Apple khuyến cáo không dùng chất khử Hydrogen Peroxide (oxy già) để lau chùi sản phẩm

Mikeknowsme
19/7/2021 16:15Phản hồi: 130
Apple khuyến cáo không dùng chất khử Hydrogen Peroxide (oxy già) để lau chùi sản phẩm
Các chất khử, vệ sinh có thành phần Hydrogen Peroxide (hay còn gọi là oxy già) là chất được Apple khuyến cáo là không nên dùng để vệ sinh sản phẩm. Chất này cũng có trong nước tẩy, cho nên cũng cần lưu ý trước khi có ý định lau chùi máy móc, thiết bị công nghệ.

Apple chỉ khuyên người dùng lau bằng khăn mềm với nước, hoặc sử dụng cồn ethanol 75% hoặc giấy vệ sinh Clorox (anh em có thể search Google giấy Clorox) mà thôi.

Ngoài ra các quy tắc cơ bản khác khi vệ sinh thiết bị Apple hay các đồ dùng công nghệ như điện thoại, laptop nói chung. Nên xịt nước hoặc dung dịch lên khăn mềm rồi mới lau, không xịt trực tiếp lên máy, đặc biệt những chỗ khe hỡ là tránh xịt vào.

Chi tiết vệ sinh thiết bị, tham khảo trên Apple
130 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hết bài để viết giờ lên trang Apple lấy về dịch ra bài. Sau này thì cứ hằng giờ lên đó kiếm bài cách cắm dây điện, cách mở máy là ra đủ bài.
VA20
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Mikeknowsme Giọng điệu lão hơi cực đoan, nhưng ý cũng có lý đó mod.
Bài này quá ngắn và nội dung thì quá là… đơn điệu.
@Evolution X Có hàng trăm chất tẩy, làm sao bạn bạn chọn Oxi già mà gõ? Cần có những bài thế này, ít nhất là để gợi ý từ khóa để tìm. Nó giống như bạn đi học vậy, học rất vớ vẩn, lướt qua mị thứ, nhưng nó sẽ là thư viện từ khóa cho bạn bào muốn học thêm, học sâu. Còn người không đi học thì sẽ có rất ít hints để đi tìm kiếm, học hỏi.
@Phức Hợp Nếu k đọc HDSD thì sẽ dùng linh tinh. Còn HDSD viết rất rõ mà.
@Evolution X Đâu ra HDSD có dạy cách lau màn hình hả bạn?
mình dùng cồn 70
@nhc_king_pro mình vệ sinh iphone, ipad, airpods, dell latitude chắc không mất chống chói đâu bác
@nhc_king_pro Nó chỉ là chất khử khi gặp chất oxy hoá mạnh như kmno4 thôi mà bác. Đa phần trường hợp nó vẫn là chất oxy hoá mạnh hihi
ring
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Iosandroid Nhỏ không học Hóa Học, tiếng Anh, lớn viết bài cho tinhte. =)))
@AlbertSistine đúng rồi nè, thì mình chỉ bổ sung cho ý kiến của bạn kia là nó không có tính khử thôi 😁
Mình toàn chà chà vào quần là ok, chà thêm mấy cái nữa cho an tâm, nhanh gọn lẹ 😆
@nemesistan Mình cũng ko care lắm về việc tiệc trùng hay ko, chỉ thấy nó bóng, nhìn sạch là OK rồi bác :d
@reviewlinhtinh 🤣 vãi cả thói quen người Việt
@dktran01 Vì cái chữ tiệt trùng phải cùng với môi trường tiệt trùng. Bạn tiệt trùng màn hình nhưng k đc bao lâu đâu
@Evolution X ủa, không được bao lâu là không tiệt trùng? Vậy bạn rửa tay chi vậy, rửa tay rồi 5 phút sau vi khuẩn vẫn ở trên tay bạn? Tức là không cần rửa?

Xin lỗi là phòng trử khùng ( phòng sạch, phòng thí nghiệm, phòng mổ) họ cũng phải khử trùng thường xuyên ( chiếu UV liên tục).

Tiệt trùng mục đích là để khử ổ vi khuẩn, từ 1 tỉ con về 1 triệu con => giảm lượng vi khuẩn nguy hiểm, giảm tỉ lệ nhiễm bệnh, giảm tỉ lệ tiến hóa của vi khuẩn.

Điện thoại nó theo người: năm tay với người khác, tay nắm cửa, đồ ăn thức uống, nhà vệ sinh, đi vệ sinh, tay chùi rửa bộ phận tiểu tiện, bla bla, và có khi đi ở bệnh viện về => thứ dơ bẩn nhất không kém tiền giấy.
Từng lấy giấy Clorox để lau mặt, nó rát và cay thôi rồi luôn
mình hay dùng cồn 70 , lâu lâu hết thì dùng tạm cồn 90 😆
@ductrong2468 Nên pha loãng ra bác ơi
@Evolution X Em thì em k có pha luôn ấy , lấy khăn lau xịt cồn lên là lau luôn 😆.
Xài Sam thì rửa cho lẹ nhá 😝
VA20
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cuhiep Có chuyển biến lớn. 😆)))
linhr133
TÍCH CỰC
3 năm
@cuhiep Wow, cũng là chuyển biến, hay!
@cuhiep A hiệp làm bài chia sẻ cách nuôi thằng con đc không a, bữa thấy chụp ảnh thằng nhóc cao thấy mê, chơi môn thể thao gì ăn uống ra sao thank a
@cuhiep Bắt đầu thấy êu chủ tịch rồi. Ae nhớ me bài chủ tịch nha kk
Cái này thì hãng nào cũng thế thôi , cũng giống mấy ông lau macbook rồi bong lớp chống chói màn hình vậy , toàn cẩn thận vớ vẩn rồi thành phá hoại
@voldemot =)) kỹ thái hóa thành hư
Mình cũng hay lau sạch máy bằng oxi già mà thấy chả ảnh hưởng gì luôn sạch bong
@PVTuat Đừng để Oxi già tiếp xúc với bề mặt màn hình quá lâu thì ổn thôi, cơ mà không khuyến cáo lau màn bằng chất có tính tẩy mạnh.
@Thi Eat Apple Xịt tý vào tấm vải lau quá cái là xong!
Mình dùng cồn 90 độ 😃
cái bộ bình xịt lau màn hình máy tính ko biết có được ko nhỉ?
mình toàn dùng vải mền nhúng nước vắt khô rồi mới lau chứ ko xịt nước lên bề mặt thiết bị rồi lau
mình mua 1 gói giấy cồn lau cực sạch nhé
tieu.ngao
TÍCH CỰC
3 năm
Công phu ghê. Vậy cũng thành 1 bài viết lên top lun
Prusten
TÍCH CỰC
3 năm
Mình vừa mới lau iPhone 12 cho Sếp xong 😁
nguulangx1
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình toàn dùng cồn 70 đổ vào khăn và lau, riêng màn hình thì dùng dầu tràm thấm vào gạc y tế rồi lau.
😁 Tốt nhất nên dùng dung dịch rữa kính chuyên dùng. Dùng nhiều dung dịch tẫy có tính khử cao thì sớm hay muộn củng đi ép kính mới cho màn hình thôi.
ngày nào mình đi làm về là đêu lấy nước rửa tay khô rồi lấy khăn giấy lau sạch sẽ điện thoại
@Nguyễn Chí Danh Bác giống mình, mình đổ nước rửa tay khô vào khăn giấy khô rồi lau đth
Nico8101
TÍCH CỰC
3 năm
@Nguyễn Chí Danh Mình cũng toàn dùng nước rửa tay khô nhưng toàn bôi toàn thân nó như massage luôn 😂

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019