Windows 11 sẽ được nâng cấp miễn phí từ Windows 10, dưới đây là cấu hình tối thiểu để sử dụng

Pnghuy
24/6/2021 17:20Phản hồi: 210
Windows 11 sẽ được nâng cấp miễn phí từ Windows 10, dưới đây là cấu hình tối thiểu để sử dụng
Microsoft ra mắt Windows 11 chính thức vào đêm qua, với nhiều tính năng mới anh em có thể tham khảo những nội dung dưới đây. Nhưng bên cạnh những tính năng mới đó thì Microsoft cũng đưa một mức cấu hình tối thiểu để một chiếc máy tính có thể chạy ổn định phiên bản Windows mới nhất này.

Anh em xem thêm về Windows 11:

Teams tích hợp vào Windows 11, nhắn tin SMS, gọi video không cần tài khoản Microsoft

Windows 11 sẽ chạy được app Android

Windows 11 tối ưu tối đa cho game: tự đẩy đồ họa game lên HDR, nạp game nhanh hơn, Xbox App mới

Trải nghiệm Windows 11 bản rò rỉ: Start Menu đẹp đấy, cửa sổ bo góc hết!

Microsoft chính thức giới thiệu Windows 11, có quá nhiều thứ để mong chờ!

Cụ thể, cấu hình tối thiểu mà Microsoft đưa ra như sau:
  • CPU 2 nhân 1GHz 64-bit.
  • RAM 4GB.
  • 64GB bộ nhớ lưu trữ.
  • Màn hình 9-inch độ phân giải 1366 x 768.
  • Hỗ trợ UEFI, TPM 2.0 (một số máy tính không cài được Windows 11 leak là vì thiếu cái này).
  • Hỗ trợ Direct X12/WWDM 2.x.

Có thể thấy Windows 11 yêu cầu cấu hình tối thiểu rất thấp, đa số các máy tính có thể chạy được Windows 10 cũng có thể chạy Windows 11 nhẹ nhàng, tuy nhiên anh em lưu ý về con chip TPM 2.0 sẽ chỉ có trên một số máy hoặc nó chưa được kích hoạt trong BIOS. Rất nhiều anh em không thể cài được Windows 11 bản leak đợt trước cũng vì không có TPM 2.0, anh em hết sức lưu ý điểm này nhé. Windows 11 sẽ không có sẵn cho toàn bộ người dùng cho đến cuối năm nay.

Screenshot 2021-06-25 001442.jpg

Ngoài ra, Microsoft còn cung cấp cho người dùng một công cụ để có thể check nhanh qua, kiểm tra nhanh xem chiếc máy của mình có đủ điều kiện để chạy Windows 11 hay không. Công cụ đó có tên là PC Health Check, anh em có thể tải về tại đây. Sau khi tải về thì cài đặt như bình thường, mở ứng dụng lên và click vào ô Check now.

Screenshot 2021-06-25 001638.jpg

Sau khi anh em check xong thì phần mềm sẽ trả về kết quả xem xem máy tính anh em có thể chạy được Windows 11 hay không. Phiên bản dev sẽ đến với người dùng vào tuần sau, anh em chịu khó chờ thêm ít ngày nữa để trải nghiệm phiên bản dev nhé, Microsoft sẽ cập nhật qua chương trình Insider Program.

Quảng cáo

210 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vậy là cấu hình khuyến nghị ram 8GB trở lên à
@Pnghuy may con NUC Celeron chạy 8GB RAM
@Mạnh Tùng cái đó làm màu thôi bạn ơi, được thì ko ai sản xuất RAM làm gì nữa. Chưa kể ko cần USB hay thẻ nhớ đâu, dùng ổ cứng trên máy trực tiếp còn được, nhưng ảo thôi à
@ragefighter ý bạn đó là do mình ko nâng cấp được RAM nên dùng cách đó. Máy bàn công ty vừa nâng 4GB lên 12GB chạy khỏe ghê, chẳng giật lag, load lại gì hết
recca4026
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tyhn ram gio chac la re nhat trong cai pc roi tui mua cap 16gb x2 xai tet ga 😁
vẫn chưa thấy ngày được nâng cấp 😔
Như thế này là có TPM 2.0 đúng không bạn?
Screenshot 2021-06-25 011303.png
@manchirua xem trong bios đã kích hoạt chưa?
@brightway79 Mình cũng vậy, không biết khắc phục được không hay sống chung với windows 10
ko rõ bác dùng hãng nào.
em dùng Dell (core i5 6300) và mới tìm trên Dell thấy có bài hướng dẫn nâng cấp TPM lên 2.0 từ năm 2017. nói chung là vọc bios cũng lằng nhằng nên chưa muốn đụng.
@Lò Văn Sò cấu hình tham khảo thôi
Máy m corei5 đời 3 tpm 1.2 không bật uffe vẫn cài chạy bình thường thôi
blakcat9x
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bao giờ cho nâng cấp chính thức vậy? Trc ra win10 có ra thêm tool tải và chạy usb boots chính chủ khá ngon và tiện
SULLEY
TÍCH CỰC
3 năm
Thôi cứ để nguyên bản leak thôi chứ ko làm gì nữa 🤗
t_snow
CAO CẤP
3 năm
@SULLEY Sao máy bác có 2GB RAM mà vẫn cài được nhỉ? Trên bài ghi tối thiểu 4GB mà?
@t_snow Ui zờivlo gì, cài win 10 lên mấy máy ram 1gb vẫn được cơ mà
@t_snow đấy là cấu hình khuyến nghị còn 512MB ram bạn cố cài thì nó vẫn cho cài nhưng trải nghiệm ngon thì miễn kêu
@SULLEY Quả cấu hình khủng khiếp vậy? Còn chưa có cả driver cho CPU luôn 😁
raindal
TÍCH CỰC
3 năm
May quá mình đủ điều kiện nâng cấp 😅
Sao máy mình bảo là bản cập nhật mới nhất được quản lý bởi tổ chức nhỉ?
Máy mình là Dell M4800
@Mạnh Tùng Dòng này cũng đc tầm 7,8 năm rồi nên chắc k theo đc công nghệ mới nữa rồi bác. Thôi để win 10 vậy
@batrung2906 kệ bác ơi, không dùng được thì thôi. M4800 cũng chục đời tuổi rồi, cơ mà nó quá bền nên cứ thế mà dùng. Chục năm nữa vẫn chạy chán.
TT10
TÍCH CỰC
3 năm
@Chun Nguyen M4800 đời cuối luôn sản xuất năm 2016, i74910mq 2.9ghz, 32gb ram, ssd 480gb, UEFI, Secure boot có hết, dính ngay cái TPM 1.2. chán thằng Microsoft này ghê xưa giờ khuyến khích người dùng update Windows lắm mà giờ chắc số ng dùng Windows 10 nhiều quá rồi nên nó kiếm chuyện cho Windows phân mảnh thêm chơi hay sao đó, kiểu này chắc phải hơn 50% PC đang sử dụng Win 10 ko lên được 11 rồi.
Giận
@TT10 Vote bán máy. Mình chắc vẫn để win 10 vậy còn mua thêm con mac mini dùng cho nó khác biệt hẳn giao diện luôn 😄
Sắp được lên 11 rồi hura
Dư sức lên luôn. Quá đã.
Unco Pham
ĐẠI BÀNG
3 năm
Máy mình z mà ko lên được ak mọi người ơi,
Im lặng đi
Dell 3558.PNG
@Unco Pham ko cô đơn đâu bác
Screenshot 2021-06-25 085200.png
H@O
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Unco Pham Chào đồng dâm. Nhờ cái này mới biết tuổi PC, hóng bí kíp update 😔
Screenshot 2021-06-25 101846.png
Cơ bản là cái tpm kia. Nhiều máy không có tpm
@nghaimin cảm ơn bạn, vậy chắc phải đối máy mới rồi. Hi vọng giờ tới cuối năm có cách lách
@nghaimin thật ko bạn?
T-2-A
ĐẠI BÀNG
3 năm
@gatheringviolet mình mò được setting của nó r, cũng tại bận quá nên hóng hớt tin thôi chứ k check vào bios, mình xài ryzen 3400g, tích hợp tmp 3.7
Nico8101
TÍCH CỰC
3 năm
Kiểm tra hết các điều kiện đều đáp ứng mà check vẫn không đc xài 😂
Chip TPM 2.0 là gì vậy mod?
@nhtphuc Mình dùng thinkpad t440s max option : core I7 mà ko được hỗ trợ nè bạn 😔
@Lương Minh Nguyễn mình xài t450 cũng ko đc hỗ trợ, nhưng mà vẫn lên đc thôi, do cấu hình tối thiểu microsoft đưa ra là chỉ cần 1.2 chứ ko phải 2.0
@nhtphuc Yeah, ngon rồi https://www.crn.com/news/applications-os/microsoft-discloses-tpm-chip-requirements-for-windows-11
Nhưng mình kiểm tra PC Health Check thì lại bị báo là không lên được.

Bạn kiểm tra bằng phần mềm này chưa?
ULTRA GREEN
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nhìn như ngày đầu lúc win7 mới ra đời v
Cười vô mặt
lordgon
TÍCH CỰC
3 năm
Máy mình vẫn xài 2GB ở nhà 😔(
Đã có thể tải được bản insider chính thức này chưa nhỉ anh em ? (không tính bản leak hôm trước nhé).
@iPhonecafe Nghe đồn qua tuần sau sẽ phát hình kênh này
@gatheringviolet Cái bản leak kia không tài nào cài được cái .Net frameworks 3.5 trong khi nhiều phần mềm còn hoạt động trên nền đó nên hơi khó chịu.
Nhà còn mỗi con Xnote chạy chíp Atom 😢

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019