Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Intel tiết lộ Core 12th (Alder Lake): chip desktop và laptop sẽ dùng chung dây chuyền Intel 7

Duy Luân
20/8/2021 0:41Phản hồi: 124
Intel tiết lộ Core 12th (Alder Lake): chip desktop và laptop sẽ dùng chung dây chuyền Intel 7
Thế hệ Intel Core thứ 12, Alder Lake, sẽ thống nhất lại các kiến trúc nền tảng cơ bản của chip laptop và chip desktop về lại chung với nhau, tương tự như từ thế hệ Core thứ 9 trở về trước. Trước đây ở Gen 10, CPU laptop dòng siêu tiết kiệm sử dụng kiến trúc Ice Lake 10nm, còn laptop bình thường và desktop thì dùng Comet Lake 14nm. Giờ đây, tất cả mọi CPU laptop và desktop của Intel Core Gen 12 sẽ đều dùng chung vi kiến trúc, sản xuất trên cùng một dây chuyền Intel 7 (chính là 10nm trước đây).

Với Alder Lake, Intel tiếp tục sử dụng tổ hợp nhân mạnh và nhân tiết kiệm điện trong cùng 1 con CPU (giống như ARM big.LITTLE trong thế giới chip điện thoại). Nhân hiệu năng cao tên mã “Golden Cove” sẽ thay thế cho nhân Willow Core hiện đang dùng cho chip Core Gen 11. Intel nói đây là nhân CPU mạnh nhất mà họ từng làm ra.

Nhân tiết kiệm điện thì được đặt tên mã “Gracemont”, được thiết kế ra để trở thành “nhân CPU x86 có hiệu quả sử dụng điện cao nhất thế giới” trong khi vẫn đảm bảo sức mạnh. Intel nói rằng khi chạy đơn luồng, nhân Gracemont có hiệu năng cao hơn 40% trong khi vẫn giữ cùng mức tiêu thụ điện với một nhân Skylake, còn nếu lấy 4 nhân Gracemont chạy 4 luồng thì đạt hiệu năng cao gấp 2 lần so với 2 nhân Skylake chạy 4 luồng.

Nhìn vào hình bên dưới, bạn cũng có thể thấy rằng dù là chip dành cho desktop, laptop hay máy siêu tiết kiệm điện thì chúng đều được cấu tạo từ những thành phần giống nhau, ví dụ như nhân hiệu năng cao, nhân tiết kiệm điện, các bộ điều khiển I/O, bộ xử lý đồ họa tích hợp, thậm chí cả RAM… Mức TDP của các con chip mới sẽ trải dài từ 9W cho đến 125W luôn, tất cả đều cùng chung một nền tảng.

Thông báo ngày hôm nay của Intel tập trung vào kiến trúc thôi, chưa có chi tiết các con chip ở thời điểm này. Intel chỉ tiết lộ là sẽ có:
  • Một con SoC desktop với 8 nhân hiệu năng cao, 8 nhân tiết kiệm điện, đồ họa tích hợp, RAM
  • Một con SoC laptop với 6 nhân hiệu năng cao, 8 nhân tiết kiệm điện, đồ họa tích hợp Intel Xe, hỗ trợ Thunderbolt 4, RAM
  • Một con SoC ultra mobile với 2 nhân hiệu năng cao, 8 nhân tiết kiệm điện

Các chip Alder Lake sẽ có tối đa 16 nhân, 24 luồng, bộ nhớ cache 30MB.

Intel cũng giới thiệu công nghệ scheduling mới mang tên Intel Thread Director. Công cụ này giúp CPU gán việc cho các nhân và luồng tùy theo tác vụ đang cần xử lý là gì, nặng nhẹ ra sao. Ví dụ, với các tác vụ có mức độ ưu tiên cao cần hoàn thành nhanh nhất có thể, Thread Director sẽ chỉ định nhân hiệu năng cao xử lý. Còn những tác vụ chạy nền, các thứ nhẹ nhẹ khác thì Thread Director sẽ giao cho nhân tiết kiệm điện xử để ít hao pin hơn. Intel cũng phối hợp với Microsoft để tối ưu Windows 11 cho việc sử dụng các chip thế hệ mới.

Nên xem thêm: Cách Intel đặt tên mới cho các dây chuyền sản xuất của họ

Bàn về các tiến trình mới của Intel: họ đang làm chuyện đúng đắn?

Intel đổi tên tiến tình như thế nào? Intel cuối cùng cũng đổi tên tiến trình sản phẩm của họ để khớp với những gì mà các đối thủ khác đang dùng. Không thể chối cãi rằng “Intel 10nm” đã khiến họ gặp khó khăn khi bị so sánh với “TSMC 7nm" mặc dù…
tinhte.vn

Nguồn: TechPowerUp

Quảng cáo

124 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Một con SoC desktop với 8 nhân hiệu năng cao, 8 nhân tiết kiệm điện, đồ họa tích hợp, RAM
Một con SoC laptop với 6 nhân hiệu năng cao, 8 nhân tiết kiệm điện, đồ họa tích hợp Intel Xe, hỗ trợ Thunderbolt 4, RAM

Chơi như Apple rồi ạ. hàn RAM ngay cạnh. Ráng thêm 1 khe trên main nữa để nâng cấp 😁. Hóng kèo so các bạn M2 M3 :D
@<3PTBD Thay đổi hoàn toàn nhỉ, chắc vẫn có khe ram chứ 😆 cho ai thích lên thêm. Còn bán linh kiện
@bomduc
Cười vô mặt
428293
TÍCH CỰC
3 năm
@<3PTBD Nhầm rồi fen. Đó là Memory controller, mấy đồ hoạ cấu trúc cpu x86 trc đây cũng đã có rồi. Ko phải Memory là Ram.
@428293 Tương lai nó tích hợp RAM vào cũng tốt ☺️
Linhtinhvai
ĐẠI BÀNG
3 năm
11th em mới mua đã rục rịch ra 12th. Nhà em còn nghèo đang chống covid đây bác inte ui
@hungtomtest gen nào cũng cài dc bác ơi, trên youtube người ta cài cho pentium còn dc ấy
@kehuydietngo Tìm cách là được bác ơi. Win thì cộng đồng dùng nhiều mà. Vấn đề là mình đang nói hỗ trợ chính thức từ ms ấy
hungtomtest
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kehuydietngo vì họ chưa có một yêu cầu cụ thể thống nhất nên tạm thời là như vậy
hungtomtest
ĐẠI BÀNG
3 năm
@zombie01 đúng rồi. mình cũng đang nói là chính thức từ ms mà
Thanchet92
TÍCH CỰC
3 năm
Chạy đua số nm ko lại mấy fab kia nên giờ đổi cách đặt tên cho dây chuyền và cách PR cho dòng CPU mới ra sau này.
@CàChớn-Forever Dùng con cpu max 4GHz mà phải chạy ở 2.4 thì có đáng không bạn?
@daovangiangtnvn chạy 4GHz thì phải tốn điện hơn chứ bạn
@CàChớn-Forever Nó quá nhiệt có giữ được xung đâu bạn ơi. Mình dùng dell G3 8300H và G7 9750H đều phải disable turbo boost đi cho đỡ tụt xung vì nóng, thanh lý cả 2 chiếc mua legion 5 4800H cứ max xung mà chạy, phê vl.
@daovangiangtnvn mấy chip đấy lỗi thời rồi bạn êi, con 2019 đi so với 2020 nó rất khập khiễng
Cứ cạnh tranh là thích
blogkien
TÍCH CỰC
3 năm
Chờ ngày Intel ra mắt Xuân Hương Lake rồi nâng cấp.
Hun cái nè
muabanvnvn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@blogkien sword lake
@blogkien Hoàn Kiếm Lake nhé 😆
@blogkien Hình như Tiger Lake là tên của một cái hồ ở VN =)))))
@CàChớn-Forever Cái đó là Heineken tài trợ đặt tên bạn ơi =))))
@daovangiangtnvn 😁
Screenshot 2021-08-22 115445.png
ngochaiha264
ĐẠI BÀNG
3 năm
Lãnh đạo cũ trở về có khác. Tập trung đúng cái gốc của intel 😆
@ngochaiha264 Ngoài lãnh tạo còn có vài ông được coi là "chiến tướng" trở lại chã biết có ra ngô ra khoai gì không 😃)
Hot.Buns
TÍCH CỰC
3 năm
hóng clip vả mặt anh Apple
leeri
TÍCH CỰC
3 năm
@riruan lại là bọn dắt mũi, mà nó dắt mũi bạn được thật đấy 😆

Apple nghiên cứu ARM cho máy Mac từ lâu ai chẳng biết? Nhưng việc đó với việc nghỉ chơi với Intel thì chẳng liên quan mẹ gì, Apple có nhiều dòng sản phẩm khác nhau, nhiều phân khúc, không phải máy nào cũng gắn ARM vô được đâu bạn non tơ ạ, ít nhất cho tới hiện tại thì điều này vẫn đúng, dám cãi sai đi? hihi

Bài báo mà có dùng từ 'may/might' ở trong đó thì bạn ơi đừng tin, khi nào chuyện đó xảy ra thì hãy bàn. Như mình đã nói, nếu Apple có thể làm chip hiệu năng cao mạnh hơn Intel, thì việc nghỉ chơi với Intel là có, còn nếu không thì còn lâu nhé, và đó là câu chuyện của tương lai. Mình cho là 50/50 chứ không phải 100% như ý kiến của bạn 😃

Ai dám sure mac pro 2022 sẽ chạy Silicon, nếu như có 1 con Intel mạnh hơn 20% con silicon đấy?
riruan
TÍCH CỰC
3 năm
@riletan Chip M1 trên kiến trúc ARM đã đc sử dụng trên phân khúc từ mac mini, imac, macbook, iphone, ipad chỉ thiếu dòng mac pro. Chịu khó đọc cho thông não, ko lại toàn viết xàm: https://en.wikipedia.org/wiki/Apple_M1
Apple nó dành 10 năm nghiên cứu chip để ko bị phụ thuộc vào intel hay qualcomm, ko lẽ lại ko phát triển đc chip trên toàn bộ phân khúc từ mobile tới desktop? Các dòng cpu desktop sử dụng chip ARM thực tế nó có rồi chứ ko chỉ giới hạn trên mobile, google ra liền.

May/might thì cũng phải dựa theo nguồn tin đã đc xác minh thì bài viết của macrumour mới ghi rõ thông tin là đời mac pro cuối cùng sử dụng chip intel. Tranh luận mà ko đưa ra đc dẫn chứng nào như b thì đa phần là tự suy diễn. Nhưng mà thôi cứ coi như mình non tơ nên bị dắt mũi đi =))) Dù sao nó cũng là chuyện tương lai nhưng mà dám cược với b sau năm 2022 apple sẽ ko còn sp mới dính tới chip intel nữa.
leeri
TÍCH CỰC
3 năm
@riruan Ờ tới 2023 quay lại coi Apple có còn chạy chip Intel k nha 😆

Chỉ thiếu dòng mac pro thì là tầm bậy nha.

iMac 27inch, Macbook pro 4 thunderbolt, Macbook Pro 16 và Mac Pro chưa có nha 😃.Tận 4 dòng máy mà bạn thu thành chỉ còn Mac Pro thì thông tin bạn cung cấp đếch có đáng tin gì cả vì khả năng đọc hiểu và tiếp nhận thông tin của bạn có vấn đề hihi.
riruan
TÍCH CỰC
3 năm
@riletan Các mẫu cũ thì nó còn dùng chip intel là đương nhiên hihi. Hết năm sau apple nó nhận đc chip từ tsmc thì sẽ phổ cập lên hết các sp hihi. Ai thua phát card hihi
ra gì mà lẹ thế chưa update lên 10 đã ra 12, intel với samsung có bà con vs nhau k
Hy vọng sẽ sớm thấy thành quả của Intel
Và ta sẽ có chipset mới =)
noMacLe
CAO CẤP
3 năm
Chưa có gì đột phá.
@noMacLe Đột phá là gì ạ @@
@<3PTBD chip hình tròn
@zombie01 rồi sau là Chip vô hình
Cười vô mặt
latoan339
TÍCH CỰC
3 năm
Mới mua lại con đời 8 đây 😆😆
Sỹ Nam
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ráng ráng lên đời 13 đổi con lap 😆
LuisYuri
TÍCH CỰC
3 năm
oke giờ thì làm SoC luân =))
hóng ra nhanh để làm bộ về render
@tannguyen2606 Nền tảng mới mua ram ddr5 giá chắc ói máu
con max mới 12900k hiệu năng đa luồng hao hao 5950x
Render ráng kiếm Threadripper ngon hơn nhiều đó
@tannguyen2606 Render giờ mua TR giá ngon gấp mấy, không phải ngợi.
tancantn
TÍCH CỰC
3 năm
Giá vẫn đang căng quá, k biết năm sau có hạ k 😔
Tại sao 10nm mà lại intel 7 , số 7 có nghĩa j ,
hhd357
TÍCH CỰC
3 năm
@hoanglong0712 Ngta sắp 3nm ông intel vẫn 10nm hãi vãi nhỉ. Kiểu này vài năm nữa intel tụt hơi sâu
alexnam
TÍCH CỰC
3 năm
@hoanglong0712 chắc quy trình sx này sử dụng dc 7 năm mới chuyển sang quy trình khác đó bác 😁
sau đó sẽ update lên 71, 72, ... 77 tương đương từng năm mà ko cần phải thêm dấu + 😁
alexnam
TÍCH CỰC
3 năm
@iáT Tài chắc quy trình sx này sử dụng dc 7 năm mới chuyển sang quy trình khác đó bác 😁
sau đó sẽ update lên 71, 72, ... 77 tương đương từng năm mà ko cần phải thêm dấu + mà vẫn mới mẻ và ko bị chửi 😁
còn quy trình 20A (thực chất là 5nm~50A chứ ko phảin 20 Ang) thì là xài đến khi nào thế giới sx dc con chip 2nm thì Tèo sẽ đổi quy trình sx mới hơn :D, 5A chẳng hạn, trong khi chờ đợi thì mỗi năm sẽ thêm số vào 20A1, 20A2 => luôn luôn mới :D
thaihavnn07
ĐẠI BÀNG
3 năm
Càng ngày càng mạnh rồi!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019