Cách mình chuyển giữa iOS - Windows - macOS - Android mà không gặp vấn đề đồng bộ dữ liệu

Duy Luân
17/8/2021 1:23Phản hồi: 117
Cách mình chuyển giữa iOS - Windows - macOS - Android mà không gặp vấn đề đồng bộ dữ liệu
Với mình việc phụ thuộc vào một nhà cung cấp, một nhà sản xuất duy nhất là điểm tệ nhất vì nó khiến mình khó khăn khi di chuyển sang các nền tảng / hãng khác. Mình có thể thích MacBook, nhưng lỡ sau này Apple làm máy quá tệ thì mình vẫn cần có thể di chuyển sang Windows một cách dễ dàng. Mình có thể đang xài iPhone, nhưng nếu Galaxy Z Fold 3 ngon thì mình vẫn cần có thể chuyển sang một cách nhanh chóng mà không gặp vấn đề gì về dữ liệu. Và đây là cách mình làm chuyện đó, chia sẻ với anh em. Anh em đang làm cách nào thì chia sẻ nhé.

Cloud: dùng Dropbox và Google Drive song song

Lý do mình không dùng iCloud đó là việc hỗ trợ cho Windows và Android kém, lỡ sau này mình cần chuyển sang hai nền tảng này thì rất mất thời gian di chuyển dữ liệu, hoặc khi mình cần dùng máy Windows thì thao tác với iCloud cũng không tiện.

Thay vào đó mình dùng Dropbox, nền tảng cloud mà mình thấy là tốt với mọi hệ điều hành. Google Drive cũng vậy, nhưng Drive mình chỉ lưu các file ít dùng mà thôi, chứ cloud chính của mình vẫn là Dropbox. Dropbox và Drive có thể truy cập dễ dàng từ web, có app cho mọi hệ điều hành di động và máy tính, tốc độ đồng bộ nhanh, giao diện dễ thao tác.

iCloud mình cứ thấy nó rối rối thế nào ấy, không thích.

Danh bạ, lịch: đồng bộ lên Google Contacts

Mình thấy nhiều anh em khi có ý định di chuyển từ iPhone → Android, hoặc Android → iPhone thì hay hỏi là dữ liệu danh bạ có đồng bộ được không, câu trả lời là được hết, và theo mình cách sync ổn nhất hiện nay là sử dụng Google Contacts hoặc Outlook (bản thân mình thì chọn Google).

Tài khoản Google của bạn có khả năng lưu được danh bạ gần như không giới hạn, cũng như các sự kiện lịch, và nó được hỗ trợ trên mọi hệ điều hành phổ biến hiện nay: Android, Windows, macOS, iPhone. Được hỗ trợ ở đây là mặc định hệ điều hành hỗ trợ sẵn, bạn không cần setup thủ công gì cả.

Ngoài ra, nếu sau này bạn quyết định không dùng Google nữa, bạn vẫn có thể download danh bạ và sự kiện lịch xuống, sau đó import vào những dịch vụ khác như Outlook chẳng hạn.

Hình ảnh: dùng Google Photos và iCloud Photos song song

Do sử dụng iPhone làm máy chính, mà Google Photos thì không phải lúc nào cũng đồng bộ ảnh một cách đầy đủ do hạn chế của iOS nên mình dùng thêm iCloud Photos để sao lưu ảnh cho an toàn. Thỉnh thoảng mình mở Google Photos ra cho nó chạy, còn nếu không rảnh thì thôi, cũng không nghiêm trọng.

Còn lúc dùng điện thoại Android thì đương nhiên là dùng Google Photos rồi.

Bằng cách này, khi mình đăng nhập tài khoản Google Photos vô một chiếc điện thoại Android, dữ liệu của mình sẽ được đồng bộ đầy đủ, khi nào cần thì có thể xem lại ảnh đã chụp ở máy cũ mà không phải đi chép hình / video thủ công. Còn về phần iCloud Photos, nếu sau này bạn không dùng nữa, bạn có thể download ảnh từ iCloud về rồi up lên Google, hoặc dùng công cụ di chuyển ảnh của Google (nhưng chỉ áp dụng cho một số nước mà thôi, bạn có thể tham khảo ở đây).

Với mình thì Google Photos vượt trội hơn iCloud Photos nhiều, từ cách dùng, giao diện, cách tìm kiếm… Không vướn vụ đồng bộ của iPhone thì mình cũng không dùng iCloud Photos.

Quảng cáo

Những dịch vụ khác mình dùng để đồng bộ dữ liệu

• Ghi chú: dùng Evernote, có app cho mọi nền tảng. Đi máy nào sync cũng được. Ngoài Evernote thì còn OneNote, Notion cũng là những dịch vụ ghi chú tốt hỗ trợ đồng bộ đa nền tảng
  • SourceTree: quản lý mã nguồn các sản phẩm code mình làm, bên dưới thực chất là Git, cái này dùng cho anh em làm developer thôi chứ bình thường thì không cần
  • Telegram: app chat chính, đi máy nào cũng có thể truy cập vào tin chat và lịch sử chat dễ dàng

Tóm lại, anh em cứ kiếm các dịch vụ nào hỗ trợ đa nền tảng mà chơi nhé.

Còn anh em thì sao? Mời anh em comment nhé.
117 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HeckerNine
TÍCH CỰC
3 năm
app quản lý mật khẩu cũng có thể coi là đồng bộ. Mình dùng iCloud và Bitwarden 😁
iCloud trên iOS 15 và macOS Monterey thêm được trò autofill 2FA code siêu nhanh
6.00
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Thắng PQ Quản lý mật khẩu với 2FA mà để cùng 1 app mình cứ thấy nó sai trái 😆 vì mục đích của 2FA là thêm 1 bước bảo mật riêng biệt nữa mà. Bitwarden hình như cũng có tính năng tự điền 2FA cho TK pro mà mình ko dùng luôn.
@Thắng PQ Bitwarden giờ là app chính đi qua máy mới là phải cài
có 2 app mà mình ko biết đồng bộ sao đó là viber với zalo.
2 thằng này xài trên IOS thì đồng bộ lên icloud, còn xài trên android thì đồng bộ lên drive.
nên chuyển qua lại 2 nền tảng là ko biết đồng bộ luôn
@tminhdn Telegram da best
paste
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân Chứng tỏ Zalo không lưu dữ liệu trên máy chủ, như vậy có an toàn cho người dùng hơn ko nhỉ?
@paste Muốn an toàn thì có thể mã hóa, chứ không phải không có cách 😁
Le-Bee
TÍCH CỰC
3 năm
@paste ko phải ko lưu là an toàn
blade-pro
ĐẠI BÀNG
3 năm
chuong will dan dễ xinh quá . làm con tim anh thổn thức
Cười ra nước mắt
@blade-pro Em ấy có chồng rồi Khánh ơi
blade-pro
ĐẠI BÀNG
3 năm
@fifty mặc kệ dù cho ẻm có 10 đời chồng thì anh vẫn yêu vẫn i love you
BBHN_8100
ĐẠI BÀNG
3 năm
mình cũng muốn đổi sang dùng android vì giá mềm hơn và kiểu dáng đa dạng, nhưng có 1 app iphone m hay dùng là note của iphone rất tiện . Giờ chuyển sang android thì ko biết app nào đồng bộ nhanh và tiện được note của IOS không ?
@BBHN_8100 Thấy note iphone cũng bt mà nhỉ
BBHN_8100
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Manhtoan112 nó đồng bộ nhanh cho các iphone và mac . và nó có cả password nữa nên m thích
Shark Hunter
ĐẠI BÀNG
3 năm
@BBHN_8100 Dùng samsung note ngon hơn nhiều ip
@BBHN_8100 hệ sinh thái Google có tất! iCloud vẫn thấy nó sao sao đâu...
Mình dùng office 365 nên có 1TB Onedrive để giao tiếp giữa các nền tảng 😁 Onedrive thì tích hợp sẵn cho windows quá ngon rồi :D
Demah
CAO CẤP
3 năm
@juneLiht Mình trước kia cũng 1 nùi cloud, mỗi dịch vụ dùng 1 tí. Từ lúc mua Office 365 thì chuyển hết về Onedrive, dùng đỡ nhọc hơn hẳn, có cái photo mình vẫn đồng bộ thêm lên Google Photos vì tính năng nhận diện khuôn mặt tự thêm vào album và nhắc kỷ niệm của nó quá đỉnh.
Mình xài ios và macos kô cần làm gì hết😁.
[K]os
ĐẠI BÀNG
3 năm
Điện thoại: Samsung S21+
Laptop: Macbook Pro 2017 với ThinkPad T480
MTB: iPad Pro 2020
xài 3 món không cùng hệ sinh thái, cho nên xài mấy app thứ 3 để không phải gắn chặt vào 1 hệ sinh thái. Ở đây mình dùng Google Photos, Contacts, One để đồng bộ
Mình xài song song iOS và Android.
Bị 1 lỗi rất vãi chưởng là sync danh bạ google qua iOS thì nó sẽ sync thẳng vào iCloud, ok cái này tưởng k sao.
Nhưng khi mình bật luôn sync dữ liệu từ google thì danh bạ bị nhảy x2 tất cả liên lạc, nó đếm danh bạ bên icloud và google riêng chứ ko tự động gộp lại như bên android...
@pphongict Chuyển tự động à? Chắc có, mà mình chưa xài. Bạn google thử xem
khitamdao
TÍCH CỰC
3 năm
@pphongict dùng phần mềm airexplorer để đồng bộ nhé, rất nhanh và đơn giản 😃
pphongict
ĐẠI BÀNG
3 năm
@khitamdao Thanks b. Để m thử xem
khitamdao
TÍCH CỰC
3 năm
@pphongict có bài giới thiệu phần mềm này trên tinhte, ko biết của bác nào đó 😃
angel2706
TÍCH CỰC
3 năm
Note dùng notion rất hay. Nhưng khá rối cho người mới bắt đầu sử dụng note. Nếu cần đơn giản thì có thể dùng Evernote cũng ok. Hoặc dùng song song cả 2.
Về đọc sách thì có thể dùng Play Books để sync đa nền tảng giữa IOS và Android. Đang đọc dở máy này, mở sang máy khác sẽ đọc tiếp trang đấy luôn khá tuyệt.
@angel2706 Evernote giao diện hơi cổ điển, mà dạo này mình cũng thấy nó hơi rối
angel2706
TÍCH CỰC
3 năm
@Duy Luân Quên mất 1 điểm là dạo này dùng evernote hơi mệt vì bản free giới hạn chỉ 2 thiết bị. Giờ Notion vẫn ngon hơn. 😁
*đã tốn tiền*
49k cho icloud 50GB
59k cho googleone 200GB
Demah
CAO CẤP
3 năm
@PhanDat123BL Theo mình nhớ iCloud 50GB có 19k mà nhỉ?
M r M i n h
ĐẠI BÀNG
3 năm
@PhanDat123BL 19k cho 50gb icloud mà nhỉ? Chắc bác hách rồi
@PhanDat123BL ôi mình nhầm bạn ới
tvu732
TÍCH CỰC
3 năm
Mình vừa chuyển từ iPhone sang Pixel. Pixel có công cụ chuyển đổi Phone-to-Phone bằng cách cắm dây nối 2 điện thoại với nhau.

Trải nghiệm khá mượt, trừ việc thư mục ảnh ở trong iPhone giờ sang Google lung tung cả, mà mình cũng không kiểm soát được xem nó có tải đủ hay không. Chắc là đủ 😁

Cái điên nhất là Viber, đúng như bạn phía dưới nói, không đồng bộ cross-platform được. Zalo thì ko sao vì trước giờ Zalo có thể backup lên GG Drive, đồng bộ qua PC, nhiều lựa chọn lắm...
Từ trước tới nay cài máy cần mỗi cái danh bạ
chikav
ĐẠI BÀNG
3 năm
pass manager thì dùng macpass + onedrive, bản chất thì nó là keepass
ncn_nguyen
TÍCH CỰC
3 năm
Dùng trọn bộ office 365 là xong thôi.
ncn_nguyen
TÍCH CỰC
3 năm
@[K]os iOS thì hơi vất vả chút với onedriver, chứ android thì khỏe. Còn bộ office thì ios chạy ngon lành, đồng bộ vào danh bạ, lịch, note, task của ios luôn.
khitamdao
TÍCH CỰC
3 năm
@[K]os nhanh lắm, ko phải mở app lên mới sync được như thằng gu gồ 😃
[K]os
ĐẠI BÀNG
3 năm
@khitamdao android thì mình cũng ko cần mở google photos mới sync, hình như chỉ có ios/ipados thì mới phải cần mở app lên
khitamdao
TÍCH CỰC
3 năm
@[K]os đúng rồi, đó là hạn chế lớn nhất của google trên sản phẩm của táo 😃 còn android thì nó là nhất rồi
LEHUYEN
TÍCH CỰC
3 năm
Không sài Ios, mà sài Android nên lựa chọn Google gần như là tối ưu nhất! Đổi mới máy chỉ nhập tài khoản là xong, mà Google còn làm việc thuận tiện trên cả Windows nên rất tiện.
B4rry
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình thì cứ Google mà làm tới thôi. Google hỗ trợ gần như đầy đủ hết rồi.
Haduong90
TÍCH CỰC
3 năm
Bạn đeo kính xinh quá, ông kia là ai ấy nhỉ, đây là đâu và tôi là ai nhỉ. 😆
M r M i n h
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Haduong90 cũng bình thường mà pác, tôi thấy bạn không đeo kính xinh hơn đấy chứ
Cười vui vẻ
@M r M i n h Bóng lộ vậy trời

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019