Lông vùng kín có lợi ích gì? Loại bỏ chúng có giúp con người sạch sẽ, đẹp đẽ và gợi tình hơn không?

5/7/2021 10:24Phản hồi: 680
Lông vùng kín có lợi ích gì? Loại bỏ chúng có giúp con người sạch sẽ, đẹp đẽ và gợi tình hơn không?
Loài người chúng ta sau nhiều vạn năm tiến hóa đã rụng lông đi ở rất nhiều bộ phận và chỉ giữ lại một ít ở các vị trí như: Tóc, lông mày, lông mi, lông mulông nách. Tóc, lông mi và lông mày liên quan đến vấn đề ngoại hình của chúng ta nhưng lông nách và lông mu thì lại không như vậy, chúng nằm ở vị trí khó thấy, khó vệ sinh, dễ gây ngứa ngáy và mất thẩm mỹ trong một số tình huống. Vậy chúng ta có nên loại bỏ nó không?

1. Tác dụng của lông vùng kín

Lông tại 2 vị trí này tuy xấu nhưng lại có những tác dụng mà chúng ta không ngờ tới:
  • Giữ ấm: lớp lông tại các vị trí nhạy cảm đóng vai trò như một lớp cách nhiệt với môi trường giúp con người giữ ấm
  • Giảm trầy xước do ma xát trong quan hệ tình dục: lông mu được ví như một lớp bôi trơn khô giúp giảm tiếp xúc cho các vùng da nhạy cảm khi bị cọ xát nhiều ngàn lần với tốc độ nhanh trong thời gian ngắn
  • Ngăn cản vi khuẩn: lông mu có chức năng tương tự như lông mi hoặc lông mũi, nghĩa là nó sẽ bẫy bụi bẩn, mảnh vụn và các sinh vật có hại khác tấn công khu vực nhạy cảm. Ngoài ra, các nang lông sẽ sản xuất ra bã nhờn, một loại dầu thực sự ngăn vi khuẩn sinh sôi
  • Lôi cuốn bạn tình: trong quá khứ lông mu có thời điểm còn được xem là dấu hiệu để chọn lựa hoặc lôi cuốn bạn tình

2. Có ích như vậy tại sao người ta lại cạo/triệt lông vùng kín

• Thẩm mỹ: nhiều khảo sát cho thấy con người cảm thấy đẹp hơn khi cạo sạch lông vùng kín. Việc loại bỏ lông vùng kín giúp nam giới khi cởi trần hoặc nữ giới khi diện những bộ đồ lót và áo tắm trông đẹp hơn. Khảo sát cho biết hầu hết người Đức cạo sạch lông vùng kín vì yếu tố thẩm mỹ, các quốc gia Châu Âu khác tỷ lệ này cũng rất cao ở cả nam và nữ, nếu không cạo sạch láng thì ít nhất họ cũng tỉa gọn
  • Vệ sinh: do sự rậm rạp tạo ra một khu vực dễ giữ ẩm và bản thân lông cũng tiết ra các chất nhờn nên khu vực này thường xuyên có mùi "nặng" hơn ở các khu vực khác. Trả lời khảo sát nhiều nam nữ cho biết họ làm sạch lông để đảm bảo các khu vực này luôn được vệ sinh sạch sẽ và không có mùi lạ
  • Lôi cuốn bạn tình: nhiều người chia sẻ rằng việc loại bỏ lông ở vùng kín thực sự giúp họ lôi cuốn hơn và gợi tình hơn trong mắt bạn tình và bản thân họ cũng bị cuốn hút bởi điều đó
  • Bị ảnh hưởng bởi phim khiêu dâm: có nghiên cứu nói rằng việc chủ động loại bỏ lông vùng kín là do ảnh hưởng của các phim khiêu dâm ngày nay, nơi mà gần như tất cả các diễn viên đều không có lông

3. Vậy có nên cạo/triệt lông vùng kín hay không?

Câu trả lời trong rất nhiều bài báo đó là "Tùy bạn" còn quan điểm cá nhân của mình là NÊN. Vì sao?
  • Về tính năng giữ ấm: với sự phát triển của nền văn minh như hiện nay thì vai trò giữ ấm này nên để cho quần áo
  • Về khả năng ngăn cản vi khuẩn: việc giữ cơ thể sạch và mặc đồ sạch sẽ đóng vai trò chính yếu trong việc này
  • Về khả năng giảm trầy xước: trải nghiệm thực tế của mình là việc loại bỏ lông vùng kín không làm da các khu vực này dễ xước hơn khi quan hệ tình dục, cần thêm ý kiến từ các bạn

Loại bỏ lông vùng kín mang lại lợi ích gì đối với mình?
  • Đẹp hơn: mình thường xuyên đi bơi và việc loại bỏ lông nách mình thấy sẽ đẹp hơn khi xuất hiện ở các hồ bơi công cộng
  • Vệ sinh hơn: loại bỏ lông vùng kín giúp các khu vực này luôn khô ráo, không bị ẩm từ đó không tạo mùi lạ cũng như không gây mẩn ngứa
  • Nhà cửa sạch hơn: việc loại bỏ lông vùng kín cũng giúp làm biến mất những cọng lông xoăn tít xuất hiện dưới nền nhà, trên giường, trên quần áo và thỉnh thoảng trên cả đồ ăn nữa
  • Sex vui vẻ hơn

4. Những rủi ro phải đối mặt khi loại bỏ lông vùng kín

• Trầy xước do sử dụng dao cạo
  • Mẩn đỏ nếu da nhạy cảm và sử dụng phương pháp triệt lông
  • Mẩn ngứa nếu da nhạy cảm tiếp xúc với quần áo hoặc chất giặt tẩy quần áo

5. Một số kinh nghiệm loại bỏ lông vùng kín

• Nên tỉa càng ngắn lông càng tốt trước khi cạo
  • Dùng dao cạo chuyên dụng có các miếng gel và thiết kế đầu chuyên cho các khu vực đặc biệt
  • Dùng kem hoặc bọt làm mềm lông trước khi cạo

Tham khảo: Healthline
Nguồn hình: (1); (2); (3); (4); (5); (6)

Quảng cáo

680 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cạo thì đơn giản, giữ vệ sinh sau cạo anh em lưu ý giữ ẩm cho vùng chân lông, điều trị mấy vết xước sau cạo kẻo nó ngứa khó chịu.

Lỡ cạo 1 lần mà muốn để dài lại thì phải chịu vài tuần đau đớn vì nó cạ đau lắm. Còn để trọc hoài luôn thì cứ 2-3 ngày cạo tiếp.

Anh em cũng lưu ý một số lông lúc mọc nó ko mọc ra luôn mà chui ngang gây nhiễm trùng lỗ chân lông, sưng tấy, ngứa.

Một người từng cạo lông mừng vm chiến thắng đá banh cho hay.
trungsg
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nam Air Không biết có định làm bài "Trên tay..." không đây 🤣🤣
vtcmg
ĐẠI BÀNG
3 năm
@freedom95 Mình đọc.1 bài báo, lông ngắn k cứng hơn lông dài đâu bạn, đó là do đặc tính đơn giản "vì nó ngắn"
phunv16
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nam Air vẫn là anh Nom ngầu quá
@渡辺稲荷 Nó có AI luôn chứ sensor gì bác, nó không những dài ra như cũ mà đầu cọng lông củng lại mảnh chứ không cứng như khi vừa bị cắt ngang.
cạo rát lắm 😔 , rặm nữa haha
@Syter Nhổ nhanh ít đau hơn nhổ chậm... nhiều tiệm làm ail , tóc đều có dịch vu này ..,
Cười vô mặt
@<3PTBD Rồi để vài ba bữa lúc lâm trận quên cạo (ko lý lúc đó lôi dao ra cạo😅) lại như cả trăm cây kim đâm vào bạn tình...
Sher
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thỉnh thoảng thò tay nhổ vài sợi cho vui chứ nhổ hết chắc bất tỉnh cmn thật! Bác trên mặn quá! 😆)
@Sher Nhổ xong thổi phát nó biến thành một thằng bản sao của mình kiểu như Tôn Ngộ Không ấy cũng hay đấy nhỉ ?
Cười vô mặt
WWE vs UFC
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cạo làm gì rồi lại phải mọc.
@crazysexycool1981 No...no... nhìn lùm xùm, quắn quéo thấy ghê, kiểu dơ dơ sao ấy. Cắt tỉa gọn gàng, nắn lại thấy ổn hơn ạ.
@andytran1986 Có thể cắt tỉa cũng được nhưng ko nên cạo nhẵn thín 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Cắt ngắn hay nhẵn thín đều có cảm giác riêng mà bác. Cứ thi thoảng đổi kiểu tóc cho lạ, nhuộm xanh đỏ tím vàng nữa mới vui ;))
@Vũ Hùng Dũng Có thể nhưng cạo nhẵn thín thì ko khiến mình có cảm giác thích thú chút nào, cảm thấy như kiểu trai tơ hoặc thiếu niên chưa hết tuổi dậy thì vậy 😁
mr.nhoxsin
TÍCH CỰC
3 năm
Chơi ngu cạo 1 lần xong giờ không để lại được, vừa ra tí là ngứa cm luôn 🤣
Mỗi lần dài ra tí mà gặp người yêu toàn bắt đi cạo =)))))
Erix
TÍCH CỰC
3 năm
@iáT Tài k phải vụ đó mà dao cạo dùng lại à?😶😶😶😶
iáT Tài
TÍCH CỰC
3 năm
@Erix Dùng chung nhau hết
Leo Bryan
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mr.nhoxsin Dùng kéo tỉa gọn thôi 2-3 tuần làm lại. Mà mát vcl, cạo thì 2-3 ngày sau cạ sát đau vcl.
@mr.nhoxsin Thế là tìm ra chân lý của bản thân òi, ko hợp với việc để lông 😁
Phụ nữ phải có lông mới hấp dẫn
@RFID-VN 🤣🤣🤣
@TuanDatSet Nghe ghê quá, giờ thì quan niệm này chắc chả còn chỗ đứng nữa òi, có vẻ như trường phái thích để lông vẫn nhiều hơn hẳn so với phái kia 😁
@Nick SAM Chính ra những người như vậy lại dễ tạo hứng thú cho đối tác, khéo nhiệt tình & nóng bỏng hơn 😁
@TsanHoang Nhiều người lại thích trẻ con đấy bạn.cho nên mới hiếp dâm mấy em bé xíu. Cảm giác nó còn trong trắng chưa nhiễm bụi trần
jn.loc
ĐẠI BÀNG
3 năm
dọn sạch cho cảm giác sạch sẽ và ít bị mùi khó chịu hơn, đặc biệt vào mùa nắng nóng oi bức 😁
@Tuat Phan Là đàn ông thì ko nên cạo vùng kín 😁
@crazysexycool1981
Tôi tin em!
@crazysexycool1981 ko có lông cảm thấy ko có chim bác ạ 😆 có lông thì chim mới làm tổ dc bác ạ
@tyhn Rất hợp lý & khoa học, sống ở nơi có cây cối um tùm bao giờ cũng đem lại 1 cảm giác phấn chấn, thích thú & yêu đời hơn so với việc ở 1 nơi đồi trọc, thậm chí là sa mạc khô cằn 😁
Với nữ thì nên cạo bất cứ chỗ nào mọc nhưng với người Châu Á thì nên để lông chỗ đó nhé, sẽ rất gợi tình cho đàn ông. Tuy nhiên ko hiểu sao, người Tây lại hay cạo chỗ vùng kín, đôi khi xem phim mất cảm hứng & tụt mood dễ sợ 😥
@HyH Xem nó bắt rận ghớm chết
@vo khanh tan Lông ngực hay chân tay mình ko bàn đến, đang nói về lông bộ hạ cơ 😁
@Thiếu nữ thôn quê Do nội sắc tố đó E, tuy nhiên việc lông rậm hơn đàn ông thì A chưa thấy bao giờ, găoj cảnh đó cũng hơi ớn thiệt, rốt cục lúc đó vẫn ko biết là lông gì rớt vô à? 😁
@crazysexycool1981 Thấy anh nhạc nào cũng nhảy. Giới hạn nào cho anh đây😀
Bác @crazysexycool1981 nhiệt tình nhất chủ đề lông tờ rim này.
Cười vô mặt
Tương tác nhẹ thôi, chủ đề nào quan tâm sẽ mặn mà hơn xíu 😋
Mình quen mất rồi
ngày cạo 1 lần cả râu và lông trym
Sr hơi thô nhưng em cạo cả lông ass nữa
ghost85
CAO CẤP
3 năm
@17benthuy Lúc đó rụng hết rồi còn đâu mà lo
dangkyhihihi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@17benthuy Đúng tôi ngày trước cũng nghĩ vụ đó
@17benthuy Lo xa thế, đến tận thời điểm băng hà luôn 🤣
@tientran517 🤣
Không nên
iáT Tài
TÍCH CỰC
3 năm
@crazysexycool1981 Ngừoi nào thì người. E cứ thực tế mà triển. Cao xong mát, sạch sẽ duy trì luôn. Nó là cá nhân, bản thận mình tự cảm nhận đưa ra kết quả chứ ko cần theo định kiến gì hết. Thực tế trả lời hết.
@iáT Tài A thì chưa bao giờ cạo, còn tỉa cho gọn thì có, hoàn toàn ko thích cảm giác nhẵn thín chút nào, ko thể quen nổi 😁
17benthuy
TÍCH CỰC
3 năm
@crazysexycool1981 giới trẻ bgio cũng hay triệu lông lắm, ko xài cạo mấy đâu
@17benthuy Để lông sẽ hay hơn, nom có chất & khí thế hơn hẳn so với việc cạo 😁
Mua cái tông đơ xịn về ủi là xong
@iáT Tài
Cười vô mặt
@iáT Tài Ghê vậy chắc thôi để nguyên vậy😃
kimthanhvu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Khu Ngụy Tông đơ Xiaomi của mình vẫn ok mà. Nếu lần đầu thì tông đơ trước rồi tới dao cạo. Chỉ có mấy cọng trên trứng thì thua. Kaka
@kimthanhvu Mình dùng của Xiaomi rồi, lưỡi của nó bằng nhựa, sứ, cắt bị te lông, bất tiện lắm. Mình mua loại khác 800k, ủi sạch hơn, nhanh hơn.
Lúc mộc thì nó khó chịu lắm. Ko dám lần 2 va lại cũng ít
jk.y
TÍCH CỰC
3 năm
Cạo 2-3 lần là quen à. Còn ko cần cạo đâu, tỉa cho nó ngắn lại là ok rồi.
iáT Tài
TÍCH CỰC
3 năm
@Em Bé Của Anh 2 ngày 1 lần cạo có vấn đề gì đâu bạn. Khi tắm cạo luôn. Nó cũng nhanh như cạo dâu mà. Mình cạo dâu và lông cùng 1 cái luôn 😆
iáT Tài
TÍCH CỰC
3 năm
@thealley Tỉa nó cắm lung tung chắc chết mất
@thealley Là mình thì chỉ đơn thuần cắt tỉa, ko cạo, nhất định ko cạo 😁
Thời buổi hiện đại có nhiều cách bạo vệ

Nên tỉa bới cho gọn
@nhucongpro Tỉa thì được nhưng cạo sạch thì ko nên 😁
Hồi trước có cạo rồi mà cạo xong nó lại ra hơn lúc trước khi cạo, nên thôi nghĩ ko cạo nữa =))
@LocNguyen6495 Nhưng chắc vẫn tỉa tót cho ngay ngắn chứ, hay kemeno để mọc tùm lum? 😁
Mình thấy có lông gợi cảm hơn, bởi nên JAV luôn nguyên lông còn ÂU MỸ luôn cạo sạch
Sher
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Hồ Quang Dương Jav giờ thấy cạo sạch rồi mà! Có thấy mấy thần tượng để nữa đâu! 😆)
@Sher Coi vẫn thấy chùm lông đen nhánh như thường mà nhỉ? Hạn hữu lắm mới thấy trường hợp cạo sạch, còn Tây lông thì ko nói 😁
Sher
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 Có vẻ bác xem mấy bản cũ rồi! 😆)
@Sher Hay mình vô ko đúng trang mà bá tánh hay vô nhỉ? 😁
cạo đã
@duyvua Mình thì thích để, ko thích cạo xíu nào 😁
iáT Tài
TÍCH CỰC
3 năm
@Sfvnthanh Gái nó nhìn thấy sạch sẽ còn thiện cảm hơn đó. Tin mình đi, kinh nghiệm 12 năm cạo rồi. Ai nhìn cũng thích!
@Sfvnthanh dạ ko bác 😁 . lúc đầu ko quen thôi. nhưng sau thấy thích :D . chỉ ngại cái là phải siêng cạo thôi
@clemantis135 Mình chịu thua, ko nhìn được cảnh đó, nhẵn nhụi là auto ko thích òi :D
Cái này hay ho nè.

Chị em cạo đi thì mình đỡ bị nhột lỗ mũi nha
A thì ko khoái như vậy, cứ để tự nhiên cho đẹp, cần thiết thì làm gọn, thay vì cạo sạch 😁
@crazysexycool1981 Bữa vợ thằng bạn dọn sạch, em bây giờ cũng đỡ dị ứng mũi rồi, may ghê
@Tèo bánh bèo 🤣🤣🤣
duyvua
TÍCH CỰC
3 năm
@Tèo bánh bèo Vậy vợ thằng bạn của bạn cũng chịu hợp tác đấy chứ. Chứ cụ nội của bạn mình, nói hoài chả nghe, kêu già rồi lười cạo. Khổ thân mình lắm
Bài này ok đó mod 😆)
@dangkhoa_2808 Đúng chủ đề nhạy cảm mà bá tánh quan tâm bấy lâu nay 😁
có dịch vụ nào triệt 1 lần vĩnh viễn luôn ko nhỉ 😆) Mình thích trơn láng 😃))))
@crazysexycool1981 Thật ra cái này là tùy sở thích và gu cá nhân thôi bàn tán đến tận thế cũng không hết.
@Vũ Hùng Dũng Mình tin rằng phần đông đàn ông VN sẽ thích để lông hơn là cạo sạch 😁
werkenow
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 Nên wax cho nó gọn gàng thì tốt nhất. Em cũng muốn vợ em wax cho gọn gàng, còn của em thì sẽ tự tỉa tót lại
@werkenow Thì cứ trao đổi với nhau thôi, làm vừa lòng nhau thì cuộc vui sẽ lên cao trào & lâu, cả 2 cùng sướng 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019