Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tư vấn case PC ~30tr

caydangph
12/9/2021 7:37Phản hồi: 22
Tư vấn case PC ~30tr
Mình đang chờ hết giãn cách và đi lại dễ dàng để sắm PC chơi game
1/Mọi người tư vấn hộ mình cấu hình trên có ổn ko ạ???? ( SSD có thể lên 500GB giá 2tr và bỏ HDD, do em có con HDD rời 1TB).
2/ Chất lượng bảo hành và phục vụ ở Hotgear HCM có uy tín không ạ đang khá phân vân???
Cảm ơn mn đã lướt qua bài đọc của mình 😃
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

riruan
TÍCH CỰC
3 năm
Cấu hình thay đổi như sau:

Main: Msi b560m pro vdh wifi
Ram: 2x8GB 3200mhz mẫu gskill aegis
Tản khí cpu: Thermalright Assassin King 120
Card: RX 6600 XT loại 3 quạt của asrock hoặc gigabyte đều đc - hiệu năng tốt hơn RTX3060
Case chọn phom midtower, mặt trước dùng tấm dạng lưới như mẫu: XIGMATEK MASTER X 3FX hoặc tương tự. Lắp bộ 3 fan trước + 1 fan sau.
Màn tham khảo lên dòng 144hz, cứ dùng tấm nền ips và hỗ trợ freesync là đc. Thêm dc tiền thì lên hẳn 1440p 144hz.

Build ở hotgear đc cái rẻ. Còn dịch vụ thì ko rõ.
@riruan chấp nhận thôi bạn ạ. Mình có thể mua card rẻ hơn xíu 2060 chẳng hạn. Trước nhà mình mua con Xbox360 live + knect mà chơi dc vài ngày bỏ(1tr/đĩa) . giờ PS5 dĩa game tầm đó nên thôi =]].
Máy tính lâu lâu có anh em chuyên upload(repack) chơi game free đỡ tốn kém hơn bác ạ hoặc mua steam cũng tầm 300-500k/game kinh tế hơn hjhj
@riruan bác cho em hỏi ngu 6600xt có bật raytracing được không bác?
riruan
TÍCH CỰC
3 năm
@thienlong_8x Card đồ họa mới nhất đều có raytracing. Nhưng mà nếu dùng rt nhiều thì nên chọn card nvidia vì có DLSS - giúp khung hình mượt hơn nhiều khi bật rt. Card amd cũng có công nghệ riêng tương tự là FSR nhưng ít game hỗ trợ (các game mới đều bật đc DLSS) và cũng ko mượt bằng DLSS.

Ngoài ra, game kiểu đi cảnh bật raytraching lên để hình ảnh đẹp, thật hơn. Còn game kiểu bắn súng pvp thì ko nên vì rt nó hay gây ra motion blur và giảm khung hình.
@riruan Cảm ơn bác, em chủ yếu chơi game AAA thôi nên 60fps là đủ chủ yếu long lanh
heuminh
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bác nên thay đổi:
Ram: Lấy cặp khác có bus 3200 trở lên
Main: Lên b560
Storage: Bỏ ssd và hdd kia rồi lấy con nv1 1tb.
Card: Đổi thành 6600xt
Tản: Thay thành Thermalright Frost Spirit 140
Case thì bác riuan đổi quá chuẩn rồi nên e bỏ qua
@HiếuMinh_ Case do mình muốn màu hồng... Mình sẽ hỏi lại shop case nào phù hợp hơn ko 😃
SSD mình nhắm con SamSUng 970 nv2 500gb 😃, 1T thì phí lắm bác ạ, vì mình có dư con HDD 1T rời rồi hjhj.
heuminh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@caydangph Càng nhiều càng tốt chứ bác, con nv1 hơn 970 có 500k mà gấp đôi dung lượng con kia, con 970 hơn tốc độ và độ bền nhưng sử dụng thực tế thì bác sẽ ít khi quan tâm lắm.
Mình nghĩ cấu hình nên đổi lên thế hệ 11 và bus ram lên 3200mhz là tốt nhất và mình nghĩ nên lắp fan. Nếu bạn lười dọn pc thì bạn chống bụi bằng cách có fan hút gió ít nhất gấp 2 lần fan xả ( VD: 1 hút thì 2 xả, 2 xả thì 4 hút,...)
@Ẩn danh 02 Em cũng muốn lên thế hệ 11 lắm, nhưng còn phải để tiền mua màn nứa bác ạ, tiền màn em chỉ có thể 4tr-4tr5 quay đầu thui 😔.
@caydangph Ừ, PC dùng 3060 mà không dùng màn 2k thì cũng phí lắm
@caydangph Hoặc là bạn xuống I3 10105F thì giảm tiền đó. Đơn nhân I3 10105F hơn i5 10400F 5%, đa nhân thì thua tầm 35%. Khi chơi game cần đơn nhân hơn là đa nhân.
@Ẩn danh 02 em bliud i5 thui bác ạ. CHắc phải chờ con card thấp hơn bên shop để biuld(12-14tr). Vì tài chính ban đầu tính 30tr, gắng cố 35tr giờ thêm nữa em chịu
@Ẩn danh 02 Màn 2k thì mình cũng ko cần lắm đâu ạ. CHỉ FHD 144hz là vừa đủ 😃 .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019