iPad Air 2020: con iPad tuyệt nhất bạn có thể mua lúc này

Duy Luân
18/9/2021 7:51Phản hồi: 215
iPad Air 2020: con iPad tuyệt nhất bạn có thể mua lúc này
Với đa số nhu cầu bình thường ở một chiếc tablet, iPad Air hiện tại dư sức đáp ứng, trải nghiệm của bạn sẽ đạt được khoảng 90% như dòng Pro, trong khi Air rẻ hơn Pro tới tầm 6 triệu VND. Thế nên iPad Air chính là con iPad tuyệt nhất mà bạn có thể mua được ở thời điểm này.

Ngoại hình đẹp không thua gì Pro

Viền màn hình mỏng, thiết kế bắt mắt, nhiều màu sắc để lựa chọn, chất lượng hoàn thiện rất cao và cầm chắc chắn là những gì bạn có thể tìm kiếm ở chiếc iPad Air. iPad Air năm 2020 đã được thiết kế lại rất nhiều, nó không còn cục mịch như thế hệ cũ, và nếu nhìn từ xa tới ở mặt trước thì bạn sẽ thấy con Air 2020 nhìn giống hệt iPad Pro 11". Chỉ khi bạn đặt 2 con máy này sát bên, bạn mới thấy được rằng viền màn hình của Air dày hơn Pro một tí, nhưng không đáng kể và không cần để tâm đến.

Máy đẹp là quan trọng, vì con Air 2020 làm được điều đó.

Hiệu năng rất cao, không thua kém gì con Pro

Nếu như bạn không có nhu cầu đặc biệt về việc xử lý video 4K hoặc những việc nặng tương đương, vì bạn sẽ khó mà nhận thấy được sự khác biệt về độ mượt và hiệu năng giữa iPad Air và iPad Pro. Đa số những app trên App Store đều có thể chạy ngon trên iPad Air không vấn đề gì hết, đặc biệt là khi các nhà phát triển còn phải tối ưu app của họ cho nhiều dòng máy cũ hơn nữa kìa nên iPad Air có là gì đâu. Chưa kể iPad Air 2020 cũng chẳng phải là yếu, nó chạy con chip Apple A14 Bionic tương đương với iPhone 12. Con chip này 3-4 năm nữa, thậm chí lâu hơn, vẫn còn dùng ổn.

Những ứng dụng như app văn phòng, đọc sách đọc truyện, xem video, thậm chí các game đòi hỏi đồ họa nặng cũng không phải là vấn đề với Air. Mấy hôm nay game COD Mobile trên iPad mình (đang chạy iPadOS 15) không chạy được, phải mượn iPad Air của vợ để chơi, thì đúng là không khác biệt gì.

Sự khác biệt nằm ở màn hình

Về chất lượng hiển thị, con iPad Air nhìn vẫn ngon lắm, màu sắc này nọ ổn hết, ra trời nắng dùng vẫn ok luôn. Có điều iPad Air không có màn hình tần số quét 120Hz, nên khi vuốt thì bạn sẽ không cảm thấy trơn tru mượt mà như khi cuộn nội dung trên con Pro. Tính năng này gọi là ProMotion và hiện tại chỉ có iPad Pro mới có mà thôi.

Ngoài ra, bạn sẽ thấy rằng màn hình của iPad Pro có màu đen sâu hơn, nhất là con iPad Pro 12.9" mới sử dụng màn hình mini LED. Đây là 10% còn lại, là sự khác biệt giữa iPad Air và Pro đó các bạn. Nhưng cũng đừng quên, sự khác biệt về giá lên tới 6 triệu VND hoặc thậm chí còn hơn nữa nếu bạn so với Pro 12.9.

Những phụ kiện khác thì tương đương

iPad Air có thể dùng được với case bàn phím của Apple và có hỗ trợ trackpad

Quảng cáo

iPad Air có thể dùng với bút Apple Pencil

iPad Air có thể dùng với chuột Bluetooth, bàn phím Bluetooth dù đó không phải là đồ mang nhãn Apple.

Nên nếu bạn tính dùng iPad Air với các phụ kiện trên thì cũng không có gì phải lo lắng. Những phụ kiện mà con Pro xài được thì Air cũng dùng ngon. Trước đây thì Pro được ưu tiên, còn giờ thì Apple phổ cập các loại phụ kiện đặc thù này cho gần như mọi dòng iPad của họ rồi.

Chốt: Anh em mua iPad thì giờ mua iPad Air ngon. Rẻ hơn thì có iPad thường nhưng ngoại hình không đẹp bằng, cũ hơn rất nhiều rồi. Nếu đủ ngân sách thì cứ quất Air, và có khi không cần lên Pro.

Anh em muốn đọc kĩ hơn review về iPad Air 2020 thì mời anh em xem ở bài này nhé.

Quảng cáo

215 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tầm tiền của Ipad Air thì phân vân với Galaxy Tab vì màn hình với bút tặng kèm luôn. Chứ dư dả thì làm Pro luôn. Chính ra Ipad Pro vẫn có gì đó tốt hơn hẳn Air, mình thấy dùng dòng Pro đời thấp vẫn ngon hơn Air
lolzland
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nguyễn Dương 1610 Bạn để s7 tap và con air này cạnh nhau và so sánh sẽ thấy sự khác biệt. S7 thua nhiều bạn nhé, ss với air thôi k cần pro đâu. Cái thua duy nhất là air k có bút và dock tặng kèm
bitback
TÍCH CỰC
3 năm
@lolzland Bác ví dụ 1 số cái mà tab S7 thua ipad air xem nào? 😁
@bitback - Tương thích app, số lượng app hỗ trợ.
- Độ nhạy phản hồi.
- Độ ổn định theo thời gian.
- Độ xuống cấp phần cứng theo thời gian.
- Hỗ trợ phần mềm.
- Khả năng, chi phí sửa chữa, thay thế linh kiện với các máy dùng lâu.
- Khả năng thanh lý nâng cấp máy.
- Độ nhận diện thương hiệu.
….
@edios nếu đã không thích thì bàn chi đến các tiêu chí khác.
lolzland
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bitback Cây bút S7 pro phản hồi chậm, độ trễ cao hơn nhiều so với bút trên ipad, đây chỉ là 1 lý do trong nhiều lý do khác. Mình mua S7 pro ở FPT và đổi sang air sau 1 tuần trải nghiệm, nên trong 1 tuần theo cá nhân mình S7 không bằng.
Mình k fan của ai đâu nên đừng nói mình thiên vị apple, cơ bản là trải nghiệm và nhu cầu của bản thân.
huuqui142
ĐẠI BÀNG
3 năm
Muốn mua mà hiếm hàng màu xanh mint quá 😂😂 mua ở fpt hay tgdd thì đắt
Jangka
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân Dùng Logitech M590 nhưng ko ưng. Đã dùng qua Magic Mouse
@Mongtonhatlang đến lúc tháo ốp cũ ra nhìn cái màu ko ưng mắt thì... cay cú.
Cười vô mặt
@Mongtonhatlang Y vậy
Mình đưa cho bồ xài nó cũng dùng ốp, khá chán
Nhưng cũng đùn vì phải có ốp để chống cho nó đứng kk
@Edward Đỗ Thì lại đeo vào chứ có bỏ đi nổi đâu
quykiemvuong
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đang quan tâm con Ipad này, đang dùng con Ipad Air 2, nâng cấp lại là hợp lý
@quykiemvuong Dùng ngon bạn nhé. Hơi ghét quả vân tay.
@huylq110 Mini6 chạy A15 rồi còn thất vọng cấu hình gì bác !? Mới thì bọn nó nhận đặt cọc giá cao là đúng rồi, vài tháng nữa nó sẽ xuống khoảng 13 là hợp lý quá rồi. Không hiểu chê gì nữa
Thực ra thì mipad 5 ngon hơn, với giá của ipad air thậm chí có thể mua được mipad 5 pro luôn hihi
@baodng Tablet nhẹ đúng là nan giải thật sự, hóng thêm 2-3 đời ipad nữa may ra có, hiện tại ipad mini vẫn nặng huhu
@baodng Iphone mà còn ngày càng nặng thì ipad khó mà nhẹ đi lắm bác ơi
@Duy Luân hóng bài chi tiết. cũng đang phân vân em nó vì giá quá ngon và thông số màn ấn tượng nữa
kidhitech
TÍCH CỰC
3 năm
@hjhdahjdo Mipad pro thì mua galaxy tab S7 ngon hơn, giá như nhau
Carl
CAO CẤP
3 năm
Loa iPad Pro cũng tốt hơn Air nữa. Màn thì to hơn 1 chút. Nói chung dòng Pro phải hơn Air 30% chứ không phải 10% như ad nói. Tuỳ nhu cầu và tài chính mà mua thôi.
@Carl Loa máy tính với loa iPad nghe kiểu thông báo thôi chứ có gì đâu mà phải cân nhắc
@firework1805 loa ipad hay mà 😁 hơi bị ngon, mình 99% thời gian là xài loa ngoài iPad
@Duy Luân Dã man. Em loa Mac pro em cũng chả dùng bao giờ
@firework1805 Mình cũng toàn xài loa ngoài máy tính, hiếm khi dùng tai nghe lắm
caphe17
TÍCH CỰC
3 năm
Ipad đặt tên loạn xì ngầu...
kannies
ĐẠI BÀNG
3 năm
@johnnyhoang1989 đúng rồi, chả loạn gì. tại bác ko để ý thôi. apple đặt tên ngăn nắp mà. mà tên, dễ nhớ hơn số. số mới loạn xạ
@tinhbo choáng 😃)
caphe17
TÍCH CỰC
3 năm
@mochi-mochi phân cấp vậy nhưng cái đoạn sau mới khổ, newbie như em thấy rối cả mắt rồi bác.
caphe17
TÍCH CỰC
3 năm
@johnnyhoang1989 mình có nói phân cấp thôi, cách đặt tên mới làm mình rối.
mình thì đã dùng pro 10.5 đã hỏng và chưa sửa thì nhu cầu của mình là ipad mini mới và con ip xr là ổn thôi @@, vẫn cứ chủ yếu là xem phim lướt web ( à phim thì cắm cáp lên máy chiếu or tivi chứ ít xem trên màn bé, chán òm )
deepspace
ĐẠI BÀNG
3 năm
@toivaem986 Mình còn đang dùng air 2 nè, suy ra air bền hơn pro
@deepspace chắc vậy bạn ạ, nó bị đốm nguyên cạnh dưới ( trên nút home ), bây giờ sạc bị cứ bị khởi động lại liên tục, m nghĩ là do hỏng pin. ah trc đấy còn hỏng ko lên loa, kb sao. Nao có tiền mới đi sửa, m dùng đc 2 năm rưỡi mua lại, xong rút ra là ipad mini hợp hơn @@
Kakashiki
TÍCH CỰC
3 năm
Về màn hình thì chắc để giữ vị thế cho dòng Pro nên rất khó để Apple đưa 120Hz lên dòng Air và Mini. Giờ iPhone cũng dần phân chia theo hướng của Ipad rồi.
Wokeyi
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ốp trong ảnh là mã nào nhỉ mọi người? Mỏng ghê
@Wokeyi hình như trên lazada thì phải. trước có mua 1 cái mà chưa dùng qua lần nào. bác cần thì qua dịch hú mình
@Wokeyi Mua smart folio hít mặt lưng mỏng hơn nữa mà đẹp lắm
hnimueih
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Wokeyi @Wokeyi hú hồn, tưởng mình bị mất nick
TDCuong_TN
TÍCH CỰC
3 năm
Luân chụp ảnh cái ốp lưng con ipad này cho mình ngó qua cái, nhìn ốp đơn giản mà thích thế. Mua đâu giá tn đó Luân???
@quykiemvuong máy mình thì không có bọc cái gì cả 😁 của vợ mới bọc thôi =))
kannies
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân 😃) chú lên minhtuanmobile mua 😃)) của hãng baseus, đính vào bằng magnet
quykiemvuong
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân Để nude à nhầm để trần nó mới sướng tay nhỉ 😆
@quykiemvuong Chuẩn 😃)
Gen 9 mới ra mà chip đời thấp hơn thì con này dư xài trong 5 năm. Dòng ipad nói chung tuổi đời phải trên 5 năm, dòng pro còn cao hơn nữa. Mua một lần đáng một lần. Đừng ham rẻ, quà này nọ mà mua mấy cái Android tào lao về mà ức chế.
Ít tiền thì cứ chọn iPad gen mà xài cho an toàn.
@fear factor tablet mình chỉ đắn đo ipad đời nào chớ android ko ham nữa. trước có xài qua Sony tablet Z4. nhìn đẹp mà tầm 2 năm là chán hẳn
@fear factor Điện thoại thì cạnh tranh khốc liệt chứ mảng tablet thì vốn ngã ngũ lâu r. Google cũng đem con bỏ chợ, không support luôn
dauphuthui
ĐẠI BÀNG
3 năm
nhà em gái mình vẫn dùng ipad air 1 tới giờ này. mình thì đang dùng air 3 chắc phải vai năm nửa mới cần phải nâng cấp vì dùng gần 2 năm rồi mà nó vẫn quá tốt. mình đt thì dùng android nhưng máy tính bản thì chọn ipad ví tính ra nó rất là kinh tế.
@LongLife321 Lên Lazada hay shopee đặt pin về tự thay. Lên YouTube search coi cách thay. Con air thay pin khá đơn giản nhưng làm lần đầu hãy làm thật chậm và cẩn thận kẻo đứt cáp là toi. Pin iPad air tầm 250k thôi.
@LongLife321 Đây bác, ko biết có khác pin bác kia giới thiệu không? Lazada 800k về tự thay
@fear factor Thanks bạn, chắc phải ra tiệm hỏng dám làm huhu
@cuongtao2016 Đem ra tiệm chắc cú bác ơi
Nhu cầu đọc báo lướt phây thì chọn “iPad vừa túi tiền”, bất kể dòng nào hiện tại
Bạn Luân trùm clear stock cho các mặt hàng.
nybinh
CAO CẤP
3 năm
Mình mới mua thật sự là ngon thiệt.
satoshi
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cầm con Air 2020 đúng 1 lần giải tán luôn vì nhìn màn rỗ không quen.
boduc_oscar
ĐẠI BÀNG
3 năm
@satoshi Về độ phân giải và mật độ điểm ảnh có khác gì dòng pro đâu ???
satoshi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@boduc_oscar Mình không dùng ipad Pro, mình dùng mini 5 + điện thoại Sony 1 Mark 3.
phu252
ĐẠI BÀNG
3 năm
bữa mua shopee mall sell 9/9 ipad air 4 64gb giá 13tr7 , mua hơn cả tuần không gửi hàng , phải huỷ đơn để lấy lại tiền vì thanh toán qua shopee pay
@phu252 mùa này chắc khó ship lắm, mình chưa dám đặt đơn mới luôn
phamlong
TÍCH CỰC
3 năm
@phu252 cũng đang phân vân con 11” M1 & con Air4 để thay con Air2 kg biết nên chọn con nào nhể? chênh nhau 6 chệu lận
@Duy Luân Mình nghe lời bạn Duy Luân mới mua cây ipad Air4 ngày 20/9 giá 16,2tr hàng chính hãng ZA.
@Nguyễn Trường90 Lên giá cao vãi 😔( cách đây mấy tuần mình coi có 14 mấy à. Nhưng không sao, kệ đi, chúc mừng bạn
Nhược điểm: nặng
@mankichi0688 tập luyện cho lên cơ bắp là hết thấy nặng à .
TranVu0111
ĐẠI BÀNG
3 năm
Air4 quá ngon, hôm mua bên viettel store giảm qr còn 12tr9, mà cháy hàng liên tục
spykid
ĐẠI BÀNG
3 năm
@TranVu0111 flash sale hay gì mà giá ngon thế bác?
quykiemvuong
ĐẠI BÀNG
3 năm
@TranVu0111 Giá thơm quá nhỉ, đang mong ngóng nơi bán nó mềm chút để múc 1 con
@TranVu0111 bản wf 64gb hả bạn ?
@TranVu0111 Bên Viettel srore bán 14,99tr quết mã giảm dc 750k còn 14,25tr. Sao bạn mua dc giá 12,9tr vây.mà Viettel hết hàng luôn. Mình mua 16,2 luôn đấy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019