Anh em dùng chip AMD đừng vội cập nhật Windows 11

7/10/2021 4:48Phản hồi: 149
Anh em dùng chip AMD đừng vội cập nhật Windows 11
Cách đây ít lâu, AMD đã đưa ra thông báo cho người dùng rằng một vài con chip Ryzen có thể sẽ gặp vấn đề về hiệu năng khi chạy Windows 11. Cụ thể, AMD nói rằng hiệu năng có thể sẽ bị giảm đi khoảng từ 10 đến 15% nếu so với việc chạy trên Windows 10. Hiện tại, AMD đã phát hiện được nguyên nhân và đang hợp tác với Microsoft để đưa ra giải pháp khắc phục.

Nguyên nhân đầu tiên đó chính là Windows 11 có thể khiến bộ nhớ cache L3 của chip Ryzen tăng độ trễ lên gấp ba lần. AMD nói rằng sự cố này có thể làm cho hiệu năng giảm đi 3-5% trong hầu hết các ứng dụng bị ảnh hưởng. Đặc biệt, các trò chơi có thể bị giảm hiệu năng đi tới 10-15%.

Ngoài ra, Windows 11 cũng gặp một số vấn đề với công nghệ “lõi ưu tiên” (preferred core) của AMD. Công nghệ này nhằm giúp chuyển luồng tác vụ sang lõi nhanh nhất trên con chip. Tuy nhiên, nó chưa thật sự được tối ưu trên Windows 11. Vấn đề này được bắt gặp thường xuyên hơn trên những con chip có nhiều hơn tám nhân.

Trong thời gian tới, Microsoft sẽ tung ra các bản cập nhật cho người dùng để khắc phục vấn đề này, dự kiến sẽ phát hành vào cuối tháng mười này. Hiện tại, nếu anh em đang dùng chip AMD thì nên ở lại Windows 10 cho đến khi nào vấn đề này được khắc phục thì hãy cập nhật.
Tham khảo: The Verge
149 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ThaiCaly
TÍCH CỰC
3 năm
dân vọc thì nên cài chứ dân làm việc, văn phòng, it thì chưa nên lên. qua bị lỗi hay chưa đồng bộ tốt vs app đang dùng thì nhỡ việc lắm
vuatocdoDN
TÍCH CỰC
3 năm
@ThaiCaly Mỗi lần cài win thì nghĩ cài lại đống phần mềm với lại đọc cách dùng "thuốc" cho nó thì mình cũng mệt mỏi lắm ;))
TMart
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vuatocdoDN Công nhận
ThaiCaly
TÍCH CỰC
3 năm
@vuatocdoDN y chan mình. cứ cài win là các phần mêm đang dùng mình cũng cài bản ms cho nó luôn, hơi lằn nhằn.
ThaiCaly
TÍCH CỰC
3 năm
@p700i mấy app đang sài toàn bản mới kg dùng dk trên win7 nên mình dùng win 10. cài win7 máy chạy nhẹ, dùng app bản củ trên win7 vẩn thấy nhanh hơn trên win10
kevin_lukas
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hên quá, may chưa lên.. hihi
@kevin_lukas Tôi vừa cài hôm qua..
tbdat11
CAO CẤP
3 năm
@kevin_lukas Lên đi chứ sợ gì. Mình Ryzen 5 2600 lên từ bản dev đầu tiên tới giờ. Xài bình thường không lỗi lầm gì
duyvua
TÍCH CỰC
3 năm
@kevin_lukas À ý là mắt mình ý, như nghe nhạc không ra, người ta hay gọi là tai trâu ấy haha
@tbdat11 bác ơi, em dùng r5 2600, sao nó báo không đáp ứng cấu hình tối thiếu nhỉ
Mình dùng 5800H vẫn rất OK và nuột nhé!
Screenshot 2021-10-07 122123.jpg
hquangvn
TÍCH CỰC
3 năm
@tyller end Bác nói chuẩn, em 5800H mạnh không khác gì desktop, sợ bình thường chưa dùng hết sức của nó.
thieu thien
ĐẠI BÀNG
3 năm
@LuongTuanMinh Đang dùng 5900HS mà chưa dám lên 😃
di_hoc
ĐẠI BÀNG
3 năm
@LuongTuanMinh mình dùng 4800U lên thấy mát hơn hẵn, nhanh, mát, lúc mới lên lỗi edge, restart lại là hết xài tới h.
denis_tien
TÍCH CỰC
3 năm
@LuongTuanMinh Mình 4600H, check update ko có, cài windows insider luôn. Lên xong xóa ngay thư mục window.old luôn. Rất mượt mà
tvh1412
ĐẠI BÀNG
3 năm
Lên bố nó rồi thì đọc được bài này . 3400G đá Fifa 21 lác hơn win10 ☹️☹️
toidang
TÍCH CỰC
3 năm
@tvh1412 thi thoảng mới có người lỗi thôi, mình dùng 3600 lên w11 mấy tháng nay có sao đâu.
nhimret
CAO CẤP
3 năm
@tvh1412 tôi render 3D còn ko thấy gì lag giật gi, chắc ăn ở
thanhtam788
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hiện tại giảm hiệu năng nhưng so với Intel vẫn ngon chán.
@thanhtam788 Intel mấy năm rồi có đợt nâng cấp miễn phí từ i7 lên i5, i3 mà. 3-5% thế này muỗi, không ảnh hưởng.
bhuubao
CAO CẤP
3 năm
Mình thì thấy Win11 như Win10 đổi theme vậy. Ngoài vài cái giao diện thì chả khác gì, up lên thì khả năng cao là chạy sẽ không nhanh bằng.
Vậy thì sao phải up?
nhimret
CAO CẤP
3 năm
@bhuubao thế ông ở win xp luôn đi lên win 10 làm gì 😁 các tác vụ vẫn dùng như thế
ReThink
ĐẠI BÀNG
3 năm
@lucky10000 Mình dùng i5 10210u trên x1 carbon mà thấy tụt bench đi đáng kể ấy. Mau hết pin nữa. Cái Icon Flyout (lỗi k bo góc), Context Menu, Explorer, Taskbar đều nửa vời. Đẹp nhưng ko tiện. Giao diện dark nhưng sâu bên trong vẫn là giao diện windows 10. Thui xài tiếp 10 LTSC đợi ổn rồi up. Đấy là cảm nhận của mình.
ReThink
ĐẠI BÀNG
3 năm
@pikupi UP lên cũng vì bản vá bảo mật nữa bác.
dunglun
ĐẠI BÀNG
3 năm
@John Pham TB Hi bạn, cho mình hỏi là windows bản LTSC mình cũng sài, mình ko thể kết nối với Projector được, có đúng vậy ko bạn? tks bạn nhiều
NHL8
ĐẠI BÀNG
3 năm
Viết cái tiêu đề chán không tả.
"Hãy khoan cập nhật"
"Đừng vội cập nhật"
"Không nên cập nhật"
Để chữ "hãy cập nhật" liền nhau nghe nó không đúng.
@NHL8 Cũng đúng ha. Mình đã đổi lại ahihi. Cám ơn bạn
Up lên Win 11 bị lỗi "Attempted write in readonly memory" ở 73% là hỏng, quay lại Win 10. Bị hoài!
Làm theo hầu như mọi hướng dẫn của các trang web mà không thay đổi được, không lên Win 11 được dù cấu hình đủ!
(Asus nó sửa laptop làm sao mà gom 2 ổ đỉa ban đầu thành 1 ổ! Ẩu dã man! Điều này có ảnh hưởng đến việc lên Win 11 bị fail không các bác?)
smilesexy
ĐẠI BÀNG
3 năm
@MrNamN phân vùng lại ổ đĩa thôi có gì đâu mà sợ
Ensteni
TÍCH CỰC
3 năm
@MrNamN Bác dùng phần mềm chia vùng ổ cứng ra, để như vậy sau này bị lỗi phải cài lại win là mất hết dữ liệu.
@MrNamN Không ảnh hưởng được; nhưng sửa máy mà can thiệp dữ liệu khách hàng, trừ khi bất khả kháng, thì không ổn một chút nào.
@lazyboy76 Bạn nhầm rồi, hãng trước khi sửa người ta luôn thông báo không chịu trách nhiệm về dữ liệu. Đó là nguyên tắc.
Pink_Q
ĐẠI BÀNG
3 năm
amd ryzen 3 pro 4350g, lên bản dev xài bữa giờ thấy OK
thien2nv
ĐẠI BÀNG
3 năm
Em cũng dùng AMD R7 5800H nhưng lên rồi, mỗi tội soi task manager thấy ngốn ram quá. Ram máy 16 gb mà vào chục tab Edge thấy ăn tận 60% máy =((
tigerpr0
ĐẠI BÀNG
3 năm
Gì chứ windows mà ra bản mới thì chớ dại mà lên đời liền. Chờ vài tháng sau khi nó ổn định rồi cài
kevin_lukas
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tigerpr0 Chờ cả năm ấy chứ mà vài tháng.. phải đến khi ra mấy bản update fix bugs các kiểu nữa cả năm may ra mới ngon.
@tigerpr0 Team IT thì chờ bản ổn định nhất rồi lên. Còn máy cá nhân văn phòng giải trí thì có người lại thích cảm giác mỗi lần update máy lại mượt hơn.
tigerpr0
ĐẠI BÀNG
3 năm
@lucky10000 Gì chứ update windows nghĩ nó ớn luôn
aloha11
ĐẠI BÀNG
3 năm
tạm thời cứ để sang năm lên cũng đc win 11 mới ra còn cần thời gian cho hoạt động trơn tru nữa
RIM
CAO CẤP
3 năm
R5 3500U có vấn đề gì không nhỉ? Lỡ lên rồi haiz
Mình dùng laptop chip AMD Ryzen 4700u đã lên Windows 11 được gần tuần rồi vẫn thấy chạy bình thường mà!
tronghip2209
ĐẠI BÀNG
3 năm
Em dùng ryzen 5- 3600 lên win 11 từ bản insider preview thấy hiệu năng vẫn ổn mà, chơi game ngon hơn win 10. Nhưng những bản cập nhập nhỏ rất hay bị lỗi về taskbar hoặc search đấy là 2 lỗi khó chịu nhất khi dùng.
tungnd20
ĐẠI BÀNG
3 năm
3700X lên Win 11 hiệu năng vẫn thế từ benchmark tới trải nghiệm thực tế
dang dùng con lap asus ryzen 3500U thôi ngồi chờ vậy, asus cũng chả thấy cho update
CpT
TÍCH CỰC
3 năm
@kevin2210 Dùng Windows 11 Installation Assistant lên vô tư bạn. Mình cũng 3500U force lên luôn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019