Chụp macro với Raynox DCR-250 - giải pháp rẻ mà chất

tuanlionsg
13/7/2021 4:37Phản hồi: 48
Chụp macro với Raynox DCR-250 - giải pháp rẻ mà chất
Đây là giải pháp chụp macro giá rẻ nhưng hiệu quả. Raynox 250 có thể nói là một phụ kiện chụp macro phổ biến. Nó chỉ là phụ kiện, không phải là ống kính. Gắn nó vào phía trước ống kính bình thường là chụp được super macro. Đơn giản nó như cái kính lúp gắn vào đầu ống kính để tăng độ phóng đại vật chụp.

Tên đầy đủ là Raynox dcr-250 Super Macro conversion lens, thường gọi tắt là Raynox 250. nối tương thích với ống kính có đường kính filter từ 52mm - 67mm, có thể gắn thêm ring để dùng với kích thước filter khác. Có độ phóng đại 2.5x tức là gấp 2.5 lần ống kính macro tỷ lệ phóng đại 1:1 thường dùng. Mình gắn thử trên DSLR D200 và cả với máy ảnh PnS Canon đều chụp tốt, có lẽ cũng dễ dàng sử dụng với mọi người.

Ở nhà những ngày lockdown thì chụp macro vui vẻ. Mình có một cái rất lâu rồi, chắc từ trước năm 2000, mới lục được. Tìm trên mạng thì thấy cũng còn bán khoảng 2 triệu đồng. Thay vì mua một ống kính macro chuyên dụng nhiều tiền, hoặc chế độ cũng như lật đuôi khó khăn với bạn, thì đây là giải pháp đơn giản, dễ dàng tháo lắp, và cũng có thể dùng cho nhiều ống kính hay máy ảnh khác nhau.

Các lưu ý:
Tương thích với ống kính có kích thước filter từ 52mm-67mm. Ngoài khoảng này thì phải dùng ring / chuyển đổi nếu muốn dùng Raynox 250.
Sử dụng được với mọi ống kính có thể gắn được nó vào, kể cả những ống kính rẻ tiền. Hình ảnh có độ phóng đại ấn tượng, chi phí rẻ - giải pháp rẻ cho ai thích macro.
Khó lấy nét vì phóng đại lớn, nên lấy nét thủ công, có thêm hỗ trợ flash để đẹp hơn, có chân máy vì sẽ rung, chất lượng ảnh tốt từ f/11-f/16.

Cách chụp:
ISO auto - Khẩu từ f/11 - f/16 - Tốc độ cửa trập 1/125 giây trở lên
Gắn máy ảnh vào chân máy / cố định, vì lệch 1mm là thay đổi điểm nét.
48 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Jos Sơn
ĐẠI BÀNG
3 năm
chỉ chỗ mua đi anh 10 ơi
@Jos Sơn Search GG tìm anh em thanh lý cho rẻ nha, trên dưới 1 triệu. Có vài shop bán 2tr mà không biết sẵn hàng không.
Jos Sơn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tuanlionsg Thế anh có ly thánh ko
@Jos Sơn Cho mượn nha.
mrphan
TÍCH CỰC
3 năm
Chi tiết và đẹp quá, cảm ơn bác đã chia sẻ.
@mrphan Dà, cảm ơn bạn nha.
vanh1984
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đâu thanh lý nhỉ..
e đang có A6000 với lens 50f1.8 và kit thì có dùng được không a
@timkhongcan72 Được chứ.
@tuanlionsg cảm ơn a nhé, e cũng thích macro mà kinh tế eo hẹp 😁
cám ơn anh đã chia sẻ, đã ghim lại, sắp tới mua xài. Quá tốt.
Xin hỏi các bác có lend nào gắn cho điện thoại chụp cho vui không?
Hoặc bác nào chơi kình lúp hay hiển vi độ phóng đại lớn mà nhìn được thành tế bào giới thiệu cho em ít thông tin với?
Em làm thuốc bảo vệ thực vật cần soi nấm bệnh trên cây.
@traithanhnam90 Ngon rồi em.
@traithanhnam90 Mình nghĩ 5x - 10x là nhiều, hơn nữa nó mỏng nét nên thấy mờ.
@tuanlionsg Vâng, em thấy mình bị shop lừa 😂
@traithanhnam90 thử con này xem bạn
nhện 2.jpg
nhện 1.jpg
ống len - Sao chép.jpg
ndta13
CAO CẤP
3 năm
Cám ơn anh đã chia sẻ!
Em thấy ảnh đẹp hơn dùng close-up filter nhiễu có cái này ngồi tự kỉ ở nhà cũng ngon lắm 😁
Nếu gắn cái này lên 135GM kèm body A7R4, xong đem crop thì không biết thấy tới cái gì :v
@ndta13 Đúng là tự kỷ thiệt. Hihi
Em vào chỉ vì quả ảnh mép ạ
Cười vô mặt
@cường leeeeeeeeeeeeeeeee 😁
Góp vui bằng ảnh trên camera marco của con Xiaomi cùi bắp
Ảnh này có thể là close-up không phải macro, ảnh macro cỡ phóng đại lớn, focus mỏng.
@МАИ-TT Em thấy nó ghi camera marco 5MP 😁
@traithanhnam90 Điện thoại thì nó xử lý crop và close-up.
Thank bác. Đã lưu đồ chơi mới 😆
@zombie01 😁 cũ người mới ta hén.
@tuanlionsg Em mà biết sớm con này thì ngon rồi. Trước giờ toàn phải mua Len kẹp điện thoại chụp đỡ
hàng ngon quá bác, đúng món dành cho dân nhà nghèo như mình ko có tiền đầu tư len hịn chụp macro.
@Andy Huynh Tran Kiếm trên mạng từ từ cũng có người thanh lý ạ. Hàng mới 2tr lận.
goodyman
ĐẠI BÀNG
3 năm
Có 1 tấm lướt hết hồn, phải bấm vô xem🤣🤣🤣
rẻ mà không dễ chụp!
@Phan Huy Thọ Cũng không khó đâu ạ. Làm quen chút là được.
Mr Dulo
CAO CẤP
3 năm
Mua cái kính lúp về chế rẻ hơn nhiều
@Mr Dulo Kiếm cái kính lup tốt tốt là được ạ.
Mr Dulo
CAO CẤP
3 năm
@tuanlionsg dạ
Ngon
quicky
ĐẠI BÀNG
3 năm
Con này có nhược điểm gì so với những con lens macro không mọi người nhỉ? Nhìn ảnh trên vẫn ok lắm
@quicky Chất lượng thấu kính. Cái này nó qua ống kính và thêm lớp phóng đại cũng giảm chất lượng.
hoanghaisol
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bác vẫn còn giữ D200 à 😃
@hoanghaisol Mình vẫn giữ. Cái máy nhiều kỷ niệm. Nó là cái máy số đầu tiên mình đổi nguyên thùng máy film và bù tiên hồi 2007. Hic
@tuanlionsg D200 dc cái dùng cảm biến CCD, màu như màu film đúng ko a Tuấn?
reallystorm
ĐẠI BÀNG
3 năm
Em đang xài bộ 3 ống nối (tube) của Meike, có AF cho Nikon. Thấy cũng ổn lắm, giá tầm 800k
@reallystorm Đó cũng là giải pháp tốt ạ. Có gì em chia sẻ thêm cho anh em nhé.
reallystorm
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tuanlionsg Dạ nó cũng không khác gì nhiều tube macro 150k, khác cái là có có chấu tiếp xúc để AF được, như kiểu nối dài dây điện thôi. Tốc độ lấy nét vẫn vậy, còn công thức tính dof với độ phóng đại thì em không nhớ 😂
Ảnh dưới em chụp bằng máy film Nikon F80 qua tube với 85G
2021-04-11 Flowers 01.jpg
canon30
TÍCH CỰC
3 năm
ko phải đơn giản gắn vào chụp 1 tấm ăn luôn đâu .đừng mơ ,phải thêm kỹ thuật ,hậu kỳ +kiên nhẫn nữa !!!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019