Vì sao nhiều máy tính không chạy được Windows 11 khi kiểm tra bằng PC Health Check?

Pnghuy
24/6/2021 19:41Phản hồi: 214
Vì sao nhiều máy tính không chạy được Windows 11 khi kiểm tra  bằng PC Health Check?
Đêm qua hẳn anh em cũng đã theo dõi sự kiện ra mắt Windows 11 của Microsoft và hẳn anh em cũng rất háo hức để chờ được cập nhật lên Windows 11, phiên bản dev vào tuần sau (theo thông tin nhận được), thông qua chương trình Insider Program. Thế nhưng đêm qua tới giờ nhiều anh em có vẻ đang hoang mang về việc liệu máy tính của mình có được cập nhật lên Windows 11 hay không. Mình cũng dã có bài hướng dẫn anh em check nhanh qua về phần cứng máy tính của mình bằng phần mềm PC Health Check, anh em có thể tham khảo dưới đây.

Windows 11 sẽ được nâng cấp miễn phí từ Windows 10, dưới đây là cấu hình tối thiểu để sử dụng

Theo như PC Health Check và theo yêu cầu cấu hình tối thiểu của Microsoft đưa ra để chạy Windows 11 thì mình thấy rằng đa số anh em bị vướng ở con chip TPM 2.0. TPM (Trusted Platform Module) trước đây là một con chip rời bảo mật những dữ liệu sinh trắc học như vân tay, khuôn mặt (Windows Hello) hay xa xưa hơn nữa là để bảo vệ cho người dùng khi lỡ làm mất máy, hacker cũng không thể nào lấy cắp được dữ liệu máy tính khi đã kích hoạt TPM trong tầng BIOS. Sau này khi Intel ra mắt vi xử lý thế hệ thứ 8, AMD ra mắt Ryzen 3000 series thì TPM cũng đã được nâng cấp lên phiên bản 2.0, trở thành một giải pháp nhúng và không cần có một con chip rời TPM nữa (một số máy ở thời điểm hiện tại vẫn sử dụng con chip TPM rời). Ngoài TPM 2.0 thì Microsoft cũng yêu cầu người dùng phải bật Secure Boot trong BIOS, một số máy tính không phải không có TPM 2.0 và Secure Boot, có chăng anh em quên bật nó ở trong BIOS mà thôi. BIOS mỗi máy, mỗi hãng đều có cách truy cập khác nhau (thường là F2-F10), sau khi vào BIOS thì anh em có thể tìm đến mục Security và bật TPM 2.0 và Secure Boost lên là xong.

Từ đây anh em có thể thấy rằng những vi xử lý Intel thế hệ thứ 8 trở đi hoặc AMD Ryzen 3000 series trở đi thì mới có thể tương thích được với Windows 11 một cách CHÍNH THỨC. Chi tiết hơn anh em có thể check những vi xử lý Intel và AMD hay thậm chí Qualcomm được hỗ trợ cập nhật lên Windows 11 dưới đây. Đây là danh sách chính thức từ Microsoft đưa ra, anh em check xem vi xử lý mình đang sử dụng có được hỗ trợ hay không nhé.

Danh sách vi xử lý Intel hỗ trợ cập nhật Windows 11.

Danh sách vi xử lý AMD hỗ trợ cập nhật Windows 11.

Danh sách vi xử lý Qualcomm hỗ trợ cập nhật Windows 11.

Ngoài việc vi xử lý không tương thích hoặc thiếu con chip TPM 2.0 thì anh em cũng lưu ý những yêu cầu tối thiểu của Microsoft, ví dụ như RAM vật lý phải từ 4GB trở lên, bộ nhớ lưu trữ phải từ 64GB, đặc biệt là Secure Boot. Cách để anh em check nhanh xem máy tính anh em đã kích hoạt TPM 2.0 hay chưa thì anh em làm như sau:
  • Mở hộp thoại Run bằng tổ hợp phím Windows + R.
  • tpm.msc.
  • Anh em chú ý vào mục TPM Manufacturer Information, kiểm tra phần Specification Version nếu là 2.0 thì tức là máy tính anh em có hỗ trợ TPM 2.0 và sẵn sàng cho việc cập nhật Windows 11.

Screenshot 2021-06-25 101439.jpg

Nói như vậy không có nghĩa là những chiếc máy tính đó sẽ không bao giờ chạy được Windows 11, anh em nên nhớ đây là Windows và nó trải rộng trên rất nhiều loại cấu hình, loại phân khúc khác nhau và biết đâu, qua những phản hồi của người dùng thì Microsoft sẽ hạ yêu cầu phần cứng tối thiểu thì sao? Chưa kể, không chạy được Windows 11 chính thức từ Microsoft thì chúng ta cũng vẫn sẽ có cách nào đó để có thể cài được Windows 11 lên những chiếc máy không được hỗ trợ. Anh em hãy bình tĩnh và chờ đợi thêm từ bây giờ cho đến tháng 10 nhé.
214 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bangw220dhpd
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bài viết hay. Máy cũ pc workstation của m chắc vẫn cài ngon
@bangw220dhpd Bật secure boot là thấy độc quyền rồi, không cho hoặc hạn chế cài OS khác vô. MS lại chơi "chó" rồi.
bangw220dhpd
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Chu cubin M nghĩ chak dc thôi, nhưng cài iso file thôi, đợi bản chính thức cho đẹp b ah
Mr_Khuyen
TÍCH CỰC
3 năm
@bangw220dhpd Con máy Chip M1 của mình có lên đc ko ta?
kidhitech
TÍCH CỰC
3 năm
@Mr_Khuyen Ko, ít nhất là tới bây giờ
tuanbap
ĐẠI BÀNG
3 năm
buồn nhẹ thảo nào check nó cứ báo ko lên dc 11
WeChat Screenshot_20210625104044.png
tientomsk
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nguyenhaiquan1603 Ủa, update được luôn ấy ạ?)) Bác link nào làm theo cho em xin với ạ
@tientomsk https://support.hp.com/vn-en/document/c05381064
của bác đây.
tientomsk
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nguyenhaiquan1603 Dạ, em cảm ơn bác nhiều! Nãy mới update lên được bản 11 cho dev)
tientomsk
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nguyenhaiquan1603 Em cũng update đc lên tpm 2.0 rồi)) Em cứ tưởng là phần cứng, hóa ra là phần mềm)))
Phải đợi tới tháng 10 thôi, hy vọng Microsoft mở rộng phạm vi nâng cấp, cho phép Intel Gen 7.
Chứ như máy mình Intel Gen 7, Bios đã bật Secure Boot - UEFI, TPM 2.0 nhưng vẫn không cho lên Windows 11 😅
BIOS Mode - UEFI.jpg
PC Health Check.jpg
TPM 2.0.jpg
@nuhuta vào tìm mãi cái TPM mãi ko có
@minhhuy123123123123 Bạn nhấn Windows + R, gõ tpm.msc là sẽ thấy nha
@nuhuta máy mình Gen 7th i3 mà vẫn lên duoc nè bác....
Tool mới update chỉ rõ nguyên nhân tại sao máy ko đáp ứng, bác mở tool check lại xem nó báo gì!
Nguyênn.
ĐẠI BÀNG
3 năm
ko ko lên đc
ultratrung
TÍCH CỰC
3 năm
In tel đời 8 trở lên mới được, chán
shaun777
TÍCH CỰC
3 năm
@ultratrung cỡ nào cũng có cách thôi, hàng MS chứ phải Apple đâu mà khó :v
@ultratrung Đời 1 nè bro 😆
ultratrung
TÍCH CỰC
3 năm
@crazyfox Nó gọi là bố đời đấy
@ultratrung Chỉ sợ bố đời ko đc ăn 11 thì chán lắm
Mới thay con máy gen 3 lên gen 10 luôn 😆 ý trời
tuanphien
TÍCH CỰC
3 năm
Thôi cứ W10 mà dùng cho an toàn. Biết đâu nâng cấp lên 1 số phần mền khác không tương thích dẫn đến không sử dụng được lại mệt.
@nhtphuc Tất nhiên có thì vẫn có cách, nhưng với những ng ko rành IT, chỉ biết up win thông qua Windows Updates thì họ sẽ bị kẹt lại
@causelove94 cấu hình tối thiểu là có 1.2 thôi bác, cấu hình đề nghị mới là 2.0. Còn cách mà mình nói thì nó sẽ đơn giản như win cr*ck, ai cũng cài đc chứ ko phải tới mức rành IT mới cài đc.
Mới update lại rồi bác. Chưa kể ở nước ngoài nếu cài những phiên bản win ko do MS phát hành có thể bị coi là phạm pháp, thế nên dù có cách nhưng chưa chắc họ đã dám cài, thị phần win 11 sẽ vẫn tăng chậm thôi
@causelove94 Mình vừa mới đọc xong. Hẻo rồi
Kiểu gì cũng cài được hết. Hôm trc bản leak có máy đời 2007 vẫn cài được nữa là.
Em đang xài Ryzen 5 2600 😆) Xu quá
tbdat11
CAO CẤP
3 năm
@An Nguyễn Thanh Mình dùng Ryzen 5 2600 vẫn lên được bình thường nha. Vô BIOS bâth TPM lên, rồi convert MBR sang GPT, sau đó bật UEFI lên là được.
bangw220dhpd
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tbdat11 Mình dùng ssd chuyển sang gpt như nào b?chỉ m với
tbdat11
CAO CẤP
3 năm
@bangw220dhpd Chạy bằng lệnh thôi bác.

Bác xem hướng dẫn ở đây nè: https://www.windowscentral.com/how-convert-mbr-disk-gpt-move-bios-uefi-windows-10
Hên quá. Cài được
Đừng nói nữa, quất đi em
Tpm ko tương thích. Vậy là ko cài đc w11 rùi 😩
tbdat11
CAO CẤP
3 năm
@haohanluongson Vô BIOS bật TPM lên bác
Mênh Nhật
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tbdat11 Em vào Bios không thấy TPM luôn anh ơi 😔
tbdat11
CAO CẤP
3 năm
@Mênh Nhật Bác máy gì thì lên Google xem hướng dẫn
demax
TÍCH CỰC
3 năm
Hic! Hy vọng tan biến. Thừa hết các đk chỉ thiếu mỗi TPM 2.0
Anh em nào không lên được thì hóng bản theme Win11 cài vào cho đỡ vật vậy.
shaun777
TÍCH CỰC
3 năm
@demax gì chứ macOS còn bị "hackintosh" thì Windows chỉ là muỗi với các vọc sĩ, đang dùng Intel Ivy Bridge vẫn lạc quan chán 😭
Prusten
TÍCH CỰC
3 năm
@shaun777 Ơ hóa ra có người giống mình 😃
cabk
TÍCH CỰC
3 năm
@shaun777 đây còn sandy Bridge vẫn huy vọng. lên cho zui. và mua máy mới
f gh SE
ĐẠI BÀNG
3 năm
@shaun777 cũng đang sài ivy trên vostro 3460 (2014) nè ẻm vẫn chiều chồng lắm
@demax https://bachtran.net/cai-windows-11-khong-can-tpm-2-0/
Thử nhé bạn
lilw
TÍCH CỰC
3 năm
Máy mình VIP quá không có TPM luôn. Nhưng cũng lên win 11 test cho vui. Cảm thấy khá ổn định.
@lilw thấy ổn nhưng thanh taskbar đang xấu quá huhu
Amd theadripper 1950x mak k lên dc vl
Joshung278
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đã bật 2 thể loại Sờ cu rê nhưng anh Micossoft vẫn không cho lên. Vì con Intel i5-7300. Nhọ. Hic Hic hic.
facafe
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Joshung278 không biết mọi người sao chứ, máy Asus ghẻ của mình chạy con i5-4200U vẫn lên đc
tuanbap
ĐẠI BÀNG
3 năm
@facafe ủa TPM của bạn 2.0 à,con của mình cũng i5 4200 kkk mà dính quả TPM có 1.2 nhọ thế
WeChat Screenshot_20210625104044.png
facafe
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tuanbap cũng khong biết, cứ thế cài chứ hôm đấy cũng chẳng biết TPM nó là cái gì
Screenshot 2021-06-26 095202.png
superboyvc
TÍCH CỰC
3 năm
Dở nhỉ, đang cài Hackintosh lại phải tắt Secure Boost 😔
@superboyvc Bạn cũng giống mình. Mà máy cũ quá cũng chỉ lên đc Catalina 10.15 thôi. Lại đang vướng cả vụ TMP 1.2 kia nữa, chắc khỏi lên Windows 11 quá.
superboyvc
TÍCH CỰC
3 năm
@thienluong89 Tình hình là phải mua Mac thiệt rồi bác ạ :v Em thì 11.1 rùi. Đang ngóng lên 12 cơ mà chắc thôi.
@superboyvc Nếu các vọc sỹ ko tìm đc cách cho máy đời cũ thì cũng chỉ có nước gom lúa lên đời lap thôi á bạn.
duonglong93
ĐẠI BÀNG
3 năm
Máy mình main b460m i5 10400 mà ko thấy cái TMP2.0 hix
ko chạy được thì khỏi lên.
mod phân tích hay quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095