Vì sao mình chọn Pixel 4 làm máy phụ?
Bài hay!/8 người
Didu
8 ngàyBình luận: 168
Vì sao mình chọn Pixel 4 làm máy phụ?
Sau thời gian dài dùng Vsmart Live thì mình chọn Pixel 4 để làm máy phụ, bên cạnh máy chính là iPhone 12 mini. Có nhiều yếu tố để mình mua chiếc flagship của Google năm 2019 nhưng sau một thời gian sử dụng thì cũng có những thứ khiến mình cảm thấy không còn thích hợp ở thời điểm hiện tại.

Có hai yếu tố quan trọng nhất để mình quyết định xuống tiền cho Pixel 4 là camera và cập nhật Android rất nhanh. Mình thích chụp hình trên điện thoại nên máy nào có camera ngon là thích lắm. Chiếc Pixel đầu tiên mình dùng là Pixel 1, sau đó là Pixel 3 và giờ là Pixel 4 (thực ra thích Pixel 5 hơn mà đắt tiền quá không mua), thì cả ba chiếc Pixel đều cho cảm xúc chụp hình tương đương nhau. Hình ảnh ra rất đẹp, không cầu kỳ phức tạp, chụp phát nào ăn phát đó.

Hiện Google đang phát hành bản beta của Android 12 nên mình cũng có dịp trải nghiệm luôn. Android 12 beta khá ổn định và hầu như không có lỗi mấy (cả iPhone 12 mini và Pixel 4 mình đều dùng OS bản beta). Khoái nhất là các hiệu ứng, giao diện, tóm lại là vẻ đẹp của Android 12 thì đang được Google trau chuốt rất nhiều, để làm một bài riêng nói về cái này cho anh em rõ.

Bên cạnh đó, do là flagship của Google nên máy có cấu hình rất mạnh, gồm Snadpragon 855, RAM 6GB, màn hình 90Hz. Hiện tại Google đã thay đổi chiến lược rồi nên không còn máy cấu hình cao nữa. Tuy nhiên, dùng thì mới thấy trang bị cấu hình cao nhất trên thế giới cho Pixel là một sự lãng phí không hề nhẹ, về cả tiền lẫn pin. Những yếu tố khác mà mình thích là giá và Face ID. Khóa khuôn mặt trên Pixel 4 rất tiện và nhanh tuy nhiên các app ngân hàng, thanh toán thì không hỗ trợ nên anh em phải dùng mật khẩu.

Còn những thứ mình không hài lòng là hoàn thiện nhựa rất chán (dù là máy flagship), pin và cái trán dày. Trán dày là do có Face ID nên đành chấp nhận. Hoàn thiện thì Pixel chưa bao giờ được đánh giá cao nên không bất ngờ. Pin là cái anh em cần quan tâm nhất, nó rất rất tệ với mình. Bản chất sự việc thì pin của máy đã kém rồi, cộng với mình mua máy cũ và cài Android beta nên lại càng chán hơn. Nếu anh em mà có ý định mua Pixel 4 cũ làm máy chính thì nên cân nhắc nhé.

167 bình luận
pixel này mua ở đâu v mod?
@hdn_hp Bác thử speed test phát xem có được 20 Mb không 😆 nếu được >20MB download là ổn
hdn_hp
ĐẠI BÀNG
8 ngày
@buihai83 Đây nhé
hdn_hp
ĐẠI BÀNG
8 ngày
@hdn_hp Tốc độ có thể tùy theo gói 4G nữa.
Haiizzzzzz
ĐẠI BÀNG
8 ngày
@chuongmanchester1997 1 LỖI NẶNG LÀ NÓ NÓNG VỜ LỜ RA. DÙNG CÁI CHẾT TIỆT GÌ CŨNG NÓNG RAN LÊN. ÁC MỘNG
Pixel nếu cho upload không giới hạn ảnh lên Drive thì còn cân nhắc mua, chứ dùng máy này cũng chán, phần mềm quá nhạt nhẽo, thiếu thốn tính năng, giá cũng đắt
@Didu thì thế nên mình đã viết là bản mod lên các máy hãng khác mà? Google Pixel giờ chỉ ăn hơn các máy hãng khác ở GCam chứ về chất lượng hoàn thiện thì cũng ko nổi trội, pin cũng thế hay kể cả update android nhanh thì cũng ko còn là tính năng ưu việt gì nữa.
@gauto988 đúng. pixel ăn tiền là camera và android thôi. chả ai mua nó vì cấu hình hay build.
Phuc_Ars
TÍCH CỰC
8 ngày
@poiuy1234 ủa pixel giờ hết cho up free lên drive hả bác, hay là photos á?
@Didu Dc cái Camera chụp hình đẹp mà giá cả bình dân là quá ngon rồi Mod ơi. Tiếc là Pixel ko bán chính hãng ở VN. 😔
Mod chơi iPhone 12 mini với em này nữa thì double pin yếu rồi 😁
@Didu Pin mini với pixel 4 thì con nào nhỉnh hơn mod
@p700i m ko review cái thứ 2, m có 1 bồ mà 😁
@Phuongkak mini hơn nhé bạn
@Didu Thank mod
trời, con mini yếu thế mà còn hơn thì pixel 4 nó yếu cỡ nào. chắc loại nhỏ gọn giờ chỉ có pixel 5 là pin ổn
Android 12 đẹp quá
@hoanglong0712 hiệu ứng của nó giờ đẹp ngang ios rồi bạn
T'zLDK
ĐẠI BÀNG
8 ngày
@Didu Năm nay win 11 đẹp hơn, android 12 đẹp hơn, đúng là năm tôn vinh cái đẹp 😃
tad diatone
ĐẠI BÀNG
8 ngày
N.v tinhte kiếm khá thật, ông nào ông nấy cũng đều BMW, Merc, đúng tiêu chí 2 vợ 1 con, 4 lầu, 8 bánh. Dân tình thì vẫn dùng iPhone 6S làm máy chính, Nokia làm máy phụ. Thế bao giờ mở gói tuyển dụng công khai đới nhỉ, Hiệp hói?
@redevilschampion Tháng đầu vào làm là có mẹc chụp ảnh up Face ngay nhé!
tad diatone
ĐẠI BÀNG
7 ngày
@zer0_7 Ai chẳng biết Hiệp hói khởi nghiệp bằng nghề buôn tóc rối. Xưa qua tôi lấy suốt ấy mà, lạ gì. Thời đó cứ than thở với mình "Bao giờ e mới cưỡi bò a nhỉ?" Thời gian trôi nhanh quá, ngoảnh đi ngoảnh lại giờ đúng là đang cưỡi Bò Lam-bốt-gi-ni thật, chậc, chậc
tad diatone
ĐẠI BÀNG
7 ngày
@МАИ-TT Hiểu! Chuẩn "nuôn" 😆
tad diatone
ĐẠI BÀNG
7 ngày
@redevilschampion Rồi, vừa khớp lệnh, đã đi nốt sổ tiết kiệm còn lại, may mà tỉnh giấc vừa kịp lúc, thật đúng là nai - me mà 😆
ducati848
ĐẠI BÀNG
8 ngày
Sao lại dùng 2 con pin cùng kém anh?
Mà pixel còn cho free google photos (chất lượng cao) không v ad?
@ducati848 Dòng 3 4 vẫn còn bạn nhé, duy nhất Pixel 1 thì dc lưu ảnh gốc không giới hạn
@ducati848 pin ko phải vấn đề quá quan trọng với mình lúc này vì: ngồi phòng nhiều, sẵn sạc và đi đâu thì có pin dự phòng.
@Didu Anh mod giống e thật, đang dùng XS và pixel 3. Đợi cuối năm chắc upload lên 12 mini và pixel 4.
mrhunglx
ĐẠI BÀNG
8 ngày
@Khoa Monster Vậy là mình mua 1 cái máy pixel 4 là được upload k giới hạn dung lượng ảnh lên google photo hả bạn, mình cũng đang định mua pixel 4 nên thắc mắc
@mrhunglx Đúng rồi, nhưng up video bị nén lại nha
Hóng quá hóng Pixel 6, vì mỗi lần Google nâng cấp cảm biến mới là khả năng chụp hình lại được lột xác
@Khoa Monster m hóng chip tùy biến trên pixel 6 :p
@Khoa Monster Mấy đời rồi nó chưa thèm thay cái cảm biến cũ rích 😷
@HaiChin Từ đời Pixel 3 tới Pixel 5 luôn hix
@Khoa Monster Còn mình thì hóng nó sao chép cho đàng hoàng, chứ đừng đem iPhone cắm vào SAMSUNG 😆
thieuvcu
ĐẠI BÀNG
8 ngày
Pin là điều đáng thất vọng nhất trên Pixel 4, kể cả là 4XL mình đang dùng 😔
vqt907
CAO CẤP
8 ngày
@thieuvcu k chỉ pixel 4 mà từ cả đời đầu tiên đến giờ mình chưa thấy con pixel nào pin tốt cả, có chăng 3a xl còn gọi là ổn ổn chút
thieuvcu
ĐẠI BÀNG
8 ngày
@vqt907 pin tốt thì có Pixel 3a/3a XL, 4a/4a 5G và Pixel 5 thôi bác
vu201184
ĐẠI BÀNG
8 ngày
ghét con này cái chỗ hay bị hở màn hình
.Gù.
TÍCH CỰC
8 ngày
Con này làm máy phụ mà trùm luôn quá nhiều công nghệ và thiết kế cao cấp nữa, tiết là google ko ra máy thiết kế cao cấp nữa
@.Gù. cái đó khó, google ko làm đc đâu 😆))
Mình cũng xài iPhone 12 mini làm máy chính 😁 Mình chơi game và xem video thì chơi iPad và laptop. Mình thấy iPhone 12 mini không phải là máy chơi game lý tưởng vì pin. Nghe gọi, chát, lướt thì 2 ngày.
@NGUYỄN TRỌNG ÂN chơi thế nào được trên cái màn hình bé tí.
@NGUYỄN TRỌNG ÂN rất giống mình
A0kiji
CAO CẤP
8 ngày
Pixel thì khỏi phải nói rồi, chụp hình quá ngon, chỉ là quay video còn tệ thôi, nếu khắc phục được thì quả là ngon rồi
ides
CAO CẤP
8 ngày
Sao không dùng 4a. Nhỏ gọn pin khoẻ hơn? Vân tay dùng appbank được.
@ides đắt hơn á b
@Didu Tôi mua con 4a qua tay có 6 củ thôi, mod tinhte giàu lắm mà tính toán kinh vậy 😁
Thànhlc896
ĐẠI BÀNG
8 ngày
Em xài Pixel 4XL thấy pin củng đc tầm 4-5h chắc 4 hơi hụt nữa mod ha
@Thànhlc896 thôi đừng nói 😁
Thànhlc896
ĐẠI BÀNG
8 ngày
@Didu Một nỗi đau chung 😂
ides
CAO CẤP
8 ngày
@Thànhlc896 Px3,4 thì đừng hỏi độ tụt pin 😆
ntdung1209
ĐẠI BÀNG
8 ngày
@Thànhlc896 4XL cũng tạm mà, thích nhất cái màn hình quá đẹp, chụp ảnh đẹp. Chính con PX5 cái màn lại ko đẹp.
Thànhlc896
ĐẠI BÀNG
7 ngày
@ntdung1209 Đúng rồi anh, tại em xài 2 máy nên thấy pin oke, dạo này ở nhà nên xài ngốn pin hơn, chứ đi làm củng ngày sạc lần thôi. Màn hình em thích k khuyết tật nên chọn con này. Màn con 5 viền mỏng củng đẹp phếch, mà giá k hợp lí 😅
mình bỏ 11 Pro và chốt luôn Pixel 4XL là máy chính và đúng không hối hận dù pin hơi hẻo. Iphone giờ quá nhàm và Combo Pixel + Mac Pro m1 cũng rất tuyệt
@ides đúng r bác, cũng ngang tài ngang sức mà. Iphone giờ cũng chán
@Didu em cũng quan ngại vụ ổn định với đồng bộ giữa Apple devices nhưng cũng chả rắc rối thêm là bao, không cầu kì hay lắm bước như ae hay nói
ides
CAO CẤP
8 ngày
@hoangtrungcva Cái quan trọng là b không xài autotext. E không chuyển được cái autotext từ iOs sang Android nên phải dính cái iPhone.
Cái autotext của e bây giờ nhiều quá. Không muốn chuyển sang Android.
@ides à cái này thì khó phết r, trừ khi bác jailbreak rồi lấy file hệ thống sang thì may ra có thể được. Với mình cái đó không phải vấn đề
Đúng là vị đại gia.
minihorse
ĐẠI BÀNG
8 ngày
Iphone 12 mini làm máy chính mà còn than thở, mình iphone SE gen 2 đây, ngày sạc 2 lần
@minihorse SE gen 2 ngon mà b, trước m có dùng
@minihorse Em chính Mì Sào chip 660 Pin 4k !! Em phụ Chip A6 Pin 1.4k !! Mà hông đủ sài cho một ngày dài ở nhà cách ly xem phim, lướt web, FB ... !!
cuongbu
ĐẠI BÀNG
8 ngày
em chính IP 12 mini
phụ S21 Ultral hiiiiiiiiiiiiii
@cuongbu phụ còn hơn cả chính. kaka
cuongbu
ĐẠI BÀNG
8 ngày
@Didu hii Phụ để MU origin và FB tin tức là chính hiiii
Cười vô mặt
@Didu Mỗi ng có 1 quan niệm chính phụ khác nhau xíu mà😃
ntdung1209
ĐẠI BÀNG
8 ngày
@Didu @Didu , Anh chính là 12pro, phụ là fold2 đây chú Dũng. Fold1 sang tên cho chú đấy kkk
@ntdung1209 hehe, hello a. lâu ko gặp, hy vọng fold3 được giao lưu với a tiếp 😁
norimo
TÍCH CỰC
8 ngày
Mình cũng có pixel 4a mà k biết up lên 12, buồn
@norimo b mang mình up cho LOL. đùa đó, b lên site google có hướng dẫn đó, dễ lắm.
Dkhquyen
ĐẠI BÀNG
8 ngày
@norimo 4a pin ngon ko bạn? Mình đang tính mua 1 cái.
Metal 3338
ĐẠI BÀNG
8 ngày
@Dkhquyen Lên luôn 4a 5g bạn, pin 3880 cũng được cả ngày với các tác vụ lướt web, Youtube... thông thường.
Dkhquyen
ĐẠI BÀNG
8 ngày
@Metal 3338 Thank bạn, để mình nghiên cứu xem, 4a 5g cũng đắt hơn khá nhiều. 😁
norimo
TÍCH CỰC
8 ngày
@Dkhquyen Mình dùng máy phụ nên k biết bạn ạ. Máy bé lắm chắc pin hẻo. Lên màn to chắc pin trâu hơn.

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019