Trên tay máy đo đường huyết cá nhân Ogcare, những bước thực hiện đo đơn giản tại nhà

nkinhluan
12/7/2021 8:8Phản hồi: 46
Trên tay máy đo đường huyết cá nhân Ogcare, những bước thực hiện đo đơn giản tại nhà
Ngày nay có rất nhiều người được chẩn đoán là đái tháo đường, một trong những yếu tố quan trọng để giúp kiểm soát tốt bệnh là kiểm tra đường huyết thường xuyên. Tuỳ theo bệnh nhân mà bác sỹ sẽ đưa ra lời khuyên số lần mỗi ngày để kiểm tra đường huyết của mình.

Việc lấy máu tĩnh mạch để đo đường huyết sẽ cần một lượng máu nhiều, đôi khi bị đau, cần máy móc chuyên dụng, kỹ thuật rườm rà, người bệnh không thể tự thực hiện tại nhà. Do đó những chiếc máy kiểm tra đường huyết mao mạch sẽ là những vật dụng vô cùng hữu ích với các ưu điểm: Thao tác đơn giản, chỉ cần không tới 1 giọt máu ở đầu ngón tay, kết quả cực kỳ nhanh chóng, chi phí cũng rất dễ chấp nhận.

Đầu tiên mời mọi người xem qua video

Trên tay mình là máy đo đường huyết cá nhân nhỏ gọn OG Care với thiết kế và công nghệ của Ý, có công nghệ cảm biến tự khởi động khi để que vào và cho kết quả cực kì nhanh chóng, được đựng trong hộp nhỏ gọn để tiện mang theo bên mình, bên trong bao gồm 1 máy đo đường huyết, 1 bút thử, 10 que thử. Que thử và kim khi sử dụng hết có thể mua thêm rất dễ dàng. Hộp que thử một khi đã khui ra thì nên sử dụng trong 30 ngày để lâu sẽ bị oxi hoá từ đó dẫn đến việc kết quả không còn chính xác

Máy chỉ sử dụng 1 pin là đủ, nhưng khay thì có 2 cục để dự phòng. Quá trình cài đặt ngày giờ cho máy vô cùng dễ dàng, bạn có thể tìm hiểu chút là có thể làm được. Bộ nhớ của máy cũng lưu tơi 300 lần thử cũng như chỉ số đo trong 14 ngày.
Một số hình ảnh chuẩn bị để lấy máu và đo đường huyết cho ba mình, còn chi tiết cách đo như thế nào anh chị có thể từng bước trong video ở đầu bài viết.

Quá trình đo diễn ra nhanh hay chậm tuỳ theo người đo cho bạn, hoặc nếu không có ai vẫn có thể tự đo cho mình, kết quả chỉ trong vòng chưa tới 6 giây. Sau khi có kết quả, hãy so sánh với bảng chỉ số đường huyết xem có nằm trong vùng an toàn hay không.
Với những bệnh nhân vừa phát hiện và bắt đầu điều trị thì cần thử nhiều lần trong ngày cho đến khi chỉ số này ổn định, sau đó chỉ cần kiểm tra mỗi tuần trước và sau giờ ăn 2 giờ hay trước khi đi ngủ. Tuy nhiên đây chỉ là tham khảo chung chung, các bệnh nhân thường sẽ có một bác sĩ tư vấn riêng, nên làm theo đúng chỉ dẫn của bác sĩ đang điều trị mình

Những điểm mình thích ở máy Ogcare
- Nhỏ gọn, thao tác và cách đo vô cùng dễ làm, tự động nhận dạng và có nút nhả que sau khi thử xong, người bệnh có thể tự làm một mình tại nhà, kết quả cực kỳ nhanh chóng.

Mình hoàn toàn hài lòng với sản phẩm này

Quảng cáo

Nên mua hay không mua.
- Với tất cả những ưu điểm ở trên, thì đây là một sản phẩm hoàn toàn nên mua để theo dõi đường huyết tại nhà, gia đình mình sử dụng máy này một thời gian, với các thông tin rất nhiều về thương hiệu này trên internet nên về độ chính xác cũng như chất lượng của máy thì mình đặt niềm tin ở nó. Mọi người có thể tham khảo và mua với giá từ 400.000vnd ở Tiki, cũng như trên Lazada.vnShopee.vn. Một lần nữa cám ơn các anh chị đã xem bài.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

400k giá cũng rất hợp lý
@Quốc Lê Quốc Đúng rồi anh...!
@Quốc Lê Quốc quan trọng là tiền mua que thử thôi
sev
ĐẠI BÀNG
3 năm
T xài đc 3 năm rồi, đơn giản tiện lợi.
@sev Cám ơn anh đã xem bài, em đang dùng cho ba mình ở nhà
Giá hợp lý, ko biết giá que đo thế nào bạn nhỉ?
@asterix0108 Họ thường bán combo que thử và kim luôn, giá khoảng hơn 140.000vnd cho 50 que và 50 kim
@nkinhluan Tks bạn
lnt55
TÍCH CỰC
3 năm
@nkinhluan Nhầm giá rồi. Giá khoảng 5k/que. Kim thì nhiều giá, từ 9k/50 kim đến vài chục ngàn. Tuy nhiên máy này cần ít máu nên dùng kim nào cũng được, không cầu kỳ kim có đầu 3 hay 4 cạnh. Kim 30G nhỏ hơn 28G.
@lnt55 Cám ơn thông tin của bạn !
chinhnv28
ĐẠI BÀNG
3 năm
Độ chính xác có cao ko các bác? Đang muốn tìm mua cho bố mẹ một bộ. Hoặc có bộ nào xịn hơn, độ chính xác cao ko các bác?
@chinhnv28 Mình cũng không rành, thấy bộ này có nhiều người dùng nên mua 😃
lnt55
TÍCH CỰC
3 năm
@chinhnv28 Độ chính xác theo ISO-15197, phiên bản 2015
Mua máy cần để ý 3 điều
- độ chính xác theo chuẩn như trên
- cần ít máu
- thời gian đo nhanh
Tối ưu là máy rẻ và que rẻ. Nhưng đừng vì rẻ mà mua máy không đủ 3 điều kiện trên

https://translate.google.com/translate?sl=auto&tl=vi&u=https://en.m.wikipedia.org/wiki/Glucose_meter
@lnt55 Cám ơn bạn đã chia sẻ thêm thông tin
lnt55
TÍCH CỰC
3 năm
Ưu điểm lớn nhất là đo với 1 chấm máu nhỏ 0.5ul
Máy đời trước cần đến 1ul, đời mới hơn 0.6ul
Vì vậy nên chỉnh kim lấy máu cạn nhất có thể. Lấy máu không đau và mau lành.
@lnt55 Thanks vì đã xem bài cũng như thông tin hữu ích của bạn, mình sẽ chỉnh lại mức 3 cho cạn chút...!
lnt55
TÍCH CỰC
3 năm
@nkinhluan Mức 1 là cạn nhất. Chỉnh sao cho nắp che nhô ra nhiều thì kim thò ra ít.
@lnt55 Ok bạn để lần sau mình thử, thanks
vinhan73
TÍCH CỰC
3 năm
Đang cần đổi đơn vị đo từ mg/dL sang mmol/L . AE có ai biết - chỉ giùm mình với . THANKS
lnt55
TÍCH CỰC
3 năm
@vinhan73 Công thức tạm tính
"mmol/l" = "mg/dl" / 18

mg/dl là đơn vị đo cũ hơn nhưng ngày nay vẫn còn nhiều người thích dùng, còn tùy thuộc vào tiêu chuẩn quốc gia.
Một vài loại máy có thể hiển thị theo 2 đơn vị nhưng đa số chỉ dùng 1 đơn vị để tránh nhầm lẫn.
@lnt55 Rất cám ơn thông tin của bạn 😃
vinhan73
TÍCH CỰC
3 năm
@lnt55 Đổi đơn vị đo trên máy á bạn ơi !

Công thức chuyển đổi viết giấy ra thì biết dzồi !!
Có cái máy gắn theo người tự đo tự bơm Insulin, mọi người có thông tin gì không?
lnt55
TÍCH CỰC
3 năm
@trilv@live.com FreeStyle Libre có cảm biến như đồng xu gắn vào cánh tay (hay đùi). Máy đọc quét qua cảm biến sẽ có kết quả đo đường. Tuy nhiên giá cảm biến cao (khoảng 1.6 triệu) và dùng trong 2 tuần, máy đọc cùng giá. Phiên bản mới nhất là FreeStyle Libre 2.
Máy tự bơm insulin thì VN chưa có.
@lnt55 Thanks bạn nhiều lắm
@lnt55 máy này chế bơm tinh chất lá đu đủ thì tiện phải biết 😁
Mai KhanhBL
ĐẠI BÀNG
3 năm
chuẩn
@Mai KhanhBL Thanks bạn nhé 😃
có nhiều vấn đề ở đây.
1. máy này tét chuẩn không, và chuẩn theo theo tiêu chí nào, được tổ chức y khoa nào chấp nhận chưa hay chỉ là tét hiện số vậy thui.
2. ra được số ( nếu đúng ) thì cũng không mang ý nghĩa quá nhiều và việc tét 2h trước và sau ăn mang ý nghĩa gì ?
3. đa số làm đường huyết 6h sáng ( sau nhịn ăn 8h ) và lúc 16 là được rồi.
@lnt55 Luan không dám trả lời nick của bác sĩ này lâu lắm rồi, vì trình độ Luan không giải thích nổi những yêu cầu hay thắc mắc của vị bác sĩ này kakakaka
lnt55
TÍCH CỰC
3 năm
@doctortuanruong 1. Hiện chỉ có chuẩn ISO-15197 cho máy đo đường huyết tại nhà
2. Test 2h sau ăn ý nghĩa gì thì bs chuyên khoa nội tiết phải biết, không có chỉ định đo 2h trước ăn
3. Đo đường lúc sáng sớm chưa ăn thì ok, lúc 16h thì không có ý nghĩa gì, đo trước khi ngủ thì ok

Bạn đặt vấn đề hơi bị “kỳ”. Sorry nha bác sĩ ;)
@lnt55 Bạn vui lòng đọc kỹ bài biết mà bạn này viết rồi hãy nói mình.
1. Ý mình là cái máy này có đạt chuẩn đó chưa ? Chứ còn iso của bạn thì ai dò chả ra.
2. Bài bạn này viết trước và sau ăn 2h. Mình mới hỏi test vậy ý nghĩa gì mà bạn đó viết vậy. Chứ mình ko hỏi để bạn đó tham khảo. Cái chỉ định test 2h sau ăn ko phải ai cũng test, có chỉ định rõ ràng. Tets vậy ra số có ý nghĩa gì đâu ? Trước ngủ thậm chí không cần làm thường quy.
3. Bạn nói sai. Đo lúc sáng sớm chưa ăn là sai. Ít nhất nhịn ăn được 8 tiếng. Chứ sáng chưa ăn mà 12h đêm ăn như không. Mình ko phải chuyên khoa nội tiết nhưng bàn chân đái tháo đường mình mổ và điều trị suốt nên cũng có đọc bài đái tháo đường sơ sơ. Lúc 16h đôi mình mình tham khảo chuyên gia trả lời là đánh giá đh bất kỳ.
Mình ko hỏi để bạn và chủ thớt trả lời. Mình chỉ hỏi rõ là máy này test vậy chuẩn chưa và bạn đó viết
Bạn đọc bài bạn đó và mình cho kỹ rồi hãy trả lời. Chứ trả lời vậy “ kỳ “ lắm bạn.
@doctortuanruong Máy đùng để kiểm tra sức khoẻ cho người thuộc stage 1-2 thôi..., bạn mình khá nặng, xém chết mấy lần trong đêm nếu vợ ko phát giác kịp , giờ gắn thẳng máy trong người, an toàn hơn , và không còn lo lắng như ngày xưa,...
Những người ở cấp độ nặng có thể chêts trong giấc ngủ nên không cần dùng máy thử nữa,, hiện nay đã có thiết bi gắn thẳng trong người , khi phát hiên lượng đường thay đổi , máy sẽ báo động để nhắc mình xử lý ngay lập tức , hoặc uống thuốc theo lịch ..
@TsanHoang Cám ơn thông tin của bạn
@nkinhluan Thêm chút thông tin về CGM...
lnt55
TÍCH CỰC
3 năm
@TsanHoang Tương tự như tôi nói bên trên:
1. Có kim cắm dưới da, nhờ đó đo được đường trong dịch kẻ dưới da
2. Báo cho máy bên ngoài tính toán, theo dõi
3. Đường trên ngưỡng thì bơm insulin, còn thấp quá làm sao thì không thấy nói, chắc là kêu "Ê dậy ăn gì đi"
@lnt55 Cao hay thấp đều có alarm, có thể đánh thức thêm ngùời đang ở phòng khác nếu cài đặt... sang giúp đỡ... cho keo hay nưóc ngọt v v... lúc này có mấy ngươì ăn đc mà ăn ?
Tệ lắm thì gọi cấp cứu thôi...
Tìên lợi cuả thiết bị là nguuơì bệnh không phải thức nhiều lần trong đêm để thử đường...nó ỗ trợ cho bệnh nhăn an toàn hơn, tránh trường hợp tử vơng không đáng xảy ra...
Không có thiết bị naò hoàn haỏ 100% , ngưoì ta vẫn dùng các thiết bị khác song song để đối chiếu, so sánh kết quả, tránh nhầm lẵn và sai biệt có thễ gây ra tử vong...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019