Mình mới tậu được bộ keycap cực xịn xò cho Keychron K6

ngnhan1399
21/6/2021 6:32Phản hồi: 250
Mình mới tậu được bộ keycap cực xịn xò cho Keychron K6
Hiện tại ngoài 2 chiếc bàn phím cơ Low-profile là Keychron k3 vs Keychron K1v4 thì mình còn sở hữu một chiếc bàn phím khá là nhỏ gọn khác là Keychron K6. Từ lúc có 2 chiếc bàn phím kia thì mình cũng ít dùng em K6 hẳn nên cất tủ em nó cũng khá lâu, mới đây lục tủ thì thấy em nó nằm một góc trong xó cũng tội nên có lấy ra làm vệ sinh chút sẵn tiện làm mới em nó luôn. Thế là mình mò web tìm mua một bộ keycap mới cho em nó vì bộ keycap stock khá là lởm với xài cũng lâu rồi nên cũng không còn đẹp nữa. Mình vô tình tìm được bộ Keycap khá là đẹp và ưng ngay – XDA Profile Retro.
Mình không phải là dân chơi bàn phím gì cả nên chủ yếu review về cảm giác sử dụng, chất liệu của keycap một cách tương đối trong tầm hiểu biết của mình thôi, có gì không biết mong mọi người bỏ qua nhé.
Mình sẽ nói sơ qua về keycap XDA Profile này cho bạn nào chưa biết, Profile XDA mới dựa trên nền tảng của profile DSA cũ, dạng flat, tất cả các phím cao bằng nhau nhưng điều đặc biệt là XDA cao hơn DSA 1mm, bề mặt keycap rộng hơn giảm khả năng gõ sai, đồng thời có thiết kế bề mặt lõm vào trong khá giống với SA. (Mà chắc cái này bạn nào chơi bàn phím cũng biết mà nhỉ hihi).
keycap xda retro keychron k6 (4).jpg
Thật ra gu của mình là mấy phong cách cổ điển retro nên khi nhìn bộ bàn phím này là ưng ngay. Keycap XDA Retro có một màu trắng trong trẻo và thanh thoát, kết hợp với dãy chữ in nghiêng làm cho bộ keycap này trở nên đặc biệt hơn.
keycap xda retro keychron k6 (5).jpg
Bộ Keycap XDA Profile Retro này được làm từ nhựa PBT cho chất lượng khá tốt, bề mặt nhẵn đi kèm độ nhám nhẹ đặc trưng, vì sử dụng nhựa PBT nên chiếc bàn phím này khi gõ hầu như không bám mồ hôi trên vân tay cũng như không bị bóng bề mặt phím.
keycap xda retro keychron k6 (17).jpg
Với công nghệ Dye-sub thì chất lượng nét in trên bề mặt cũng tốt hơn hẳn, khó bay màu hơn cũng như màu trên bộ keycap này cũng tươi và bắt mắt hơn nhiều những loại keycap PBT khác.
keycap xda retro keychron k6 (11).jpg
Các phím có độ cao nổi bật nhưng vẫn hợp lý để không có cảm giác mỏi tay khi dùng nhiều, khoảng cách các phím vừa phải, có thiết kế hơi tròn bầu ở phần đầu để ôm lấy từng ngón tay hiệu quả. Vì được thiết kế theo phong cách Retro nên bề ngoài tổng thể mang tính cổ điển, cảm giác bấm vào khá đã tay và hứng thú hơn hẳn so với keycap stock.
keycap xda retro keychron k6 (8).jpg
keycap xda retro keychron k6 (7).jpg
Mình đã ngồi gõ cả buổi chiều với bộ keycap mới này và không hề thấy mỏi tay. Một vote chuẩn cho bộ keycap XDA Profile Retro này.
keycap xda retro keychron k6 (12).jpg
Bạn nào đang sử dụng Keychron K6 thì có thể sắm ngay một bộ keycap XDA Retro cực chất này cho mình, mình không biết keycap này có tương thích với bàn phím layout 65% khác không, nhưng cũng đáng để thử đấy, mình còn một chiếc Royal Kludge G68 nữa cũng layout 68 phím luôn chắc mốt cũng thử rồi chia sẻ với mọi người sau.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

250 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

felixduong
TÍCH CỰC
3 năm
Keycap xịn quá!!
chir7t
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ngnhan1399 Bộ này có dùng cho con K3 - Low profile ko bác?
ngnhan1399
ĐẠI BÀNG
3 năm
@chir7t Không bác, K3 là nó dùng keycap low-profile riêng mà tầm 2 tháng nữa hãng mới ra
chir7t
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ngnhan1399 Có trang nào đang cho pre-order không bác? giới thiệu mình với
@ngnhan1399 mình cũng vậy, cứ thích ngồi vào bàn và gõ lộc cộc
Cap xịn nhưng không phải loại xuyên led rồi, nếu có gõ buổi tối sẽ không được sáng cho lắm 😁
somaek✅
TÍCH CỰC
3 năm
@ngoinhala Tuỳ cái á, mình có xài vài con custom xịn xịn cũng led này nọ. Giá nó đâu đó 4-500$ cho kit thôi, led vô nhìn sang xịn mịn, k cần keycap xuyên led làm gì
@Penguin Pingu Hiện tại trên thị trường, keycap xịn 100% ko xuyên đc led
@Penguin Pingu mấy bộ xịn ko có bộ nào xuyên led đâu bạn, nhiều bàn phím xịn còn ko có led lấy gì xuyên =)))
Erix
TÍCH CỰC
3 năm
Pass lại đi anh
doquynh tay
ĐẠI BÀNG
3 năm
đơn giản mà đẹp quá. Đúng là làm cho mọi thứ đơn giản thật khó
@doquynh tay Quan trọng là có chịu với sự đơn giản hay ko thôi 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
CoCaHaHa123
ĐẠI BÀNG
3 năm
ắp
ngnhan1399
ĐẠI BÀNG
3 năm
@CoCaHaHa123 Nhìn cũng xinh xẻo nè bác
somaek✅
TÍCH CỰC
3 năm
@CoCaHaHa123 SA profile hả bạn?
@CoCaHaHa123 Lắp ngược phím "-/_" thì phải.
@Tim Apple qúa nhọ cho đội bạn,
mà cũng ko sao 😁
Mình rất thích bộ này luôn, cám ơn bạn đã chia sẻ...!
@nkinhluan Đồng chí này với chủ thớt đợt gần đây chịu khó viết bài chia sẻ ghê 😁
ngnhan1399
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 Hic đợt này em bận quá bỏ viết cả tuần rồi đó bác 😔(
@ngnhan1399 Ko sao, thời gian còn rất nhiều, ko lúc này thì lúc khác cũng được, cảm giác như 2 người như 1 cỗ máy trên tay vậy 😁
farcry2708
TÍCH CỰC
3 năm
đang có K3, thật là ít keycab, chán
farcry2708
TÍCH CỰC
3 năm
@ngnhan1399 bạn xem thông tin này ở đâu hen, lươn qua các nơi mà ko thấy thông tin gì về keycap hay là swich để chơi. Đang kiếm bộ keycab trắng như trên mà hổng có, chán ghê
somaek✅
TÍCH CỰC
3 năm
@farcry2708 ít nhất K3 còn có, chứ K1 gần như không luôn. Mà keycap stock của nó mỏng quá gõ chán lắm luôn ấy.
dhnghia
ĐẠI BÀNG
3 năm
@farcry2708 ngày 27/5 21:00 mở preorder, 8 phút sau là mình thanh toán xong, thế mà hôm nay mình mới nhận dc thông tin mai nhận hàng, thế mà bác nhận dc rồi cơ à, bác có đi đêm với siliconz ko thế
Cười vô mặt
farcry2708
TÍCH CỰC
3 năm
@dhnghia Chắc do kh thân thiết mua linh tinh nhiều nên đc xử lý nhanh 😅
dtcuong257
ĐẠI BÀNG
3 năm
K2 chơi được không bạn ơi ?
@dtcuong257 Đều là chuẩn Cherry MX thì xài tốt 👍
ngnhan1399
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dtcuong257 Có cho keychron k2 luôn đó bác mà mình xem trên SiliconZ hình như vừa hết hàng
somaek✅
TÍCH CỰC
3 năm
@dtcuong257 chơi được luôn nha, con này chỉ khác k6 là nó không có dàn phím F1-F12 thôi
bộ bàn phím nhìn ưng quá. chúc mừng bác.
@Dương Quang Thế Thời điểm này 5 ngoái A cũng đang xài 1 set keycap tương tự nhưng đẹp hơn, đó là DSA Honeywell. Giờ thì A cất tủ òi, chơi grab cho hợp với gu 😁
ngnhan1399
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Dương Quang Thế Cảm ơn bác nha 😁
@crazysexycool1981 dạo này lướt chơi thấy anh em khoe ma thúy nhựa nhiều quá. bản thân lại thấy ưng cái loại 65%. chắc từ mai em phải offline ít hôm . chứ đà này dễ toang lắm =)))
Nếu chỉ đơn thuần nhìn vài tấm ảnh A show thì ko nghiện được mô, yên tâm đi chú. Để bữa nào A hoàn thiện xong trọn vẹn 1 bài viết chia sẻ, lúc đó mới dễ nhập tâm & bị lôi cuốn vào vòng xoáy này 😁
Bộ này mặc dù ko ưng ý A nhưng cơ bản vẫn đẹp hơn bộ stock của Keychron, mừng cho E 👍
ngnhan1399
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 Cảm ơn anh ạ 😁
Nếu có hứng thì chuyển sang thú chơi artisan xem sao, A cũng mới nhập môn được ít lâu, cảm giác khá bỡ ngỡ nhưng vui & kỳ thú, đam mê giờ chưa có điểm dừng 😁
ngnhan1399
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 Hehe cái đó thì hơi mắc tiền trong mùa covid này ạ 🤣
@ngnhan1399 1-2 tháng trở lại đây, A đã gom được 1 cơ số nút, để bữa nào sưu tầm thêm vài cái nữa rồi làm bài chia sẻ cho bá tánh cùng ngó 😁
ngnhan1399
ĐẠI BÀNG
3 năm
Có nhiều bạn nhắn tin hỏi chỗ mua thì em để link đây luôn nha https://store.siliconz.vn/keycap-keychron-xda-profile-retro--pbt-p31483179.html
@ngnhan1399 A giờ chỉ khoái chơi SA thôi vì A mua bàn phím là phụ, chơi keycap là chính 😁
langtudaik
TÍCH CỰC
3 năm
@ngnhan1399 Đã hết hàng 😆)
ngnhan1399
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ngnhan1399 Nãy em vào còn hàng mà bác 😆
Con này ko dây hả thím
ngnhan1399
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tequilana Đúng rồi bác
@tequilana Toàn bộ các sản phẩm của hãng keychron đều hỗ trợ bluetooth 👍
mình cũng thích DSA & XDA nhưng khi gõ qua SA thì thích hơn nhưng phải có kê tay vì nó hơi cao.
@vinhphucng25 A cũng đang chơi SA nhưng nhất quyết ko dùng kê tay, chơi SA tới nay được nửa 5 òi, cảm giác ko mỏi khi gõ lâu mặc dù A ngồi giờ hành chính trước máy tính & bàn phím miết 😁
@crazysexycool1981 em thích có kê tay nên em xài kê tay luôn cả cho bộ DSA luôn. haha...
@vinhphucng25 DSA thấp vậy mà chú vẫn phải xài đến kê tay á? 🤓
@crazysexycool1981 Phê lắm anh 🤣🤣🤣
@vinhphucng25 A xài DSA trong tầm 1 năm, còn nửa 5 qua xài SA, hoàn toàn ko dùng đến kê tay luôn, cảm giác hoàn toàn bình thường, ko hề có triệu chứng mỏi khi gõ lâu 😎
toanphar
ĐẠI BÀNG
3 năm
có sướng bằng bộ phím này ko? mình vẫn xài hàng ngày. Em nó khoảng 70 tuổi
@crazysexycool1981 mà chơi kb vuông vuông hoài ko chán hả, trên mạng đầy key cap đẹp & độc,
key chữ nhật in chữ lên nhìn đơn điệu quá
@c0mmand0 Ko hề chán, A chưa bao giờ thích keycap hình tròn, ngay cả chọn mua đồng hồ cũng luôn lách mặt tròn, chỉ thích vuông mà thôi 😁
ntnam1972
TÍCH CỰC
3 năm
Up cho K6 ngày nào...
phamhieu1893
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ntnam1972 anh cho xin ít review bộ này với. đang nhắm nó trên drop thấy bán có $110 mà k ship về VN
ntnam1972
TÍCH CỰC
3 năm
@phamhieu1893 Bạn nhờ người order đi, mình order phí cao lắm! Vào group VNMK là có người order hộ, chờ chắc tầm 1 tháng tùy tình hình nó trả hàng. Còn không thì vào group rao mua, chừng 2.4-2.5tr là có bài xài rồi mà còn mới!
somaek✅
TÍCH CỰC
3 năm
mình cực kì thích keycap profile xda này luôn, trước giờ toàn gõ Cherry và OEM profile không. Sau này mua 1 em E Dra EK368W (layout giống con K6 này), xong có 1 bộ keycap XDA profile là bị mê luôn. Cơ mà em này có độ gì lại không? ví dụ như lube stab, lót foam blah blah, chứ keychron không thì gõ chán lắm luôn.
@somaek A thì quen với SA được nửa 5 òi, thời điểm 1 năm về trước thì cũng dùng DSA, nhưng sau thích màu mè nên quyết định làm quen với grab của SA & quen xài tới giờ 😁
chir7t
ĐẠI BÀNG
3 năm
@somaek Bộ này có thể dùng cho con Keychrone K3 - low profile không bác? mình mới chơi phím cơ nên cũng không rành lắm. Được thì bác tư vấn giúp mình nhé.
somaek✅
TÍCH CỰC
3 năm
@chir7t Không đâu bạn ơi, con k3 low profile switch nên gắn k đc
lllll-13
ĐẠI BÀNG
3 năm
vẫn khoái SA hoặc MT3 hơn, nhặt Grab SA chơi full R3 cũng đẹp
@lllll-13 A đang chơi SA grab all r3 đây, chơi thể loại này tốn thời gian chờ đợi ghê, chưa kể những lúc mua 1-2 nút cũng mất tiền ship, nhiều lần như thế cũng thấy có gì đó sai sai 😂
lllll-13
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 công nhận với bác là em ngồi mót mòn mỏi vẫn chưa xong bộ grab, grab tính ra cũng rẻ nếu không có phí ship, thêm ship vào thì đúng là có gì đấy không ổn 😆, trung bình một bộ 104 nút, mỗi lần nhặt được tầm 3 nút là mất ít nhất 35 lần ship x 15k (trung bình) ---> cũng hỡi ôi @@
Chú chơi grab từ bao giờ? A mới chơi từ đầu 5 nay, tới giờ đã nửa 5 mà vẫn chưa hoàn thành xong trọn vẹn set màu theo mong muốn. Chưa biết từ giờ tới cuối 5 với vài 3 mùa grab nữa có được toại nguyện 1 lần ko, thú vui này đúng là mất thời gian dễ sợ. Nhất định sau khi lượm đủ, A sẽ tổng hợp để viết thành 1 bài chia sẻ 😁
lllll-13
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 em cũng mới vập vào nhặt thôi bác ạ, trước làm sẵn một bộ chơi lung tung màu, giờ muốn làm bộ theo ý mình thích nên mới bắt đầu đi nhặt được hơn tháng @@, hàng đã ít mà còn bị bắn tỉa nhanh @@
@lllll-13 Sáng nay A vừa nhận được bộ grab đặt hàng hôm T7 tuần trước đây, coi nè 😁

https://tinhte.vn/thread/vua-nhan-duoc-1-bich-grab-sa-sp-all-r3-tu-mot-ban-nam-giau-ten-gui-tu-sg.3353238/

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019