Trải nghiệm iOS 15: những cải tiến nhỏ nhỏ

Duy Luân
20/9/2021 10:53Phản hồi: 295
Trải nghiệm iOS 15: những cải tiến nhỏ nhỏ
Chia sẻ với anh em về trải nghiệm của mình với iOS 15. Anh em thấy nó hay, dở như thế nào thì comment vô topic này nha.

Cải tiến với những thứ bạn thường dùng nhất

Giao diện thông báo trên iOS 15 được làm mới nhẹ, bạn sẽ thấy là nội dung có vẻ to hơn và các góc bo mạnh hơn, giống phần còn lại của hệ điều hành. Icon của app cũng được làm to ra để bạn dễ phân biệt giữa các app với nhau, anh em nào hay nhận nhiều thông báo như mình chắc sẽ thích đấy. Phần này nghe thì có vẻ nhỏ, nhưng mình thấy tác dụng của nó lớn à nha.

iOS 15 cũng được bổ sung tính năng Notification Summary, tức là máy sẽ tự động nhóm các thông báo lại theo từng “group” có liên quan theo thời gian bạn định sẵn. Ví dụ bạn có thể cài thời gian để tự nhóm thông báo khi bạn ngủ hoặc đi họp để bạn không phải nhận quá nhiều thông báo, và dễ theo dõi lại hơn khi bạn đã rảnh.

Màn hình điện thoại của chúng ta không lớn, mà Safari trước giờ lại chiếm diện tích khá là nhiều ở thanh công cụ nằm ở cả trên và dưới của màn hình. Tuy rằng lúc cuộn thì nó cũng ẩn bớt nhưng nhìn vẫn chưa đã như Chrome bên Android. Lên tới iOS 15, Safari đã được cập nhật mạnh ở thanh địa chỉ, bạn sẽ cảm thấy dễ chịu hơn khá nhiều, dành nhiều không gian hơn cho nội dung web. Thay đổi này sẽ cần bạn làm quen lại ở những ngày đầu tiên do thanh địa chỉ và search giờ nằm dưới màn hình, nhưng không sao, bạn sẽ làm quen nhanh thôi.

Apple cũng bổ sung thêm những tính năng LiveText và OCR, dùng để nhận diện chữ trong ảnh cả khi chụp lẫn sau khi bạn đã chụp xong. Tuy nhiên bản thân mình thì thấy tính năng này chỉ hữu ích khi cần copy chữ tiếng Anh, hoặc khi cần chọn chữ để tìm từ điển, chứ để copy chữ tiếng Việt thì iOS 15 vẫn chưa làm tốt, nó bị mất dấu. Bạn có thể xem video ở trên để dễ hình dung hơn nhé.

Bản đồ Apple Maps và FaceTime thì mình lại chẳng dùng bao giờ, tuy rằng nó có nhiều tính năng mới trong iOS 15 lắm. Mình toàn dùng Google Maps và Facebook Messenger hay Telegram thôi, nên mình bỏ qua không nói về những cài mới của hai phần này. Nhờ anh em có dùng thì chia sẻ thêm trong phần comment nhé. Thật ra thì từ nhiều bản iOS gần đây mình đã không quan tâm về 2 vụ này rồi. Mình không thích dùng các dịch vụ quan trọng mà bị buộc vào 1 hãng nào đó, thêm nữa là nó cũng chưa đủ tốt và chưa đủ rộng rãi.

Với chức năng Focus mới, Apple cho phép chúng ta tùy chỉnh Do Not Disturb đến mức từng số trong danh bạ, từng app sẽ hoạt động ra sao. Tuy nhiên bản thân mình xài Do Not Disturb là đã đủ, mình có thử Focus nhưng chỉnh 1 hồi thấy không tiện như DND mặc định nên mình không còn dùng tính năng này nữa.

Nhưng không phải vì thế mà iOS 15 dởm

Ở những năm đầu của thế giới điện thoại, mỗi khi có bản update lớn, chúng ta kỳ vọng rất nhiều thứ thay đổi về giao diện, về cách dùng, về khả năng chúng ta tương tác với hệ thống. Tuy nhiên hiện nay iOS và cả Android nữa đã bắt đầu đi vào giai đoạn ổn định, thế nên những bản update lớn như thế sẽ ngày càng ít, có khi vài năm mới có một lần.

Nhưng không vì thế mà nó khiến iOS 15 trở thành một bản update lởm, mà ngược lại, Apple cải tiến những thứ mà bạn nghĩ rằng bình thường bạn đã thấy ổn. Cũng như Android, những bản update gần đây tuy không phải là cải tiến mạnh về giao diện nhưng nó cải thiện chỗ này chỗ kia một chút, và nó cũng là những thứ bạn thường thao tác.

Quảng cáo

Hiện tại mình chạy iOS 15 và trước đây là bản beta trên máy mình thì không thấy có lỗi gì nghiêm trọng, cũng không thấy bị hao pin nhanh như anh em nói. Nhưng mà đó chỉ mới là thời gian đầu, còn xài một thời gian thì mới nhận xét chính xác được.

Đừng kỳ vọng một bản update siêu to khổng lồ

Giống với những bản cập nhật iOS gần đây, những phiên bản mới được Apple phát hành tập trung vào việc cải thiện những cái đơn giản thôi, không phải là một bản update lớn, cũng chẳng có những thay đổi giao diện mạnh như thời từ iOS 6 lên iOS 7. Mình đoán rằng trong nhiều năm tới chuyện đó cũng chưa xảy ra, vì Apple sẽ muốn tập trung nhiều hơn vào việc khiến bạn dùng máy dễ hơn.

Thế nên anh em nào đang kỳ vọng iOS 15 là một cái gì đó thay đổi cực kì mạnh thì không có đâu nhe 😁 Anh em đặt kỳ vọng thấp thấp thôi 😆

Các máy được lên iOS 15

Mình đưa lại danh sách các máy được lên iOS 15, mời anh em xem qua để biết máy mình có nằm trong diện được update không nhé.

Quảng cáo

• iPhone 13
  • iPhone 13 Pro
  • iPhone 13 Pro Max
  • iPhone 13 mini
  • iPhone 12
  • iPhone 12 mini
  • iPhone 12 Pro
  • iPhone 12 Pro Max
  • iPhone 11
  • iPhone 11 Pro
  • iPhone 11 Pro Max
  • iPhone XS
  • iPhone XS Max
  • iPhone XR
  • iPhone X
  • iPhone 8
  • iPhone 8 Plus
  • iPhone 7
  • iPhone 7 Plus
  • Phone 6s
  • Phone 6s Plus
  • iPhone SE (1st generation)
  • iPhone SE (2nd generation)
  • iPod touch (7th generation)

Trong topic này mình chia sẻ về cảm nhận và trải nghiệm của mình, chứ mình không đi chi tiết từng tính năng. Để xem tất cả những điểm mới của iOS 15, mời anh em xem topic này nhé.

295 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

B.U.H|Kiss
TÍCH CỰC
3 năm
Người ta dùng từ láy “ nho nhỏ” chứ không ai dùng “ nhỏ nhỏ”.
“ rởm” chứ không phải “ dởm”.
Sửa đi Luân.
F5NhaTrang
TÍCH CỰC
3 năm
@B.U.H|Kiss Mang từ ngữ của dân Bắc Kỳ vô đây dạy ae ah. Bậy.
Hiếupv888
ĐẠI BÀNG
2 năm
@B.U.H|Kiss Con đường nhỏ nhỏ gió xiêu xiêu, lả lả cành hoang nắng trở chiều, buổi ấy lòng ta nghe ý bạn, lần đầu rung động nỗi thương yêu……….. đấy đến một thi nhân tầm cớ lớn như XD còn chơi từ ấy thì bạn tuổi gì mà nói từ ấy sai?
Chả dám kỳ vọng gì vì đang chạy se 2 - màn hình bé tí, thêm bớt cái gì cũng không gây được sự phấn khích.
@Phi-Nhan Nên chờ iOS 15.10 cho ổn định
6s tới X được lên nhưng bị cắt bỏ nhiều chức năng mới cod AI.
Nên các đời cũ được Táo cho lên cho sướng chứ lên chỉ nặng máy
etanolk52
TÍCH CỰC
3 năm
@Phi-Nhan em còn đang dùng SE 2015, chỉ mong nó mượt thôi 😃
@etanolk52 nghe tưởng chừng như chuyện viễn tưởng bạn ơi 😁 thành thực đề nghị bạn cân nhắc trì hoãn thêm một thời gian để nghe ngóng phản hồi trước khi nâng cấp.
@MinhHy Nguyen đây là lời khuyên của người ắt đã trải qua nhiều vố nâng cấp hụt hơi.
nho nhỏ cho đỡ sock, đảm bảo ổn định ít lỗi là tốt rồi. hồi 6 lên 7 đổi máy mà vẫn lag.
@kirakun277 1 trong những ios dỡ nhất minh trãi nghiệm. Beta mà còn ngon hơn bản gần chính thức .
@kirakun277 Chờ iOS 15. Và thêm mấy chấm nữa mới ổn định
Mà các đời trước XS không nên lên vì chẳng được sử dụng tính năng mới
cái tính năng siêu lớn nhất mà đem lại doanh thu siêu khổng lồ đó là làm chậm máy sao ko thấy nói ta? toàn là nói tính năng nhỏ nhỏ, bo góc ai mà thèm quan tâm đâu và apple cũng chả có thu nhiều vì mấy cái tào lao đó.
@angle_squall [Test] Benchmark Geekbench 5: Nâng cấp iOS mới có thực sự làm cho máy yếu đi???: https://tinhte.vn/thread/test-benchmark-geekbench-5-nang-cap-ios-moi-co-thuc-su-lam-cho-may-yeu-di.3405886/
@Vịt Yêu Spa [Test] Benchmark Geekbench 5: Nâng cấp iOS mới có thực sự làm cho máy yếu đi???: https://tinhte.vn/thread/test-benchmark-geekbench-5-nang-cap-ios-moi-co-thuc-su-lam-cho-may-yeu-di.3405886/
@legend94bn [Test] Benchmark Geekbench 5: Nâng cấp iOS mới có thực sự làm cho máy yếu đi???: https://tinhte.vn/thread/test-benchmark-geekbench-5-nang-cap-ios-moi-co-thuc-su-lam-cho-may-yeu-di.3405886/
heineken03
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Jen Minh Tri Hao pin thấy rõ luôn
Nói chung iphone 8 plus trở lên cứ update thoải mái
@hongphuc1992 Vâng 6S lên còn được nhưng mà lên cho vui thôi. Mấy tính năng mới chỉ có XS trở lên mới có
Đang dùng 6s plus nên tạm thời cứ nghe ngóng xem sao đã.
@asterix0108 Theo CT16 thì đâu ở yên đó cho chắc ăn
@MinhHy Nguyen haha, nó lại hợp lý bạn nhỉ
6s vẫn còn đc hỗ trợ. Hay thật 😄
@lephuonglaty lên rồi quăng máy luôn 😁
@lephuonglaty Hỗ trợ để cho thấy sướng chứ các tính năng mới thì từ dòng X trở xuống không được sử dụng
Tâo cho fan sướng được chăm sóc 5 đời rồi lên lấy đóng ram, rồi phải đổi mây. Còn vi sao thì tự hiểu
@Vịt Yêu Spa Ai lại nói thế. Lúc chưa lên thì sao Táo cưng thế
Lên rồi, thì mình xui vậy bị lỗi gì mà chậm và lag
Cuối cùng thôi đã vậy thì mua mây mới cho sướng. Không dám khóc đâu vì yêu rồi
@rdesigner Mình thấy ổn, same same bản 14 nhưng mượt hơn 😆
Đã lên bản RC cho iPhone X và iPhone 6s ngon hơn 14.8 nhiều.
TanSong
TÍCH CỰC
3 năm
@cuong_pham 208 6s của bác là bản 32 hay 64gb vậy?
@duynguyen0990 Hỏi làm gì!! Tự lên tự hiểu, máy mỗi thằng khác nhau, có thằng lên sướng, có đứa lên khổ. Bảo lên xong bị lag-lỗi rồi đổ thừa
@cuong_pham 208 M có 6s 64gb. Lên xong gặp lỗi gõ văn bản nhiều khi bị đứng vài giây. Mở ứng dụng cũng chậm hơn 14.8.
Và con 12 prmax 256gb thì cũng bị lỗi gõ chữ, lâu lâu bị delay ~1s
@Phạm Song Tân 64gb nhé
Duy.NK
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bác nào dùng xsm lên 15 rồi cho mình xin ít review
Duy.NK
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thank bác, thế này e phải lên ngay thôi 😆
kolya82
TÍCH CỰC
3 năm
Chờ vụ pin và fix lỗi mới lên
longdevilo
ĐẠI BÀNG
3 năm
thích mỗi cái thay đổi của safari, còn lại thấy bình thường
Thank anh
Chờ lên cho con 7+ luôn
Anhdt162
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thích nhất chế độ k làm phiền, đúng nghĩa luôn
Ota rồi hả ae?
0907603153
ĐẠI BÀNG
3 năm
@sonhin BB7310 Mình chưa biết đã ra chưa .? Đang dùng bản beta. Hóng mấy nay
@0907603153 Cos rồi đấy
Chính thức chưa ?
@bomduc Rồi, lên thôi bác
@bomduc rồi nha
Chỉ là cải tiến nho nhỏ thôi ư ?
Err... Mình cũng đang dùng 11 Pro Max mà sao nó không thông báo có update nhỉ? Nó vãn báo 14.8 là bản mới nhất! Haizzz...
trunggenius
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nguyễn Xuân Nhương 12h đêm nay
@Nguyễn Xuân Nhương Mình thấy nó báo iOS 15 also available. Có nghĩ là nếu không có nhu cầu lên iOS 15 thì nó sẽ không tự động update, mà vẫn ở iOS 14 với trạng thái là "up to date".
Có vẻ Apple sẽ vẫn tiếp tục cập nhật các bản vá bảo mật cho iOS 14, chứ không ép phải lên iOS 15 nữa.
heineken03
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nguyễn Xuân Nhương Bạn lên chưa sao m lên mà nó ko có live text.,vào camera ko mở dc luôn
- Mình muốn hỏi và mong những câu trả lời thực lòng từ những người đã từng sử dụng iOS và Android từ hơn 1 năm trở lên:
1. So với Android, có thực sự là iOS " đơn giản, thuận tiện và dễ sử dụng ..." như những gì người ta vẫn từng ca ngợi ?
2. So với Android, liệu iOS có bó buộc và nhàm chán hay không ?
@lonely202 Trình điện thoại là một trong vài thứ mình ghét nhất trên iOS, và các trình gọi điện bên thứ 3 nó cũng không khác nhiều, chán !
@-Mr.S- Mình thấy người dùng bình thường, ít tùy chỉnh thì iOS và Android cũng chả khác gì nhau mấy, cũng bật lên thì dùng thôi. Còn những người thích tùy chỉnh Android thì họ lại rành.
@traneupcqk Thì đúng thôi bác, nó cũng chỉ là cái điện thoại thôi. Thứ em dùng nhiều nhất trên điện thoại chính là việc " Gọi và nghe " điện thoại, Zalo, FB, 1 chút game cũng chả có gì đặc biệt, cũng không thích hoa lá cành, không tinh chỉnh gì nhiều.
Tuy nhiên, 1 là trình gọi điện, 2 là em có thói quen dùng " 1 cấu hình", 1 hệ thống thao tác, cử chỉ, 1 cấu hình launcher và giao diện xuyên suốt tất cả các đời máy, các hãng ĐT em sử dụng, mà iOS thì không cho tùy chỉnh như thế, nên em không thích nghi được.
Dùng iOS thì chỉ dùng được phần cứng của Apple, và mọi cái về phần cứng, phần mềm phải " tuân thủ" theo nó, chạy theo nó, nên cảm giác khó chịu. Còn Android thì có thể đổi được nhiều máy, nhiều hãng bất kỳ mình thích mà vẫn giữ nguyên được " cấu hình phần mềm" mà mình ưa thích, nên cảm giác tự do, thoải mái lựa chọn hơn nhiều. Ví dụ em là fan Nokia, nhưng hiện tại do Nokia không có máy cao cấp ở VN, nên đang dùng 2 máy của Samsung và Sony, hoàn toàn thoải mái tự do lựa chọn nhưng vẫn quen thuộc về phần mềm.
traneupcqk
TÍCH CỰC
3 năm
@Vuducanh0909 Đúng rồi bác. Apple tuy là thằng đi sau nhưng nó là thằng làm tốt nhất. Các tính năng tích hợp thẳng vào hđh nên rất tiện. Cơ mà ai quen ios rồi đúng là khó chuyển đi và ngược lại. Em dùng android mãi rồi nên giờ dang ios 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019