Đang ở Windows 11 Insider, làm sao lên bản Windows 11 chính thức
Rất hay và hữu ích!/26 người
Duy Luân
2 thángBình luận: 257
Đang ở Windows 11 Insider, làm sao lên bản Windows 11 chính thức
Ngày 5/10 Windows 11 sẽ chính thức ra mắt, chắc nhiều anh em sẽ muốn đổi về bản ổn định sau một thời gian sử dụng bản thử nghiệm (Insider). Có 2 cách để làm việc này.

Bỏ hẳn Windows Insider

Cách làm: vào Settings > Windows Update > Windows Insider > chọn “Stop getting preview builds" > “Unenroll this device when the next version of Windows releases”.

Lựa chọn này theo mình là an toàn, nó có nghĩa là từ giờ cho đến trước thời điểm Windows 11 ra mắt chính thức, bạn vẫn sẽ tiếp tục được cập nhật các bản thử nghiệm, có thể trải nghiệm sớm các chức năng mới. Khi Windows 11 ra mắt, máy tính sẽ tự động ngắt bạn khỏi chương trình Insider, từ đó về sau bạn sẽ không nhận thêm các bản update thử nghiệm nữa, và chỉ nhận các bản update chính thức như bao người khác trên thế giới. Toàn bộ dữ liệu, phần mềm… đều được giữ nguyên.

Ngoài ra còn có một lựa chọn nữa là “Unenroll this device immediately”, lúc này máy sẽ ngừng việc thử nghiệm Windows Insider ngay lập tức, tuy nhiên theo Microsoft ghi, bạn sẽ phải chờ máy tự cài lại bản Windows 11 ổn định và mất hết dữ liệu và các phần mềm đã cài. Mình chưa từng dám bấm vô tùy chọn này bao giờ 😁 Anh em nào đã xài thì chia sẻ nhé.

Quảng cáo

Tiếp tục dùng Windows Insider nhưng chuyển sang bản ổn định

Cách làm: vào Settings > Windows Update > Windows Insider > chọn “Choose your Insider settings” > chọn “Release Preview Channel”

Mình thì chọn cách này, để mình có thể được trải nghiệm các bản Windows 11 chính thức một cách sớm nhất, tuy vẫn có thể hơi lỗi một xíu nhưng rủi ro đó rất thấp, mình chấp nhận. Windows Insider hiện tại đã có thêm một kênh nữa tên là “Release Preview”. Khi có các bản update gần như hoàn chỉnh nhất, ổn định nhất chuẩn bị để phát hành rộng rãi thì họ sẽ đưa lên kênh này.

Tính đến lúc mình viết topic này, bản build đang được phân phối trên Release Preview là 22000.194, khả năng cao đây cũng là bản update chính thức vào ngày 5/10 tới đây.

Khi các bạn chọn Release Preview, bạn sẽ được update lên bản build mới ngay lập tức.

Mình đang chuẩn bị 1 series topic về Windows 11 luôn. Anh em có gợi ý gì về các chủ đề hay nên làm không?
257 bình luận
Lỡ tay xoá Windows Old giờ Không restore lại được, có cách nào về lại không Mod @Duy Luân
@Huynh Luan Bác nghịch quá mà
@chetdichoroi Hơn cả nghịch luôn là nghịch dại đó bác kkk
@Huynh Luan Giờ rán chịu đựng chờ tới 05/10 thôi bác.
@chetdichoroi Còn mấy hôm nữa thôi nên ráng đợi luôn
Hóng 11 quá trời, nhìn giao diện bắt mắt quá
khangtn
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Kiến sợ quá Ủa thế là do windows à bạn, mình tưởng do cục mordem, đang xài cái nó báo mất wifi, trong khi điện thoai thì vẫn kết nối bình thường
@nakocloudhn Máy tui lúc đầu bị ép buộc đăng xuất chạy safe mode xong thoát ra để sang mai nó tự fixx lun
@sonhin BB7310 Mình không rõ tại sao mọi người thích cài sớm để trãi nghiệm khi biết rõ nó chưa ổn định, lỗi, thậm chí gây cháy board?
@Run4yrlife đã lên rồi, vẫn chưa thấy cái j cháy cả, dùng mượt lắm
Cười vô mặt
Về release đã lâu giờ mở Wíndows Insider thì thấy mình bị out khỏi Insider program
@hoangnam96kt Vậy thì chịu rồi, chắc do MS mở nên mới stop được. tại ngày trước do đợt đó MS bảo chuyển kênh Beta cho an toàn, sau lần về đó mình bấm dừng nhận bản build mới, đến lúc check thì về chính thức luôn.
cuongnv84
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@tannguyen2606 Mình cũng bị y chang bác, giờ ko biết làm sao để lên bản 11 chính thức, Update thì chỉ lên tới Insider 22471
@tannguyen2606 Thấy dũng vẫn ổn định, chắc chung sống với nó thôi!
@cuongnv84 Nếu không phải dùng surface thì chuyển béng cài ISO lại là ngon. Đang hóng máy surface có cách nào khác để lên chính thức không
mình đang ở bản dev, 2 tùy chọn về beta và RP bị ẩn thì làm sao nhỉ 😅
@nguoila224 Mình cũng y như vậy, có vẻ là do mình mới lên win 11 lần nữa từ win 10 nên không có lựa chọn các build trc đó nên không có beta và RP. Chắc phải cài lại iso khi có chính thức hoặc chọn " Unenroll this device immediately" như Luân nói thôi.
Pink_Q
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@nguoila224 bạn stop update cho đến khi nào hai kênh kia có build cao hơn kênh dev hiện tại mới đổi được
@Pink_Q Đã thử cách đây 2 tuần và thành công
ctgtt_k48
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@nguoila224 Lên mạng có cách chỉ đó bạn tùy chỉnh xíu thôi là chọn đc k phải stop update, google là đầy video bạn ạ
@ctgtt_k48 bạn có link không cho mình xin được không.ngồi mày mò cả buổi rồi vẫn chưa đâu vào đâu 😔((
Kệ, cái gì mới nhất thì chiến thôi. Sợ gì
còn có 5 ngày, ráng nhịn chút có bản chính thức luôn
Laptop là công cụ làm việc, không nên để có lỗi sẽ ảnh hưởng đến công việc
Nôn nóng làm gì! Trừ khi là laptop/PC phụ hay chấp nhận rủi ro
@MrNamN đang ở insider thì chắc đc cập nhật trước không đến 5 ngày đâu 😁
bandbu
TÍCH CỰC
2 tháng
@MrNamN Bị quên tắt insider nó update lên mà ko ngừng dc khổ vc :'(
Hongls
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Mình thì không tham gia Insider Program, mà download file ISO Win11 về cài vô. Không bít có chuyển lên dùng Win11 thật thì thế nào nhỉ?
Screenshot 2021-09-30 094630.jpg
matinews
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Hôm trước win tự update và nó xóa luôn cái file windowold nên giờ ko dám bỏ insider! Rõ chán!
phat277
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Phần "Unenroll this device immediately" là về hẳn Windows 10 chứ không phải 11 nha Luân ơi
Sỹ Nam
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Mình thì cứ Dev Channel mà chiến. Lỡ leo thi leo đến nóc luôn 😆)
@Sỹ Nam mình thấy máy nóng với dùng nhiều CPU thế thôi
bandbu
TÍCH CỰC
2 tháng
@Nguyễn Lưu Minh đức Ừ máy mình cũng nóng hơn 2-3 độ so với bth
Sỹ Nam
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Nguyễn Lưu Minh đức Nhưng ít ra thì dev 11 khá ổn khong hay bị những lỗi vặt nhiều như 10
Sỹ Nam
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@bandbu 1 khi đã thích thì 1 2 độ khong thành vấn đề. Miễn là đừng bốc khói là được 😆)
kazumi
TÍCH CỰC
2 tháng
Dùng 11 rồi, về 10 ngán ko chịu được. Cái thích nhất là taskbar nó vào giữa, nhìn rất tập trung
@kazumi Nhưng ko cho sang bên phải được nhỉ? Chỉ cho để thanh taskbar ở bottom
kazumi
TÍCH CỰC
2 tháng
@hongson890 Chỉ thấy cho sang bên trái hoặc vào giữa được thôi
@kazumi Bạn này nói icon trên taskbar ở giữa
@hongson890 thì nói thanh taskbar chỉ có ở bottom
pxxb_9x
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Ma Vương _ MT Bản win 11 phát hành ngày 5/10 chỉnh dc vị trí taskbar left/ center
vào setting/ personalization/ taskbar/ taskbar behaviors/ taskbar alignment, chọn left/ center tùy ý.
Mod @Duy Luân cho hỏi cấu hình máy vậy có nên dùng Win11 ko vậy?
Intel(R) Core(TM) i7-7500U CPU @ 2.70GHz 2.90 GHz
Ram 12.0 GB, Windows SL 10
NVIDIA Gefore 940MX 2GB
Thanks!
@Ma Vương _ MT là sao bạn? ko hiểu
@seasonduong là phải chỉnh sửa file iso
@seasonduong Chỉnh sửa trong lúc cài mới, hoặc trong lúc mở trực tiếp trong Windows
@seasonduong Mình vừa cái I3 6100 bằng WinNTsetup ngon lành
ôi dời còn lâu mới đến t3 tuần sau mới đến còn xa xôi lắm, chỉ sợ thằng ms nó hoãn sang tháng 1 năm sau thì toang
win 11 đẹp quá, hóng win 11 chính thức quá.
longts
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Taskbar không thể move được: Ngu dốt. Mình luôn để taskbar ở cạnh trái màn hình trong khi win11 buộc phải để ở dưới?!
tranhtZT
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@longts Giống mình cũng toàn để taskbar dọc bên trái giờ để xuống dưới dùng cứ thấy khó chịu
hoang559
TÍCH CỰC
2 tháng
@longts chờ update thui, vụ này từ lúc ra mắt đã phản hồi rùi mà MS chưa cập nhật gì luôn
pxxb_9x
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@longts Bản win 11 phát hành ngày 5/10 chỉnh dc vị trí taskbar left/ center
vào setting/ personalization/ taskbar/ taskbar behaviors/ taskbar alignment, chọn left/ center tùy ý.
longts
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@pxxb_9x cái này ai cũng biết nhưng k fai cái mọi người nói bạn nhé
Thôi chờ ngày ra chính thức thôi. Ngày 5/10 ra nhưng giờ VN thì là sáng 6/10 chắc mới tải được
Driver đồ hoạ các hãng chưa tối ưu cho Windows 11 lắm. Mở solidworks nó cứ giật giật. Về 10 thì hết.
@Anh Quân 247 Mình đá pes thì thấy ngon hơn 10 😆 Rx580 trâu
@Anh Quân 247 e lỡ lên bản thử nghiệm dev của win11 giờ bác chỉ e cách về lại 10 với ạ hoặc lên hẳn 11 chính thức cũng đc ạ. dùng cái dev này nóng máy mau hết oin với hay lỗi quá😔(.
chờ ra chính thức rùi cài lại, về về chi mệt, rãnh
Sài G5400 + H310 lên window 11 được không anh em ?
@NgTheTrung95 Được
Đời 8 trở lên lên thoải mái
Đời 7 trở xuống thì bypass
@Ma Vương _ MT Mà không có cái TPM 2.0 gì đó ơi
@NgTheTrung95 Bypass CPU và TPM được
@Ma Vương _ MT Bypass vậy có dễ bị hack dữ liệu máy tính ko bác 😂
@NgTheTrung95 Không bạn
Bypass file ISO chính chủ từ Microsoft mà
Bypass chỉ là thêm khóa trong Registry

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM