Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay tông đơ Kemei KM-1996: thiết kế đẹp, vận hành tốt, pin lâu, giá cỡ 500 ngàn

MinhTriND
30/7/2021 12:27Phản hồi: 89
Trên tay tông đơ Kemei KM-1996: thiết kế đẹp, vận hành tốt, pin lâu, giá cỡ 500 ngàn
Cái tông đơ này mình mua trên Shopee, giá là 470 nghìn. Sau gần 1 tháng sử dụng thì mình thấy nó xứng đáng với số tiền mình bỏ ra nên chia sẻ với anh em về thiết bị này. Cho anh em nào chưa biết thì Kemei là 1 thương hiệu của Trung Quốc, chuyên làm tông đơ với khá nhiều loại khác nhau.

Kemei KM-1996 được hoàn thiện bởi lớp vỏ kim loại, ánh bạc nên tạo cảm giác khá sang trọng. Bề mặt này dễ bám vân tay. Với khối lượng 438 gram, cầm lên tay thì ban đầu cảm giác có hơi nặng nhưng sau thì lại cho cảm giác đầm tay, không mấy khó chịu.

Phần lưỡi của tông đơ được làm bằng thép không gỉ, bên trái có 1 cái cần để điều chỉnh độ xa-gần của 2 cái lưỡi trên-dưới, cho phép chỉnh độ dài tóc khi cắt từ 0,1 - 3 mm. Cạnh trái cũng là nơi bố trí 1 cần gạt để mở nguồn của tông đơ.

Vì là tông đơ dùng pin nên bên trên thân, Kemei KM-1996 có một màn hình hiển thị %pin khá tiện. Theo như mình tìm hiểu thì pin của nó là 2.000 mAh, tốn 1 tiếng rưỡi để sạc đầy và sau khi sạc đầy thì có thể sử dụng được tối đa 3 tiếng rưỡi. Mình không quan tâm nhiều tới những con số này trong quá trình sử dụng bởi chủ yếu mình để sạc qua đêm.

Khi sử dụng thì có thể cắt được liên tục cho 2-3 người gì đó mà chưa bị hết pin giữa chừng lần nào. Ở cạnh dưới của tông đơ là nơi bố trí cổng sạc, dây sạc đi kèm có chiều dài lên tới 2,3 mét nên trường hợp đang cắt mà hết pin thì có thể vừa sạc vừa sử dụng. Ngoài ra, phía dưới còn có 1 cái móc để bạn có thể treo tông đơ lên đâu đó để tiện lấy khi cần.

Mặt bên dưới của tông đơ được thiết kế để ôm vào lòng bàn tay và các ngón tay, giúp cho việc cầm nắm nó trong khi cắt tóc chắc chắn hơn. 1 nhược điểm về mặt thiết kế là phần tiếp giáp giữa nắp trên với thân tông đơ được hoàn thiện không quá tốt, thành ra khi cầm có hơi cấn nhưng cũng không quá căng thẳng lắm.

Động cơ được trang bị trên Kemei KM-1996 có vòng tua tối đa là 7.000 vòng/phút khi vận hành. Sử dụng thực tế cho thấy nó cắt khá ngọt, không bị sượng hay có vấn đề gì cả. Ban đầu thì mình quên tra dầu vào lưỡi nên nó khá nóng sau khi hoạt động cỡ 20 phút, nhưng sau đó có dầu rồi thì mọi thứ được giải quyết, phần tiếp xúc với da chỉ ấm hơn một chút và hoàn toàn có thể chấp nhận được. Chai dầu này được tặng kèm bên trong hộp khi mua tông đơ nên anh em cũng lưu ý cái này.

Quảng cáo

Ngoài sạc, sách HDSD, chổi vệ sinh và cái tông đơ ra thì bên trong hộp còn có tặng kèm 1 bộ 4 cái cử với thông số lần lượt là 3, 6, 10 và 13mm, đủ dùng để có thể cắt 1 cái đầu tương đối đẹp và gọn gàng. Thực ra việc cắt tóc không quá khó, 1 người bạn của mình ở công ty đã dành ra khoảng 30 giờ đồng hồ để coi hướng dẫn cắt tóc trên Youtube và anh ấy đã có thể cắt cho mình lẫn nhưng người khác ở công ty và nhận được rất nhiều lời khen.

Với giá tiền chưa đầy 500 ngàn thì mình nghĩ đây là một trong những sự lựa chọn hợp lý trong thời đại này, khi mà chúng ta không được đi ra khỏi nhà, không có tiệm cắt tóc mở cửa thì nên mua về để tự xử để có đầu tóc gọn gàng, thoải mái, sạch sẽ.

89 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HVT
TÍCH CỰC
3 năm
@nospecial haha, T10 ko biết có phải nâng cấp của T6 ko, nhưng nhìn thấy cũng gọn phết, theo mình thì có mua thì chỉ nên mua loại có 2 pin rời, để lỡ đang cắt hết pin mình thay vào ngay, vì pin sạc khá lâu chứ ko như điện thoại! ngoài ra 2 pin thì lỡ 1 cục pin bị hư thì còn cục khác backup 😁
@crazysexycool1981 2 củ quay đầu thì Philips nhiều lắm.
em mới tậu 3000 series (3646 ?!) giá 750k trên Lazada. cắt cua thì dư xài
@brightway79 A thấy có người tư vấn chiếc Philips HC5690, loại này xài ổn hơm E? 😃
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
TequilaK
TÍCH CỰC
3 năm
Đọc xong bài này mới nhớ, tóc mình dài gần giống Tarzan rồi. Haizz phải mua một cái về nhà tự xử. Thanks mod cho gợi ý hay.
libieu
CAO CẤP
3 năm
@Tequila Anejo Chưa bao giờ nhớ anh hớt tóc và mấy chị lấy rấy tai đến vầy 😔(
Mua cũng chỉ để cắt tóc cho người nhà thôi còn tóc mình thì vẫn cứ dài ra theo thời gian cách ly.
Tự tay cắt tóc mùa dịch đó ah 😆
Sher
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ai có bí kíp tự cạo đầu không! Trước có thử mà thành ra phải cạo trọc! 😆)
kunsubin
TÍCH CỰC
3 năm
đã bao lâu rùi chưa cắt tóc ta 😩😩
ông cắt tóc trông hài vãi 😂
Mua cắt tóc mùa dịch
Hoàng Loe
TÍCH CỰC
3 năm
Philips Norelco MG3750 cũng rất ngon nhé các Bác, em xài gần 2 năm nay để tỉa râu giữ ở mức 1.5mm , pin trâu, tặng bộ nhiều lưỡi nhiều mức cho các Bác ủi tóc kèm theo 1 mũi tỉa lông mũi nữa. Chạy êm ngọt vl
TT10
TÍCH CỰC
3 năm
@Hoàng Loe mình cũng tỉa râu bằng em nó đây, để 3 li cho râu cằm và quai nón, mà dạo này thấy nó nóng quá chắc phải coi tra dầu như bài này nói mới dc
@Hoàng Loe Máy này tỉa râu ổn k bác. Em đang kiếm 1 cái. Mà k biết độ dài râu bao nhiu là đẹp và máy nào đáp ứng dc ạ
Saigonam
TÍCH CỰC
3 năm
@Hoàng Loe Mình cũng xài cái này, nhưng sao thấy pin không được lâu
Hoàng Loe
TÍCH CỰC
3 năm
@hoangtumodel Chạy ok Bác, e xài 2 năm nay, nhựa nhỏ gọn nhẹ cầm đi đâu cũng tiện, nặng đi máy bay tốn kg chứ đc gì đâu =)))
Bác để râu dài ra rồi tỉa thử đi xem mặt mình hợp kiểu nào, tỉa từ dài đến ngắn, e thường để mỏng 1.5mm thôi =))
@Hoàng Loe Bác có xài thuốc mọc râu ko. Em mới tỉa tông đơ 2mm thì thấy nó hơi mỏng 😆 chắc sau thử 3mm và dùng thêm thuốc mọc râu tạo quai nón
tính ra VN bây h mới là lần dịch thứ 4, trừ SG ra thì HN mới lockdown dc cỡ hơn 1 tuần, cấm đi cắt tóc chắc 2 3 tuần.
Vì thế thời gian cần dùng món đồ này là ko nhiều. Bạn mình mua từ đợt HN lockdown năm ngoái, tính ra đến h số lần dùng trên đầu ngón tay.

Chưa kể bạn bè trên fb nhiều người thử tự cắt thì fail nhiều hơn là tạo ra đầu đẹp. Mà fail quá thì ông nào cũng đành phải sửa bằng cắt cua.

Vì thế cá nhân mình nghĩ thay vì cố phải tự cắt thì cứ nuôi dài trong lúc ko đi đâu dc rồi nhờ người có tay nghề cắt sau. Chứ cứ tự cắt là chữa lợn lành thành lợn què liền.
@megatroll Trong mùa dịch, chẳng đi đâu nên xấu đẹp gì cũng chẳng sao, với lại có xấu người xung quanh tự hiểu là mùa dịch tự cắt nên xấu. Năm ngoái tớ tự cắt 1 lần, ko hài lòng năm, từ đó ko dám cắt nữa, nhưng nay lại dài thêm nên quyết đinh chiều nay tự cắt
TT10
TÍCH CỰC
3 năm
@megatroll mấy tông đơ này nhỏ cắt tóc cũng khó, chủ yếu để tỉa râu thôi bạn, mình xài dao cạo mệt quá nên chuyển sang xài tông đơ rồi
@megatroll Tự cắt ở nhà đây, chỉ cần 1 cái tông đơ là lia đẹp luôn. Nếu có người phụ xén đằng sau nữa thì chẳng cần tốn tiền đi shop.
bui1989
ĐẠI BÀNG
3 năm
@megatroll Vừa tự cắt hôm qua đây. Tông đơ mua từ năm kia, năm ngoái lockdown cũng có tự cắt 1 lần. Ở nhà WFH sắp hết tháng thứ 3 rồi thì xấu đẹp chả có j quan trọng, quan trọng là mát mẻ và đỡ khó chịu. Tự cắt thì hơi bị mất tgian 1 tí, chắc bạn bè của bác nóng vội xén nhiều thì mới fail thôi. Cắt đẹp thì khó chứ cắt cho ngắn thì có j đâu phức tạp?
Kelvin1992
TÍCH CỰC
3 năm
@megatroll Dịch ở nhà có ra đường đâu mà xấu với chả đẹp bạn. Thà cạo nhẵn còn đẹp hơn là để dài luộm thuộm, nóng bức, hôi hám, tốn dầu gội đầu, tốn thời gian chải chuốt.

HN mới lockdown 1 tuần ko có nghĩa là hết 1 tuần là hết lockdown.
mua về tự cắt dc
bác cho ae xin link đi
datvn
TÍCH CỰC
3 năm
Người tàu giỏi thật, có 500k thôi
bhuubao
CAO CẤP
3 năm
@datvn 180k còn có nói chi 500k, giá này là hơi cao rồi đó bác😆)
Đồ xịn nha, không phải mấy cái trôi nổi không brand đâu
Ác Tăng
ĐẠI BÀNG
3 năm
mua về cắt lông thì cắt 👩‍👩‍👦, chỗ mình vẫn đi cắt tóc được. sợ nó cắn vào da không nhỉ?
bui1989
ĐẠI BÀNG
3 năm
@青莲居士 Nguyên tắc là nguyên tắc chứ thực tế xén lông thì vẫn có khả năng cắn vào da nhé :'( tin mình đi, kinh nghiệm bản thân đó :'(
Kelvin1992
TÍCH CỰC
3 năm
@bui1989 tuỳ loại hàng bạn dùng thôi, chứ loại từ 300k trở lên thì an tâm là an toàn, đưa đủ hướng cũng ko có cách nào làm đứt da được đâu.
bui1989
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Kelvin1992 https://bigshop.vn/tong-do-cat-toc-philips-nhat-ban-hc3412.html

Đang dùng loại này nhé. Cái nữa là đang nói về xén lông chứ k nói về hớt tóc nhé. Đang chia sẻ kinh nghiệm thực tế, mình ko gặp ko có nghĩa là người khác ko gặp, ok?
dual1
CAO CẤP
3 năm
@bui1989 Cho chút review đi bạn ơi
ducpt1012
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tự tay hớt tóc/cạo trọc cũng là 1 cái nên có trong bucket list.
Thế thì mua dịch này làm luôn thôi, còn 15 ngày để thời gian sửa sai lầm mà 😁
Mình mua tông đơ Enchen của Xiaomi và cũng tự hớt được 1 lần. Mất 1 tiếng đồng hồ cho kiểu đầu giống Robin van Persie. Tuy nhiên, lần hớt thứ 2 mình nghĩ chỉ mất thời gian khoảng 30 phút vì đã nắm được một số kỹ thuật hớt tóc sau lần đầu tiên còn bỡ ngỡ.
con jame 1010 cắt ngọt thôi rồi, chấp cả người cả chó, chắt ngọt hết. hoàn thiện khung thép chắc chắn,
CafeChon
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nhìn tông đơ đã thấy xịn xò rồi.
Cũng đang xài 1 con cùng hiệu. Tương đối ổn. Giá rẻ chưa đến 300k
hiepmu
CAO CẤP
3 năm
@perfectman3010 con này cắt lông dưới được ko bác? 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp