Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Với 9 bố cục cơ bản này học chụp ảnh sẽ dễ dàng - Mời anh em chia sẻ ảnh nhé...

tuanlionsg
2/8/2021 11:58Phản hồi: 51
Với 9 bố cục cơ bản này học chụp ảnh sẽ dễ dàng - Mời anh em chia sẻ ảnh nhé...
Đây là 9 lời khuyên của Steve McCurry về bố cục cơ bản trong nhiếp ảnh. Chúng ta đã có nhiều bài học về bố cục ảnh, nhưng cá nhân mình thấy đây là cách trình bày cho người học chụp ảnh về bố cục rất đơn giản mà hiệu quả, rất ngắn (chỉ 3 phút) nhưng gồm đủ 9 đặc điểm quan yếu về bố cục ảnh. Hình ảnh minh hoạ của tác giả cũng rõ ràng tuyệt vời, dễ hiểu và áp dụng.

Anh em đã xem video chia sẻ này của mình rồi. Anh em cũng đã chụp rất nhiều ảnh. Nay mình mời anh em chia sẻ ảnh của mình nhé. Có thể là một tấm thôi, về một loại bố cục nào đó mà không cần nhiều loại, nói một chút về tấm ảnh đó thì càng tuyệt vời. Mình vẫn nghĩ chúng ta nhận được nhiều và chia sẻ cho nhau thì mọi thứ sẽ trở nên vui và tốt đẹp hơn. Rất mong anh em ủng hộ chia sẻ cùng mình.

Mình vẫn nghĩ, để bức ảnh hài hoà, sau khi biết rõ mình chụp gì, kỹ năng sử dụng máy, thì canh khung để cho bức ảnh hài hoà đối tượng xuất hiện ở đâu trong khung cũng là quan trọng. Nó tuỳ ý người chụp. Ở đây là bức ảnh có chủ thể ở vị trí ⅓ khung.

#1 Quy tắc "Một Phần Ba" (rule of thirds)
  • Đặt đối tượng cần nhấn mạnh vào một trong 4 điểm giao nhau
  • Đặt các thành phần chính của ảnh dọc theo các đường 1/3
Mình chụp bức này rất lâu rồi. Bằng Nikon D200 và ống Micro 105mm f/2.8 AFD. Hơn 10 năm trước, mỗi cuối tuần về quê, là lui cui cặm cụi toát hết mồ hôi hột để chụp mấy bức ảnh kiểu này. Một thoáng tập trung để quên đi mọi lo toan căng thẳng cơm áo gạo tiền và đôi khi hắc ám của dòng chảy cuộc sống. Macro là một thú chụp ảnh hiệu quả.

#2 Đường dẫn (leading lines)
  • Dùng các đường dẫn tự nhiên để hướng mắt người xem vào bức ảnh
Đây là cái hành lang ở một ngôi nhà cổ ở Huế. Mình và bạn Bảo @noname vừa bước vào thì thấy hai bạn trẻ nắm tay nhau. Mình đứng lại chờ một lúc để hai bạn ấy đi về cuối hành lang, rồi ngồi xuống lấy hết khung với các đường dẫn chéo bên trên và xung quanh hút mắt về phía cuối bóng của hai bạn trẻ ấy.

#3 Đường chéo (diagonals)
  • Đường chéo tạo nên sự chuyển động mạnh mẽ. Thay vì đứng yên vị trí và chụp theo đường ngang, thì có thể di chuyển một chút, tạo đường chéo khung để có hiệu ứng thị giác khác.
4# Khung ảnh (framing)
Hai tấm dưới đây được chụp cùng 1 chỗ.
  • Tấm trên mình đứng chụp. Mặt trời rực rỡ trên mặt nước hút hết cả tâm trạng. Đang đứng nhìn thì có người vác cái gì đó bước đi. Và mình chụp lấy một ít tiền cảnh là hai cục đá - mặt nước - và xa xa là đối tượng đó.
  • Tấm dưới, mình thấy nó bao la rộng rãi, cũng được. Nhưng muốn tập trung vào động tác của hai người dưới nước kia hơn, nên mình bước lại sát 2 cục đá và ngồi xuống. Cầm điện thoại chụp gần lại và hai cục đá ấy tạo thành khe sáng hở ra một khung ảnh hẹp hơn, tập trung vào đối tượng kia hơn.

Quảng cáo

Mong được xem nhiều ảnh của anh em. Mình sẽ soạn hình và chia sẻ thêm các kiểu bố cục khác. Chúc anh em mùa dịch an toàn và bình an.
51 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cả một kho kinh nghiệm mới có mấy góc này đây. Thanks bác
@StevenLe165 Chúc vui nhé bác. Chờ ảnh của bác đó nha.
@tuanlionsg Máy em để tủ chống ẩm mốc meo mấy năm nay rồi bác 😃
@StevenLe165 Quan trọng là phải là lạ chút nữa.
Photo_6554171_DJI_571_jpg_4100831_0_2021731135454_photo_original.jpg
@p700i Lạ mắt nhưng bố cục rối thì cũng thế thôi
i2Bi
CAO CẤP
3 năm
Những bài viết của bác chưa bao giờ là thừa
@i2Bi Dà, cảm ơn bác. Chờ ảnh của bác 😁
Hay. Rất đáng để học hỏi
Mấy bố cục này thì nhiều người biết rùi. Đặc biệt là cái 1/3. Tuy nhiên áp dụng máy móc quá lại ko mang lại đc gì mà nhìn ảnh bị gò ép. Cứ phiêu theo cảm nhận của mình thôi. Thanks kiến thức của bác. Lúc mới học nhiếp ảnh em cũng hay mày mò bố cục lắm.
Vựa lúa Long An em chụp mấy năm trước. Công nhận hiệu ứng đường dẫn nó làm cho bức ảnh có chiều sâu kinh khủng 😁
@tuananh26210 Giá mà có cái cây hay cái máy cày chạy đúng cái điểm giao nhau của nó thì thành tác phẩm nghệ luôn
hungcao2112
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bác làm 1 bài hướng dẫn chụp ảnh chân dung đẹp để không bị ny đá đi bác 😔
Lưu lại để cần dùng
thangbem
TÍCH CỰC
3 năm
Cái clip từ 2015 kha khá người xem rồi giờ đào lại kiếm view 😆
Ảnh đẹp quá
quanhp68
ĐẠI BÀNG
3 năm
Rất hữu ích.Mặc dù mình chỉ chụp bằng Đt thôi.
Bố cục 1/3
Iphone X
@rafaeltran Đẹp quá bác
@khanhduy089 Thanks bác
những bài hướng dần của mod rất hay 😁. Rất thích bài cũng mod :D
hay quá a ơi, đơn giản dễ hiểu
Hoàng Loe
TÍCH CỰC
3 năm
Có 2 quy tắc cơ bản và đơn giản nhất mà để có 1 bức ảnh chấp nhận đc mà phải quan tâm nhất đó là Bố Cục và Hướng sáng.
Ai ko rành thì hãy quan tâm thật sự về 2 cái này thôi vì nó hầu như sử dụng trong mọi bức ảnh, còn những cái đường chén, đường dẫn là những cái có thể tìm hiểu sau.
Mình đọc hầu hết các bài của bác thớt và cố bắt chước theo nhưng mà lần nào được nhờ chụp hộ cũng bị chê ^^ Học lỏm cũng ko dễ dàng !
Bố cục thì cũng phải đi kèm với tư duy nữa . Tư duy tốt + bố cục hợp lý .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019