Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cách dùng các tính năng đa nhiệm trên iPad chạy iPadOS 15

Duy Luân
14/9/2021 1:40Phản hồi: 66
Cách dùng các tính năng đa nhiệm trên iPad chạy iPadOS 15
Những tính năng đa nhiệm này có cái mới, có cái đã xuất hiện từ bản trước, giới thiệu vào đây cho bạn nào dùng iPad có thể tham khảo nhé.

Dùng nút đa nhiệm mới trên từng app

Khi bạn nhìn lên phần đầu tiên của app, trên thanh trạng thái bạn sẽ thấy một dấu ba chấm (…) Đây chính là nút đa nhiệm mới. Nhấn vào đây, bạn sẽ có 3 lựa chọn:
  • Lựa chọn đầu tiên: cho app chạy toàn màn hình
  • Lựa chọn thứ hai: chuyển sang chế độ chia màn hình, có thể chạy 2 app
  • Lựa chọn thứ ba: app sẽ chuyển sang chế độ Slide Over, tức là nó sẽ “trôi nổi” trên một app khác

Nếu bạn là người thường xuyên làm việc với nhiều app cùng lúc, nhất là khi dùng với bàn phím và chuột rời, thì nút này sẽ giúp bạn thao tác với app tốt hơn rất nhiều so với iPadOS 14 trở về trước.

Và khi bạn đang chạy 2 app mà muốn 1 app bung lớn lên toàn màn hình, bạn cũng có thể nhấn vào nút ba chấm này, chọn nút đầu tiên là app sẽ trở về full screen, nhanh hơn ngày xưa.

Chỉnh kích thước cửa sổ

Khi bạn đang chạy 2 app trên màn hình, bạn có thể dùng thanh màu đen để thay đổi kích thước của các app. Cứ kéo qua, kéo lại cho đến khi nào bạn thấy hợp là ok. Khi bạn cầm iPad theo chiều dọc, bạn sẽ có lựa chọn 1 app to hơn, 1 app sẽ nhỏ hơn. Còn khi bạn xoay ngang máy, bạn có thêm lựa chọn hai app cùng kích thước, đúng nghĩa là chia đôi màn hình.

App Switcher: giao diện đa nhiệm có nhiều thứ để làm hơn

Đây là giao diện đa nhiệm mới của iPadOS 15. Bạn vuốt lên từ dưới lên, bạn sẽ thấy được tất cả những app đang chạy, và hình ảnh preview cũng có thể thay đổi theo thời gian thực nếu app có thay đổi. Trong này bạn có thể tìm thấy những cặp ứng dụng mà bạn đang chạy song song, cũng như xem các app đang chạy nhiều “cửa sổ” (biểu tượng 2 hình vuông chồng lên nhau).

Khi nhấn vào biểu tượng 2 hình vuông này, bạn có thể xem tất cả những cửa sổ mà app đang mở.

App Switch cũng là nơi bạn có thể ghép 2 ứng dụng vào với nhau. Chỉ cần di chuyển 1 app đang có trong App Switcher đè lên 1 app khác là tụi nó sẽ tự chuyển vào chế độ đa nhiệm chia màn hình cho bạn. Tính năng này tiện hơn so với cách chạy đa nhiệm ngày xưa nè.

Quảng cáo

Shelf mới

Tính năng này xuất hiện khi bạn mở những app có hỗ trợ mở nhiều cửa sổ, ví dụ như Safari, Mail, Outlook… Không phải app nào cũng hỗ trợ tính năng này nên app có app không là chuyện bình thường. Trong mấy tháng vừa qua dùng iPadOS 15 thì thực tế mình thấy chức năng này không hữu dụng lắm, gần như không xài luôn.
66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Pro 2020 có nên lên không nhỉ
@chuangiao Mình chơi game offline. Thích mấy trò tăng 90 và contra. Giờ mấy trò đó mua cũng ko mua được nữa rùi. Hihi. Vẫn Facebook youtube ngon. Pin vẫn trâu
@Coca Escanor ipad air 2 2014 còn lên mạnh nữa là pro 2020 mà phải ngại à?
Pê Tê Cê
ĐẠI BÀNG
3 năm
@chuangiao con này chắc chạy vẫn mượt chỉ không hỗ trợ vài cái livestream đồ đk bác
@TRUNGKIENVEVO 😌😌 đúng rồi mua máy về ngắm thật
Nên thế. Giờ slide over chỉ dùng được cho app ghim trên dock, khá bất tiện.
Có tính năng quick note khi dùng Pencil nữa bác
Tính ra có thể mở tới 5 app 1 lần
lepdien
ĐẠI BÀNG
3 năm
@minhduc0939 Bác cho em xin tên app máy tính ạ
@lepdien App testflight đang tập reskin á bác. Không có trên store đâu
đọc đa nhiệm trên ipad mà ói lên ói xuống, vẫn là combo trên 20 củ để chơi game với cho trẻ con coi youtube
@MinhBaKen đấy, thanh niên can đảm thừa nhận combo 25 củ ipad pro và bàn phím ko làm viẹc đc

đâu phải ai cũng biết mua yt premium, đang cho con ăn cái hiện ra 3 đời hôi nách mắc ói
@SieuBanana Bạn mua cái lap 7 củ làm việc được rồi bạn, đú cái combo đó chi kêu mắc. Tính xài chùa nó ăn vô máu rồi hỉ, bỏ có mấy đồng bỏ quảng cáo thì tiếc, đi nhậu mấy trăm thì không tiếc. Nói như bạn mấy đứa mua mấy cái đt mấy chục củ để lướt face chắc nó ngu hết nhỉ
@SieuBanana hàng cũ mà cũng 11,12 cao nhỉ . hihi. cố tý làm con s7 ok hơn. nếu nhựa thì xấu thật.
@MinhBaKen thanh niên bố đời
yt nó có bán premium cho vn đâu, tưởng ai cũng biết cách mua à, bớt trên mây lại

đang nói combo ipad pro + bàn phim mấy chục củ phế vật ko làm việc đc, thua cả tab s6 12 củ , lôi phone vào làm gì thím
Nhìn ipad giờ ngon quá
không liên quan : ipad pro 12.9 m1 2021 , má nó tuột pin vc ra , call video bằng fb , facetime pin tuột như tuột quần 😔(( , on screen từ 100% giờ còn 30% trong vòng 4 tiếng 40 phút . liên tục gọi video fb + facetime
cupid1575
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nguyễn Chí Danh tụt nhanh nhỉ ... chắc do màn to độ phân giải cao,.. bác thử gọi facetime audio xem có tụt quần giống thế ko ?
@Nguyễn Chí Danh Màn 120 ròi mini led nữa ... cái j càng nhanh thì càng tốn pin ... như con dt thôi ..mấy máy màn 120 như mình chip bự nữa nên mau tụt lắm
ctgtt_k48
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nguyễn Chí Danh cái facetime tốn pin lắm bạn, mình xài ipad pro 2017 gọi face time nóng máy tụt pin nhưng lướt facebook và youtube thì mát
Có một tính năng mà iPadOS ko có là mở nhiều file Excel, Word, PowerPoint
@nth_275 giữ app chọn show all windows hoặc trong app thì kéo thanh dock lên bấm vào app đang dùng là được nhé
iOS15 thì nó có một số cách khác trực quan hơn iOS cũ
vuatocdoDN
TÍCH CỰC
3 năm
@centernc Câu đầu tiên ông khẳng định chứ có hỏi đâu ?
"Có một tính năng mà iPadOS ko có là mở nhiều file Excel, Word, PowerPoint". Tôi copy cho ông luôn.
2 người đã cmt như vậy rồi mà ông còn chày cối nữa thì chịu luôn.
@vuatocdoDN Hỏi thì có ai trả lời, nói thế ai thấy sai thì vào comment cho nhanh nhé
@vuatocdoDN Thế ông có biết SceneDelegate là gì ko? tôi mới biết SceneDelegate cách đây vài hôm thôi nhé
Mình nghĩ Apple nên làm ra một thiết bị giống Surface và có thể chạy dual boot iOS và Mac OS.
Ipad 9.7 màn nhỏ, chạy 2 màn chắc khó nhìn ha
Apple làm hiệu ứng trông mượt mà quá.
bhuubao
CAO CẤP
3 năm
Sau 2 năm cuồng iPad thì bây giờ mình đã khôn ra và quay về cái máng lợn Laptop😆(
LongLak
TÍCH CỰC
3 năm
Có là lên thôii
Nhìn cái màn hình lcd ta nói nó chán, chờ ra Oled hẳn lên đời, đang xài Air 2 vẫn ngon + Tab S7 Plus bao phê
tohaitrieu
TÍCH CỰC
3 năm
Đa nhiệm kiểu này không ổn cho lắm. Vì ng ta cần nó giống cửa sổ độc lập, chứ không phải dạng này 😅
anhtt1987
TÍCH CỰC
3 năm
Sao mấy thím chê ipad dữ vậy. Tôi đang xài thấy ngon bổ rẻ hơn ip 😃
MUFCVN
TÍCH CỰC
3 năm
@anhtt1987 IPad các thứ thì ngon, nhưng mà cái đa nhiệm này mà khen đc trên iPad thì chỉ có iTinhte thôi bạn à. 😄
kiendt1973
ĐẠI BÀNG
3 năm
Khá hay mà giờ mới biết. Cảm ơn Duy Luân
Ếk Kốm
TÍCH CỰC
3 năm
Bắt đầu học được 1 ít từ android rồi đó 😁
Điều đáng buồn nhất là Instagarm vẫn chưa có kết hoạch làm app riêng cho iPad OS
Ipad pro 2018 11inch của em , bảng 14.7.1 sao mà nó nóng ran. Hy vọng lên 15 sẽ mát mẻ trở lại
open0
CAO CẤP
3 năm
@Trung Mẹp Lên 14.8 là mát rồi. 15 thì chưa biết !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019