[QC] Tủ đĩa Dell EMC Unity XT - Tối ưu hoá khả năng lưu trữ cho doanh nghiệp hiện đại
TTKM
6 thángBình luận: 102
[QC] Tủ đĩa Dell EMC Unity XT - Tối ưu hoá khả năng lưu trữ cho doanh nghiệp hiện đại
Nhằm hỗ trợ doanh nghiệp vượt qua nhiều thử thách về lưu trữ, xử lý dữ liệu, cân bằng chi phí, Dell EMC Unity XT 380 và 480. Bộ đôi tủ đĩa với những nâng cấp ấn tượng, hứa hẹn sẽ mang đến sức mạnh đỉnh cao, đáp ứng nhu cầu sở hữu nguồn thông tin chuyên sâu hữu ích cũng như cải thiện năng lực cạnh tranh cho doanh nghiệp thời 4.0.

Để phát triển liên tục ở thời kỳ số hóa, hầu hết các doanh nghiêp, tổ chức đều cần dựa vào dữ liệu, các dịch vụ CNTT để phân tích, bắt kịp xu hướng và nhu cầu của khách hàng, những người tiêu dùng thông minh. Chính vì “sự phụ thuộc" này mà dữ liệu luôn không ngừng tăng lên, tỉ lệ thuận với sự phức tạp của quản trị trung tâm dữ liệu.

Để câu chuyện xoay quanh dữ liệu được đơn giản hoá, Dell Technologies đã cho ra mắt bộ đôi Dell EMC Unity XT 380 và 480. Không chỉ kế thừa những ưu điểm nổi bật của dòng tủ Unity, phiên bản Unity XT 380 và 480 còn được nâng cấp về phần cứng, đặc biệt là CPU và RAM. Nhờ vậy, bộ đôi tủ đĩa này sở hữu năng lực xử lý nhanh chóng bất ngờ, mang lại cơ hội mới cho doanh nghiệp trong bối cảnh “công nghệ luôn tiến về phía trước".

Dell EMC Unity XT 380 - thiết kế cho hiệu suất đỉnh cao
Thuộc dòng tủ đĩa tầm trung, Dell EMC Unity XT 380 phù hợp nhiều doanh nghiệp với nhu cầu đa dạng.

Dell EMC Unity XT 380 được thiết kế có bộ vi xử lý Intel Skylake nhiều lõi (2 x CPU Intel, 12 lõi mỗi mảng, tốc độ xung nhịp 1.7 GHz) và bộ nhớ RAM lớn.

Qua đó, tủ đĩa còn có khả năng chạy đồng thời khối lượng công việc lớn và nhiều ứng dụng cùng lúc. Dung lượng lưu trữ thô tối đa 2.4 PB và hỗ trợ mở rộng lên đến 500 ổ đĩa. Ngoài ra, doanh nghiệp có thể kích hoạt chiến lược đa đám mây thông qua khả năng tích hợp của tủ đĩa với VMware Cloud Foundation.

Dell EMC Unity XT 380 cũng vô cùng thân thiện với người dùng, thời gian cài đặt vỏn vẹn chỉ trong 15 phút, cấu hình trong 10 phút nhờ tính năng quản lý dựa trên web (HTML5) trực quan và dễ sử dụng. ESG - Tập đoàn tư vấn CNTT Enterprise Strategy Group tại Mỹ nhận xét rằng "Cài đặt Dell EMC Unity XT 380 dễ dàng như cài đặt một chiếc máy in...phổ thông".

Dell EMC Unity XT 480 - đơn giản hoá hệ thống lưu trữ
Là sự kết hợp hoàn hảo giữa hai yếu tố hiệu năng mạnh mẽ và dễ dàng sử dụng, Dell EMC Unity XT 480 được xem là một trong những lựa chọn hợp lý cho doanh nghiệp có nhu cầu trang bị nền tảng lưu trữ hợp nhất.

"Nhỉnh" hơn Dell EMC Unity XT 380, Unity XT 480 vận hành trên bộ vi xử lý Intel Skylake 2 x CPU Intel ổ cắm kép, 32 lõi mỗi mảng, tốc độ xung nhịp 1.8 GHz, mang đến năng lực xử lý dữ liệu mạnh gấp 2 lần so với các sản phẩm tiền nhiệm. Unity XT 480 còn sở hữu công nghệ “NVMe ready” cho phép nền tảng hỗ trợ giao thức kết nối nhanh hơn (so với SAS), cung cấp quyền truy cập tốc độ cao vào dữ liệu kinh doanh. Được trang bị sức mạnh hiệu năng ổn định, Dell EMC Unity 480 có khả năng chạy đồng thời khối lượng công việc khổng lồ lẫn những ứng dụng nặng, xử lý giảm dữ liệu nội tuyến và cung cấp dịch vụ dữ liệu nhanh chóng mà không tốn thêm chi phí hiệu suất cho doanh nghiệp.

Với dung lượng lưu trữ thô lên đến 4.0 PB, cung cấp 1,68M IOPS, Unity XT 480 cho phép doanh nghiệp mở rộng tối đa lên đến 750 ổ đĩa, tuỳ theo nhu cầu sử dụng. Đây được xem là một bước thay đổi vượt trội so với Unity thế hệ trước.

Tương tự như dòng Dell EMC Unity XT 380, Unity XT 480 cũng được thiết kế thân thiện người dùng, dễ dàng thiết lập và quản lý ở bất cứ đâu. Ngoài ra, tủ đĩa cũng tương thích với nhiều nền tảng đám mây, sẵn sàng hỗ trợ nhu cầu chuyển đổi, mở rộng để xử lý nguồn dữ liệu khổng lồ trong thời gian ngắn của doanh nghiệp.

Tìm hiểu thêm về mối quan hệ hợp tác chiến lược giữa DELL Technologies và ADG Distribution
ADG Distribution là tên tuổi lớn trong lĩnh vực kinh doanh phân phối các thiết bị, sản phẩm CNTT, với hệ thống đại lý trên khắp các tỉnh thành trong cả nước. Với 15 năm kinh nghiệm, công ty là đối tác phân phối tin cậy của hơn 20 hãng công nghệ nổi tiếng trên thế giới như HPE, Juniper Networks, Fujitsu, Brother, Commscope, Oracle… và một số nhãn hàng lớn khác.

ADG Distribution đã chính thức trở thành nhà phân phối của Dell Technologies kể từ năm 2011, chuyên cung cấp những giải pháp công nghệ hiện đại và tối ưu của DELL dành cho thị trường Việt Nam. Sự hợp tác lần này giữa DELL Technologies và ADG nhằm đơn giản hoá quy trình xử lý và lưu trữ dữ liệu, một lần nữa khẳng định nỗ lực trong việc giữ vững vị trí của DELL tại thị trường Việt Nam, thông qua bộ đôi sản phẩm Dell EMC Unity XT.

ADG với hệ thống đại lý, đội ngũ bán hàng, khả năng tài chính, quy trình làm việc, chiến lược marketing, tư vấn và chăm sóc khách hàng đạt đến tiêu chuẩn cao, hứa hẹn sẽ chuyển tải lại mọi giá trị cốt lõi của sản phẩm đến cho khách hàng, đem lại những trải nghiệm tốt nhất.

Thông tin chi tiết tham khảo website: https://adg.vn/.
102 bình luận
Em không muốn bắt lỗi chính tả đâu nhưng nó lại là cái từ đầu tiên của tiêu đề luôn -> mãi không hiểu là quảng cáo cái gì.
Hóa ra là Tủ đĩa
hunggh
TÍCH CỰC
6 tháng
@WXYZ Giống bạn này, lên bài quá cẩu thả, cái tít cũng sai
@WXYZ Sửa rồi kìa bác, "tủ đĩa" rồi. Lỡ sai chính tả
Cười vô mặt
bv4wolf
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Bên mình cũng đang xài XT 380, 15x1.8TB SAS, 2x400GB cache.
@bv4wolf Dùng ổn ko bác? Có dễ cài đặt như Tinh tế quảng cáo ko bác =))
bv4wolf
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@tunglinhtinh Ổn nhé. Mình xài để hỗ trợ chạy VM cluster.
@bv4wolf Thật ra hàng của Dell (theo cảm nhận của riêng em), vẫn hơn các hãng khác 1 level. Có điều kiện thì cứ Dell mà xúc, giờ storage server hãng cũng chịu làm nhiều model từ tầm thấp tới cao rồi.
MintLy
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@bv4wolf Dòng Dell EMC Unity XT có các phiên bản “All Flash” (380F/480F/680F/880F) hay lai hóa (380/480/680/880), bên bác dùng bản lai hóa hả?
MintLy
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@tunglinhtinh Unity XT phù hợp cho các ứng dụng ảo hóa tải cao, triển khai lưu trữ hợp nhất (hỗ trợ tính năng NAS, VMWare Vvol), để lưu trữ tại các chi nhánh, văn phòng đại diện và cả trong môi trường điện toán đám mây. Nói chung ổn áp bác ạ 😁
[ESXi 7.0 u2] Em đang setup ESXi 7.0 u2 trên máy chủ Dell R220, card Raid H310 mà lúc setup ko thấy nó detect được storage card RAID. Mà ESXi 6.7, 6.0 đều ok. Em có đọc thì có vẻ như card RAID đang không hỗ trợ. Bác nào gặp case này cho em xin thêm ít thông tin ạ.
Many Thanks!
@huynhbanhbao Dell thì lấy service tag ném vô trang Dell support mà down customized iso. Nhưng dòng Rx20 chỉ support đến 6.5U3 thôi thì phải
hoangh@
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@huynhbanhbao H310 ko được hỗ trợ trên 7
Bác tìm 710 lắp vào nhé
@hoangh@ May quá, H330 có support. Tiện các bác cho em hỏi trên 7.0 phân vùng mình cài OS lên, đến lúc vào storage sẽ không nhìn thấy phân vùng đó nhỉ?
okbabe
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Nhờ ae tư vấn giải pháp cho trường hợp:
1./ User không được lưu file trên local, tất cả file lưu trên file server.
2./ User đi công tác bên ngoài cty có thể vpn về cty để lấy dữ liệu làm việc nhưng khi lưu sẽ phải lưu trên file server tại cty.
hoangh@
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@okbabe Cái vụ này bên mình có thử rồi. Sau cùng nó complain lên tổng luôn. Cuối cùng là hủy.
okbabe
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@hoangh@ Công ty mình hiện nay là Tổng rồi nên ko lo vụ complain. Công ty bạn thực hiện bằng giải pháp nào vậy? Tư vấn mình đi.
@okbabe VDI là tối ưu nhất anh ơi, nhưng quan trọng phải có $ đầu tư cỡ 2k/VM nếu full license.
hauyenkun
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@okbabe Mua lic của Micrsoft. mã hóa file các kiểu luôn. khóa cả laptop. nếu nghỉ việc mình có thể xóa file từ xa luôn. cấm ko cho gửi file qua email cá nhân. Quản lý bằng O365 tiện lợi.
athena34
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Bạn nào đang dùng phần mềm Symantec Endpoint Protecion Manager không? Mình đang dùng bản 12.1.6 cài trên server mà các máy client không update được database của máy chủ.
Mong các bạn giúp đỡ
P/s: Mình dùng bản ..... 12.1.6
ngayvaluon
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@athena34 Restart máy cho nó update lên 14.3 còn ko thì kiểm tra lại trong phần truebleshooting file syslink add lại 1 lần nữa nếu mà ko được nữa thì do server ko thấy tên máy client rồi
athena34
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@phokhongmua Bạn có bộ cài không cho mình xin, cảm ơn rất nhiều
athena34
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@ngayvaluon : Mình nhìn thấy nhưng mình dùng bản cr@ck bạn à 😁 Trên máy chủ đã update đầy đủ
@athena34 Xuất file .xml trên server rồi troubleshooting trên client là được ạ.
Cho hỏi ngoài lề xíu. Cái này là free, mình cài trên server 2012 rồi cài hàng loạt trên máy client thế nào vậy ạ?
bigzero@
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@thutrongvang Export installer package từ server rồi cài lên client nhé bạn. Client thì bạn cần có lic để dùng
Mình trong Nam. Bạn nào biết công ty chuyên cung cấp server uy tín chất lượng cho mình xin thông tin nhé.
Cảm ơn các bạn!
@longphuong89 ADG Distribution
sieuthimaychu
cnttshop
thử xem chủ tịch
ngayvaluon
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@longphuong89 Bác mua 2nd thì có chỗ chuyenserver.com nhé, mình mua 4 con bên đó rồi. bên đó bán máy cũ Rank A đẹp dã man. Mua về đánh giá 97-97% so với máy chủ mới ấy. Mình hay làm với bạn Vũ bên đó
Còn mua mới thì có bên ADG giá ổn. Tư vấn ok. Gặp bạn Hưởng
Cần thì mình cho SĐT
@longphuong89 Mua mới thì adg.vn, Xen, Đồng Lợi...
Mua cũ thì chuyenserver, khoserver.
bigzero@
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@longphuong89 Bạn nên lấy báo giá trước của nhiều bên rồi hẵng đưa ra quyết định.
@longphuong89 Bên mình cũng mới xúc 2 con Dell R540 + UPS bên ADG. Sale tư vấn nhiệt tình, rep tin nhắn tốc độ tên lửa 😁
minh.ho
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Mình có nhu cầu dựng 1 DNS Server. Vì là DNS nên cấu hình không cần quá cao. Dùng gói thấp nhất của các nhà cung cấp là được.
Hiện tại mình đang dùng VPS của Vultr ở Singapore nhưng mà mỗi khi đứt cáp thì ảnh hưởng tới tốc độ kha khá.

Vì dùng làm DNS nên có yêu cầu băng thông/ping quốc tế ổn định một chút để truy vấn tới các DNS Google, Cloudflare.

Với các tiêu chí như trên thì chọn VPS của nhà cung cấp trong nước nào tối ưu chi phí và cấu hình nhỉ? VPS trong nước thì kiểu gì cũng đắt hơn rồi nên hy vọng là chất lượng cũng phải ổn một chút
okbabe
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@minh.ho À, em tưởng anh dùng mấy project có sẵn chuyên chạy DNS
@minh.ho Hỏi ngu chứ sao ko đặt ở nhà rồi mở port?
minh.ho
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@longphuong89 Ở nhà thì lấy đâu ra IP tĩnh hả bác. Mua gói mạng có IP thì chi phí lại quá cao. Mà DNS thì không thể dùng IP động được.
ngayvaluon
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@minh.ho Mới đầu nghe dns cũng tưởng bạn chạy pihole hay mấy cái tương tự
bluesky226
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Công ty em hiện nay đang có khoảng 300 nhân viên (cả văn phòng và công trường) và đang muốn build hệ thống dữ liệu chung để chứa thông tin của dự án cũng như các hồ sơ, tài liệu chung của công ty.
Về cơ bản thì cần một số tính năng sau ạ:
- Phân chia vùng để mỗi dự án có 1 phân vùng riêng
- Cấp quyền truy cập cho từng người vào từng folder hoặc file
- Chạy ổn định
- Nếu có thể kiểm soát được phiên bản của file thì càng tốt
Về mức giá thì chưa có cụ thể, nhưng có thể khoảng 40tr quay đầu.
Nên chọn NAS hay Server hả các bác?
@bluesky226 300 nhân viên bạn muốn ăn liền thì mua Synology. Sâu tí nữa thì dùng FreeNas, sâu nữa thì tách storage với server quản lí ra. 300 nhân viên mà tách ra thì quá là ăn chơi, vote build all in one. Sau này có nhu cầu thêm thì build thêm. Đối với nhu cầu trên của thím thì quá cơ bản, không có gì để tư vấn.
Theo mình thì mua syno cho lành, tiền còn lại thì đầu tư hạ tầng mạng cho ổn.
banvatoi03
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Giám sát truy cập vào servers từ trong mạng nội bộ ntn?? Cần giải pháp.
Sơ đồ mạng:
Servers---Cisco L3 Core Switch---Cisco L2 Access Switch---Client Computers
Như trong hình trên, các servers nằm trong vlan server và nối trực tiếp vào core switch (ko thông qua L2 switch), trong khi các client computers (nằm trong vlan riêng) nối vào L2 switch trước khi đi đến core switch. Ngoài ra core switch cũng nối đến firewall để ra Internet.
Bài toán là: làm sao giám sát mọi truy cập đến servers từ các vlan khác trong mạng nội bộ??? Ví dụ user tại 1 PC (trong vlan client) kết nối RDP đến 1 server tại thời điểm X, thì event này cần được phát hiện sớm nhất bằng phần mềm giám sát và connection/session được ghi lại với các thông tin cụ thể như: source IP/port, destination IP/port, protocols… Vậy có giải pháp nào ko, nhờ AE gợi ý giùm? Ngoài ra cũng cần giám sát truy cập đến các thiết bị quan trọng khác trong LAN.
Note: Mình nghe nói trên thiết bị cisco có 1 feature/protocol tên là Netflow, đây là 1 chuẩn dùng để ghi nhận và phân tích các traffic đi qua thiết bị cisco và netflow trên thiết bị cisco có thể gửi logs đến 1 phần mềm giám sát để phân tích và trình diễn theo format dễ hiểu. Vậy mình có thể áp dụng Netflow trong trường hợp này ko và áp dụng như thế nào, dùng monitoring software nào? Nếu có free version càng tốt…
Nếu AE nào có thể tư vấn triển khai giải pháp này từ A đến Z thì mình sẽ trả phí dịch vụ nhé. Inbox mình.
Thanks AE a lot.
p/s: trong các freeware thì thấy PRTG Netflow Analyzer có vẻ tạm ổn vì nó free mà cho mình dùng up to 100 sensors. AE có biết freeware nào tương tự ko??
@banvatoi03 Đề xuất sử dụng PAM hoặc tools monitor + alert ạ.
emtomcoi
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@banvatoi03 Dùng netflow trên switch bắn về server để giám sát là chuẩn rồi đó bác.
banvatoi03
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@emtomcoi Làm sao biết được thời điểm đó đang remote desktop
minh.ho
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@banvatoi03 Thấy phức tạp quá trời, sao ko xài event của server nhỉ, em nào đi tới nhà anh, in/ouy thành công hay fail hoặc làm gì thì đã có event trên window lo rồi, xuất log đó về thôi. PRTG thấy nhiều người dùng lắm. 100 sensors thì nghe có vẻ nhiều nhưng thực sự ko được bao nhiêu, phải mua thêm mà nó xài ổn và trực quan nữa.
MintLy
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Dell EMC Unity XT có ưu điểm là triển khai và dễ quản trị, qua giao diện quản trị Unisphere, bạn chỉ mất chừng 15 phút để cài đặt và cấu hình máy thôi. Nói chung, tương đối đơn giản.
Em hỏi thêm tí, theo các bác thì mua Buffalo LS200D hay Synology DS220j khi nhu cầu là backup ảnh từ xa trên điện thoại, máy tính (yêu cầu quan trọng là không ồn).
Nhờ các bác tư vấn giúp em, hoặc có thể dùng con nào khác ngoài hai con này không?
@thutrongvang Nếu trong 2 con này, mình chọn con syno 220j, cài app ds photo là ngon lành
ngayvaluon
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@thutrongvang Apps của synology ngon hơn, vì vậy giá nó hơi mặn!
@tunglinhtinh Moment ngon hơn phải ko. Up lên rồi tự xếp như google photos
bigzero@
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@thutrongvang Nhu cầu đơn giản chỉ có thế thì làm cái acc One drive personal có 250k/năm được 1TB cloud chắc là đủ xài
@bigzero@ Mua office 365 luôn, có bản quyền office mà có thêm onedrive 1TB
athena34
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Tình hình là mình có 1 con server intel XeonR với 64gb ram, 1tb hdd
Mình đang chạy SQL và phần mềm cho công ty, mình theo dõi thì bình thường nó chỉ tốn khoảng 30% ram và 10% cpu.
Nay mình muốn tạo 1 server ảo hyper v trên đây để làm server domain quản lý máy client thì khả thi không? hoặc mình để con server chính này làm domain, còn tạo 1 con hyper v chạy phần mềm?
Và nếu 1 trong 2 cách này thì ram, cpu chạy như nhau hay cái nào sẽ tốn hơn
hauyenkun
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@athena34 Nên tách các dịch vụ riêng ra đi bác, SQL chứa toàn bộ data nên để riêng chớ sau này config lỡ có gì thì khổ lắm
athena34
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@hauyenkun Nhưng mà giờ chỉ có 1 con sv, không được mua thêm. Giờ phải làm sao để có 1 server domain và 1 server chạy sql bác
hauyenkun
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@athena34 Vậy bác phải cho cả 2 con đều là máy ảo. Hoặc sql là máy ảo, domain là máy chính. Tốt nhất các dịch vụ domain, dns, dhcp... nên để chung còn con chứa dữ liệu phải tách riêng ra. Em cũng hóng cao nhân giúp thôi chứ chưa có kinh nghiệm cái này lắm.
athena34
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@hauyenkun Cám ơn bác nha, mình sẽ xem xét ý kiến này
MintLy
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@athena34 Công ty bạn nhỏ thì cài thêm domain service luôn trên máy hiện tại. Nó ko tốn bao nhiêu resources đâu.
Cài thêm 1 máy ảo làm gì tốn thêm hdd space, memory, cpu và cả license windows nữa.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019