Review đá đánh lửa siêu to khổng lồ, có thể dùng giải trí vui vẻ

hnadov
28/8/2021 5:27Phản hồi: 74
Review đá đánh lửa siêu to khổng lồ, có thể dùng giải trí vui vẻ
Đây là review về đá đánh lửa siêu to khổng lồ, có thể dùng giải trí vui vẻ của mình. Mình mua nó với giá 100.000đ. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về đá đánh lửa siêu to khổng lồ, có thể dùng giải trí vui vẻ

Hôm nay mình xin review về một dụng cụ bushcraft khá thú vị, đó là đá đánh lửa siêu to khổng lồ 😁 . Nếu các bạn có xem TV về chủ đề outdoors sẽ thấy người ta quẹt quẹt một thanh gì đó ra lửa, đó chính là thanh đá đánh lửa này. Đá đánh lửa thực chất là một thanh hợp kim magnesium (magie và các loại kim loại khác), khi bị cọ xát mạnh sẽ phát ra tia lửa, kết hợp với các loại bùi nhùi khác nhau sẽ hình thành ngọn lửa.
Có rất nhiều loại đá đánh lửa với kích thước và chất lượng khác nhau, đa số đều có nguồn gốc từ TQ. Viên đá siêu to của mình có chiều dài 130mm, đường kính 13mm, cân nặng khoảng 110g. Đây là kích thước rất to so với những thanh đá đánh lửa bình thường.

Những thứ mình thích

- Chống nước cực tốt, có thể sử dụng ngay khi bị rớt xuống nước, so với các loại dụng cụ tạo lửa khác thì đây là ưu điểm rất lớn.
- An toàn, không lo nguy cơ cháy nổ như quẹt ga, khò ga.
- Bền bĩ, một thanh to như của mình dùng chắc vài chục năm mới hết :D

Những thứ mình không thích

- Điểm trừ lớn nhất là các bạn phải biết kỹ thuật thực hiện, nếu không thì không thể nhóm lửa. Suy nghĩ tích cực đây cũng là một điều thú vị, một thử thách và một niềm vui nho nhỏ khi bạn nhóm lửa thành công.
- Phải chuẩn bị các loại bùi nhùi dễ cháy như khăn giấy, bông thấm cồn... Nếu không chuẩn bị sẵn có thể gặp phải tình huống bùi nhùi tự nhiên bị ẩm ướt, không thể nhóm lửa được.

Quảng cáo

Nên mua hay không?

Nếu các bạn thích một cách tạo lửa độc đáo và thú vị thì nên mua một thanh magie nho nhỏ để luyện tập nhóm lửa nhé (mua thanh nhỏ thôi, đừng mua loại to như của mình). Các bạn cũng có thể dùng nó nhóm bếp cồn thay cho hột quẹt với một phong cách siêu ngầu.
Cách nhóm lửa từ thanh magie này thật ra không khó lắm, chỉ cần luyện tập vài lần là có thể làm thành thục. Mình có làm một video hướng dẫn chi tiết cách nhóm lửa từ thanh đá đánh lửa, mời các bạn xem từ phút 05:30 :

Cám ơn các bạn đã xem review.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

74 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đây là link mình mua hàng (hiện tại đã hết hàng), các bạn có thể dễ dàng tìm kiếm với từ khóa "đá đánh lửa sinh tồn".
https://shopee.vn/Thanh-đánh-lửa-Maggie-13-x-130mm-dùng-cho-dã-ngoại-cắm-trại-sinh-tồn-v.v...-i.55541798.4214524709
mình có mua cho con mình cái đánh lửa nhỏ, để làm review cho vui ha ha
@Nam Air Nhóm được ngọn lửa là ngon lành.
@hnadov lên lửa ngon nha shop
Vào Chợ Lính, Chợ EDCme Market trên FB bán nhiều lắm á.
Bisu.vn hay EDCzone.com cũng ok.
Hoang DK PQC
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cũng nên học xài và thủ 1 cây phòng khi hữu sự. Còn bình thường thì 3 cái hột quẹt Bic
@Hoang DK PQC Đúng với ý mình nói trong video luôn 😃
Thú vị quá bạn ơi. Thích mấy cái như vầy hơn vô rừng ăn cơm nè 😁
khá là thú vị nha, mua về thử liền 😁
chi khó vậy
@Methylamine Tên này đang nổi đình nổi đám trên Tiktok.
@Methylamine rớt xuống nước
va đập nên canister bị bể ,gas bay hơi
..
: )
Mình mua dùng được 2 chuyến, chuyến 2 về cất góc khuất balo luôn, coi như trừ hao trường hợp bất khả kháng.
Nếu bạn không phải dân chuyên hay “thích chơi khó” thì khuyên nên mua cục nhỏ trải nghiệm hoặc chụp ảnh cho đẹp thôi. Trải nghiệm của m với nó là đi camp ở Bầu Lạch, trời mưa dầm 2 ngày và đêm đó vỡ alo 😂😂
Sau trải nghiệm đó thì mua cái bật lửa khò hẳn 4 đầu cho gọn đỡ cực thân.
@Ng Mạnh Huy Mưa dầm thì hột quẹt cũng pó tay, chỉ có đầu khò mới chịu nổi. Có một mẹo nhỏ là bạn mang theo vài miếng ruột xe cắt nhỏ (hoặc cồn khô) khi đi mùa mưa, dùng chung với hột quẹt gas hoặc đầu khò sẽ tăng cơ hội có lửa.
khuongvu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Ng Mạnh Huy Ko nhất thiết đi phượt mà du lịch hay đi đâu cũng nên mang theo biết đâu có lúc hữu dụng. Nhớ gần nhất có cô ngã ở Yên Tử, mặc dù kỹ năng sinh tồn của cô khá tốt nhưng trọn 1 tuần cô thử tạo lửa mà không được (dù có tìm được mấy cái bật lửa cũ hỏng trong đống rác).
haya
TÍCH CỰC
3 năm
Cái này mang lên máy bay đc ko bạn? Mình tính thủ sẵn khi máy bay rớt bị trôi dạt vào đảo hoang thì mình dùng 😆
@haya Máy bay rớt thì :
- khả năng chết : >99%.
- May mắn sống được thì gãy xương (sườn, đùi, tay, cổ…).
Theo bác thì khả năng bao nhiêu % bác có cơ hội xài cây này.? Chưa kể là lúc máy bay rớt thì người 1 đằng, thanh tạo lửa nằm 1 nẻo.😂😂
Mình mồi lửa bằng cái kính lúp siêu nhỏ gọn. Ko có nắng thì dùng quẹt gas siêu nhỏ gọn. 😃
@SoGetSu Giá lúc trước mua. Bọn này giá cứ nhấp nhô như thuyền trên biển.
duongqw
ĐẠI BÀNG
3 năm
@SoGetSu cảm ơn bác nhiều, để em đặt luôn, nhìn đẹp với gọn gàng để treo móc khóa là hết bài
@SoGetSu kính này nhỏ xíu vậy mà cũng mồi lửa đc hả bạn?
@nhtphuc Đc , kính kim loại siêu nhỏ gọn thì hơi khó, nắng gắt giữa trưa thì đc. Còn cái kính kia nhỉnh hơn thì dễ dàng hơn.
yokykaka
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hột quẹt sao k xài, mấy bố sinh tồn lại thích cái này để làm màu
@yokykaka Lại không đọc kỹ bài
@CàChớn-Forever Đã không đọc bài còn ko chịu xem hết cái video haha
Cười ra nước mắt
giá rẻ thì cứ mua mà để dành nhiều lúc nghịch cho vui
Ghost22
ĐẠI BÀNG
3 năm
Xin địa chỉ mua cây dao Gerber ạ
@Ghost22 Mời bạn xem ở đây, có link mua: https://tinhte.vn/thread/review-dao-sinh-ton-gerber-bear-grylls-ultimate-gia-re.3359785/
VuongKhanq
TÍCH CỰC
3 năm
@Ghost22 Chủ yếu là hàng replica 1:1 thôi. Chất lượng k được như chính hãng đâu, nhưng để phòng khi cần cũng xài được tốt.
Mình có mua 1 con mini có 300k, chất thép dày, bền k thì chưa biết.
Yêu quá
hoangthien7k
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nhìn lại thèm đi camping quá.
Hoá ra cái này là magie à, hồi còn bé tý mình đã mua cái y hệt nhưng cầm tay, đánh vui vui thì dc chứ để tạo lửa khó lắm.
khuongvu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@megatroll Cách đơn giản nhất mình thấy là cạo chậm nhẹ cho ra ít bột kim loại của cây này vào giấy/phoi gỗ/bông... (để kết hợp cho chất mồi dễ cháy), rồi cạo mạnh một cái là lửa bùng lên ngay.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019