Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Dùng công nghệ của Việt Nam check quy hoạch khu đất kim cương của Đại Sứ Quán Mỹ tại Hà Nội

firework1805
13/9/2021 15:19Phản hồi: 135
Dùng công nghệ của Việt Nam check quy hoạch khu đất kim cương của Đại Sứ Quán Mỹ tại Hà Nội
Như các anh em đã biết, tháng trước báo chí đã đưa tin về khu đất kim cương tại Hà Nội được cho nước Mỹ thuê để làm Đại Sứ Quán. Trong tương lai đây sẽ là Đại sứ quán lớn nhất của Mỹ trên toàn thế giới với quy mô xây dựng lên đến 1,2 tỷ.
Với một cường quốc như Mỹ, chọn một khu đất cho xứng tầm với hình ảnh của họ cũng như xứng đáng với chi phí xây dựng khổng lồ như thế chắc hẳn đó phải là một ví trí không hề bình thường. Có thể một số anh em chưa hình dung được chi phí 1,2 tỷ đô lớn như thế nào thì mình lấy ví dụ so sánh tòa tháp cao nhất thế giới là Burj Khalifa ở Dubai (160 tầng, cao tổng cộng 828 m) có giá trị khoảng 1,2 tỷ đến 1,7 tỷ còn tòa Keangnam 75 tầng cao nhất Việt Nam trước đây có thời điểm ra0 bán khoảng 700-800 triệu USD
Mình dùng thử một ứng dụng của Việt Nam là Meey Map để check vị trí này xem nó được quy hoạch ra sao. Nói thêm chút để anh em nào chưa biết đến ứng dụng này thì nó hoạt động trên nền tảng web www.meeymap.com anh em có thể check được quy hoạch nhà của mình hoặc khu đất nào anh em định tậu bằng ứng dụng này. Mình nghĩ anh em nào đầu tư nhà đất thì nên check quy hoạch để tránh mua phải đất quy hoạch mất tiền oan. Trước đây, để check quy hoạch đất đai thường anh em sẽ phải lên Sở quy hoạch và Kiến trúc để kiểm tra và cũng rất khó để làm việc đó. Các anh em môi giới thì thường phải thuê dịch vụ này mỗi lần kiểm tra quy hoạch mất 300-700 nghìn. Nhờ công nghệ nay anh em hoàn toàn có thể dùng smartphone để check được các thông tin này.
Screen Shot 2021-09-13 at 21.21.26.png
Anh em thấy hình trên là bản đồ quy hoạch phân khu của ĐSQ Mỹ và bên cạnh là phân khu của khu phức hợp tòa nhà trụ sở chính của FPT vừa mới đưa vào sử dụng. Nhìn bằng mắt thường cũng thấy khu đất ĐSQ phải lớn hơn của FPT từ 2 - 2,5 lần. Các thông tin hiện lên xung quanh có giá tiền là tin đăng các bất động sản rao bán xung quanh đại sứ quán.
Chắc hẳn đội thiết kế mặt bằng của ĐSQ Mỹ cũng đã check quy hoạch rất kỹ để không bị vướng quy hoạch rồi, phải công nhận đây là vị trí kim cương mà phải là viên kim cương Cullinan mới xứng đáng.
Screen Shot 2021-09-14 at 07.50.40.png
Khi check bằng tính năng quy hoạch chung thì khu đất ĐSQ Mỹ nằm trong khu Đất công cộng với tổng diện tích 121.419,798 m2. Về quy hoạch đất công cộng nó được sử dụng cho nhiều mục đích khác nhau trong đó có: Công trình thương mại, dịch vụ và trụ sở làm việc
Công trình đa năng, khách sạn, nhà khách, nhà nghỉ; trụ sở làm việc của các tổ chức xã hội - nghề nghiệp, đơn vị sự nghiệp và doanh nghiệp;
Trung tâm thương mại, siêu thị; chợ; cửa hàng, nhà hàng ăn uống, giải khát và công trình tương tự khác; nhà phục vụ thông tin liên lạc: bưu điện, bưu cục, nhà lắp đặt thiết bị thông tin;
Screen Shot 2021-09-13 at 21.31.15.png
Mình check kỹ hơn thì diện tích sử dụng để xây dựng của lô đất này là 32.582,016 m2 tương đương khoảng 3,2ha như báo chí đã đưa tin. Còn phần viền trắng bên ngoài là diện tích đã quy hoạch dành cho đất giao thông với diện tích 8,474m2. Với diện tích xây dựng 3,2ha này nó có thể chứa được gần 5 sân cỏ thi đấu Old Trafford của MU do diện tích phần sân cỏ của Old Trafford chỉ khoảng 7,1 nghìn m2
Screen Shot 2021-09-13 at 21.30.10.png
Check thử khu đất tòa nhà FPT ở bên cạnh khoảng 15.245,78 chưa bằng một nửa so với ĐSQ Mỹ
Screen Shot 2021-09-13 at 21.32.28.png
Tiếp tục, mình dùng tính năng thước đo ở góc dưới bên phải của Meey Map để đo mặt tiền thì thấy nó sơ sơ mặt tiền chỉ khoảng 176,48m để anh em dễ hình dung thì chiều dài sân bóng đá 11 người tiêu chuẩn quốc tế cũng chỉ khoảng 110m thôi. Với chiều dài như thế này, anh em có thể đỗ 2 chiếc Boeing 747-8 là dòng máy bay dân dụng thân rộng lớn nhất Mỹ sản xuất vì chiều dài của dòng này chỉ 76m thôi

Anh em xem chiếc video review về quy hoạch phân khu Đại Sứ Quán Mỹ do em gái mình làm thì sẽ hiểu thêm chi tiết về khu đất này
Xem xong video này, các anh em có thể thấy đây là khu đất được quy hoạch hoàn toàn để cho xây dựng nên anh em yên tâm người Mỹ sẽ làm rất nhanh để đưa khu đất kim cương này vào sử dụng. Anh em nào có mặt bằng kinh doanh xung quanh chuẩn bị tinh thần để ăn chơi đi còn tôi, tôi đã chuẩn bị cho mình một tâm hồn đẹp để chuẩn bị check in làm visa ở đây rồi

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

135 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đọc hết bài cũng chả hiểu rõ ràng lắm nội dung bài viết muốn nói về cái gì. Nhưng vẫn cảm ơn vì tinh thần của b.
@anxongjong CIA nào được đến nhà thế? trong ĐSQ là đất của nó chứ ra ngoài cổng thì CIA cứ xác định bán muối nếu có ý đồ gì.
hacrot3000
TÍCH CỰC
3 năm
@tranhung214 Mục đích là quảng cáo tính năng của Meey Map cũng như giá tiền các gói nếu có nhu cầu.
Có điều bản đồ quy hoạch của nó éo có đúng, khu đối diện nhà mình đã có quyết định giải phóng mặt bằng, đang thương lượng đền bù nhưng trên Meey Map vẫn ghi là "Đất ở đô thị". Đứa nào "nhu" nhảy vào mua theo thông tin này thì mất tiền như chơi.
Congcu
CAO CẤP
3 năm
@anxongjong Quen bị doạ nên nghĩ quẩn hả?
@tranhung214 Quảng cáo map chăng?
anhtuannd
TÍCH CỰC
3 năm
Bài viết lủng củng và không thể hiện rõ ý tưởng.
@Cang_Thị_Đù Nước nào thuê đất làm ĐSQ cũng 99 năm hết đó bác, thông lệ quốc tế rồi.
Luu Learn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Cang_Thị_Đù có ĐSQ to vật của Mỹ ở đó thì từ từ nó ra gì à
hacrot3000
TÍCH CỰC
3 năm
@anhtuannd Mục đích là quảng cáo tính năng của Meey Map cũng như giá tiền các gói nếu có nhu cầu.
Có điều bản đồ quy hoạch của nó éo có đúng, khu đối diện nhà mình đã có quyết định giải phóng mặt bằng, đang thương lượng đền bù nhưng trên Meey Map vẫn ghi là "Đất ở đô thị". Đứa nào "nhu" nhảy vào mua theo thông tin này thì mất tiền như chơi.
@anhtuannd Tác giả ngu bỏ mợ
32.582,016 m2 nhé bạn, viết như kia đọc thành triệu m2 rồi đấy
@Trần Tùngg nó lừa đó, này ko tin dc
quy hoạch hay thông tin đất đai chỉ có Cơ quan Nhà nước nắm source, trong khi rất nhiều apps ra rả về quy hoạch, cười ẻ, source nhà nước quản lý mà copy dc á 😁
becoivn
ĐẠI BÀNG
3 năm
trước mềnh cứ tưởng muốn check quy hoạch phải lên skhdt cơ
crabs
CAO CẤP
3 năm
@becoivn Sở TNMT
Mấy câu cuối ng viết bài muốn văn thơ gì vậy?
Mỹ nó thuê 100 năm khu này là quá hợp lý,giao thông thuận lợi,gần khách sạn mà tổng thống Mỹ hay trú chân
spy179
TÍCH CỰC
3 năm
Mỹ họ chọn trước khi quy hoạch lại r bác
baotk95
ĐẠI BÀNG
3 năm
làm sao khu đất kia bằng 5 lần svđ old trafford đc, ko hiểu bài viết kiểu gì
@baotk95 Sân Old Trafford có kích thước 105 x 68 = 7140 m2, khu đất này 3,2 ha thì tức là gần gấp khoảng 5 lần diện tích sân Old Trafford.
@baotk95 Tác giả chắc nhầm nhọt bác ạ. Khu này thực sự ko to ạ. Ngay gần chỗ mình. Trước là bãi đỗ gửi xe khách. Một chiều mặt Phạm Văn Bạch tầm 130-150m. Chiều kia tầm 200m. Nếu chỗ này là đất kim cương thì bên cạnh Là FPT phải là đất ngoài không gian luôn rồi. Mảnh FPT đẹp hơn rất nhiều. Được cái cả 2 mảnh này thì đằng sau là công viên cầu giấy. Chạy từ đây ra bến xe Mỹ đình chỉ 500-600m. Quan chức Mỹ mỗi lần sang ta cũng tiện vì phi từ sân bay lên đường trên cao chạy 1 phát về đây luôn. Còn trước mặt đi tầm 200 m sẽ là công viên điều hoà đang hoàn thiện.
haya
TÍCH CỰC
3 năm
@Hondacodon287 mình thắc mắc là miếng đất rộng và đẹp thế. Xung quanh lại xây hết trơn rồi thì sao ko ai mua mà lại chừa cho đến bây giờ để cho Mỹ thuê vậy bạn? Hay nhà nước đã tính chuyện này từ lâu nên chừa cho họ?
@haya Kế hoạch lâu rồi b ơi. H mới công bố. Trước cái đường chỗ này toàn để xe rác mùi thối kinh khủng. Trong đất thì lâu nay xe khách hay đỗ qua đêm ở đây.
Xây quả DSQ thế này là mỹ bắt đầu đặt VN làm nhân tố trọng điểm trong chiến lược xoay chuyển trục quân sự sang biển đông rồi, giờ này mấy anh ở đông nam á đang gato chửi VN vc 😆
@Pisces.Mist đông nam á luc nào cũng quan trọng ,nên hổng có chiện xoay trục
hồi xưa có chú trọng khu đông âu ,để bao vây nga ngố ,giờ xoay đi chỗ khac rồi 😁
ncn_nguyen
TÍCH CỰC
3 năm
@Pisces.Mist Trâu bò đánh nhau, mình ruồi muỗi mà ham hố chi bác, khéo lại chết oan chứ được gì.
Quảng cáo website hả.
@Em Tên Hoàng Bố Bố Em Làm Sếp Giống remap kakaka cườii ẻ
Xem video mới thấy thửa đất đắt giá thật sự; hẳn 4 mặt tiền, mỗi mặt tiền cũng lên tới gần 200m2..
Đất quanh khu này phải chăng sắp tăng giá 😁
ACE nào có ý định mua nhà quanh đây cũng được đó; đảm bảo an ninh tốt 😂
Thấy video cũng có hướng dẫn quét tìm nhà quanh khu vực này đó
@Moon béo trộm ,cươp ,giêt thì nó ngán gì ambassy : )))
đèn ai nhà đó sáng nha
@Moon béo Quanh đây giá cao cả 10 năm nay rồi bạn ơi. Từ khu đất nhìn ra thì bên trái là Toà báo lao động(Samsung thuê 1 góc làm Ttbh). Bên phải là FPT(khu FPT đẹp nhất đoạn này). Đằng sau là công viên cầu giấy. Vượt sang bên đường đối diện là Viện kiểm soát nhân dân tối cao( mới xử án vụ Đồng Tâm , công an dày đặc) và khu bệnh viện Huyết học( mọi người hay từ thiện cháo ở đây). Đi sâu vào trong 200m là Công Viên điều hoà lớn nhất VN đang làm chưa xong. Nói chung khu này tiện đi lại nhất Hà Nội hiện nay khi ra Sân Bay.
qweti_thanh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Moon béo Chào moon haha 🤣🤣
đất ngoại giao, thuê 99 năm thì làm bao nhanh, còn vị trí đẹp thì cái ở SG cũng chả kém, chắc chỉ thiếu view hồ nước thôi
thực ra bỏ tới 1,2 tỷ USD xây Đại Sứ quán Mỹ vào loại lớn nhất thế giới... Mỹ đang toan tính gì vậy ta? Trong khi Việt Nam không phải đồng minh của Mỹ, khác ý thức hệ với Mỹ???
Mỹ làm gì cũng tính toán, tầm nhìn xa ghê gớm lắm, và xài tiền cũng thực dụng, chi ly lắm chứ không phải để thể hiện, khoe mẽ phù phiếm...
Phía Đông TQ và Nga: có các căn cứ quân sự khổng lồ của Mỹ tại Hàn Quốc, Nhật Bản...
Phía Nam TQ thì có Đại sứ quán Mỹ 1,2 tỷ USD, sau này là các nơi ghé thăm thường xuyên của chiến hạm Mỹ, nhất là cảng Cam Ranh; sau thời của Tổng thống Deterte (1 năm nữa) thì sẽ có lại các căn cứ Mỹ tại Phillipines... sau đó là tiếp tục hợp tác với Indo, Malay, Singapore cũng đang tranh chấp biển Đông với TQ... Nhưng Việt Nam vẫn sát TQ nhất, cả đất liền và biển!
1,2 tỷ đô là tín hiệu gắn bó và "đầu tư" lâu dài, nghiêm túc tại Việt Nam mà Mỹ muốn gửi tới TQ? tiến tới 1 hình thức "semi-đồng minh" với Việt Nam! Nếu không thì Mỹ không bỏ 1 số tiền lớn đến thế để xây Đại sứ quán chi phí cao nhất của mình tại Việt Nam rồi...
ncn_nguyen
TÍCH CỰC
3 năm
@MrNamN Không có đâu bác ơi, VN mình theo tư tưởng kệ bọn bây. Đã có ĐSQ TQ, Nga rồi thì giờ có thêm ĐSQ Mỹ thôi.
501t043
ĐẠI BÀNG
3 năm
@MrNamN đặt đó có gì dòm qua Hải Nam cho gần.
fuanxi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@MrNamN Có hơn tỷ đô làm gì mà căng thế bạn. Afganistan nghìn tỷ còn say good bye kia kìa
Chả đaau đất đắt như việt nam 😆)
@hackieuhay Tính theo thu nhập đâfu người nhé
quangdat89
ĐẠI BÀNG
3 năm
@全部殺してやる đi mua đất thì mang sổ hộ nghèo dc giảm giá hay sao mà tính theo thu nhập bình quân thế
dbcgd74
ĐẠI BÀNG
3 năm
1,2 tỷ USD là chi phí nó thuê đất chứ đâu phải quy mô xây dựng??
@dbcgd74 Luôn chi phí xây dựng hoạc chi phí xây dựng
n.kien
TÍCH CỰC
3 năm
@dbcgd74 1.2 tỉ là chi phí dự kiến, 99 năm đất là trao đổi, mình cũng đc cho thuê 99 năm bên nó.
anhtuannd
TÍCH CỰC
3 năm
@n.kien Bác nói chuẩn! 2 bên trao đổi đất ngoại giao thôi.
figerpublic
ĐẠI BÀNG
3 năm
@n.kien Mình không thể sống tới lúc đó để thấy đáo hạn hợp đồng rồi.
Mong muốn dc 1 lần vào tham quan xin visa
@Nam Air ủa sao xin
em nhớ hồi 2012 ,anh với Cuhiep đi WMC mà ta : )
@Nam Air Vẫn đang là chỗ gửi xe khách qua đêm bác ơi. Kakakaka
lordgon
TÍCH CỰC
3 năm
Bài này mục tiêu là quảng cáo cái bản đồ thôi các bác
@lordgon Chính xác, kakaka, gà vào nào
@lordgon Sản phẩm
Meeymap , giup mọi người kiểm tra đất có bị dính quy hoạch k , để tránh mua fai đất dính quy hoạch . Nó là bản đồ số nhé
lordgon
TÍCH CỰC
3 năm
@Hungdo5791 Bớt seed lại bác, tính năng này bản đồ quy hoạch nhà nước có rồi, Meey map k có gì mới nha
Đồng nai thì có app riêng của bên sở tài nguyên từ rất lâu rồi nguồn chính chủ nên đáng tin còn mấy tỉnh khác thì chịu mò thôi biết sao giờ
hacrot3000
TÍCH CỰC
3 năm
@westlifeplaywar Mình kiểm tra thử bản đồ quy hoạch của nó éo có đúng, khu đối diện nhà mình đã có quyết định giải phóng mặt bằng, đang thương lượng đền bù nhưng trên Meey Map vẫn ghi là "Đất ở đô thị". Đứa nào "nhu" nhảy vào mua theo thông tin này thì mất tiền như chơi.
Bài viết rất hay
al310n
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chưa cho Mỹ thuê các bạn đã lo tính toán lời lỗ rồi ^^! Ai chơi lại mấy bạn, người Mỹ thực dụng, nên không có chuyện thuê để “dương oai diễu võ”, phô diễn sức mạnh của đồng bạc xanh đâu, chỉ là chính quyền muốn đưa Mỹ ra làm bình phong để tạo thế mặc cả với tàu cộng thôi, sẵn tiện đu dây cho dễ mà >< nhưng chắc cũng không ngon bằng “đặc khu” đâu nhỉ, các bạn tuyên giáo abcxyz
al310n
ĐẠI BÀNG
3 năm
@woinradio @woinradio tiêu chuẩn kép thì phải là kêu gọi kiều bào ở nước ngoài đóng góp xây dựng quê hương rồi thì “bọn phản động lưu vong, sống bằng bơ thừa sữa cặn của Mỹ đế”, và kêu gọi nhân dân đóng góp quỹ vắc xin xong đem tiền đi gởi ngân hàng lấy lãi còn mình thì ngửa tay vác bị đi xin vắc xin ở khắp nơi chứ?! Oh wait, cái này không phải chỉ là tiêu chuẩn kép mà còn là bản chất đê tiện khốn nạn, xỏ lá, ba que của các bạn nhỉ ^^! Block nhé 😆
al310n
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Cang_Thị_Đù @Cang_Thị_Đù nói gì ú ớ, khó hiểu thế, block nhé ^^!
al310n
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Methanol @Methanol bác lại la lớn rồi ^^!
hgbinh
TÍCH CỰC
3 năm
@al310n nói ko được đòi block, đúng thanh niên 3 càng =)))))
ủa thế dân nào ko đồng ý mà ngược lòng =))))
m tới địa phương hỏi dân ở đó chưa mà đòi ngược lòng =)))
thế t nói mẹ m đẻ ra m là ngược lòng t thì m chui ngược lại vô nhé =)))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019