Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Mời anh em chia sẻ ảnh chụp đề tài: "Nhà Thờ"

tuanlionsg
8/8/2021 7:34Phản hồi: 478
Mời anh em chia sẻ ảnh chụp đề tài: "Nhà Thờ"
Mời anh em chia sẻ ảnh chụp Nhà Thờ. Nhà Thờ chúng ta hiểu đây là Nhà Thờ Công Giáo & Tin Lành ở khắp nơi, đó có thể là một nhà thờ giáo xứ, một nguyện đường giáo họ nhỏ, một nhà nguyện của một tu viện nam hoặc nữ. Mời anh em!

Ảnh chia sẻ được chụp bằng mọi thiết bị, thời gian chụp, ảnh màu hoặc ảnh đen trắng. Được anh em chia sẻ thêm thông tin nhà thờ, địa danh thì thật hữu ích cho mọi người xem ảnh. Dưới đây là một vài ảnh của anh em Camera Tinhte ở nhiều nơi từng chụp, up lại trong này để có động lực nhé.

Mong được xem nhiều ảnh của anh em. Chúc tất cả được bình an vượt qua đại dịch.

Ảnh @Đạt Khiêm - Nhà thờ họ - Hạ Long - Quảng Ninh

Ảnh @Cường Lotus - Nhà thờ Thanh Xá - Lâm Đồng

Ảnh @le van minh 1990 - Nhà thờ Liễu Dinh - Hải Phòng

Ảnh của @Cường Lotus - Nhà thờ giáo họ Đa Minh - Lâm Đồng

Ảnh của @PhamTan1984 - Nhà thờ Đá Phát Diệm - Ninh Bình

Ảnh của @Đạt Khiêm - Nhà thờ đổ Hải Hậu - Nam Định

Anh em từng chụp nhiều ảnh, chịu khó lục lại chia sẻ cho nhau nhé. Hy vọng được xem nhiều ảnh của anh em, chia sẻ trong những ngày giãn cách.

Quảng cáo

478 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhà thờ Thanh Xá ở Bảo Lộc.
Ở chỗ này, có thung lũng rất lớn thường hay có sương luồn và đúng về hướng Đông, sáng sớm rất đẹp. Và vì gần đó là nhà thờ Thanh Xá và nghĩa trang Thanh Xá nên người ta gọi luôn cái view này là nhà thờ Thanh Xá, chớ cái nhà thờ trong hình là Tân Hoá 😁
@tuanlionsg Anh vợ e ở cạnh nhà thờ Thanh Xuân, nhưng chỉ đường vào nhà lại kêu ra nhà thờ Thanh Xá đứng chờ a dắt vào 😁
@tuanlionsg Thực ra đây là nhà thờ Tân Hóa chứ ko phải Thanh Xá. 😃
@tuanlionsg đẹp. Khu Bảo Lộc, Lộc Thanh nhiều nhà thờ đẹp. Quê mình hồi trước 😁 Đi xa rồi vẫn còn nhớ
Huy Po
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nhà thờ Thanh Xuân ở Lộc Phát. Mình thường đến vào lúc 2,3h sáng, thường đến khi lòng không an yên, cần cầu nguyện cho bản thân và gia đình bạn bè.
@whatwhenwhere Phía trước ngôi trường hình như có 4 cây như thế này, nay ko còn nữa. Ngay ngoài quốc lộ 20 lên Đà Lạt.
@SoGetSu tiếc nhỉ
@SoGetSu Cây osaka này tuy đẹp nhưng thân rất giòn, dễ gãy, trước học trường Lộc thanh cấp 3 có 1 hàng mà hay bị gãy + hoa rụng rất mất vệ sinh + hôi , tiếc cho giàn hồng phấn Bảo Lộc bị sâu đục chết gần hết rồi
tdk18
ĐẠI BÀNG
3 năm
@thienduong298 Gioan đoạn nào bác
Ác Tăng
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bức trên cùng phải là Hạ Long. Nam Định không thể có vịnh như vậy được.
@青莲居士 Dạ, đã sửa ạ. Mình gõ nhầm.
thaotgdd
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nhà thờ Phát Chi, Trạm Hành, Đà Lạt.
CONGNGHEXANH
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nhà thờ Khiết Tâm ở Thủ Đức , mình thiết kế và thi công
Andydo611
TÍCH CỰC
3 năm
@CONGNGHEXANH Chia sẻ hình ảnh thi công hay hoàn thiện đi bác ơi. Em xem thấy trên Youtube quá trình thi công hay lắm. Ngoài bắc nhiều nhà thờ làm thủ công đẹp quá. Em thấy ở miền Nam không làm được vậy vì chi phí quá lớn. Giá nhân công ở sg cao quá. Em cũng người tín hữu á
@Andydo611 Với lại, ở ngoài ấy có nhiều thợ tay nghề điêu luyện lắm.
CONGNGHEXANH
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tuanlionsg Chưa Khánh thành bạn ơi, làm xong thì phong tỏa rồi. Dự là đẹp nhất vùng rồi
CONGNGHEXANH
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tpv1988 Mình cũng được ơn, được tham gia nhiều công trình nhà chúa rồi bạn ạ, cám ơn bạn
Sona6789
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nhà thờ Mằng Lăng Phú Yên
@Sona6789 Mình có ghé đây vài lần, đến lần thứ 3 hay 4 gì đó mới biết dưới hầm phía sau nhà thờ có nhiều cổ vật và tàng thư, nhất là bộ lưu trữ tư liệu của Đức Cha Alexandre de Rhodes và nhiều người khác.
@Sona6789 hình như nhà thờ này còn lưu giữ cuốn phép giảng 8 ngày của cha Ba Đá Lộc bằng chữ quốc ngữ, hết dịch cố gắng đến xem thử nhà thờ này, mà k biết sách có đc cho xem tự do hay k
tahoaivo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@whatwhenwhere có lồng kính nhé bác, quyển sách cũng ngót nghét 400 năm rồi nên thể xem tự do được 😁
@whatwhenwhere Trưng trong lồng kính. Mình có tham quan và chụp hình, không nhớ nó nằm ở ổ cứng nào, để lục lại.
Sona6789
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tuanlionsg Hay vậy a, e k được vô chỉ đứng ngoài chụp hình thôi. Chổ này đi ra nữa là gành đá dĩa củng đẹp
Nhà thờ Tân Phú, huyện Hồng Dân tỉnh Bạc Liêu.
Một ngôi nhà thờ nằm trên cồn. Dưới này có vài giáo xứ như vậy, tách biệt.
@SoGetSu Nhìn cấu trúc như một nhà thờ Tin Lành nhỉ.
@tuanlionsg Nhà dòng đó xưa là nơi nhận nuôi trẻ em mồ côi. Tấm trên là bên nhà thờ, tấm này là nơi các nữ tu. Sơ chỉ cho đứng bên ngoài chụp hình vậy thôi!
@SoGetSu đẹp quá bạn ui
@whatwhenwhere Oh, cám ơn bạn. Mình toàn chụp bằng mấy con máy nhỏ gọn giá rẻ nên vẫn chưa ưng ý cho lắm!
nhà thờ con gà Đà lạt, mình chụp gosc phía sau, làm kỷ niệm thôi
@mochi-mochi Mình chưa có dịp đi ra phía sau này.
@tuanlionsg phía sau đẹp lắm anh, nhìn lạ
Anhkhoa1010
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mochi-mochi Không thích tham quan nhà thờ này lắm. Đông quá đông với lại nhiều bạn xem chỗ này hơi bị thưởng đẳng. " ê m có đi nhà thờ con gà không , đồ nhà quê không biết nhà thờ con gà " @@ hì hì
@Anhkhoa1010 mình thấy bình thường mà có đông đâu, như hình này mình chụp có mỗi mình và bạn mình. đừng đi cuối tuần thì sẽ có nhiều khách và nhiều người đi lễ. với lại nó đẹp nằm ngay trung tâm nên nhiêù ng thích checkin thôi. chớ dùng từ thượng đẳng thì hơi quá.
Anhkhoa1010
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mochi-mochi Hmmm rõ khổ. Lâu lâu có mấy bạn cuồng ĐL ý. Thường fan nhạc nhóm nào đó. :>
binhtam
TÍCH CỰC
3 năm
Nhà thờ chánh toà Christ Church, bị động đất phá hỏng 1 phần
@binhtam Hình như là được xây mới ngay bên cạnh thánh đường cổ.
binhtam
TÍCH CỰC
3 năm
@tuanlionsg đây là nhà thờ Anh Giáo anh ơi xây lâu rồi mà cứ phải xây lại hoài do động đất, đây có lẽ là nhà nhờ chịu nhiều động đất nhất (8 lần).Cái nhà thờ tạm làm bằng thùng cac tông với kiếng màu hình tam giác trang 2 có bạn đăng đó anh
binhtam
TÍCH CỰC
3 năm
Nhà thờ thánh Gioan Tẩy Giả, vừa chạy xe vừa chụp
@binhtam Từ 1861 luôn à bạn?
binhtam
TÍCH CỰC
3 năm
@tuanlionsg dạ, 1 trong những nhà thờ cổ nhất ở chỗ em ở, dấu ấn 1 thời thuộc địa, nhà thờ đơn sơ nhỏ bé phục vụ 1 nhúm người đi khai phá thế giới mới
Andydo611
TÍCH CỰC
3 năm
@binhtam Nước nào vậy bác
binhtam
TÍCH CỰC
3 năm
@Andydo611 mình ở New Zealand bạn
@binhtam Hay quá. Nếu có thể, thêm câu chuyện và hình ảnh về "nhúm người" này nhỉ.
binhtam
TÍCH CỰC
3 năm
Mái vòm nhà thờ Hạnh Thông Tây
@binhtam Là của thánh đường mới hay là cũ ạ? Đẹp quá.
@binhtam sát bên mà cũng chưa đi nhà thời này
binhtam
TÍCH CỰC
3 năm
@tuanlionsg nhà thờ cũ anh ơi, tiếc là do ngu dốt không biết nên chỉ chụp được bức tượng chồng bên mộ vợ mà không chụp bức vợ bên mộ chồng. Nghệ thuật điêu khắc tuyệt tác
@binhtam Bức hình trên là ông "Lê Phát An" chính là Huyện Sĩ nổi tiếng Saigon, đang quỳ "thì thầm" bên mộ vợ là bà "Trần Thị Thơ", phía bên kia là ngôi mộ đá cẩm thạch trắng của ông và tượng vợ. Câu chuyện của hai ông bà này được lưu truyền rất thú vị. Cháu của họ chính là "Nam Phương Hoàng Hậu". Ông bà thuê nhà thầu Pháp xây ngôi nhà thờ này trong 3 năm (1932).

Mình có đi lễ ở đây hồi trước năm 2000, về sau di chuyển và thấy có nhà thờ mới bên cạnh.
binhtam
TÍCH CỰC
3 năm
1 góc nhà thờ Đức Bà
@binhtam Tượng Kito Vua gợi nhớ một thời nghệ thuật Trung Cổ.
Nhà thờ Tân Định.
Huy Kutis
TÍCH CỰC
3 năm
@thuonguyendinh Một thời nổi đình đám với dân du lịch trên Instagram lúc mới chuyển hồng 😁
vinhbuon
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đan viện Thánh Mẫu Châu Sơn - Nho Quan, Ninh Bình. Một dòng tu kín.
vinhbuon
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tuanlionsg Dạ đúng đó ạ. Em chụp bằng máy film đó ạ.
Andydo611
TÍCH CỰC
3 năm
@vinhbuon Chỗ này có khu vườn cực đẹp. Các cha tự tay thiết kế thi công 😃
@vinhbuon Năm 2002, mình có dịp được cha Khải (DCCT Thái Hà) dẫn đến đây dùng cơm trưa, khi đó, đức Tổng Kiệt còn ở Lạng Sơn, mình có ghé cài cái máy in HP1200 cho ngài và hướng dẫn dàn trang bằng clickbook 😁 Trí nhớ của mình chỉ mang mang về tu viện này, nhưng vẫn biết nhiều biến sự ở đây. Nếu có dịp thuận, ao ước được ghé lại.
@vinhbuon đan viện này hình như có sân rất đẹp, bên trong nhà thờ hình như có cái hồ nước nhỏ cũng đẹp lắm
Nhà thờ Chánh tòa Phú Cường về đêm.
Tọa lạc tại số 394 đường Cách Mạng Tháng Tám, phường Phú Cường, thành phố Thủ Dầu Một, tỉnh Bình Dương
@PolyThemer Mình nói là sẽ xuống đây một lần từ hồi thấy ảnh của anh em, mà chưa có dịp.
@PolyThemer ngã 6 đây, nhà thờ nhìn đẹp, nằm ở vị trí cũng đẹp nữa
Acientgear
ĐẠI BÀNG
3 năm
@PolyThemer Nhà thờ này cao to và đẹp, cũng đi lễ tại đây đc 3 tháng
Phuhoba93
TÍCH CỰC
3 năm
Nhà thờ chính tòa Phủ Cam, Huế
@Phuhoba93 Ngôi nhà thờ chứng tá cho nhiều sự kiện lịch sử cả thế trần lẫn giáo sử Việt Nam.
@Phuhoba93 Kiến trúc nhìn đẹp ghê.
@Phuhoba93 kiến trúc hiện đại đẹp quá
@tuanlionsg là sự kiện gì bạn??
Nhà Thờ đá Sapa, vô tình chụp được khoảng khắc “đồng bộ” của 1 cặp ^^
@TruongNguyennnn Có rất nhiều ảnh ở đây, và mỗi ảnh đều có một thần hồn thần sắc. Ảnh sống động bạn ạ.
Quangtoai
ĐẠI BÀNG
3 năm
@TruongNguyennnn Nhà thờ này hiện do cha Bình làm quản xứ. Nó được xem là nhà thờ cổ nhưng thực tế năm 2009 bố mình (ông Trương Huynh) được giao việc trùng tu ngôi nhà thờ này nên nó đã được xây lại từ móng và khi dỡ lớp bạt bao phủ công trình thì mọi người lại thấy một ngôi nhà thờ cổ kính rêu phong!
@Quangtoai Tò mò câu chuyện này ghê.
Quangtoai
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tuanlionsg Người trùng tu nhà thơ chính là ông lão cả đời đi xây nhà thờ đó anh.
@TruongNguyennnn 1 góc khác của mình
caoquoctuan
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nhà thờ Đức Bà SG
Nha Tho Duc Ba 01C Resize 2.jpg
@caoquoctuan Lần đầu thấy góc này có trăng, rộng thênh thang và tĩnh lặng.
caoquoctuan
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tuanlionsg một buổi chiều cuối tháng 4 năm 2020 anh ạ :3
@caoquoctuan Thêm ánh trăng treo, thêm nhiều cảm xúc.
caoquoctuan
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nhà thờ lớn HN
Nha Tho Lon Ha Noi 02.jpg
Nha Tho Lon Ha Noi 05.jpg
Nha Tho Lon Soi Bong 01.jpg
Nha Tho Lon Ha Noi 03-3.jpg
Nha Tho Lon Ha Noi 04.jpg
Nha Tho Lon Ha Noi 06.jpg
Phong Canh HN 19.jpg
@caoquoctuan Đúng là chỉ có mùa covid thì mới vắng để săn được ảnh đẹp bác ạ 😃)
Trung730
ĐẠI BÀNG
3 năm
@caoquoctuan Gặp idol của em :3
caoquoctuan
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Trung730 đi đâu cũng gặp =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế