Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Giấc ngủ và hoạt động miễn dịch, thần kinh, viêm, ung thư, tim mạch

tvhieu.hcmus
22/8/2021 3:53Phản hồi: 80
Giấc ngủ và hoạt động miễn dịch, thần kinh, viêm, ung thư, tim mạch
Việc thiếu ngủ ảnh hưởng đến sức khoẻ thì ai cũng biết nhưng ảnh hưởng cụ thể như thế nào thì có thể chưa nắm hết được. Mình xin tóm tắt một số ý trong bài nói của GS. Matt Walker, University of California, Berkeley trình bày ở TED Vancouver, 2019.

- Thiếu ngủ khiến “bi” của anh em nhỏ hơn các anh em ngủ tối thiểu 7 tiếng/đêm (đọc tới đây chắc có người nhìn xuống :p);
Thiếu ngủ cũng có tác động tương tự cho chị em nên anh em cũng đừng quá hoảng nhé.
- Thiếu ngủ khiến lượng testosterone của anh em giảm như già thêm 10 tuổi;
- Không ngủ khiến giảm 40% khả năng ghi nhớ bài vào ngày hôm sau nên mấy anh em ôn thi xuyên đêm rồi mai thi luôn lưu ý dzụ này;
- Thiếu ngủ 1 tiếng đồng hồ vào ngày đổi giờ mùa hè (ở các nước có đổi giờ vào mùa hè và mùa thu) làm tăng 24% nguy cơ nhồi máu cơ tim, đụng xe, và tự tử. Ngược lại, thêm 1 tiếng đồng hồ vào ngày đổi giờ mùa thu giảm 21% tỉ lệ này;
- Ngủ 4 tiếng/đêm duy nhất đủ làm giảm 70% tế bào giết tự nhiên NK (sát thủ săn lùng virus, vi khuẩn, tế bào đột biến, ung thư);

Hình 1: Ngủ 4 tiếng/đêm làm giảm 70% lượng tế bào NK vào ngày hôm sau. *Hình minh hoạ tế bào NK bên trái không chính xác lắm.

- WHO cảnh báo làm việc ca đêm có nguy cơ gây ưng thư (probably carcinogenic);

Hình 2: Cảnh báo của WHO về làm việc ca đêm hoặc khác múi giờ

- Thiếu ngủ làm giảm hoạt động các gen liên quan tới miễn dịch, và tăng hoạt động các gen liên quan tới ung thư, viêm, và tim mạch;
Hình 3: Ngủ 6 tiếng/đêm trong một tuần làm thay đổi gen theo hướng giảm hoạt động các gen liên quan tới miễn dịch (xanh) và tăng các gen liên quan tới ung thư, viêm, tim mạch (vàng)

Vậy nên đang có rất nhiều nghiên cứu đánh giá ảnh hưởng của giấc ngủ lên hoạt động miễn dịch nói chung, và khả năng phòng Covid-19 nói riêng. Anh em có thể tìm hiểu thêm.
-----
Bí quyết của giấc ngủ sâu:
1. Đều đặn và đúng giờ: bất kể trong tuần hay cuối tuần. Đây là việc khó thực hiện nhất!!!
2. Nhiệt độ hơi thấp để dễ ngủ. Ngoài ra, ánh sáng, tiếng ồn cũng ảnh hưởng tới chất lượng giấc ngủ.

Quảng cáo

80 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hppl
TÍCH CỰC
3 năm
những thằng hát karaoke như chó hú chắc chả biết tôn trọng giấc ngủ người khác đâu ,đúng là ngu dốt + nhiệt tình = phá hoại
tvhieu.hcmus
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hppl Sau 10 báo dân phòng được mà bác. Bên tui báo cái là 5min sau im liền luôn.
Eo, mình toàn ngủ 5-6 tiếng thôi các bác ạ..hic
@hvdung1112 Mình cũng chỉ vậy thôi
Ngứa Mắt
ĐẠI BÀNG
3 năm
@phoden các bác nên cảm thấy may mắn. Ngủ ít hay nhiều còn tùy vào thể trạng từng người. Ngủ ít có nhiều thời gian hơn người ngủ nhiều mà
@Ngứa Mắt Được cái không mệt, không có cảm giác thiếu ngủ
killerareso
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hay.
việc ngủ trễ và thức dậy muộn vẫn đảm bảo đủ 8h 1 ngày có làm sao không nhỉ, mình trung thành việc cú đêm rồi ko sửa dc, vẫn không thấy ảnh hưởng gì.
@boyngo1988 Kiểm tra xem bi còn ko
tvhieu.hcmus
ĐẠI BÀNG
3 năm
@boyngo1988 Việc ngủ ngủ 8 tiếng là tốt rồi nhưng nó còn liên quan tới nhịp sinh học. Có bác đã post bài về giải thưởng Nobel cho nhịp sinh học rồi nè
https://tinhte.vn/thread/nobel-y-hoc-2017-duoc-trao-cho-3-nha-khoa-hoc-my-nho-phat-hien-gen-dieu-khien-dong-ho-sinh-hoc.2733484/
Tuy nhiên, cần hiểu đúng nhịp sinh học khác với nhịp sinh hoạt của mình. Chắc mình viết thêm bài giải thích một số hiểu lầm về việc này.
tvhieu.hcmus
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vt_kkb Cần hiểu đúng nhịp sinh học khác với nhịp sinh hoạt đó bác.
tvhieu.hcmus
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vawe S8500 Còn không bác =))
U30 tới ass...ngủ muộn mụn lên như hồi dậy thì nghĩ nó chán...mặt trẻ so vs tuổi
Cười vô mặt
blade-pro
ĐẠI BÀNG
3 năm
bao lâu nay mình toàn thức trắng đêm. dẫ 15 năm giấc ngủ bị sáo chộn
Ngủ đủ 8h thì sẽ chết trc vì thiếu tiền
@thanh_satria Thêm 1-2 tiếng cũng ko ảnh hưởng nhiều lắm đâu, khó nhất giờ là lên giường vứt đc cái điện thoại đi là sẽ đủ 8 tiếng ngay thôi
Bỏ cha. 2-3 năm nay toàn ngủ có 6-7h/ngày, cùng lắm thêm đc 30p nghỉ trưa. Chẳng lẽ mình sắp hẹo 😔((((((
tvhieu.hcmus
ĐẠI BÀNG
3 năm
@FlewOverTheCuckoo'sNest Được tầm 7 tiếng là ổn rồi bác.
Thế thì đi ngủ thôi 😆)
trước hồi còn trẻ hay thức đêm để chạy mấy dự án cho công ty, tới giờ còn cảm thấy khó ngủ, giờ mới thấy quan trọng nhất là giấc ngủ đó anh em ạ
tvhieu.hcmus
ĐẠI BÀNG
3 năm
@user1612690273639 Tuổi trẻ nhiều thời gian, sức khoẻ nhưng ít tiền còn trung niên thì còn thời gian, có được ít tiền mà sa sút sức khoẻ. Ba đứa này nó cứ ám lấy chúng ta =))
@tvhieu.hcmus mình 28t, thu nhập trung bình 15-20tr 1 tháng ở quê, vẫn đang cảm thấy đầy đủ cả tiền, thời gian và sức khỏe cho cả gia đình. mọi người thường đặt nặng áp lực cho mình quá nên mệt mỏi thôi.
tvhieu.hcmus
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tranhieu.ksxd Ở quê còn được thêm không khí trong lành. Nhất bác rồi.
danh hoà
ĐẠI BÀNG
3 năm
Công nhận đi làm ca đêm ảnh hưởng rất lớn đến sức khỏe và tinh thần. Ngủ ngày bao nhiêu cũng không bù lại được luôn.
Dạo này lắm bài nhảm & xàm
@kehuydiet091 Thấy nhảm và xàm anh nào thì vào nick của người ấy nhấn bỏ qua là tự dưng lọc kha khá những gì người đó hay đăng gọi là nhãm/ xàm theo ý bạn
Cũng giống như facebook, mình không thích ai, là vào bock vĩnh viễn cho sạch fb của mình
bui1989
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nebazoc bỏ qua chỉ bỏ đc comment thôi chứ ko bỏ đc topic đâu 😆
F5NhaTrang
TÍCH CỰC
3 năm
Xưa Sinh Viên làm thêm tiệm net đêm cho các bố xem sex nên bị thay đổi giờ sinh học bây giờ đêm thành cú ngày thì ngáp.
" Ngủ 4 tiếng/đêm duy nhất đủ làm giảm 70% tế bào giết tự nhiên NK (sát thủ săn lùng virus, vi khuẩn, tế bào đột biến, ung thư);"
-> cái này dịch không đúng rồi, nguyên văn là "giảm hoạt động" của tế bào NK cells bằng 72% mức hoạt động bình thường, chứ không phải giảm số lượng tuyệt đối ( https://pubmed.ncbi.nlm.nih.gov/7871104/ )

Hơn nữa, bằng chứng chỉ cho thấy mức độ liên quan giữa thiếu ngủ và giảm hoạt động của tế bào NK thôi, bằng chứng giữa thiếu ngủ và nguy cơ ung thư chưa rõ ràng. (https://www.ncbi.nlm.nih.gov/pmc/articles/PMC6249821/)
tvhieu.hcmus
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nguyenphongmd Mình lấy nguyên văn lời và hình của GS. Matt Walker chứ không phải tổng hợp nhiều bài.
Thank bác.
v.thah
ĐẠI BÀNG
3 năm
sợ quá lại 2am ngủ và 7am dậy thôi
Chỉ ngủ thôi đừng làm gì nhé, và ngủ với ai?
Nghiên cứu ko thấy nói về việc giấc ngủ riêng tư ( vợ chồng nên ngủ riêng)
tvhieu.hcmus
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Quangtuyen.arch1992 Nhưng hoạt động đấy lại giúp cơ thể tươi trẻ nên bù lại bác ơi. Với lại các gì sử dụng nhiều thì nó lên cơ chứ không teo lại =)))
imalittleant
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tvhieu.hcmus Bác tham khảo thử bộ kit này, tự xử mà đỡ phải ngại nữa ^^
Orchidometer-13-Lo-i-K-ch-Th-c-Tinh-Ho-n-T-p-ng-H-Tinh.jpg_Q90.jpg_.jpg
tvhieu.hcmus
ĐẠI BÀNG
3 năm
@imalittleant Để làm gì vậy bác? Đếm cho dễ ngủ hả?
imalittleant
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bi nhỏ thật các bác ạ :v
tvhieu.hcmus
ĐẠI BÀNG
3 năm
@imalittleant Sao bác biết. Phải so sánh với ai mới biết chứ. Không có đối chứng thì kết luận không đáng tin cậy =))
Công nhân ca đêm khốn hơn rồi.
s89hd
TÍCH CỰC
3 năm
Chết dở. Covid ở nhà làm hỏng hết giờ sinh học.
Ngủ ngày cày đêm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019