Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Lý do mình chọn Apple Watch Series 6 thay vì Apple Watch SE

Mikeknowsme
28/6/2021 8:8Phản hồi: 147
Lý do mình chọn Apple Watch Series 6 thay vì Apple Watch SE
Apple Watch SE với Apple Watch Series 6 hiện tại chênh nhau khoảng 2 triệu cho cả bản 40mm và 44mm (khi mua chính hãng). Đối với mình đây là mức chênh lệch không đáng kể nhưng bản chất 2 model Apple Watch này có khác biệt nhiều, đặc biệt là đối với SE - không có nhiều giá trị như trên Apple Watch Series 6.

Như tiêu đề, mình sẽ chọn Apple Watch Series 6 thay vì chọn SE, cho dù có phải ráng chi thêm một chút tiền, và trong bài viết này mình sẽ chia sẻ những lý do đó.

Lưu ý: bài viết chỉ so sánh Apple Watch SE và Series 6 bản nhôm (Alluminum Case), không so sánh bản thép hay titanium của Series 6 vì mức giá cao hơn rất nhiều.

Xem thêm: Review Apple Watch SE

Màn hình Always-On, Apple Watch SE không có

Chúng ta có thể đã quen với màn hình tối đen như Apple Watch SE và Apple Watch từ Series 4 trở về trước. Nhưng từ Apple Watch Series 5 trở đi thì mình tin chắc chắn Apple sẽ tiếp tục duy trì tính năng màn hình luôn hiển thị (Always-On) cho các thế hệ Apple Watch về sau.

Màn hình luôn sáng giúp việc xem giờ trên Apple Watch được tiện lợi hơn, như cách chúng ta sử dụng đồng hồ truyền thống vậy thay vì phải đưa tay lên hoặc chạm vào màn hình như trước khi không có Always-On.
Ví dụ những trường hợp bạn muốn xem giờ trong những lúc nhạy cảm, chỉ cần liếc qua tay là có thể xem được. Hoặc đặc biệt hơn là trong những trường hợp bạn tập thể dụng, chạy vung tay, lái xe đạp, bơi, việc cần màn hình luôn sáng để xem thông tin bài tập là cực kỳ quan trọng.

Cho nên đây là yếu tố trước tiên khiến mình chọn Apple Watch Series 6.

ECG và Blood Oxygen, Apple Watch SE không có

Quảng cáo

Ở thời điểm hiện tại thì hai tính năng này đã có thể sử dụng được với người dùng Apple Watch tại Việt Nam. Nhiều người sẽ nghĩ đo ECG và đo Oxy tronng máu có lẽ không cần thiết đối với người dùng có sức khoẻ bình thường. Nhưng mình nghĩ đó cũng là thứ thiết yếu nên có để có thể phát hiện những bất thường về tim mạch hay sức khoẻ nói chung trong tình huống xấu nhất.

Chip U1

Apple Watch Series 6 là chiếc Apple Watch đầu tiên trang bị chip U1 (Ultrả Wideband) nhằm giúp điều hướng, vốn dĩ cũng đã được tích hợp từ iPhone 11 trở lên.

AW Series 6 có chip U1 sẽ sử dụng tốt hơn tính năng Car Key - sử dụng thay thế chìa khoá xe ô tô để mở khoá cũng như khởi động xe mà Apple đã giới thiệu trên iOS 14. Qua đó người dùng không phải đưa tay lên để kích hoạt Car Key nữa, chỉ cần lại gần (Đủ khoảng cách) là có thể sử dụng được - đó là lợi ích của U1.

Ngoài ra có U1 thì góp phần định vị AirTag tốt hơn, thông qua mạng lưới Find My Network. Và chưa kể đến những lợi ích về sau, khi hệ sinh thái Apple ngày một phát triển.

Màu đỏ (Product) RED và màu xanh

Quảng cáo

Đây là hai màu mình thấy rất đẹp trên Apple Watch Series 6 và nếu có phải dùng bản nhôm thì chắc chắn đây sẽ là lựa chọn của mình (mình xài bản thép hihi). Nó làm nổi bật cổ tay của bạn hơn, màu sắc tươi vui hơn.

Trong khi đó Apple Watch SE chỉ có 3 màu: hồng, bạc và xám, những màu rất cơ bản mà Apple đã duy trì lâu nay, nhìn hoài cũng chán.

Kết luận

Chênh lệch 2 triệu đồng với mình là không nhiều, mình sẽ cố gắng chọn Apple Watch Series 6 thay vì chọn SE, tất nhiên mình cũng khuyên người thân xung quanh mình như vậy.

147 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có tiền thì cứ max cấu hình chơi thôi 😁
@nịnastorm Ultrả Wideband 😃)
@nịnastorm Mình đọc có sai chính tả mấy chỗ đó bạn
@zer0_7 Mình hay gõ bàn phìm trên iphone cũng hay bị khó chịu
hiennghiem
TÍCH CỰC
3 năm
@thienvk Chuẩn men. Còn phân vân về tài chính thì mình nghĩ s4 lướt là một lựa chọn ko tồi
Pin quá hẻo. Ngày một ngày hai phải sạc thì không tưởng tượng nổi về việc đeo đồng hồ, dù cho là nó thông minh cỡ nào.
@DYH Mình đã từng mua con 5 xong vài ngày bán lỗ ko phải chê bai gì những đối với nhu cầu của mình ko hợp thôi😃
hoa-win
ĐẠI BÀNG
3 năm
@iPhonecafe Do bạn chưa sài thôi, chỉ cần lúc tắm tháo ra sạc là sài vô tư không quan tâm gì. Còn tối ngủ mà không đeo nữa thì để trên đế sạc vừa làm đồng hồ ngủ, báo thức và sạc. Lúc đó càng càng không quan tâm .
Bá Hảii
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nomadkcb Anh/ chị tư vấn giúp e nên mua loại nào chuyên để theo dõi sức khoẻ ạ. Với lại e thấy hình như aw6 có thêm tính năng cảnh báo đột quỵ với đo nồng độ oxy thì phải. Không biết có loại nào có những tính năng kiểu đó không ạ. E cảm ơn ạ
nomadkcb
TÍCH CỰC
3 năm
@Bá Hảii Tuỳ theo bác đang xài điện thoại nào thôi. Nếu muốn 1 đồng hồ thông minh đúng nghĩa, theo dõi sức khoẻ một cách kỹ càng, cảnh báo các dấu hiệu đột quỵ hay bất thường thì những SW có ECG. Xài IP thì Apple Watch, Android thì Galaxy Watch. Điểm chung là 2 con này nhiều tính năng, màn hình rất đẹp nên thành ra pin rất yếu. AW chắc 1 ngày, GW thì tầm 2-3 ngày.
Nếu quan tâm hơn đến các tính năng về fitness và sport tracking thì Garmin là best choice hiện tại. Theo dõi sức khoẻ rất tốt, chỉ ko có ECG, tính năng thông mình đủ dùng, và hỗ trợ các bài tập luyện thể thao thì đỉnh của chóp, và quan trọng là pin 1-2 tuần, và có đủ mọi tầm giá. Ngoài ra Fitbit, Polar hay Suunto cũng là những lựa chọn tốt.
ECG thì hiện tại chỉ có AW, GW, Fitbit sense là dc hỗ trợ và FDA approve. Còn đo SpO2 gần như là tiêu chuẩn chung của các smartwatch hiện nay rồi.
tienna.it
ĐẠI BÀNG
3 năm
hộp của product RED đẹp vãi 😔
@tienna.it mấy bản edition của AW hộp nào cũng đẹp
Ăn no suốt ngày đi sạc Iphone, Ipad, Iwatch, thấy quá mệt.
@tuanminh9889 Không gay nhưng thích đeo á bạn
@Mikeknowsme
Cười vô mặt
al310n
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tuanminh9889 Bác chỉ được cái…tào lao 😆 nếu không thích gay thì bản thân mình không gay là được rồi, đừng bận tâm người khác có gay hay không, ok?! VÌ ĐÓ LÀ VẤN ĐỀ CỦA HỌ 😃 cũng như việc người khác có nhiều tiền hay ít tiền, đừng quan tâm làm gì, quan tâm nhiều quá mức mới càng không giống đàn ông đó bác, thân
P/s: tôi có thằng bạn cùng đơn vị, mặc xịp hồng >< mà nó thịt đâu đó gần 50 con hàng nữ sinh trung học =)) how about that?!?!
@tuanminh9889 Bạn này bị vô duyên à sao đi săm soi và hỏi câu này thế ?
nếu tiền không qtrong thì tại sao phải SE ?
Nếu tiền qtrong thì sao không phải SE ?

Bài viết sẽ ngắn gọn xúc tích hơn khi đi thẳng vào vấn đề
cuongbu
TÍCH CỰC
3 năm
Hi thích 1 cái màu xanh Sr6 đẹp quá
lý do đơn giản là bạn có tiền, có tiền thì bạn mua đồ đắt hơn có gì lạ đâu đúng ko
@Nam Air chân lý là đây =))
@Nam Air Quá chuẩn ai cấm có tiền thích là mua
apple watch dùng là chán nhất, toàn chạy theo số đông, đua đòi
@No Silver Bullet Rồi seo, tức ở à
@No Silver Bullet Tính ra thế giới này ai cũng đua đòi
@No Silver Bullet Cho có dùng không
@No Silver Bullet chán hay ko còn do trình của người sử dụng nữa
TinyCanary
ĐẠI BÀNG
3 năm
Giá không chênh lệch nhiều, đúng là không đáng đánh đổi khi chênh lệch quá ít.
Lý do chọn Apple watch chỉ là trào lưu.
@tringuyenxp1603 Từ trước kia chưa có những thiết bị đeo để thúc đẩy tập thể thao. Tôi và đồng bào nước Vietnam và trên thế giới đã tập thể thao rồi. Tập vì một sức khỏe tốt hơn, dân khỏe hơn, nước mạnh hơn.
Chứ không phải vì 1 thiết bị đeo thì mới thúc đẩy tập thể thao nhé.
@Gott thôi, không phải dành cho mình thì cmt làm gì
@Gott Xời ạ công nhận bác ngang hơn con cua chúa =)) Tôi cũng đồng bào Việt Nam và nhiều đồng bào khác thấy nó có ích cho việc tập luyện bác ạ. Chịu =))
cauamyeuem
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Gott bác nên so sánh với 1 con aw hermés series 6 giá ~ 40 củ 😁
Lí do mình chọn SE thay vì 6, rẻ hơn, pin trâu hơn, chỉ có những cái cần thiết với bản thân và không có những thứ mình chẳng bao giờ đụng đến
Cười vô mặt
tóm lại lý do là những cái ko có thì chọn
bản 6 đang là bản cao cấp nhất, thì lại chả ưu tiên chọn nếu tài chính cho phép :|
Đi so với con ít tiền hơn rồi bảo lý do ko chọn con thấp tiền vì các thứ con ý ko có :|

Bảo đi so series 5 hay SE nghe còn có lý vì SE giá hơn ko đáng kể với series 5. Chứ so 6 với SE thì chả cần đọc cũng biết vì sao nên chọn 6.
@megatroll Series 5 có bán mới nữa đâu mà so
2 con này tiền chênh nhau thấy rõ có gì phải lăn tăn so sánh, rõ ràng SE là phiên bản cấp thấp hơn 6 rất nhiều. Tiền mua SE thà tôi mua AW series 5 chứ ko cần lên 6 nha.
theladu
CAO CẤP
3 năm
Có tiền thì chắc chắn phải là con max cấu hình rồi
Dân có tiền thì ko bận tâm về giá
nếu kg mua S6 thì mua S5 mua chi SE
So sánh mang tính quảng cáo ah, nếu ko phải vấn đề vì tiền thì ai chọn cái cấu hình thấp hơn làm gì
@TrươngThanh23 Bài viết như k viết á mà 😆
jetnguyen88
ĐẠI BÀNG
3 năm
mình chỉ nhận thông báo nên chọn SE.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119