Ưu điểm và Nhược điểm của một máy tính bảng Android so với iPad, nên chọn cái nào?

Nam Air
27/8/2021 10:22Phản hồi: 319
Ưu điểm và Nhược điểm của một máy tính bảng Android so với iPad, nên chọn cái nào?
Nếu bạn mua máy tính bảng cho con học, cho bố mẹ xem phim thì thôi mua cái iPad cho nhanh, không cần thắc mắc nhiều. Còn nếu mua cho bản thân thì sao? Có nên cân nhắc một cái máy tính bảng chạy Android không? Ưu điểm là gì? Nhược điểm là gì? Mời anh em tham khảo.

Mình tổng hợp bài viết trong video này dành cho anh em không thích đọc:

Tóm tắt video:

Screen Shot 2021-08-27 at 5.59.29 PM.jpg

Cần xác định dùng máy tính bảng cho việc gì trước khi mua.

Nếu dùng cho công việc:

• Nếu App cần dùng không có trên Android mà chỉ có trên iPad: Nên mua iPad
  • Nếu công việc là checkmail: tablet Android hay iPad đều tốt.
  • Nếu dùng cho việc office: tablet Android hay iPad đều tốt / dở ngang nhau.
  • Nếu dùng để vẽ: Nên chọn iPad vì các phần mềm vẽ trên iPad ngon
  • Nếu dùng làm phim, xử lý ảnh: iPad lẫn Android đều có các app ngon

Nếu dùng cho giải trí:

• Nếu lướt web, xem phim: iPad hay Android Tab đều tốt
  • Android tab có ưu điểm nếu dùng xem Youtube chủ yếu vì có Vance
  • Nếu dùng chơi game: Android hay iPad đều có thể chơi game.
  • Tuy nhiên một số game đỉnh hoặc độc quyền chỉ có trên iPad -> iPad hơn.

Những điểm tablet Android có thể hơn iPad:

Một số App chỉ có trên Android:

• Tachiyomi xem Manga / Comic
  • App chơi game giả lập NES, SNES, 3DS vv.
  • App Vance, tải phim từ YT, FB, Twitter vv
  • Riêng trên Samsung tab có cái PenUp rất hay, vẽ hoặc học vẽ rất tuyệt.

Nếu có nhu cầu dùng chuột, phím và màn hình ngoài:

• Android ngon hơn vì hỗ trợ chuột ngon hơn.
  • Riêng Samsung Tab: Dex ngon hơn iPad

Những điểm tablet Android có thể thua iPad:

• Sau nhiều năm sử dụng, tab Android có thể sẽ chạy chậm hơn iPad.
  • Phụ kiện cho tab Android rất ít so với iPad.
  • AirDrop của iPad / iOS và mac rất ngon trong việc chia sẻ file, tablet Android muốn chia sẻ file phải cài thêm app ngoài.
  • iPad có những app mà tab Android không có, ví dụ Procreate, Paper53 vv là những app độc quyền trên iPadOS.
  • iPad đóng nên khả năng nhiễm virus thấp hơn tab Android. Dùng Android mà hay tải file APK crxk về xài thì có khả năng bị nhiễm virus, malware…
  • Dùng iPad làm màn hình thứ 2 khi dùng macOS rất ngon, tablet Android cài app làm màn hình ngoài chạy vẫn lag, không ngon bằng như dùng iPad.

Tổng kết:

• Nếu mình mua máy tính bảng cho vợ con hoặc bố mẹ, mình sẽ mua iPad vì sự bền bỉ, dùng nhiều năm, đỡ thắc mắc suy nghĩ.
  • Nếu mình dùng cho mình thì mình dùng tiếp tablet Android vì có các app chỉ có Android mới có: Tachiyomi, YT Vance, chơi game giả lập, Dex, PenUp vv.
  • Nếu bạn định comment: mua iPad cho lành: xin mời bạn cho biết thêm thế nào là lành, và vì sao tablet Android thì không lành bằng iPad.

Anh em tham khảo thêm bài cũ: https://tinhte.vn/thread/wfh-voi-samsung-galaxy-tab-s7-nhung-dieu-thich-va-dieu-chua-thich.3366916/

WFH với Samsung Galaxy Tab S7+: Những điều thích và điều chưa thích

Mình “chính thức” “làm việc tại nhà” từ hồi giữa tháng 5/2021, còn thực ra thì kể từ khi virus cúm tàu xuất hiện công việc của mình cũng gặp nhiều thay đổi rồi. Vì sao mình lại bỏ chữ “làm việc tại nhà” trong ngoặc kép? Vì với mình làm việc tại nhà…
tinhte.vn

Anh em thì sao? Anh em sẽ chọn tablet Android hay iPad?
319 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hajikami
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ipad có airdrop thì android tab có nearby share nha a ơi, dĩ nhiên thì airdrop tốt hơn nhưng bảo android phải cài thêm app ngoài thì không phải đâu
Nomadman
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hajikami Nearby share kết nối kém, tìm thiết bị kém lắm. Mình có xem giải thích một lần là nó dùng cả bluetooth để truyền file, nếu lúc nào bạn thấy nó chuyển chậm là do đang dùng bluetooth á. Còn Airdrop giờ có cả con chip định hướng, chĩa máy vào đâu nhận đó luôn và luôn chuyển bằng wifi direct nên rất nhanh
hamletbui
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Phùng Duy 07 samsung mình thấy họ cũng ít khoe tính năng để cho người dùng tự trãi nghiệm, vd như công nghệ màn hình hởn hẳn cách đối thủ phân khúc,...
hajikami
ĐẠI BÀNG
3 năm
@huỳnhsangox cực kì ổn, dĩ nhiên là không thể bằng airdrop( mình đã nói ở trên) nhưng về sự linh hoạt giữa nhiều thiết bị thì mình đã thử rồi, tương đối tốt
hajikami
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nomadman bạn nói đúng nhưng chỉ một nửa, nearby share có dùng cả wifi direct nữa nên tùy vào tệp gửi thì nó sẽ chọn giữa bluetooth hay wifi direct, tìm thiết bị đúng là tốn thời gian thật và có lẽ là do sự phân nhánh quá lớn nên vậy. Cái cmt của mình chỉ đánh vào câu " tablet Android muốn chia sẻ file PHẢI cài thêm app ngoài." chứ mình không hề so sánh hơn hay nói nearby share tốt hơn hay đỉnh hơn cả, chúng ta đều biết airdrop tốt hơn rất nhiều và cần rất lâu nữa thì nearby share mới có thể bắt kịp được.
Dùng để làm việc hay giải trí mình thấy tablet android vẫn đa dụng hơn iPad mặc dù công nhận sau vài năm tablet Android sẽ chậm hơn iPad về mặt trải nghiệm. Nhưng so với những gì nó mang lại vẫn nhỉnh hơn iPad khá nhiều bao gồm cả giá cả.
@Vmemory Thật
Ffyc Chi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mochi-mochi mua về để xài hay mua về để bán lại?
@Thanhduongv
Duy Luân Dễ Thương
@mochi-mochi ủa mua về dùng hay mua về buôn vậy?
iPad đóng nên khả năng nhiễm virus thấp hơn tab Android. Dùng Android mà hay tải file APK crxk về xài thì có khả năng bị nhiễm virus, malware…

Ý này mình thấy rất rất nhiều người nói, nhưng mình không đồng ý !
- Khi nói khả năng bị malware nói chung là nói về secure của OS !

Còn khi bạn chơi sideload, hay sử dụng các apps "linh tinh" thì đó là do bạn ! Không phải do OS !
Và 1 phần do Store ( nếu chỉ download từ store ).

Tuy nhiên agree rằng Apple OS nói chung có integrate với hardware như 1 phần của secure ! Cái này ngon hơn hẳn Android .
@robberviet Tính ra cũng vọc vạch cài rom, root các kiểu mà vẫn không bị
@crazyhotdog1981 Chung quy lại thằng Apple do cái hđh của nó tối ưu áp với hoạt động ít tốn tài nguyên hơn nên nó mượt hơn bên Android các App nó bị phân mảnh nhiều nên Sài một thời gian nó sẽ có xu hướng chậm đi so với iOS
@SoulEvil Ios vẫn dính malware tè le thua gì android
@PVTuat Nói nào ngay cả 2 con mình chưa con nào bị 😁 nên no idea :D
.Gù.
TÍCH CỰC
3 năm
Có cái vance và xem ngoài màn hình là ngon a nhỉ, chơi game chắc chắn là ko bằng ipad rôid
@Four479 web làm sao ngon hơn app đc.
@.Gù. @Nam Air Cái app Tachiyomi e search trên Playstore ko thấy vậy Mod ?? Nó có lock ip VN hok nhĩ ??
@baotam2101 App đó bạn lên www.tachiyomi.org nha.
Ipad đi ngon lành cành đào
@thinhnguyen1004 Đồ Táo tốt và đẹp chỉ đúng cho các sản phẩm đời đầu thôi
Đến thời Tim thì chỉ có đẹp và thương mại hơn. Không còn chất như thời SJ
Tôi theo Táo từ sản phẩm đầu tới giờ nên biết thế nào.
MBP qua tay 4 cái. Cái thời SJ vẫn ngon. Thời Tim đời 2017 đã chảy ron cao su viền màn hình sau 2 năm
You chắc chỉ mới có cài cái trên tay thì đừng thần thánh nó
Game tank bắn battle cho con chơi mà lag lên xuống
@MinhHy Nguyen Cook lên cầm tàu Apple đc 10 năm rồi, 10 năm qua biết bao nhiêu sản phẩm ra đời và tồn tại tới bây giờ? Tôi nói rồi, máy ông hư thì coi lại cách ông xài, nếu nó lỗi đồng loạt thì báo chí người ta nói lên ầm ầm rồi, ko tới lượt ông lên tiếng ở đây. Tôi mới xài qua tầm hơn chục cái, cái nào cũng xài 2 năm trở lên nên tôi biết nó bền như nào. Ủa có mỗi cái game bắn tank đó thôi hả =)) anti thì làm choá gì biết cái tốt của người khác
@thinhnguyen1004 Báo chí không bao giờ nói xấu hoặc sản phẩm Táo lỗi có 2 lý do
1 Fan táo chẳng bao giờ chê Táo nên có bị lỗi thì cho là xui, do không biết sử dụng, ngậm bồ hòn làm ngọt thôi
2. Táo có truyền thống chẳng bao giờ nhận lỗi sản phẩm và âm thầm sửa thôi. Và làm các fan tự hào lây
Tôi không anti Táo chỉ thấy thế nào nói thế ấy dù cả nhà xài đồ Táo
@MinhHy Nguyen Vcl ko bao giờ nói xấu 😆 thế lỗi kẹt phím và hư màn hình dòng pro 2014 thằng nào nói vậy? Mấy chương trình thay miễn phí nó thông báo trên trang chủ mà kêu âm thầm. Lạy thánh =))
Hi-CNTT
TÍCH CỰC
3 năm
Với 1 cái iPad Air 2 là mình đủ xài r đó 😃. Lên mỗi FB, Youtube, Viber, GG sheet. Hết r.
bupbechanh
TÍCH CỰC
3 năm
@Hi-CNTT Công việc có Laptop, giải trí có IPAD PRO 2017.

Nhưng nếu muốn kết hợp giữa công việc và giải trí, mình sẽ chọn Samsung Tab S7+ với DEX quá ngon mà Ipad xách dép chạy theo ko kịp
hamletbui
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Hi-CNTT y chang mình luôn
Hi-CNTT
TÍCH CỰC
3 năm
@bupbechanh Công việc xài lap cho nhanh bạn ơi
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
3 năm
ipad cho giữ giá
@Jinnie KTL Xàm
Kent Light
TÍCH CỰC
3 năm
@Jinnie KTL chưa mua đã tính đến chuyện bán là một tư duy rất ư "tào lao" !
@Jinnie KTL Mua xài chứ bán lại đâu mà giữ giá bác.
Lợi BP
TÍCH CỰC
3 năm
@Kent Light @kent đó là 1 nhu cầu thực tế của khá nhiều người Việt, nhất là dân công nghệ và dân đua đòi chạy theo công nghệ
iPhuc
TÍCH CỰC
3 năm
@Jinnie KTL Giử giá làm gì bạn ơi, ipad thường mua cho nhà xài tới khi nào hư thì vứt hoặc chưa hư thì bán rẻ để mua mới thôi.
Boom badboy
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đọc cả bài tổng kết : ipad đi cho lành khỏi lăn tăn 😆
@dustonthewind rồi bạn coi cho mình trong clip là mình đang gõ bàn phím hay đang xem bài nhạc How you like that của Black Pink bạn gái mình hát? Bạn có nhận thức hay suy nghĩ được như người bình thường không mà hành động đạp xe bạn kêu là chạy bộ, và đang xem video bạn kêu là gõ bàn phím?
quydanny123
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dustonthewind Quân tử khắc khe với mình, tiểu nhân khắc khe với người.
@quydanny123 chesme vậy mình tiểu nhân rồi huhu 😔
nhqdat
TÍCH CỰC
3 năm
@Nam Air Thì đứa nào chẳng phải đi tiểu. Người đi tiểu thì chẳng gọi tiểu nhân thì gọi là gì?
Giận
Ít tiền thì mua androi nhiều tiền thì ipad vậy thôi
Thái Hà El
ĐẠI BÀNG
3 năm
@langtu_haohoa_binhduong Bác phải nói ngược lại mới đúng 😁. Ít tiền mua ipad để dùng cho lâu, nhiều tiền mua tablet android để đổi mỗi năm 1 lần =))))
@Thái Hà El Đúng đó
@hnt.n007 Giờ có con tap androi nào gần 50 củ như ipad không
@Lợi BP Mắc thì là bao nhiêu ipad nó đắt gấp đôi đó ipad m1 có con 50 củ
Tại sao lại phải chọn 😃
Mình dùng:
- iPhone 12 Pro và Fold 2
- iPad 12.9 và Tab S7+
Thấy cái nào cũng hay hết á :-D
thanhttvm
ĐẠI BÀNG
3 năm
@sarsilove công nhận bác là con tab s6 đáng đồng tiền bát gạo phết. Nếu so về giá tiền và những gì nó mang lại thì tầm giá dưới 10 củ giờ có con nào ăn đc nó đâu
@dac Bạn né cái room này ra dùm
Kinh vãi
silva7
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dac Ok you win 🤣
hnguyen213
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dac Bạn pro quá rồi.
Mình thấy dùng nhiều hệ từ win, ipad, rồi đt android cảm giác khó chịu vì không đồng nhất í
mkh_90
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình hay dùng Google Translate khi đọc báo tiếng Anh trên Google Chrome. Chỉ có Chrome (hoặc Samsung Web Browser) trên Android mới có tính năng dịch từng đoạn văn bản trên web qua cửa sổ pop-up. Trên Ipad thì hoặc là dịch từng từ (bằng từ điển mặc định) hoặc là dịch cả trang web chứ không có dịch qua pop up. Do đó mình chỉ thích dùng Tablet Android.
kaka_nd14
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mkh_90 Đang dùng ipad dịch từng đoạn bài của bạn đây pop up hiện lên chứ j đây
mkh_90
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kaka_nd14 Bạn làm như thế nào vậy. Mình đang dùng iPhone chạy iOS 14. Bạn hướng dẫn mình với.
@mkh_90 mình dùng ipad gen 6, đang chạy ipados 14.7 có chia đôi màn hình và kèm cả đa nhiệm floating nữa, chạy floating 1 app dịch đoạn văn, copy từ app chính đang dùng là vừa xem vừa dịch luôn. Chắc bạn lâu năm chưa dùng lại ipad rồi nên ko biết.
Cười ra nước mắt
mkh_90
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Edward Đỗ Thế này thì quá lằng nhằng, mất công. Bên Android mình chỉ cần bôi đen văn bản là có menu dịch hiện ra. Chạm vào menu dịch là pop up google translate tự hiện ra luôn. Cực nhanh. Nếu Ipad mà làm được như thế, hoặc chậm hơi 1 tí thì mình sẽ dùng ipad mà ko suy nghĩ.

Ở nhà mình dùng iphone, nhưng mày mò đủ cách ko dịch được google translate bằng pop up. Nếu dùng từ điển mặc định của ios thì chỉ dịch được từng từ thôi.
kaka_nd14
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mkh_90 Dùng app tránlator biểu tượng như hình mình chụp đó. Thừa yêu cầu của bạn luôn
Có iPhone -> mua ipad
Có Android -> mua Mtb
DKez
TÍCH CỰC
3 năm
@Quang Minh jr Ipad có phải là mtb???
@DKez Đúng là mtb bao gồm cả ipad. Mà nghĩ lại kể cả đt android ghép với ipad cũng được nếu nhu cầu đồng bộ không cao lắm. Còn đã iphone rồi thì cố lên ipad hiệu quả hơn hẳn.
@Quang Minh jr android + ipad đây .
ngon luôn.
Cười ra nước mắt
Mình mua iPad Air đầu năm 2014 tới nay vẫn xài tốt, chuẩn bị cho con học online 😉
@paste Uh chủ yếu để lướt web, fb và xem youtube thôi bạn
Lợi BP
TÍCH CỰC
3 năm
@nuhuta Gặp nhiều ông bà cô bác lớn tuổi, lỡ tay xoá app youtube thì thua luôn, xem YouTube trên trình duyệt thì lại không quen
@Lợi BP lấy apple id khác đã từng tải youtube rồi log in vào máy đó > vào app store tải youtube về > log out khỏi máy đó > log in lại apple id như ban đầu > done.
@nuhuta Ipad thì trâu bò thôi rồi
Cười vô mặt
DrTMA92
TÍCH CỰC
3 năm
Phân tích thoải mái đi mod. Chân lí vẫn có 1. Và ai cũng biết hiện nó là gì.😆
@DrTMA92 máy tính bảng là ipad, khà khà
Apple là số 1, chọn ipad.
Hóng tháng 11 này mua macbook 14'' trước rồi mua ipad sau.
@lehuuthe1202 ai cũng biết máy tính bảng là ipad, phân tích đi phân tích lại rồi đó thôi, há há
datntien
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mua con lenovo yoga tab pro còn cắm đc hdmi từ switch lên để chơi game nữa.. Và ipad thì không làm đc điều đó.
Hơn hết thì hdh android nó có kodi free xem đủ thể loại phim với giá cực kỳ rẻ. Còn ipad muốn dùng thì phải mất tiền bất kể app nào để stream phim nói chung là mắc.
@datntien Công nhận kodi ngon, ngon hơn cái chương trình xem phim trả phí nhiều lần vì cộng đồng quá mạnh. Phim chất lượng cao mà còn ra sớm. Cũng là xem lậu nhưng không sợ bị khóa như mấy trang phim lậu
Mua cho trẻ và người già thì ipad, mua cho cá nhân thì cũng ipad luôn, và sẽ jailbreak để vọc cho sướng.
Hiển nhiên MTB android vọc cũng chẳng kém nhưng nếu một ngày đẹp trời chỉ cần sự mượt mà và ổn định thì chỉ cần restore ipad là xong. Còn MTB android thì không dám chắc.😂
Kent Light
TÍCH CỰC
3 năm
@BinBon2020 android mình restore vẫn mượt như ngày đầu mà, bình thường thôi.
@Kent Light Vậy thì 3 tháng bác phải factory reset 1 lần mất
Lợi BP
TÍCH CỰC
3 năm
@BinBon2020 Chưa xài đừng nói, mình đã từng sử dụng 2 hdh trên 2 máy giá ngang nhau, thấy độ ổn định ko xê xích mấy đâu, ko nói tới độ bảo mật vì mình ko dùng app ngân hàng trên mtb
Nếu là tablet thì hiển nhiên mình chọn iPad. Còn không thì mua máy lai như Surface chứ thèm gì máy tính bảng Android
@nghaimin Bác sài thử galaxy tab s7+ đi cho biết
Hayoja
TÍCH CỰC
3 năm
@nghaimin Surface nó nhanh nóng + nhanh hết pin, cảm ứng chán lém
nforce
TÍCH CỰC
3 năm
@nghaimin Sf xài như mứt. Đang để con sf pro 7 làm chặn giấy đây
Với máy tính bảng thì ipad là vô đối,tuỳ khả năng và nhu cầu mà chọn phiên bản thôi
zoozsi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@VICKEY333 Mấy cái icon trên android nhìn nản. Mình chọn ipad vì thuong hiệu + độ bền + đẹp + mượt + xịn + mắc mà thâý đáng giá. Hihi. Cầm cái Fold3 lên thâý còn kg sướng bằng iphone 12 mini về mọi mặt. Xin mod đừng hỏi vì sao, vì nó là vậy ròi. 😆)
Lợi BP
TÍCH CỰC
3 năm
@zoozsi Vì nhu cầu của bác chỉ như thế là đủ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019