Thị phần máy ảnh 2020: Canon chiếm 48%, Sony 22%, Nikon giảm xuống còn 13.7%

Nhà Của Cáo
15/8/2021 17:2Phản hồi: 63
Thị phần máy ảnh 2020: Canon chiếm 48%, Sony 22%, Nikon giảm xuống còn 13.7%
Dữ liệu từ Nikkei cho thấy Canon ẵm trọn 48% - gần một nửa thị phần máy ảnh trong năm 2020, theo sau đó là Sony với 22%, và chúng ta chứng kiến sự sụt giảm nhẹ từ Nikon chỉ còn 13.7% (-4.9%).

Năm 2020, là một năm đầy khó khăn với dịch bệnh toàn cầu, các hãng sản xuất camera cũng chịu ảnh hưởng không nhỏ, không chỉ ở nhu cầu của người dùng giảm, mà còn ở việc các nhà máy sản xuất trong vùng dịch chậm hoặc bị dừng tiến độ sản xuất.

Cụ thể là ở trường hợp của Nikon, họ tạo ra một chiếc máy rất đẹp là Nikon Z fc, phản hồi từ người dùng rất tốt, nhưng họ lại giao hàng trễ hơn dự kiến. So với số liệu được công bố năm 2019, thì Nikon đã giảm 4,9%.

Mặc dù vậy, tình hình của Canon và Sony sáng sủa hơn một tí, hai hãng này tăng nhẹ lần lượt là 2.5% và 1.9%.

Các số liệu cho thấy lượng hàng được ship đi giảm 40.3% so với cùng kỳ năm trước, với tổng số 8,85 triệu máy ảnh được xuất xưởng. Trong số đó, Top 5 nhà sản xuất hàng đầu chiếm tới 93,8% tương đương 8,3 triệu máy bán ra, cụ thể:
  • Canon 47,9 % (+ 2,5%).
  • Sony 22,1% (+ 1,9%).
  • Nikon 13,7% (-4,9%).
  • Fujifilm 5,6% (+ 0,9%).
  • Panasonic 4,4% (-0,3%).

Phần còn lại thì được chiếm bởi các hãng ít danh tiếng hơn như OM Digital Solutions (Olympus), Pentax, hoặc là ở phân khúc cao cấp như Hasselblad, Leica, Phase One.

Theo: digitalcameraworld.com, Nikkei.com
63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Toàn Nhật Bổn :eek:
2020 mình cũng góp cho sony a7iii
Canon công nhận chụp ngon thật
Nikon đã sắp nghẻo
cayowl
TÍCH CỰC
3 năm
Nhớ lại cái máy ảnh cuối cùng mình mua là năm 2011 Canon 50D cùng ống 18-55 và 55-200 (mua cũ thôi). Khi đó chỉ lựa chọn canon vs nikon thôi, mấy hãng khác chưa nổi hoặc quá đắt. Sau lần đó thấy cồng kềnh toàn chụp bằng điện thoại. Về bán luôn 😂
patrick835
TÍCH CỰC
3 năm
Nikon mất gần 30% so với thị phần 2019 mà nhẹ chỗ nào op ơi 🤣 nhẹ 2 lần nữa là biến mất luôn đó nha.
Ủa leica đâu
@Bơm Lốp Tàu Hỏa Trong phần còn lại 6,2%.
@Bơm Lốp Tàu Hỏa Quá bé nhỏ, ko đáng nhắc tới. Máy bán rất đắt, lợi nhuận/máy rất khủng nhưng số lượng bán cực ít, dẫn đến doanh số quá nhỏ.
congtt
ĐẠI BÀNG
3 năm
Với máy ảnh thì canon nó vẫn là thế lực khó bị đánh bại 😃
Haduong90
TÍCH CỰC
3 năm
Trước dùng cả Canon lẫn Sony, giờ xài mình Sony A6000. Nhưng vẫn thích chất ảnh của Canon, có thể nói là chụp ăn ngay được chứ ko phải hậu kì nhiều như Sony.
Canon trước giờ vẫn luôn là thương hiệu máy ảnh mình kết nhất & xài nhiều 5 qua 😎
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Mình đã bán con 6300 đi vì mua mà ko xài ... bán rẻ cho em nó sưu tầm
Máy ảnh sẽ biến mất
@Kieuphongpr Ảo vậy bác. Biến mất làm sao đc.
@Kieuphongpr Có thế với bác nó biến mất, nhưng với mình nó là 1 phần trong cuộc sống.
fly07
TÍCH CỰC
3 năm
@Kieuphongpr Như kiểu PC và laptop sẽ bị máy tính bảng xóa sổ à?
Tín Nguon
TÍCH CỰC
3 năm
@khanhduy089 chắc ý cha nội đó là ở chiều không gian khác
Cười vô mặt
anhtuan277
ĐẠI BÀNG
3 năm
team canon điểm danh anh em hehe
@anhtuan277 Cho cái like 😆
anhtuan277
ĐẠI BÀNG
3 năm
@khanhduy089 đã thả tim =))
@anhtuan277 Ò ó o ò...
Mirrorless camera thì nên mua Canon, Sony, hay Nikon thì tốt nhất ?
Mình chỉ cần nhỏ gọn để đem đi du lịch chụp hình đẹp hơn iPhone 12 Pro Max
@harry.pham2016 Em theo Fuji, màu sắc ăn liền vì mình cũng chụp chơi thôi
kduycntt
ĐẠI BÀNG
3 năm
@harry.pham2016 Mua Canon EOS Kiss M cho lành nha bạn dù xử lý ISO hơi cùi, nhưng có thể xem là ổn nhất trong tầm 15 củ đến dưới 20 củ.
Nikon, Sony mà ăn được con này thì đắt hơn kha khá.
@harry.pham2016 Mình đã chọn fuji vs hài lòng. Đẹp, gọn, cứng cáp, ảnh ăn liền =))
phamphuc123a
ĐẠI BÀNG
3 năm
@harry.pham2016 Chụp du lịch không qua chỉnh sửa thì chắc chọn fuji đi bác.
Vãi thật toàn là hãng Nhật, Leica, Blackmagic, Haseblab... đồ không thấy nhắc luôn
@Hailstorm0704 Toàn cao cấp thì sao lọt top thị phần cho được b ơi
@Hailstorm0704 Hàng cao cấp dành cho các đối tượng cũng cao cấp. Mà đối tượng đó lại chiếm phân khúc nhỏ nên nó cũng nhỏ theo thôi. 😁
Canon là cho phổ thông nhất rồi, giàu nghèo đều dùng tốt. dễ sử dụng nữa.
Sỹ Nam
ĐẠI BÀNG
3 năm
Lời lỗ kệ nó. Mình thích thì mình chơi thôi. Mỗi hãng đều có thế mạnh riêng mà.
hoaihungtv
ĐẠI BÀNG
3 năm
Team fuji ở t t ít nhỉ
Sỹ Nam
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoaihungtv Có lẽ do nó chỉ làm Mirrorless hệ crop mới lê la lên medium format chứ không trải dài như các hãng kia
@hoaihungtv đây thím
@nightwish47 Tui nữa nè, từ Canon qua Fuji
paste
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình từ Canon qua fuji, thấy vui hẳn, Canon được cái đại trà dễ tiếp cận người dùng hơn.
kduycntt
ĐẠI BÀNG
3 năm
@paste Chuẩn bạn, mình từ Canon M10 cùi bắp lên Fuji X-T20 mà nhớ màu Canon lắm, hầu hết các điều kiện Canon cho màu ổn hơn Fuji.
@paste y chang tui, Fuji thấy hợp với tui hơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019