Review Xe Honda Wave Alpha 100cc nồi đồng cối đá 2004

nguoi_thanbi
20/6/2021 15:29Phản hồi: 123
Review Xe Honda Wave Alpha 100cc nồi đồng cối đá 2004
Đây là review về Xe Honda Wave Alpha 100cc nồi đồng cối đá 2004 của mình. Mình mua nó với giá Khoảng 11 triệu. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Xe Honda Wave Alpha 100cc nồi đồng cối đá 2004

Đây chắc là một trong những chiếc xe cũ nhất còn được sử dụng 😁. Tính đến nay là ẻm đã vừa tròn 18 tuổi. Nhưng vẫn còn bền bỉ và là phương tiện di chuyển chính của mình.

Thiết kế, ngoại hình

Cũng gần giống như các mẫu xe wave của honda trên thị trường, chiếc xe nhỏ, nhẹ, dễ luồn lách khi tham gia giao thông.

Động cơ, khả năng vận hành, nhiên liệu

Động cơ chỉ 100cc (chính xác là 99cc). Cộng với 18 năm tuổi đời thì em nó giờ khá yếu. Đi trên 60km/h xe rung nhiều. Khả năng tăng tốc vượt các xe khác hay luồn lách cũng không được tự tin lắm :D

Điểm thích nhất

Xe nhỏ nhẹ, bền bỉ. Mình chưa hề đi làm lại máy luôn. Đi bảo dưỡng thì các tiệm sửa xe nói block này không hư j nên cũng không cần làm lại.

Điều cần cải thiện

Xe dùng lốp có ruột nên rất hay bị "ăn" đinh. Mà hầu như mỗi lần "ăn" đinh là phải thay luôn ruột 😔

Cám ơn Khacten.com đã tài trợ cho cuộc thi này. Anh em cần bao da để bảo vệ chìa khoá xe thì vào link https://khacten.com/collections/bao-da-chia-khoa này tham khảo nhé.

Bao da chìa khoá Khắc

Nội dung khắc (miễn phí) *Khắc logo hãng hay che logo
khacten.com

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

123 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngày xưa có con này đi sướng cực luôn ấy. Dáng đẹp, nhẹ nhàng, dễ điều khiển, dễ bốc đầu. Mà vẫn thua con Dream II của thầy mình, mua năm 1992, giờ vẫn chạy tà tà. Mua bao nhiêu đời xe mới rồi mà vẫn giữ con Dream II này.
@Thái Tâm Nghiên ngoài việc chạy xe nhanh, hay tạt đầu thì chú đó ko chăm cũng ko phá, cứ đổ xăng rồi chạy, mỗi tháng thay nhớt 1 lần, chạy suốt 28 năm qua. Ngày trước mua xe thường dán keo, sau mấy chục năm thì lớp keo ăn luôn vào lớp sơn, ko còn lột ra được, nó như là lớp sơn luôn.
@nhtphuc hy vọng bác ấy biết chăm xe để xe còn bền mãi
@boyngocxita4 Công nhận mấy chiếc wave cách đây 15 năm trở lên chạy rất ngon (2 ông anh ở nhà còn 2 chiếc wave lốc đen) NHƯNG hiện tại mình nghĩ tất cả AE trên diễn đàn NÊN REVIEW các chiếc xe hiện tại còn bán hoặc các chiếc xe tầm 5 năm trở lại đây và người chạy cũng tầm 6 tháng đến 5 năm thôi chứ những chiếc xe cũ như chiếc này giờ nó không thực tế, nên cho nó vào dĩ vãng các AE ạ
Cười ra nước mắt
dovanbao
ĐẠI BÀNG
một năm
@boyngocxita4 Giờ vẫn đi sướng mà, ai chơi xe mới hiểu con này có mỗi nhược điểm(ko có cốp chứ tất cả đều ngon)
Con này thiên hạ gọi là Wave cờ, khen nức nở để đội giá chứ mình chẳng thấy nó có vẹo gì, đi tốc độ cao thì rung lên bần bật, xe thì yếu mà mấy bố cứ khen log ngon, máy khỏe...mợ đèo ông 8-90kg ngồi sau xong về nhãng hết xích. Từ ngày chuyển sang xe ga đi hàng lốp k săm, 3 năm chưa phải vá bjo, đi trời mưa cũng k bị bắn bẩn chân hay thậm trí lên tận đầu như mấy con xe số nữa. Cả mấy em Dream nữa, xin phép cười mấy bạn hoài cổ nhé, cười k phải vì bạn đi xe số mà cười là vì bạn đi con xe số đắt ngang ngửa xe ga tôi đang đi (có khi còn đắt hơn ấy chứ) 😆
@mrduy_it Đúng cay thật bạn, hàng Future là phân khúc trung hơn dòng thấp Wave về mọi thứ, thế mà cò cứ thổi giá lên giời, nghĩ nó hài
@vietnamMBC Uh, ai cũng có lý của họ!
@vietnamMBC future cái bản mặt nạ như trái tim đúng ko bác nhỉ, mà future nó ở phân khúc khác rồi mà, giá cũng ngang xe ga sau này rồi. Mà so với con future đó là con wave thái xanh chứ ai so với wave cờ :v.
@killua123 Đúng rồi bạn, mặt nạ trái tim, cánh yếm to, yên xe và xe to nặng đầm như mấy dòng xe ga, đi ngon, chạy chắc chắn nhưng giá giờ bán thì thua xa mấy con Wave cờ 😆
Mmonster
TÍCH CỰC
3 năm
không nhầm thì xưa Honda ra dòng Wave này để dập mấy em xe nhái.
@Mmonster Bạn phải cảm ơn xe tàu, nếu không có xe tàu thì không bao giờ có Wave Alpha với giá hơn 11tr vào năm 2002. Honda lúc đó vẫn bán xe giá ngất ngưởng để "giữ thương hiệu".
@NguyễnXuânBằng H cũng vậy mà. Tính mua xe ga thay con wave này mà cũng chỉ có AB là ok, mà giá AB đắt hơn so với NVX
Mmonster
TÍCH CỰC
3 năm
@NguyễnXuânBằng Phải có cạnh tranh thì người tiêu dùng mới được hưởng lợi. Mà dập xong thì Honda vẫn bán với giá ngất ngưỡng tiếp 😅
@Mmonster dập gì, bị trung quốc cho ăn hành mới bán hạ giá
@NguyễnXuânBằng phải nói là trung quốc món gì cũng làm được, và nhờ tq, thằng honda mới bớt sang chảnh
Nhà mình còn 1 e wave thái đời 100cc 😁 nhớ thời đó honda nổi lắm, mà sau 1 lần đi thử viva 110 của đứa bạn xong về chỉ muốn bán con honda đi
@AZwarrior Bán chưa bác :D
@AZwarrior gần nhà mình vẫn có 2 con viva, phải nói xe bày cực hiếm, còn chất hon cả honda
@Thái Tâm Nghiên Động cơ thì yamaha với suzuki ngon mà, thấy honda còn k bằng. Chỉ thấy honda ngon ở khung và phuộc các kiểu thôi.
Mình cũng có 1 con, thấy chạy hao xăng hơn AB 😌
@Vũ Phương Dương Đúng r bạn, hao xăng ghê mà không biết làm sao. Ra tiệm nó kêu block này có j đâu sửa :/
@Vũ Phương Dương xe cũ nào không hao xăng hả bạn.
@Vũ Phương Dương Bình xăng con thì chịu thôi 😆
Con này đi mới thì được chứ 1 thời gian máy cứ phều phều, hồi 2006 dân chơi (8x) Hà nội nhất định phải có Wave cờ, xe nhẹ dễ lách, dễ bốc đầu, máy khá bốc nhưng chỉ được thời gian đầu. Mình cũng có 1 con 29U (U mấy chả nhớ)
@Thái Tâm Nghiên Biển 29U đó bác
@bdnam Hồi đó ngon hơn thì có Wave Zx nhưng cũng không hơn Alpha là mấy, tem đẹp hơn thôi
Pony.
ĐẠI BÀNG
3 năm
Máy móc khung sườn giảm xóc y hệt, thêm mỗi phanh đĩa. Nói mới nhớ bộ giảm xóc con wave này cũng như lol nốt =)) mềm nhũn ra
Pony.
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Thái Tâm Nghiên Biển Hà Nội 29-U2 bác ơi, khoảng năm 2005-2006
jamestran
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình nhớ con này hồi đó ra là 13 chai 5 😃
@jamestran Hồi đó bame mình mua ở Quảng Ngãi nên rẻ hơn đó ạ
@jamestran Sao chiếc SS50 năm 1967 đã 55 năm rồi nhìn vẫn đẹp
con này vẫn chưa bằng chiếc Wave thái hay Wave lốc máy đen nha bạn. con đó là thần thánh nhất sau con Dream II
@PhanDat123BL Mình cũng không rõ, nhưng wave mình cũng là Thái hay s à chứ không phải VN
Nhà có con wave này 2002, nói chung là chạy tà tà ở quê thì được chứ đi xa thì máy yếu.
@khanh nguyễn hồng Năm 2017 mình chở ghẹ lên Đà Lạt được luôn á bạn =))
Lên số 2 xuyên đèo :v
@nguoi_thanbi chở được nhưng máy nó yếu bác ạ, không bốc như xe khác
@Thái Tâm Nghiên Thì đúng r có 100cc mà bác :v
wave đỏ trong truyền thuyết đây nè
Cười vô mặt
@gnuhuuh Em chia sẻ trên này mới biết xe em đc bàn tán dữ dội vậy luôn
kkk
Nhược điểm duy nhất của nó là dễ lủng bánh. Sau này tui sẽ mua con Lead cũ, có cái cốp siêu to siêu tiện lợi, chở hàng cũng rất ngon, độ thêm cái kiếng chắn mưa gió nữa, chạy đường xa không sợ lủng bánh.
@tichchu2203 Sao không mua Lead mới luôn bác eiiii
Chiếc này lốc máy màu trắng, phiên bản sau của lốc máy màu đen đời trước dòng Wave của Honda sản xuất, nói chung độ bền cũng vô đối, giá trị tăng dần theo thời gian nếu giữ kĩ, bạn có một chiếc xe thật tuyệt đấy..
@nguoi_thanbi mình cũng không rành, bạn đi dò giá thử coi..
@Thái Tâm Nghiên các đời xe về sau phụ tùng VN tự sản xuất được ngày càng nhiều, nên chất lượng không bằng các xe đời trước, do khi đó hãng chỉ nhập linh kiện từ Thái, Nhật về rồi lắp ráp.. đại khái là vậy, riêng Wave thì dòng đầu tiên sẽ có lốc máy màu đen, phiên bản sau nữa thì trắng.
@Mycroft Holmes chính vì thế xe ngày xưa nó bền là như vậy
@Mycroft Holmes lốc trắng hình như là hàng nội địa VN rồi, còn lốc đen là WAVE đời đầu nhập nguyên cục từ Thái, lúc đó chiếc WAVE nhập nguyên chiếc thái cũng có cái lốc y chang nên loại này bền hơn lốc trắng sau này.
Nhà mình cũng có 1 wave alpha đời 2005 màu xanh rêu. Đến giờ cái động cơ với cái vành với bộ phuộc nhún vẫn chưa có 1 vết han dỉ. Pô nổ giòn tan nghe cực đã
@Giang Không Xấu Trai Hehe xe hồi đó đúng nồi đồng cối đá bác nhể
@Giang Không Xấu Trai dân tình toàn thấy xe honda, yamaha, ít thấy ai có sym, suzuki, kymco
bisatri
ĐẠI BÀNG
3 năm
Xe này tôi vẫn đang đi chính xác là 97cc. Hầu như chả hỏng gì chỉ thỉnh thoảng cháy đèn sợi tóc thay rẻ ko. Vỏ nhựa thì đi đường xấu là dễ bị vỡ. Còn về săm lốp thì đúng là dễ bị ăn đinh và dính thì tỉ lệ thay săm là 90% => thay lốp Kenda vào là đỡ bị nguy cơ dính đinh hay mảnh thủy tin nhưng xe đi sẽ không êm ái mượt như lốp Inoue
@bisatri B thay lốp không ruột chưa nhỉ?
Mình đang tính thay cho đỡ bị ăn đinh nè
Mọi người cho e hỏi wave alpha đời cũ lên cam 6.5, nồi độ ổn không mọi người.
Kỷ niệm 1 thời.
Người đàng hoàng ai chạy wave với ex...
Khôn như mày :D
@theon2709 wave thì sao hả,nhìn mặt chắc chạy elizabetch hường đúng ko
Cười vô mặt
@Trungpo90 Sờ pờ rin nha 😆
@theon2709 Mấy thằng chạy vespa đội gáo múc nước tháo kính hậu chắc đàng hoàng lắm
@Trungpo90 sorry nhưng kính và nón 3/4 nhé =]]
Wave anpha thì yếu là đúng mà. Mình năm 97 từng có wave 100 Thái nhập loại Lốc Máy Đen. Chạy chiến và bền bỉ. Nhưng ai rồi cũng khác thôi mà. Xài lâu thì phải cũ thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019