mojo (10 củ) + poly (15 củ) + case (2 củ rưỡi) chứ không phải mojo với pin nha 😁
phanduy1606
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tamle_o Mojo làm gì có pin thêm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019