Trải nghiệm app PC-COVID mới, đã có trên iOS và Android

Duy Luân
30/9/2021 1:26Phản hồi: 452
Trải nghiệm app PC-COVID mới, đã có trên iOS và Android
Hiện tại app PC-COVID đã phát hành trên App Store và Google Play, anh em đang dùng smartphone đã có thể tải về trải nghiệm. Thực ra PC COVID chính là Bluezone đổi tên, nên tính ra thì anh em sẽ cần cập nhật thôi chứ không phải cài mới. Nếu bạn đã từng đăng nhập thì app cũng sẽ login vào luôn.

Link tải PC COVID dành cho iOS

Link tải PC COVID dành cho Android

Giao diện của app mở ra là thấy ngay thẻ của bạn màu gì, của mình là thẻ xanh. Tùy theo lịch sử di chuyển, bạn có ở vùng có dịch hay không, số lượng mũi tiêm vaccine của bạn… mà thẻ sẽ có màu xanh, đỏ, vàng. Màu này cũng là màu để xác định bạn được đi đâu, làm gì khi Việt Nam bước vào giai đoạn bình thường mới.

Ở giao diện này cũng có nút Quét mã, chắc sẽ dùng cho các hàng quán, siêu thị, cơ quan, cơ quan chức năng… sau này dùng để quét mã QR của người khác khi tham gia các hoạt động công cộng. Có vẻ như các địa điểm cũng có thể tự tạo mã QR cho riêng mình, cái này hay. Như vậy có thể tìm nhanh, truy vết nhanh cho 1 địa điểm cụ thể khi cần thiết.

Trên app cũng có tính năng Khai báo y tế và khai báo di chuyển nội địa. Bấm vào khai báo di chuyển nội địa thì thấy đang load, không thấy hiện gì.

Mục thông báo hiện tại chưa có thông báo nào, mình đoán sẽ có những thông báo tương tự như Bluezone để cập nhật tình hình chống dịch ở nước ta.

Trong mục cài đặt có chỗ tắt Phát hiện tiếp xúc gần. Nhưng mình chưa rõ lắm là tính năng này sẽ không thông báo khi mình ở gần F1 F0, hay là sẽ tắt luôn tính năng theo dõi?

PC-COVID do BKAV, Viettel, VNPT phát triển cùng với Bộ Thông tin Truyền thông, Bộ Y tế. Đây sẽ là app duy nhất mà bạn cần dùng trong thời gian tới trong giai đoạn “bình thường mới”.

Phần mềm có tên PC-Covid sẽ giúp thay thế 1 loạt các phần mềm như Bluezone, NCOVI, Tờ khai y tế, khai báo mã QR… đang được sử dụng. Hợp lý rồi, một đống app, loạn cả lên mà không liên thông dữ liệu thì sẽ mất nhiều thời gian khai báo, dễ làm người dùng nhầm lẫn. Trong khi đó, điểm mạnh nhất của PC-COVID là nó được liên thông với 4 nguồn dữ liệu lớn liên quan đến dân sinh và phòng chống dịch là:

- Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư (do Bộ Công an quản lý);
- Cơ sở dữ liệu quốc gia về bảo hiểm (do Bảo hiểm xã hội Việt Nam quản lý);

Quảng cáo

- Cơ sở dữ liệu quốc gia về tiêm chủng, phòng ngừa COVID-19 (do Bộ Y tế quản lý);
- Cơ sở dữ liệu về xét nghiệm COVID-19, vốn là nguồn phân tán nhất ở tất cả các nơi đang có dịch và hiện vẫn còn cần tổng hợp và thống nhất lại.

Có vẻ phần mềm này cũng sẽ áp dụng cách dò vết gần như cách Bluezone đã sử dụng. Cách đây ít hôm mình cũng đọc thấy thông tin nói rằng Thủ tướng chỉ đạo dữ liệu trên PC-COVID chỉ được dùng cho mục đích chống dịch, không được phép dùng cho những mục đích khác.
452 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Anh em vô app store mà chưa thấy update thì thoát app store xong đợi tí là được nhé. App mới lên nên có người chưa thấy
@joseph.tran link báo chứ mấy link rác này ai đăng chả dc. bấm vô mấy cái link trong bài viết toàn ko tìm thấy ???
@honghai12a1 bị bịt miệng hết rồi bạn ơi :v bạn tin thì cứ dùng thôi, còn tôi thì tôi cạch.
Steve Chu
TÍCH CỰC
3 năm
@Duy Luân Trải nghiệm app tệ hại nhất mà tôi từng biết =))
@Huy.bn Thấy chúc mừng team đó nhiều mà mãi chả thấy sản phẩm cơ khí nào của Kuảng Lổ ra mắt. Suốt ngày thấy mấy cái app xàm xí kiểu này. Mình cài mà chả thấy có tác dụng gì cả. Tiêm chíc thì cả tháng rồi mà không thấy có thông tin cập nhật gì của mình khi đăng nhập cả. Có ngó vào trong CHPlay thì thấy đến trên 97% anh em vote 1 sao. Kiểu này dễ bị gỡ khỏi "Team cơ khí" lắm 😆
BS Thúy
ĐẠI BÀNG
3 năm
Vừa vào coi, link thông tin vẫn chưa ổn,
bên App sổ SKĐT báo tiêm mũi 2 cả gần 1 tháng, bên này chỉ báo tiêm mũi 1

Dữ liệu chưa đồng nhất
@BS Thúy Sổ skđt đừng bỏ nha bác, nó thay thế cho sổ sk giấy mình luôn nên vụ cập nhật khám chữa bệnh bảo hiểm hay tiêm vx sẽ đồng bộ nhanh hơn 69 lần so với pccc kia!!!
@BS Thúy Nó có sync đấy nhưng sync đễu vãi luôn. Còn lỗi tè le à.
Panda's
ĐẠI BÀNG
3 năm
@BS Thúy Mình cũng vậy, dữ liệu SSKĐT và PC-Covid chưa đồng nhất, cập nhật khai báo y tế mà xoay không ngừng. Không biết khai báo di chuyển nội địa trên PC-Covid và app VNEID có đồng nhất không, điện thoại mình cùi mà app Covid thì 2-3 cái 😂
@МАИ-TT✅ Sổ skđt là của Bộ Y tế nhỉ? Cập nhập nhanh vl
@Mongtonhatlang hình như của viettel á
Katze
TÍCH CỰC
3 năm
Thấy có Bkav mới bị hack tham gia là không ăn thua rồi
VuongKhanq
TÍCH CỰC
3 năm
@hackieuhay vậy nó fix rồi, sáng quét sẽ ra data vầy
td79
TÍCH CỰC
3 năm
@hoangvinhtni Vcc nhà thằng chó nổ
@paNda[fg] Nó ra cái này, quét trên trình duyệt PC :
VuongKhanq
TÍCH CỰC
3 năm
@Methanol Chắc đã fix. Trước quét còn ra sdt chính chủ.
Cơ mà quét ra data thô luôn thì chịu 😁 bác thử quét QR của sskdt xem.
Bluezone thay áo
Juchengshy
ĐẠI BÀNG
3 năm
@2Tek.vn đó là 1 phần mềm tệ không phải 1 mình mình đánh giá, quét cứ lỗi rồi quay quay. hỏi ngu wa thì tự trả lời lun đi chứ hỏi làm gì
@2Tek.vn bluezone ngu như bò, vào xem rate ch play là biết, 1 2 người thì còn nói hùa chứ hầu hết đánh giá 1 sao thì phải xem lại
@2Tek.vn Điện thoại bạn là nhất rồi, bạn là số 1, bạn là vô địch. Hông có điện thoại nào bằng điện thoại bạn cả.
@Juchengshy Kệ nó bạn ơi, thằng red bull hơi đâu rep nó cho mệt.
Sáng ra thấy Bluezone đổi tên sang PC Covid quốc gia trong lòng thầm chửi "ba mei ông nổ ăn theo hay sao mà đổi tên cho nó sang miệng.." xong ngộ ra là app thống nhất nhưng hồn của Bluezone....load mãi chưa xong!!!
Kyle.D
TÍCH CỰC
3 năm
@Trọn kalitel toàn lỗi critical ko, ảnh hưởng nghiêm trọng tới experience của user, thế mà cho qua éo hỉu đc
@Kyle.D front end kiêm back end kiêm QA QC kiêm luôn thực tập :v
@МАИ-TT✅ Nó dùng chiêu trò để lách qua hệ thống kiểm duyệt của Store thoai.
@Trọn kalitel Tester thì không có đâu, người dùng làm chuột bạch. Nhưng seeder thì đông và ngu vl.
esken
ĐẠI BÀNG
3 năm
Blú zôn đội lốt
Em bị như thế này la sao ta.
Juchengshy
ĐẠI BÀNG
3 năm
@becauseofyou_nt Nó chính là bluezone đó, đổi tên cho sang ak mà
heaven1987
TÍCH CỰC
3 năm
Đã tải, đã đăng nhập thử và đã......xoá! Làm cái phần mềm có tâm chút chứ ba cái tậm tịt mà đòi làm. Quá tệ!
heaven1987
TÍCH CỰC
3 năm
@Em Tên Hoàng Bố Bố Em Làm Sếp Xóa rồi. Ko ở HCM nên chưa cần....kaka
htanh034
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Em Tên Hoàng Bố Bố Em Làm Sếp Dạ e cũng đã xóa rồi ạ. Còn thẻ xanh e có app skdt, khai báo e có web hoặc vneid đc hem
Cười vô mặt
@trexjunk sskđt log nhanh vl, trên máy mình nó vào còn nhanh hơn cả mess.
euxeon
ĐẠI BÀNG
3 năm
@heaven1987 +1 đã tải và xóa vote 1 trong vòng 5p app SSKDT ngon hơn 1 tỷ lần mà lại ko dc chọn
T nghĩ phải có thằng nào đấy vừa xây được cái biệt thự bằng tiền bán chôi, chạy xe ôm nên app của quảng nổ mới dc chọn
chuahe2111
ĐẠI BÀNG
3 năm
Quay đều, quay đều, quay đều
nó là bluezone đổii tên
cdang
TÍCH CỰC
3 năm
@conankcbn7 Hèn gì thấy đòi quyền Định vị với Bluetooth chạy ngầm liên tục....
Đồng bộ hoài k xong
chanhdara
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nhập số điện thoại xong đợi 2 tiếng chưa thấy gửi mã kích hoạt về 😔
LONG8889
ĐẠI BÀNG
3 năm
@chanhdara Bấm thêm vào gởi mã kích hoạt nó mới trả về mã
manhquan96vn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@LONG8889 Hơi cồng kềnh b nhờ
LONG8889
ĐẠI BÀNG
3 năm
@manhquan96vn App ngu vl luôn,
@chanhdara ngồi chờ cái "gửi lại SMS" nó chạy về 0:00 😆 mía nó chứ
ko gửi dc mã OTP luôn
LONG8889
ĐẠI BÀNG
3 năm
@truongvinhphu Bấm thêm vào chữ gửi mã kích hoạt á, nói chung cái app ngu vl
@truongvinhphu App của Quảng nổ thì như cái qq. Ko hiểu sao Vn có lắm cty trùm về software lại đưa cho thằng ngu nhất làm app.
Haiizzzzzz
TÍCH CỰC
3 năm
@Trọn kalitel team viết app xin tự hào thông báo đã chuyển đổi tên app từ bờ lú zồn sang bê cê cô vit thành công
@truongvinhphu App thằng nào làm ngu như cờ hó, mẹ, đã đưa lên gg play rồi mà hoàn thiện như cc
@Trọn kalitel Mẹ nó, gửi otp thì cả buổi, nhập vô thì hết hạn, xong điện thông tin vô rồi thì “ xin lỗi về sự bất tiện này,”, đụng tới Quảng nổ là ko yên đc mà, làm vài lần xoá app luôn rồi, đụ mẹ nó ngu và tệ thế ko biết
Nó là Bluezone đổi tên + đổi màu thôi bác ơi.
Ra đường phải dùng thì khả năng giật lag sẽ cao. Nếu chạy như vssid thì ok, còn chạy ngầm, bật tào lao mỗi lần dùng xong phải khóa
Dịch phá nát rồi mới có, ngoạ nghễ
td79
TÍCH CỰC
3 năm
@chickeyone Cháu "đít tôn" của bác nào đó thì phải lấy thuế ra nuôi miễn phí

https://www.techrum.vn/threads/phát-hiện-lỗ-hổng-trên-app-phòng-chống-covid-19-quốc-gia-pc-covid-cho-phép-khai-thác-thông-tin-các-bệnh-nhân.492060/
@chickeyone Khi nào hết dịch rồi trong báo cái kieur lol gì chả có câu : nhờ phần mềm pc covid mà hiệu quả chống dịch tăng thêm 100%
@Mongtonhatlang Để nó đục khoét tiền mẹ cụ nó
hongson890
TÍCH CỰC
3 năm
lắm ứng dụng kiểu này vcl
Oai Trần
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cập nhật cả tiếng không xong, quay vòng hoài! Không gian thì rộng chữ thì quá nhỏ, nhìn vô là biết người thiết kế có lòng dạ hẹp hòi!
Zam1991bp
TÍCH CỰC
3 năm
đã tiêm 2 mũi astra ở Chợ Rẫy mà giờ lên web cổng tiêm chủng lẫn sổ sức khỏe vẫn chưa thấy mũi nào thì làm sao mọi người?

Tiêm ở đó người ta nói cập nhật lên hệ thống rồi nên không cần giấy xác nhận, ở BV họ search in ra phiếu tiêm đầy đủ hết mà về check vẫn không có.
lungocphu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Zam1991bp Cái app đó vui lắm, bạn dùng app có khi bấm ra dấu chéo đỏ, còn đăng nhập vô web nó xanh lè, nên vô web xem thử trước
LONG8889
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Zam1991bp Đi qua mấy điểm tiêm chủng nhờ em gái nhập liệu up lên là đc ngay, chờ bv nó cập nhật chắc tới tết
99v9.9999
TÍCH CỰC
3 năm
@Zam1991bp Bạn chú ý số điện thoại khai báo khi tiêm và trên ứng dụng phải cùng là 1 số
@99v9.9999 sao mấy ông cứ hay nhắc cái này nhỉ, đương nhiên là cùng 1 số rồi chứ còn số nào nữa? cùng 1 số mà dữ liệu không cập nhật đúng mới la làng chứ khác số ai nói gì, làm như ngu lắm vậy, còn kêu nhớ nhập đúng tên nữa, ko lẽ tên mình nhập sai nhìn không biết hay sao

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019