iPhone 11 Pro sau 1 năm sử dụng

Duong Huy Nguyen
20/6/2021 7:8Phản hồi: 498
iPhone 11 Pro sau 1 năm sử dụng
Bài viết này mình viết theo cảm nhận chiếc iphone 11 pro sau một năm sử dụng, dù được ra mắt vào tháng 9 năm 2019 nhưng đến đúng ngày này năm ngoái là ngày 20 tháng 6 năm 2020 mình mới có cơ hội mua được em nó.

Ngoại hình

Từ trước đến giờ mình luôn chọn iphone màu space grey hoặc black bởi vì sở thích khá thích những màu trầm tính và các màu này khi sử dụng lúc bị trầy xước thì khó nhìn thấy, trước khi xem khi xem sự kiện apple giới thiệu iphone 11 pro thì mình đã suy nghĩ xem có nên thay đổi sang sử dụng màu trắng hay không cho mới mẻ nhưng hay khi iphone 11 pro màu space grey hiện lên thì mình lại thôi ý tưởng đó 😃 ngay lập tức lên twitter xem các reviewer iJustine, Mkbhd on-hand tất cả các màu thì phải công nhận màu space grey là đẹp nhất.

Sau một năm sử dụng thì mặt lưng kính nhám vẫn khá mới, không có vết xước nào, cụm camera tưởng chừng như dễ xước nhưng vẫn khá mới do mình cũng dán cường lực, nhiều người mình thấy dán cường lực cả cụm camera nhưng mình thấy khá thô nên không thích, dán ba viên không nhìn cho thanh mảnh với thoáng mát.

Cạnh viền hai bên đo thay ốp tháo ra lắp vào nên cũng khá trầy xước nhẹ các bên nhưng không đáng kể.

Hiệu năng

Iphone 11 pro dùng chip A13 Bionic vẫn mượt mà, khi sử dụng không có dấu hiệu lag hay bất cứ dấu hiệu nào khác, chỉ có điều đôi lúc khi đang sử dụng bình thường thì máy khá nóng mà không biết do đâu.

Màn hình Super Retina XDR thì không cần bàn, vẫn đưa ra những màu sắc chân thực nhất, mình có sử dụng dán màn hình nhám vì cảm giác thì cầm máy cả mặt lưng lẫn mặt trước đều nhám khá thích, đặc biệt mình không thích dán màn hình full viền vì thấy nó cứ cứng cáp sao á
Camera ba cam wide, ultra wide và telephoto thì mình vẫn thích nhất ultra wide, tuy nhiên so sánh với iphone 12 pro mới thì ultra wide của iphone 11 pro không bằng, còn khá mờ, khi chụp tối thì night mode ở iphone 11 pro còn khá tốt.

Thời lượng pin của máy từ lúc sạc đầy đến lúc 20% thì mình sử dụng được 5 - 6 tiếng tuỳ lúc có bật wifi và 4G, sau một năm sử dụng thì battery health của mình còn 87%, mình thì không quan tâm đến vấn đề này lắm, quan trọng là mình sử dụng chiếc điện thoại của mình thoải mái nhất là được ;)

Review các loại ốp

Mình có sử dụng hầu hết các loại ốp từ Apple, Ringke, Baseus,.. thì thấy ốp của Baseus là dùng thích nhất mình chất liệu mỏng ôm sát máy, cho trải nghiệm khi cầm trên tay khá thích, cảm nhận được độ mỏng của máy đồng thời không làm cho máy tăng cân

Đây là lần đầu tiên mình trải nghiệm cho một chiếc điện thoại mà mình dùng nên có gì mọi người góp ý thêm 😃 Cảm ơn mọi người đã đọc!

Quảng cáo

498 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thích con này
@Duong Huy Nguyen Đầy mà có khi xs vẫn còn mới một ít ấy chứ
tanphu992
TÍCH CỰC
3 năm
@doublerick với mình thì pin phải đảm bảo từ 8h sáng cho tới 9 hoặc 10h tối thì mới ok
@tanphu992 Xét về pin, hiệu năng, và giá giữa con 11 pro vs xs thì chọn con nào hợp lý bồ
tanphu992
TÍCH CỰC
3 năm
@tungpham.tech rõ ràng là con 11pro ngon hơn, nếu có tiền thì lên con 11promax dùng đúng đỉnh, lý do vì sao dòng 11pro và 11prm bị apple khai tử nhanh đến vậy vì chúng quá ngon
Ơ đúng luôn. Thi thoảng máy nóng sực lên luôn... hqua t phải đặt máy lên khăn dấp nc đá mãi mới nguội... đang đêm sờ máy giật mình luôn @@
TechAn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duong Huy Nguyen Mình chuyển sang dùng chrome thì k còn bị nóng nữa, đợi bản safari ios 15 xem sao
khanh2301
ĐẠI BÀNG
3 năm
@blakcat9x Bạn mới “ngu” ấy 😆 nước tại vòi tầm hơn 20 độ, máy tầm trên 45 độ thì nứt kiểu gì 😃) bớt tỏ ra nguy hiểm đi
blakcat9x
ĐẠI BÀNG
3 năm
@khanh2301 Manh chiếu chưa trải bao giờ nên còn to mồm lắm. Mà chắc gì đã dám thử mà to mồm 🤣. Nhiệt độ phần mặt trong tiếp xúc với con chip nó đ* dưới 55 độ. Nó tản ra bên ngoài đo bằng máy nó đã tầm ~50 độ rồi
khanh2301
ĐẠI BÀNG
3 năm
@blakcat9x 1/ tôi xài ip11 pro và khi máy nóng thì thôi làm trò đấy suốt nhé. Ko biết manh chiếu trải rồi như nào nhưng mồm cũng to phết 😏
2/ nhiệt độ trên 55 độ của bạn nói nó dẫn chứng ở đâu? Vì non-operator env temp của ip sử dụng chip A12 là 45 độ nhé. Chi tiết thì tìm tech spec trên apple.com để đọc nhé.
huydcc
TÍCH CỰC
3 năm
Mình dùng 12prm thi thoảng đang dùng cũng thấy nó nóng phừng phừng. Phải tắt máy rồi bật lại. Hay do bản os 14 nhỉ
@hoathaneitc Lỗi không của riêng ai rồi
cccccc6
TÍCH CỰC
3 năm
@i_tinh_tè Liên cuân ko hề nóng nhé.
i_tinh_tè
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cccccc6 Chơi pubg xem nóng k b
@huydcc Mình dùng 12 lúc ở bản 14.6 cũng bị thi thoảng nóng bất thường,kể cả đang lướt Safari.Nhưng khi lên 15 thì hết hiện tượng nóng bất thường nhưng thỉnh thoảng k bấm vào nút nào mà màn hình tự tắt như mình bấm khoá màn hình
chaukyo
CAO CẤP
3 năm
Vụ tự nhiên nóng bất thường này trên con 11 (2021) của mình cũng bị. cầm thấy nóng bất thường trên chỗ gần camera vội tắt máy để nguội xíu mở lại thì không bị nóng nữa, lâu lâu nó lại sốt bất tử. Con Xs dùng 2 năm rồi thì không bị
@chaukyo Chắc là tuỳ loại máy với ios rồi bác ạ
duyvua
TÍCH CỰC
3 năm
@Duong Huy Nguyen Mình đang xài tạm con IPhone 8 thì không thấy bị hiện tượng này. Đang xài iOS 14.6
XBlue
CAO CẤP
3 năm
Mình dùng 1 số loại ốp dẻo trong loại tốt thì thấy hoco là mỏng và lâu vàng nhất
Con 11 prm ko biết từ bản os nào hao pin hơn hồi xưa hẳn mặc dù % pin ko thay đổi
@Khoa Anh Tuyết Hoa Dream Hoco nhiều lúc các vết cắt không được chuẩn lắm, bác xem baseus rất oke
Mình nghĩ từ ios 14 ấy, trước mình dùng 13 ngon lành còn không bị giật
valve
TÍCH CỰC
3 năm
@Khoa Anh Tuyết Hoa Dream Mình đang xài ringke cho pixel 3xl với oneplus 7t. Thấy khá ngon
@valve Mình thấy chất lượng ốp ringke rất oke, cứng cáp, ôm trọn máy, packaging cũng đỉnh có sách hướng dẫn, seal đủ mặt trong mặt ngoài nhưng mình sài một lúc thấy có bị mồ hôi tay nên phải lau nhiều 😃 với chưa thích cách nối cụm camera với viền lắm
valve
TÍCH CỰC
3 năm
@Duong Huy Nguyen Mua loại ringke có vân camo đó bạn. Ko dơ như loại lưng trơn
@valve Ồ cảm ơn bác, để mình nghiên cứu 😅
Mình xài con 11 từ tháng 11/2020 đến nay thấy cũng khá ổn. Ko đủ tiền lên 11pr 😃
@Duong Huy Nguyen Tới đó iphone mói dự giá sẽ cao
@Tuat Phan Hàng năm mình có khảo sát giá iphone về vn, cá nhân mình thì chưa mua máy VN/A bh , mình chỉ mua LL/A nên giá mới ra mắt thường rất cao vào thời điểm bán ra trung bình là tháng 10 - tháng 11, nhưng giá sẽ biến động trong vòng 1-2 tháng đầu, thời điểm mình thấy hợp lí để mua nhất là vào tháng 4 - 5 năm sau đó, đó là kinh nghiệm ngày nào cũng xem giá iphone hàng năm của mình thôi 😅😅
@Duong Huy Nguyen Mấy năm trước không sao, năm nay ( seri iphone 12) mấy ông xách tay ngáo giá lắm, ai đời 12PRM rẻ hơn FPT 90k ai ngáo mới đi mua xách tay vì 90k, đã vậy Hoàng Hà cũng VN/A nó rẻ hơn FPT với TGDD 4 triệu thì xách tay mắc hơn HH gần 4 triệu 😂😂😂
@khunghoang kinhte 2008 Chuẩn luôn bác ơi 🤣 nhưng mà giá hàng xách tay cao bởi vì thường có trước hàng chính hãng mấy tuần, với chi phí họ vận chuyển có người còn đi lại nên chắc vẫn phải cao, với giá cao là để đánh vào sự háo hức của người mua 🤣
keolac
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình cũng dùng em này mới được 3 tháng. Ưng nhất trong đám 11 series: pin khỏe, nhỏ gọn, cam chụp khá so với đời XS
vince2409
TÍCH CỰC
3 năm
@zer0_7 mình từng đọc 1 của reviewer nước ngoài và khá thấm thía, đại ý là: bạn bỏ ra 20-30tr để nâng cấp lên 1 cái màn hình y hệt, giao diện y hệt, kích thước y hệt... bạn thấy nó có đáng ko? =)) nên thôi, sau tìm đọc thêm mấy bài như của thớt kiểu để tự trấn an thêm là quyết định ko mua/nâng cấp của mình vẫn đúng haha
vince2409
TÍCH CỰC
3 năm
@Kte chỉ lâu lâu bực là đang cần xài thì còn dưới 10%, cạn mau cực. sạc + xài thì nóng haha 😁 facetime nữa thì đốt pin trong 2-2h30 là gần hết

mà cũng ko quá qtrọng, pin chỉ căng nếu ở ngoài đường thôi, chứ trong văn phòng mình có ipad mini 5, về nhà có thêm ipad pro 11 nữa... cứ con nào hết pin thì xài con kia =))))) đen lắm mới hết cùng lúc hahaha
Còn cả ipad nữa bảo sao bác không cần gì 🤣🤣
Kte
TÍCH CỰC
3 năm
@vince2409 Lại giống mình, hết pin lôi iPad air 2 ra xài 😆
bác sử dụng ốp nhiều thế hihi
@Trung Tính Tuyền Mua sưu tầm thôi ah
MXI
TÍCH CỰC
3 năm
Mình cũng dang xài con này nhưng cảm giác từ xsmax qua con này là màn hơi nhỏ
@tanphu992 Mình cũng thấy hơi to, nhiều khi thấy mọi người như cầm quyển sách, nhưng tuỳ vào sở thích của mỗi người thì cũng hợp lí.
tanphu992
TÍCH CỰC
3 năm
@Duong Huy Nguyen máy mẹ con gái rất thích mới lạ chứ, cầm thì to, thao tác thì khó, thực sự màn hình 6.1 là vừa vặn
@tanphu992 Con gái cứ phải to nhất thì mới thích ha bác 🤣 chắc vừa dùng vừa soi gương ấy mà
tanphu992
TÍCH CỰC
3 năm
@Duong Huy Nguyen giống mấy mẹ cao có mét rưỡi nhưng nhà có tiền thì vẫn cứ phải mua SH đi mới chịu được
Hình như đây là con máy có vòng đời thấp nhất của Apple.
@Mr. Đăng Giáp Cùng quan điểm với bác 👍👍
@Mr. Đăng Giáp Chả liên quan câu trả lời
@cuong_pham 208 Ý bác đó là Apple không thể giữ lại 11 pro vì sức hút của 12 pro sẽ lớn, với khi cho ra mắt sản phẩm mới như vậy họ sẽ muốn toàn bộ khách hàng tập trung đến sp mới chứ không phải sp cũ
@Duong Huy Nguyen 👍👍👍
vinhan73
TÍCH CỰC
3 năm
Mình thì bị hư camera số 1 và số 2 ! Không thể focus được - camera bị kêu rẹt rẹt ! May mà vẫn còn được cái camera 0.5 để chụp hình công việc !
@vinhan73 Bác có đánh rơi hay gì không mà bị như vậy ?
vinhan73
TÍCH CỰC
3 năm
@Duong Huy Nguyen Đương nhiên là có rùi !! Và luôn có case bảo vệ - loại case có cục u 4 góc ấy !! Nhưng không thể vì rớt mà camera như vậy được ! Vì con ipX cũ của mình cũng rớt thường xuyên như vậy mà không sao cả ! Với lại ở iOS 13.xx thì hơi được được nhưng update 14 -15 thì tệ hơn á ! Haiza…. thôi kệ !
@vinhan73 Thế lỗi này khó nhỉ, bác mang ra hàng bao h chưa ?
khoairan
ĐẠI BÀNG
3 năm
G chắc k chỗ nào còn bán 11 pro mới nhỉ
ironkend
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ngoxuanminh Dienthoaimoi.vn 360 thái hà bạn nhé, vừa mua tháng trước xong
ironkend
ĐẠI BÀNG
3 năm
@khoairan Máy mới full box thì mình ki biết, còn máy mới active online thì bạn thử qua Dienthoaimoi.vn ở thái hà xem còn ko nhé, gần tháng trước mình có mua ở bên đó
thanhden0795
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ngoxuanminh 58 Ao Sen á bác. Lên google gõ Iphone Minh Trang là ra đấy bác!
con này thấy nhỏ quá, pin hẻo
@Coca Escanor Đối với mình thì nhỏ gọn, hợp lí, tiện lợi trong mọi trường hợp, pin mình sài đủ dùng trong một ngày là oke
@Coca Escanor Hẻo với mấy con to như cái dép + pin to thôi chứ nó trâu với những con có cùng kích thước. Con X hay Xs cùng kích thước nhưng về pin so với 11 pro thì phải gọi bằng cụ.
@zer0_7 Mình cũng vậy, mỗi người sử dụng máy với một mục đích khác nhau, như mình dùng lướt mạng, nghe gọi pin dùng đủ một ngày là hợp lí rồi 👍👍
@Coca Escanor 11pro pin ko hẻo đâu bạn ơi! Mình xài cả năm thấy rất ok mà
Kte
TÍCH CỰC
3 năm
@zer0_7 Gọi bằng cụ thì hơi quá. Xs mình xài onscreen đc 5h còn 11pro đc khoảng 6h. Hơn 20% 😆
tieu.ngao
TÍCH CỰC
3 năm
Con này nhỏ gọn nhỉ
Bác mua nhiều ốp ghê
Mình thích nhất là ốp spigen thinfit hoặc liquid air
@tieu.ngao Mình thích nhất máy vì nhỏ gọn, mình mới dùng thử ringke được mấy tiếng xong lại cất đi vì ốp hơi dày, nét nối cam với thân chưa ưng lắm, spigen mình đang muốn mua loại quartz hybrid fit vì ringke thì mình mua loại silicon rồi, nên sang spigen thử loại viền silicon mặt lưng kính xem sao
mrcake
ĐẠI BÀNG
3 năm
Từ lúc up lên 14.6 mình cũng bị lỗi nóng bất thường, độ sáng màn hình mình thường để auto nhưng sau bản cập nhật nó thường tối hơn mức độ cần thiết
@mrcake Mình cũng đang 14.6 mà thi thoảng nóng ran, cứ chụp hình nhiều là máy sẽ có hiện tượng nóng, hoặc thời tiết HN 40 độ là máy cũng nóng theo ngay 😃
Độ sáng mình không thích để auto vì nhiều khi sẽ không được như ý mình mong muốn, b thử để true tone ban ngày buổi tối bật thêm night shift là hợp lí, nhiều khi không bật night shift nhìn màn hình xanh nước mắt cứ chảy ra 😃
@mrcake Update lên iOS14.7 beta là hết thôi bạn. Hy vọng bản chính thức sẽ ngon hơn nữa để khỏi phải lên iOS15.
@maidng Mình thì sẽ chờ hẳn ios 15.2 hay 15.3 gì đó vì theo mình những bản cập nhật đầu sẽ vẫn có những lỗi nhỏ không đáng kể nhưng khi trải nghiệm sẽ thấy khá khó chịu
truclc
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mrcake mình 11pro đang ở 14.4.1 , xài khá ngon không thấy lỗi lầm gì. 4G hoặc xem phim xài cả buổi mới nóng nhẹ.
@truclc Thế bác đừng nên lên 14.6 nha 😅
Nhiều bác comment mình nhiều ốp quá hay mình review từng loại một ha
Cười ra nước mắt
@Duong Huy Nguyen bác ơi e hỏi đt bác từ lúc lên ios 14 là pin đã kém hơn so với 13, hay là bản 14.6 mới nhất mới bị pin kém và nóng máy ạ, e đang xài 11 mà vẫn để 13.5.1 do thấy 11 càng lên pin càng hẹo
Im lặng đi
@Tiến Đạt Bùi Mình cũng thấy tình trạng giống bác, trước từ lúc mới mua ios 13 sài máy khá ok, pin ổn nhưng từ khi lên ios 14 bắt đầu có tình trạng máy nóng, có lúc màn hình bị frozen và pin cũng kém hơn trước bác ạ
NGKHANH
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duong Huy Nguyen Chơi thôi bác
@NGKHANH Thế này để khi nào có dịp bác ạ kk
Đang xài màu này
@truong8657788 Theo mình màu midnight green hợp trên 11 pro max hơn là 11 pro thường
Huy.Apple
TÍCH CỰC
3 năm
Mình vẫn dùng Xr làm máy chính !
Huy.Apple
TÍCH CỰC
3 năm
@tuyduongkien Lau làm gì hôhh
Huy.Apple
TÍCH CỰC
3 năm
@Duong Huy Nguyen Nokia nhé kkk