Mẹo tự set up và tạo dáng chụp hình tại nhà camera selfie trên iPhone

Chill With Dan
22/9/2021 10:13Phản hồi: 59
Mẹo tự set up và tạo dáng chụp hình tại nhà camera selfie trên iPhone
Mình thấy ở nhà thì các chị em cũng có nhu cầu chụp hình để update trên mạng xã hội. Dù không đi đâu được nhưng vẫn có cách để chúng ta có ảnh đẹp ở nhà, mọi người chỉ cần lưu ý những mẹo sau đây thôi.

Vì là nữ Đan Anh sẽ chia sẻ cách chụp đơn giản nhất cho các chị em. Vì cũng là nữ Đan Anh hiểu mấy chị em cần thể hiện góc mặt như thế nào, chứ không chú trọng quá nhiều vào các kỹ thuật nhiếp ảnh. Các anh em đọc xong có thể sharre cho mấy bạn nữ ở nhà mình cách chụp đơn giản dưới đây nha, các bạn gái đỡ phải phải nhờ bạn trai hay chồng chụp giúp nhé.

Không cần phải có góc chụp cầu kỳ

Nhiều bạn nghĩ ở nhà background xấu thì làm sao có hình đẹp được. Tuy nhiên, quan điểm của mình vẫn chỉ có 2 yếu tố chính ở background khiến cho bức hình trở nên đẹp. Đó chính là ánh sáng và background tường trơn. Và bí quyết cần gi nhớ là: “trước mặt là ánh sáng, sau lưng là tường trơn”. Mình sử dụng iPhone 12 pro iOS 15.

Đạo cụ cũng không cần nhiều: iPhone, tripod và phụ kiện mà mọi người yêu thích.

Ánh sáng

Ánh sáng càng tự nhiên là càng đẹp, cá nhân mình không thích ánh sáng của những cây đèn công suất lớn lắm. Cảm giác như sẽ hơi làm thay đổi đường nét trên gương mặt mình, vì không phải ai cũng biết set đèn đúng cách để thể hiện các đường nét trên gương mặt mình chuẩn đâu.

Vì vậy cho nên, hãy tận dụng ánh sáng miễn phí, tự nhiên và cũng là ánh sáng đẹp nhất. Mọi người chỉ cần hướng mặt mình ra phía cửa sổ, cho ánh sáng rọi vào là auto đẹp, hoặc nếu không quen mọi người có thể chọn 1 tấm rèm mỏng để ánh sáng vào mặt mềm hơn, không bị gắt nếu lỡ có chụp hình hơi trễ.

Mọi người hãy xem vẫn là mình cùng thời điểm nhưng với ánh sáng/ góc chụp khác nhau, thì 2 bức ảnh khác nhau rõ rệt.

Background

Bạn không cần phải chọn background quá cầu kỳ, nhiều hoá lá, nhiều màu. Càng đơn giản, càng trơn, phẳng càng tốt.

Quảng cáo

Đừng quá chăm chút trang trí cho background, vì để chụp chân dung đẹp cũng sẽ đưa ống kính gần lại với gương mặt, nên background cũng không quan trọng lắm. Hơn nữa ở bước tiếp theo mình sẽ chỉ mọi người chọn chế độ xoá phông nhẹ.

Thậm chí đây là góc mình chụp trong nhà tắm, chả thấy Background gì nhiều, mắt hướng về phía cửa thông hơi có ánh sáng, vẫn có hình đẹp 😁

Chọn chế độ chụp: camera selfie/ Studio light

bv .jpg

Mọi người để chế độ góc thường, chuyển sang Portrait/ Chế độ chân dung, sau đó chọn Studio Light/ Ánh sáng trường quay thì tổng thể ánh sáng sẽ đẹp và hài hoà hơn. Chọn chế độ này kết hợp với ánh sáng tự nhiên nữa là đẹp.

Tạo dáng

nv .jpg

Quảng cáo

Quay nửa người và mặt hướng về phía ánh sáng, mắt nhìn về ống kính selfie. Từ vai trở xuống, các bạn nếu hạ vai thì hướng đỉnh vai về phía sau, cánh tay đưa ra trước. Nếu muốn đưa vai lên thì thả lỏng tay, nửa người vẫn quay về phía ánh sáng, trông các chị em sẽ thon gọn hơn. Và nhớ là luôn thẳng lưng nha.

Nên cho cả chủ thể vào 4 ô lưới bên trái, chiếm ¾ cả tấm hình :D.

Đang chụp với ánh sáng ngoài trời của cửa sổ, thì ánh mắt cũng có thể hướng nhìn trời.

Bấm hẹn giờ và chụp thôi. Để tự chụp được hình, không cần nhờ người khác thì bạn nhớ chọn hẹn giờ, 3s hoặc 10s nhé.

Chỉnh màu/ Hậu kỳ

Mọi người dùng app chỉnh màu nào mà mọi người quen dùng và thích là được. lần này mình sử dụng Foodie, vì nó có sẵn các công thức màu rất đẹp do Foodie căn chỉnh sẵn các thông số và post lên. Chí cần áp vào hình của mình thôi là đẹo, màu mình dùng lần này là màu Hongkong nhé.

Thành phẩm sau khi chỉnh màu

So sánh trước và sau khi chỉnh.

Tấm mình thích nhất
59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ôi...
@tibeo …đẹp bá chấy bùa chét
benfather
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tibeo Ôi... tình iu của tôi!
@tibeo coi Đan anh mà đan ông muốn rụng trứng hix hix
@Cháu Cu Hiệp Thấy cũng bthuong thui, làm gì khen lấy khen để. Chắc lâu quá ko gặp con gái ah?
Mod nhìn dễ thương quá 😃
@Lương Minh Nguyễn Mod đã có vợ con rồi... =)))
@Lương Minh Nguyễn Thấy cũng bthuong thui
@MrNamN Vậy có liên quan gì đâu bác 🤣
Haduong90
TÍCH CỰC
3 năm
Xinh gái nói gì cũng đúng. 😆
nói nhanh quá nghe không kịp gì cả 😑
sihungfapv
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cưng quá à
Ko đọc bài vô coi hình xong là thấy auto đúng rồi, anh em biết gì mà chê nữa 😃
Xinh quớ
khoa_oi
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nhìn cái bìa là 5 sao luôn. Khỏi đọc 😃
chotoi
CAO CẤP
3 năm
Chưa có iphone 13 pro để chụp. Không bằng Samsung, chưa bán đã đưa trước để quảng cáo inh ỏi, rùm beng.
Sỹ Nam
ĐẠI BÀNG
3 năm
Quan trọng nhất vẫn là mẫu đẹp
hovaqu
TÍCH CỰC
3 năm
Bỗng dưng muốn ... cắn!
hoangpk001
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đan xinh Đan chụp kiểu gì chả xinh 😆)
d.doffy
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình cũng thích ^^
ủa, sao toàn hình không vậy nhỉ ? bài viết gì lại chẳng có chữ nào cả.
Khôn như mày :D
Có chồng rồi ngày càng xinh !! Anh nhà giữ gìn chị Đan thật sự luôn !!
Quan trọng là người dễ thương nè, chứ bà xã mình chụp mình chỉ muốn...delete.
Úi, cưng chưa, gái có chồng càng ngày càng thắm í nhờ
Hun cái nè

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019