Rèn luyện kỹ năng sinh tồn tại thành phố trong mùa dịch.

hnadov
27/6/2021 5:42Phản hồi: 206
Rèn luyện kỹ năng sinh tồn tại thành phố trong mùa dịch.
Vậy là đã gần 1 tháng giãn cách xã hội tại TPHCM, những ngày này ngoài việc cắm trại tại nhà thỉnh thoảng mình có ra khu rừng quen thuộc để rèn luyện các kỹ năng sinh tồn cơ bản như dựng lều và nấu ăn. Mời các bạn cùng theo dõi chuyến đi với mình nhé.

Nếu các bạn có theo dõi kênh của mình chắc sẽ biết chỗ này. Còn với những ai chưa biết thì khu rừng này nằm ở Bình Chánh nhé.

Trong đây có những mối nguy hiểm chính là muỗi, kiến, rắn, thỉnh thoảng có cá sấu. Muỗi thì nhiều vô kể, để có thể ở đây mình phải mặc quần áo dài tay, thoa thuốc chống muỗi và đốt khói xua muỗi, nếu không có sự chuẩn bị trước thì các bạn không nên vào đây. Việc đầy tiên là chặt cây dựng lều, đây là một cành cây lớn bị gãy do gió to tuần trước.

Lều được dựng từ tấm tăng che võng quân đội với 1 trục chính xuyên suốt, đóng cọc các góc xung quanh. Chi tiết về cách dựng lều mời các bạn xem clip bên dưới nhé.

Sau khi dựng lều xong thì mình nghĩ ngơi và uống nước.

Tiếp theo là chặt cây làm giá bếp để đặt chảo nướng và lấy củi.

Lên lửa. Các bạn lưu ý, do phong cách của mình thích đốt củi như vầy, mình luôn kiểm soát được ngọn lửa và khu vực xung quanh ngọn lửa. Có thể các bạn thấy xung quanh ngọn lửa có nhiều lá khô sẽ nguy hiểm, tuy nhiên ngọn lửa đã được đặt trên cao bằng 2 khúc cây (xem clip sẽ thấy rõ) và mình luôn ở đó coi chừng. Đừng thử tại nhà hoặc bất cứ nơi nào khác nhé 😃 (lần nào mình post bài cũng có người nhắc về vụ này nên viết hơi dài dòng chút mong mọi người hiểu cho).

Sau một buổi lao động thì mình cũng bắt đầu đói bụng, mình sẽ làm món sandwich ba chỉ muối tiêu để ăn tối. Đầu tiên là cắt thịt ba chỉ thành miếng nhỏ.

Đây là cái giá bếp dã chiến dùng để đặt chảo nướng.

Quảng cáo

Cho thịt vào nướng, không cần dầu ăn gì cả. Cái chảo Fire Maple này mình đã có review một lần rồi, rất thích hợp khi camping.

Cho 2 lát sandwich lên chảo cho nóng. Rắc ít muối vào thịt.

Trong khi chờ thịt chín mình xắt cà chua, dưa leo và chuẩn bị thêm 2 lá xà lách.

Thịt đã chín vàng, 2 miếng sandwich cũng đã nóng giòn.

Quảng cáo

Làm sandwich khá đơn giản, cứ cho từng lớp rau và thịt vào là xong.

Rắc thêm ít tiêu là xong món sandwich ba chỉ muối tiêu, rất đơn giản.

Ăn tối. Tiếc là hôm nay chim hót ít hơn so với mọi lần.

Một chốn yên bình giữa cuộc sống bộn bề.

Video chuyến đi của mình, chi tiết cách dựng lều và nấu ăn:
206 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Good job men 👍👍👍
@NghiepTranVINA Có ăn là có anh 🙃🙃
@️ mig29f Dấu răng khắp nơi em nhỉ 🤣🤣🤣
Mang tiếng sinh tồn chứ vô phá hoại chết mẹ.

Hên là chưa săn thú, đục khoét đất đai.
@Cu Cứng Chính xác, chưa gì đã thấy chặt cây gòy đó. Cái này là kỹ năng sinh tồn ở nơi rừng rú, chứ có phải ở thành phố đâu.
@Cu Cứng Có người nói đi sinh tồn gì mà mang theo dụng cụ, đồ ăn, cũng có người nói đi sinh tồn gì mà phá hoại, hên là chưa săn thú, đục khoét đất đai.
Mình ở Bình Chánh mà không biết khu rừng này.. gà quá
@henry_1177 Mình biết mà ko chỉ nha
@Nam Air Khu này đúng không nhỉ 😁
Quay bằng máy gì mà nét vậy bạn
@️ mig29f Ơ! Tưởng bác đang ở đảo.
@tranbinh198074 Anh em đồng răm với nhau, tốt với nhau thật 🤣🤣🤣
@hnadov Chắc ngon hơn go pro bạn nhi
@minhtamnguyen OP1 dùng quay vlog, GoPro dùng quay action, 2 cái thuộc 2 mảng riêng. Vụ này nhiều người đã so sánh từ lúc OP1 ra mắt tới giờ 😃
Buổi tối thấy ớn quá, nhất là sợ ma. Kkk
Nat2104
TÍCH CỰC
3 năm
@N2X Với lại đi 1 mình như vậy thấy hơi buồn.
@Tài Bắp đi "lánh đời" lại còn sợ buồn kaaaa
@Jackie Lee 1981 Đi solo mà than thở sao mình ko vui, hehe
@Jackie Lee 1981 Sợ ma nữa chứ.
pinochu
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bác có cái đồng hồ seiko 5 chặt góc à ?
@hnadov Nhà em làm.bên đồng hô 27 năm rồi. Em này Ba em vẫn thay kính nhé 😀 mà tận đồng nai
@thaido_design Mình ko muốn thay vì muốn giữ cảm giác zin của nó chứ thôi 😃
@hnadov Ko thay đi mưa hấp hơi nước, nếu có hơi nước đừng đem nhúng thùng gạo kaka nước xuống máy lại càng banh. Cứ đeo để hơi nắng làm cho nước bóc hơi. Sẽ ko hại máy và pin 😀
@thaido_design Mình đeo đi mưa, đi bơi, rửa tay, tắm mấy năm nay vẫn ko thấy đọng hơi nước. Con này full tự động nên ko lo về vụ pin 😁
Giờ lại có phong trào survival như Mỹ. VN luôn "đi sau" để " rút kinh nghiệm!! Như vụ auto-home/motorhome ...
Vụ survival này Mỹ, Canada, Bắc Âu rất mạnh! Youtube đầy
jeetkunedo
TÍCH CỰC
3 năm
@hnadov câu trả lời hay (y)
takine
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hnadov Bạn nên coi lại bushcraft như thế nào? Đã dốt lại còn nói trường phái của Camping 🤣
@takine Ok, mình dốt, vậy nhờ bác "thông minh" khai sáng giúp định nghĩa bushcraft là như thế nào vậy?
Alo, vẫn hóng "người thông minh" thông não giúp thế nào là camping, thế nào là bushcraft, nếu chú ko trả lời thì coi như là dân mõm nhé 😁, lặn từ hôm qua tới giờ chưa thấy reply.
Cái đèn của anh xài dầu hay đèn xài Pin vậy
@Khanh Trần 08 Đèn bão bình thường, dùng dầu, mình đốt bằng dầu lưu ly, ít mùi, ít khói.
@Khanh Trần 08 Thấy bác ấy châm lửa mồi mà 🤣
takine
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ghi luôn cái tiêu đề: "cắm lều nữa ngày trong Rừng gần huyện Bình Chánh" đi cho nhanh.
Học theo lều báo đặt giật tít câu view là giỏi.

Camping mang theo dụng cụ, đồ ăn sẵn mà đặt tiêu đề là bushcraft 🤣 sợ vluon
Chơi tiếng anh vậy cho view mấy ông nước ngoài coi chắc cười vào mặt.
takine
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hnadov Mình đang nói cái tiêu đề Youtube kìa.
Camping khác với bushcraft
@takine Ở trên bác chê mình dốt, mình đang lắng nghe định nghĩa về camping và bushcraft của bác để được "khai sáng", mong bác hồi âm.
@takine Vẫn đang chờ hồi âm từ bác...
@takine Alo, alo, mình vẫn đang hóng "người thông minh" thông não giúp thế nào là camping, thế nào là bushcraft, nếu chú ko trả lời thì coi như là dân mõm, dân múa phím nhé 😁, lặn từ hôm qua tới giờ chưa thấy reply.
Phu Vu 1802
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đêm nằm trực tiếp dưới đất vậy có nguy hiểm k bác?? 😁 mình hơi nhạy cảm mấy con côn trùng bò bò lên người hoặc rắn rết các kiểu nữa
@Phu Vu 1802 Tùy khu vực mình đi, chỗ nào quen thuộc địa hình thì ko sao, chỗ lạ tốt nhất là ko nên.
Phu Vu 1802
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hnadov Đi cắm trại hoang dã như này thì chắc phải có mấy bác tiền bối có kinh nghiệm nhiều thì mới tự tin ngủ được kk
đất mũi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Phu Vu 1802 Giống mình cứ cảm giác tối ngủ có chú hổ chúa ghé thăm là đêm không dám di đâu luôn.
hoang_geo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình nghĩ… k có gì lf sinh tồn cả, thịt bơ bánh mì thế kia mà @@
@MustDie Bác lại muốn phân biệt vùng miền thì mình nói luôn, trẻ con vùng quê có kỹ năng trẻ con vùng quê, trẻ em TP có kỹ năng của trẻ em TP. Ở đâu cũng vậy, skill cũ của người này là skill mới của người khác, trẻ con vùng quê có kỹ năng sinh tồn tốt thì mừng cho chúng, còn người TP chúng tôi ko có điều kiện nên cần phải học tập và rèn luyện. Đã hài lòng bạn chưa?
@wuchengcai Bạn thấy tiêu đề rồi đó, SG đang giãn cách chỉ còn khu này còn hoang sơ chơi đc nên mình đi. Ở đây ko mang đồ ăn thì sống bằng gì? Bạn so sánh một SG đang bị cách ly với rừng Tánh Linh à?
@hoang_geo Tôi thấy ổg đốt như vậy chỉ lo cháy rừng
hoang_geo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hnadov Hihi mấy kĩ năng này thì tèm quá cụ, mình thấy cụ đủ đồ đủ thịt… này chỉ là trải nghiệm thay vì ăn tiệc trong nhà thì ra rừng thôi ạ. Hơn nữa hình ảnh đốt củi lửa trong rừng (dù bạn đã giải thích) là không đáng hoan nghênh lắm.
có bài kỷ năng sinh tồn ở thành phố không bác. em ở vùng núi chán quá rồi
Có nha, đăng ký 1 khóa chạy Grab là đủ sinh tồn ở TP rồi 😁
yokykaka
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nhucongpro sinh tồn ở tp thì đơn giản hơn nhiều. chỉ cần mang theo tiền nhiều là dc
Tri An
ĐẠI BÀNG
3 năm
cái này trải nghiệm là chính, chứ sinh tồn cái gì
@Tri An Đúng rồi, tiêu đề em ghi chữ Rèn luyện kỹ năng đầu tiên mà.
yokykaka
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Tri An người ta đang rèn luyện kĩ năng sinh tồn với một balo đầy ắp thức ăn và các vật dụng dư thừa mà bạn
@hnadov Chẳng thấy rèn luyện kỹ năng gì để sinh tồn ngoài việc ngủ bụi, đồ ăn sẵn, vật dụng cũng sẵn
@thientuan83 Vậy bạn nghĩ một người bình thường sống ở TP không cần rèn luyện vẫn có thể vào nơi hoang dã sống được với điều kiện như thế?
Mr Loyal
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đi camping thôi mà , có đi thì vui vẻ thoải mái
Nhưng đặt cái status sinh tồn gì đó nghe to lớn quá
Muốn thử cảm giác sinh tồn thì mời anh em ghé chợ bình điền ...
Cười vô mặt
sonle91
ĐẠI BÀNG
3 năm
mình thấy mấy ông này làm cái gì viết bài cũng toàn bị chê hơn là khen =))
@sonle91 Quen luôn rồi bác, đang dịch ngồi múa phím cũng vui. Tuy nhiên cũng bài này em up trên Face trong các nhóm camping thì lại khác, view với cmt trả lời ko kịp luôn 😁
Không đọc bài chỉ xem hình thôi, mà đi sinh tồn ở đâu ra bánh mì và cà chua
hot shot
TÍCH CỰC
3 năm
Tập xài tiền tối thiểu để sinh tồn lúc này.
@hot shot Thật luôn, nhà em phải ra đây câu cá cải thiện bữa ăn 😢
sinh tồn mà ăn toàn của ngon vật lạ
Cười vô mặt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019