Hướng dẫn cập nhật lên Windows 11 miễn phí, cách ép máy lên Windows 11 ngay hôm nay
Rất hay và hữu ích!/54 người
Duy Luân
2 thángBình luận: 693
Hướng dẫn cập nhật lên Windows 11 miễn phí, cách ép máy lên Windows 11 ngay hôm nay
Windows 11 hiện đã chính thức ra mắt, và đây là cách bạn có thể cập nhật từ Windows 10 lên Windows 11 hoàn toàn miễn phí.

Cập nhật Windows 11 thông qua Windows Update

Đây là cách cập nhật an toàn nhất, đảm bảo nhất, chính thống nhất. Một khi bản update Windows 11 đã được phát hành qua Windows Update thì bạn có thể yên tâm rằng máy của mình đã hoàn toàn tương thích với hệ điều hành mới này và không có lỗi (gì nghiêm trọng). Nếu bạn đang có một con laptop tương đối mới thì khả năng cao là hôm nay vào Windows Update thì anh em cũng đã thấy thông báo rồi.

Cách thực hiện như sau: vào Settings của Windows > Update & Security > Windows Update > Check for update. Nếu được nâng cấp chính thức, bạn sẽ thấy giao diện tương tự như hình bên dưới. Nhấn nút Download and install để cài Windows 11 nhé.

Quảng cáo

Nếu không thấy thông báo cập nhật này, bạn hãy chạy công cụ PC Health Check để xem thử máy tính của mình có điều gì không tương thích với Windows 11 hay không, ví dụ như CPU cũ quá, chip không hỗ trợ tính năng TPM 2.0 chẳng hạn.

Cũng cần lưu ý rằng Microsoft nói rằng Windows 11 Update sẽ được phát hành dần dần, thời điểm phát hành cho từng hãng, từng model sẽ khác nhau vì Microsoft cần phải làm việc với các nhà sản xuất nữa. Muộn nhất là tới giữa năm 2022, máy của bạn nếu tương thích thì sẽ được lên Windows 11 thông qua Windows Update nha.

Cập nhật Windows 11 thông qua Windows 11 Installation Assistant

Nếu bạn nôn lên Windows 11 ngay, không muốn chờ Windows Update và bạn thấy rằng máy tính của mình đã hỗ trợ đầy đủ cho hệ điều hành mới, thì bạn có thể lên ngay hôm nay bằng cách cài Windows 11 Installation Assistant. Công cụ này sẽ cài Win 11 ngay lập tức.

Tải Windows 11 Installation Assistant ở link này

Sau khi download app về, bạn chạy nó lên và làm theo các hướng dẫn trên màn hình. Vậy là xong rồi đó 😁 Nhưng lưu ý rằng nếu dùng Windows 11 Installation Assistant, có thể bạn sẽ gặp lỗi nào đó mà bạn không biết trước. Điều này khá nguy hiểm nếu bạn đang dùng máy tính để làm việc, kiếm tiền, nhất là những việc cần sử dụng các công cụ dòng lệnh và cần can thiệp sâu vào hệ thống.

Cách này chỉ dành cho anh em biết rõ mình làm gì và có khả năng tự chịu trách nhiệm về hành động của mình nhé. Anh em nào không rành Win, không hay vọc Win và không thể tự sửa lỗi thì không nên làm theo. Cách an toàn nhất vẫn là dùng Windows Update.

Cài mới Windows 11 từ file ISO

Quảng cáo

Bạn cũng có một lựa chọn khác là cài máy lại từ đầu, cài sạch sẽ luôn Windows 11 và như vậy bạn sẽ có một con máy mới hoàn toàn, sạch trơn, tha hồ mà vọc :D

Bạn có thể tải về file ISO của Windows 11 trong link này

Ngoài ra Microsoft còn cho bạn 1 lựa chọn nữa, đó là tạo một ổ USB cài Windows 11. Bạn sẽ cần tải về công cụ Windows 11 Installation Media Creation Tool ở link này, sau đó chạy phần mềm lên và làm theo hướng dẫn. Bạn cần chuẩn bị một ổ USB trống cho việc này, format sẵn cho sạch sẽ luôn càng tốt. Khi cài từ USB này, máy cũng sẽ cài mới Windows 11.

Và lại một lần nữa, Microsoft cũng không đảm bảo rằng việc cài mới này sẽ không có lỗi. Cách này chỉ dùng cho những bạn nào biết mình đang làm gì.

Nếu bạn đang ở Windows 11 Insider, muốn lên Windows 11 bản chính thức

Làm theo hướng dẫn ở topic này nha

Đang ở Windows 11 Insider, làm sao lên bản Windows 11 chính thức | Tinh tế

Ngày 5/10 Windows 11 sẽ chính thức ra mắt, chắc nhiều anh em sẽ muốn đổi về bản ổn định sau một thời gian sử dụng bản thử nghiệm (Insider). Có 2 cách để làm việc này.
tinhte.vn

Quảng cáo

693 bình luận
đả check update không thấy gì hết , có nghỉa là không được lên w 11 hả bạn?
balecong
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@bangw220dhpd o bị mất còn nguyên
balecong
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Duy Luân o bị mất còn nguyên
balecong
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@azunite đuôc hết, cpu của mình là 4xxx
kid_286
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Duy Luân Em update and install xong nó restart và vẫn là 10 pro 😔 là bị sao ạ
Nút search giờ bất tiện quá!
@user1621743818309 mình thấy bình thường mà bạn? Bấm nút Window + S và gõ phím là đc à 😁
@Phú Nguyễn 91 có 1 cách tiện hơn mình vẫn sài là windows -> gõ luôn là được
@Phú Nguyễn 91 Mình luôn tắt nút search trên taskbar, từ xưa đã toàn ấn phím windows rồi gõ từ cần tìm luôn rồi
@user1621743818309 tại sao phải lia chuột vào nút search rồi gõ mà không phải bấm phím win rồi gõ luôn cho lẹ?
VNPT001
TÍCH CỰC
2 tháng
@palmtj27 nó là thói quen bạn ơi, cá nhân mình cũng thích dùng chuột hơn là phím tắt. Mà điều bạn nói lại càng chứng tỏ nút search bất tiện
Core i5 -4200U chắc k gánh đc 11 đâu a Luân nhỉ 😁
@nodaynemay Cụ cài qua iso ạ!?
@nguyenkhacthien i5-4200u + gt 745m vẫn đủ driver chạy ngon mỗi tội anh mic không cho lên thôi
bandbu
TÍCH CỰC
2 tháng
@Theodore Long Do cái main của bác chứ đâu phải do chip với card đâu
@Theodore Long Mic có quyền gì mà không cho? Họ không khuyến khích thôi, vì trải nghiệm có thể không được tốt.
Miễn là bạn mua license thì bạn cài lên cái quằn què gì là quyền của bạn.
Chờ ae lên xem có lỗi lầm j ko kk
@Lão Trư Studio T cũng lên rồi xuống ngay,
làm việc cần trình duyệt mà cái nào cũng 3 giây mới phản hồi.
@Lão Trư Studio không lên được! đã thử 2 lần đều fail dù cấu hình check thì đủ để lên! Vậy chắc chờ Update bình thường thôi.... Không biết đến bao giờ?
@MrNamN Lỗi mỗi ng mỗi kiểu potay micro
@Quạt Mo Xanh nghe a Luân chia sẻ mình thấy nghiền quá, bạn có tìm ra cách fix được lỗi này chưa ạ, có chia sẻ với mình và anh em trên cộng đồng vs ah
quanghong
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Bản cập nhật là bản bao nhiêu vậy @Duy Luân?
@quanghong bản 22000.194 Bản này RC từ 13/9 rồi
Phannam 91
ĐẠI BÀNG
2 tháng
cài windows 11 iso có cần trimp không ad
TungHs
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@kutamitsu bạn upgrade trực tiếp từ file iso ko cần cài lại từ đầu à
@TungHs Không, có tùy chọn là upgade giữ nguyên cài đặt và file mà. Nó mặc định là tự chọn trên đầu luôn, chỉ việc next thôi
TungHs
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@kutamitsu Có cần đạt đủ yêu cầu về cấu hình ko bạn
@TungHs máy mình đủ yêu cầu nên mình cũng ko rõ nữa bạn ơi
đã vào, có thông báo đc lên 11, nhưng phần update chưa có gì
@h6630w17tod2a0xn quan tâm, ngại vụ này quá.
dung12789
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Hoành94ht K nhé! Lên ngon lành. Như update bthg
@h6630w17tod2a0xn Ko nhe bạn
duyvua
TÍCH CỰC
2 tháng
@h6630w17tod2a0xn Không bạn ơi, mình lên ngon lành. Mới test thử mấy phần mềm bên Adobe chạy y như trên win 10
laptop trc năm 2018 cài rất dễ bị lỗi. cách sửa tốt nhất là fix lỗi trong file iso sau đó cài lại win từ file iso qua usb hoặc setup trực tiếp.
mình dùng usb bản quyền của win vẫn báo lỗi. thử đủ cách cuối cùng setup trực tiếp thì ok. lap mình từ 2015.
AQ.AQ
TÍCH CỰC
2 tháng
@reuxanh4013 Hóng bạn hướng dẫn cách fix
@reuxanh4013 Chỉ em với bác ơi, chạy setup thì tất nhiên không được rồi mà bỏ iso vô usb chạy trong bios cũng chặn luôn.
@nguyenluan19 tải file iso rồi giải nén ra file rar. sau đó fix lỗi rùi nén ngược lại thành iso. nhanh hơn thì cài setup trực tiếp lun. mình thấy cách đó nhanh gọn lại ko mất dữ liệu
@AQ.AQ bạn pm nick Long Tứ fb của mình đi mình chỉ cho. ko thì gg cũng đc. có nhìu cách fix nhưng laptop của mình chỉ fix đc bằng sửa file iso thôi. ko biết cách đó có phù hợp vs laptop ng khác ko
linjimmy
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@reuxanh4013 WintoHDD 1 phát là xong bất chấp mọi cấu hình
194 cũng còn lỗi tè le lên chi sớm
@choigiky Ko biết bản first version 11 này có tiếp tục fix bug của bản 194 ko chứ nếu ko thì cũng ko có gì để chờ đợi 😆
@Trọn kalitel chờ đi, 10 còn tốt chán
@choigiky Tui cũng đang ở bản 194 mà 😆
Cười vô mặt
greenHD
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Chơi luôn.
Lên thôi lên thôi
Tải về thôi
@prince_vuitinh Cài xong thấy tự active luôn
vunhan79
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@prince_vuitinh Check thì thấy đã active sẵn rồi bác
haivuongg
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@vunhan79 cài xong có bị mất bản quyền win cũ ko bạn.
vunhan79
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@haivuongg Mình cài lên máy đời cũ không có bản quyền nên cũng không rõ vụ này
xin hỏi ae , máy laptop củ lên w11 có bị ảnh hưởng gì không? có chạy nổi không?
@saigonbuon Hỏi lãng quá. Laptop cũ là laptop gì từ đời tống à? Bớt spam đi bạn
@saigonbuon Không chạy nổi đâu. Cài win xp cho nhẹ.
@Trọn kalitel tào lao quá cha .còn rất nhiều ae xài máy củ ,lở lên w11 hư máy ,tiền đâu họ mua máy mới
@saigonbuon Nhưng máy củ ông nói là máy nào? Gen 8, 9, 10 đã củ rồi. Thêm nữa là những chip nào dc sp lên win 11 mic đã list ra rồi và có hẳn software để check xem có lên dc hay ko. Rứa thì ông hỏi có phải dư thừa hong
mrtran1201
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Core i5 2420M 4GB ram hóng ko biết có đến lượt
@mrtran1201 cũ quá rồi bạn, có điều kiện thì nâng cấp máy mới đc rồi á
@mrtran1201 iso thôi.
hóng làm gì.
thích thì cài luôn.
vieted
TÍCH CỰC
2 tháng
Ghét nhất là Taskbar không được như xưa, không kéo-thẻ giữa các ứng dụng chyaj trên taskbar được
@vieted Chắc ít hôm nữa nó update vụ này 😁
lavie0322
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@faq21106 Xài tạm như bác này nói đi, cũng hơi khó chịu chút thôi
Cười vô mặt
@vieted mình cũng cay vụ này vãi, kéo file vô nó không bật ứng dụng lên để thả vào, mệt vl
hoang559
TÍCH CỰC
2 tháng
@Duy Luân hiện tại bản 22468 vẫn chưa có, mà vụ này kêu từ những bản đầu tiên rùi
I7-6820HQ không được support windows 11. Chắc phải cài mới từ iso file rồi
@blackervn cấu hình máy của tôi 😁 đời tống luôn
@nhimret Làm sao để xóa/copy file vậy bác? File iso mở ra ra ổ đĩa mà?
@ChienNghiem Mình có giải nén file iso đó. Rồi cài đặt thử.
@ChienNghiem mở ra ổ đĩa rồi copy vào 1 thư mục khác, hoặc giải nén ra = winrar cũng được 😃
JKevin
TÍCH CỰC
2 tháng
Các bác sử dụng ngay Windows 11 Installation Assistant để lên luôn nhé 😃
Link: https://www.microsoft.com/en-us/software-download/windows11
Download Windows 11
microsoft.com
JKevin
TÍCH CỰC
2 tháng
@Giap Si Ao Den Chip của bác ko đc hỗ trợ rồi; bác ra ngoài trang chủ có mấy bài by pass để cài đc win11 đó ạ! Nhưng đang có thông tin gặp lỗi cho những trg hợp này! Nên bác lưu tâm chút
Dat123456az
ĐẠI BÀNG
9 ngày
@JKevin haha sao con Pentium Gold g5400 của e nó vẫn tích xanh tại sao nhỉ😂
@Dat123456az Con G5400 dòng Coffee Lake năm 2018 mới hơn con kia nhiều nên được hỗ trợ.
Dat123456az
ĐẠI BÀNG
9 ngày
@gatheringviolet Ồ vậy hả bn 😁

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019