Pin của MacBook M1 quá tốt đến nỗi Apple tưởng đó là lỗi hiển thị pin ảo

Pnghuy
9/7/2021 15:28Phản hồi: 196
Pin của MacBook M1 quá tốt đến nỗi Apple tưởng đó là lỗi hiển thị pin ảo
Trong một bài phỏng vấn với Tom's Guide, phó chủ tịch marketing của Apple là Bob Borchers đã nói rằng thời lượng sử dụng pin của những chiếc MacBook M1 (MacBook AirMacBook Pro 13") tốt đến nỗi Apple đã nghĩ rằng đó là lỗi hiển thị pin của macOS, khi thấy thời lượng pin không sụt giảm sau một khoảng thời gian sử dụng.

Thử nghiệm của Tom's Guide với chiếc MacBook Pro M1 cho thời lượng lướt web đạt 16 tiếng 25 phút, rất gần với con số 17 tiếng mà Apple đưa ra, trong khi phiên bản Intel chỉ có khoảng 10 tiếng 21 phút mà thôi. Giải thích về điều này, Bob nói khi còn ở trong giai đoạn thử nghiệm, chính anh ấy đã ngồi trước chiếc MacBook Pro đó và sử dụng trong vài giờ, tuy nhiên thời lượng pin không hề sụt giảm và Bob nói rằng đó là lỗi, có thể tính năng hiển thị dung lượng pin đã có vấn đề, nhưng Tim trả lời rằng “nó phải như vậy, đó là cách mà nó hoạt động”.

Với thời lượng sử dụng pin tốt như vậy, cộng với hiệu năng mạnh mẽ của Apple M1 mà Bob không giấu diếm khi gợi ý rằng, các thế hệ Apple Silicon trong tương lai sẽ có thể trở thành những chiếc máy tính chơi game mạnh mẽ, điều trước nay chưa thấy và cũng không phải điểm mạnh của macOS hay máy Mac nói chung.

Bên cạnh nói về thời lượng pin của MacBook M1, Bob cũng trả lời về quãng thời gian Apple đã phát triển và cải tiến Rosetta ra sao để nó có thể biên dịch ứng dụng x86 từ nền tảng Intel sang Apple Silicon một cách mượt mà và hiệu quả, và thực sự đến thời điểm hiện tại thì Rosetta 2 đã thành công.

Chi tiết về bài phỏng vấn của Tom's Guide với Bob Borchers, anh em có thể xem tại đây.

Theo 9to5Mac.
196 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thinkpark
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đang dùng M1 và rất hài lòng về pin và độ mát của chiếc máy. Hiệu năng thì không cần bàn rồi.
@tad diatone Có thì tự test đi, tôi chỉ nói là động tinhte này test rồi, chứ tôi có nói khác ah? Tự tinhte test, xong rồi kết luận, tôi chỉ nói theo kết luận đó chứ tôi có nói tôi test ko mà tự nhiên xù lông lên.
Cười vô mặt
tad diatone
ĐẠI BÀNG
3 năm
@angle_squall Keyboard ít thôi, cái gì ra cái đó. Test chán rồi, thực tế chứ không nghe hơi nồi chõ, dăm ba cái link vớ vẩn rồi gào to như thể phát mình ra thứ gì đó ghê gớm lắm. 😃
@Luvideez Cấu hình yếu thì cũng chậm bỏ mẹ ra, cái gì đúng thì nó vẫn là đúng thôi thằng cầm con win thủ dâm trên bàn thờ ạ
Cười vô mặt
susanou
ĐẠI BÀNG
3 năm
Móa nó giống code lỗi xong nói "đó là tính năng" =))
@susanou Chuẩn luôn
tuandvan
ĐẠI BÀNG
3 năm
@susanou =)))))
Tốt quá để xài đi, thiên hạ vẫn mua laptop chạy win làm việc nhé. Thử bootcamp chạy win xem pin ngon ko 😆)
DrTMA92
TÍCH CỰC
3 năm
@khanhdepdzai1706 Cmt thể hiện não “Đại bàng” của bạn to như não “chim ruồi” vậy. Thế nên ước gì tinhte có thêm thứ hạng: Chim ruồi….để dành riêng cho bạn.😃)
robberviet
TÍCH CỰC
3 năm
@khanhdepdzai1706 Mặc dù đúng là nhiều người vẫn chọn/phải/thích dùng win nhưng nói nhiều làm gì bạn?
hthhus
TÍCH CỰC
3 năm
@khanhdepdzai1706 Những quan điểm thù hằn này rất khổ, các đời Air khác không nói, nhưng với M1 thì P/P cho 1 ultrabook có thể nói là tốt nhất hiện nay mà lại không chọn, không nhìn nhận, suốt ngày tìm cách sống trong sự bực tức!
huylly
ĐẠI BÀNG
3 năm
@khanhdepdzai1706 nhưng dùng win ko hỗ trợ t làm việc, bro
kanda.yu
ĐẠI BÀNG
3 năm
Làm xây dựng vẽ cad, lumion nên dùng macbook m1 không vậy mọi người!! Thích pin lâu ghê!
@kanda.yu Không, bên mac m1 phần mềm chưa hỗ trợ
Anhkhoa1010
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kanda.yu không bác ơi. Bootscamp đi nữa nó hú hụ như quạt công nghiệp mà dựng đồ án lớn là render cả ngày chưa xong
hthhus
TÍCH CỰC
3 năm
@kanda.yu Không nên, nhất là khi đã quen Win rồi. Hơn nữa các phần mềm dự toán có chạy đc trên Mac đâu. Mac m1 phù hợp nhất với dân văn phòng, cần chỉnh sửa ảnh, hoặc code liên quan. CÒn những cái thiên về xây dựng thì chỉ để backup, còn dùng không sướng.
kanda.yu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hthhus cảm ơn mọi người đã tư vấn, cuối cùng kỹ sư vẫn ở lại win, còn lại macbook chỉ để tiêu thụ nội dung thôi
Performance con iMac M1 nó tương đương với con MacBook Pro 16" của mình, tức ghê 😆
kungvn
CAO CẤP
3 năm
@vanlinh2905 dốt, ý Luân péo là nó k nét như 5k nên k được mịn như khi so sánh với màn macbook hay imac, rõ ràng là như thế r. 4k sao nét bằng 5k. dpi thấp hơn hẳn
chinhdx
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân 21,5 4K là upscale từ 1080p lên thì phải 😆 nhìn cái icon nó to chà bá luôn chứ
@chinhdx icon to thì do người chỉnh thôi, chứ nó không liên quan 😁
@vanlinh2905 Kiếm màn hình 218 ppi là được nha bạn

Tin vui là có
Tin buồn là ngoài Apple thì có LG UltraFine dòng bán trên apple .com thì không còn bán chính hãng ở VN, còn lại màn hình bên thứ 3 thì Dell 5K sx 2015 chưa có mẫu mới, LG 24" 4K UD58 hay Dell P2415Q 4K cũng chưa có update khi mà giờ Dell ra thế hệ năm 2022.

Còn lại Luân cũng giải thích nhiều về câu chuyện có 27" 4K cũng không ngon rồi.
17 tiếng mà sử dụng vài tiếng ko giảm thì chả là lỗi thì là gì, lươn lẹo từ trong văn hoá công ty
@If you dont mind Đã nói rồi, đó là một tính năng.
@If you dont mind Chưa dùng nên mình cũng ko rõ, mà pin 17 tiếng thì lướt web thôi hả ta 😂
dangdung165
ĐẠI BÀNG
3 năm
"phó chủ tịch marketing của Apple" trả lời thế là đúng rồi. đúng chuyên môn nghiệp vụ của mình.
@0905593040dung haha, chuẩn bạn ơi
linhtran08
ĐẠI BÀNG
3 năm
Máy em m1 pro mà pin bị hao nhanh , 50 lần xạc mà pin chay còn 92% , có bác nào bị như em không ? Em mua máy được 5 tháng r
@linhtran08 Không biết thói quen sử dụng của bạn như thế nào, sạc pin khi nào: để cạn pin tắt máy rồi sạc đầy 100% hay sạc trong khoảng 20% - 80%, có vừa sạc vừa sử dụng không, có cắm sạc thường xuyên không, nhiệt độ môi trường sử dụng như thế nào? Có rất nhiều yếu tố có thể ảnh hưởng đến tuổi thọ của pin. Theo mình nghĩ thì với 50 lần sạc mà pin còn có 92% thì nhiều khả năng pin bị lỗi hơn là do cách sử dụng.
@Duy Nguyễn 2021 Trước mình dùng Air 2017, hơn 300 lần sạc mà vẫn còn 98% 😃
linhtran08
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kangta_vietnam Mình xài như được anh em khuyên ạ , cứ xài thoải mái thích sạc lúc nào thì sạc
BruceWayne
TÍCH CỰC
3 năm
@linhtran08 pin lỗi rồi bạn ơi
Mình cũng gần 60 cycles nhưng vẫn 100%
ZeusFate
TÍCH CỰC
3 năm
Hôm nọ đi sửa máy báo giá thay main cũ Macbook air 2017 giá 7tr hết muốn thay luôn
iáT Tài
TÍCH CỰC
3 năm
@ZeusFate Thấy nhiều bạn bảo đời 16-17 hỏng kinh lắm. E cũng ớn!
Apple 1 khi đã nâng bi sẽ ko khiến bạn thất vọng
Cười vô mặt
vinhokss
TÍCH CỰC
3 năm
Macbook m1 là gồm air, pro chạy chip m1 à ae?
KHABT
TÍCH CỰC
3 năm
@vinhokss đúng rồi đó,
TMart
ĐẠI BÀNG
3 năm
Con mình giỏi nhất làng đến nỗi mình tưởng nó là thánh
Sẻ có bản update giảm hiệu quả của pin sớm thôi
ddamme
TÍCH CỰC
3 năm
Tốt thì để xài đi, còn tôi dùng win nhé 😃
Mr Dulo
CAO CẤP
3 năm
Cười vô mặt
Huy Vũ..
TÍCH CỰC
3 năm
^^ cũng bt thôi mà , có gì lạ đâu
dtk89
CAO CẤP
3 năm
xài duyệt web đơn giản, MacBook M1 của mình 2 tuần chẳng cần sạc. Có thể nghe hơi nâng bi, nhưng thục tế mình duyệt web mỗi ngày 1-2 tiếng nên 2-3 tuần ko cần sạc là bình thường.
iáT Tài
TÍCH CỰC
3 năm
@tuyduongkien Ngày trc intel nói cấu trúc x86 là mạnh nhất (ko nói đến hiệu quả năng lượng), bjo nghĩ lại có khi mọi ngừoi bị intel dắt mũi lâu quá rồi. Đâu cứ phải x86 mới mạnh dc đâu.
Thực sự con M1 khiến mọi người nghĩ khác chip Arm trên các dòng máy tính cho làm việc.
dtk89
CAO CẤP
3 năm
@iáT Tài Chúng ta đã bị Intel lừa quá lâu.
@iáT Tài Coi vậy chứ đa nhiệm nhiều app chạy có nổi đâu
iáT Tài
TÍCH CỰC
3 năm
@tuyduongkien Có vẻ như x86 đã đến giới hạn từ lâu mà chúng ta ko biết. Từ lâu chỉ thấy thu nhỏ kiến trúc để nhét thêm nhiều transitor vào. Còn ARm hiện tại còn tiềm năng phát triển hơn.
iáT Tài
TÍCH CỰC
3 năm
Mình thấy với 1 con cpu 4+4 (thực tế tối đa chỉ chạy cùng lúc 4 nhân) arm đáp ứng dc hầu hết nhu cầu đa số khách hàng mua nó hài lòng thì nó làm quá tốt rồi.
Đâu phải tự nhiên nó gây ra dc hiệu ứng và làn sóng mạnh như bjo đâu.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019