Mở hộp Nintendo Switch OLED

Didu
14/10/2021 5:48Phản hồi: 72
Mở hộp Nintendo Switch OLED
Sau khi tung hoành thị trường một thời gian, Nintendo chưa vội làm mới Switch bằng một bản nâng cấp lớn, thay vào đó chỉ là Switch OLED với công nghệ màn hình mới. Tuy nhiên, Nintendo cũng cải thiện một số chi tiết cả bên ngoài lẫn bên trong so với thế hệ Switch trước đây. Mình sẽ nói những thay đổi đó trong bài mở hộp này.

Màn hình

Ngay từ tên gọi có thể thấy màn hình là thay đổi lớn nhất trên thế hệ Switch OLED. Không chỉ công nghệ tấm nền mới, Switch giờ sở hữu kích thước lên tới 7" (so với 6"2), tiếc là độ phân giải vẫn chỉ là HD mà thôi. Kích thước tổng thể của máy không thay đổi dù màn hình lớn hơn vì viền màn hình được làm mỏng lại, nhìn hiện đại hơn rất nhiều.

Tấm nền OLED là một sự nâng cấp không nhẹ so với LCD, nếu anh em đã từng chuyển từ một thiết bị LCD lên OLED sẽ thấy điều đó. Tuy mình không phải người dùng Switch nhưng mình thấy màn hình này rất đẹp, các chi tiết màu đen sâu hơn và rất sáng. Anh em sẽ thấy điều đó khi cầm máy trên tay.

Màu trắng

Anh em thấy tay cầm điều khiển và dock kết nối có chung một màu trắng tinh khiết. Switch giờ đây chỉ còn là hai màu trắng và đen mà thôi, ai yêu sự đơn giản thì sẽ thích. Tuy nhiên tay cầm có màu trắng mịn và mềm, khá dễ bám bẩn trong thời gian sử dụng lâu dài, anh em lưu ý. Cái dock thì thoải mái, nó là màu trắng sần và rất cứng, xước còn khó chứ chưa nói bẩn. Ah, cái dock này có thêm cổng LAN nha, anh em cắm mạng dây cho Internet ổn định và nhanh hơn cũng được.

Thay vì một thanh để nâng máy, giờ đây Nintendo làm chân đế (kickstand) rộng ra toàn bộ thân máy, giống như Surface của Microsoft. Thiết kế này đem lại cảm giác chắc chắn khi đặt máy trên bàn.

Tay cầm lắp chắc chắn hơn, thay đổi bên trong

Đó là cái mà iFixit (tham khảo ở đây) họ nói khi tháo Switch OLED và so sánh với thế hệ cũ. Mình nghĩ là về lâu về dài, nó sẽ không bị cảm giác lỏng lẻo khi cầm chơi game trên tay. Đối với bên trong, Nintendo làm cụm tản nhiệt nhỏ hơn và thay đổi thiết kế PCB (bo mạch) khi chip quản lý cổng 3.5mm, thẻ nhớ và thẻ game giờ được đặt chung trên một board. Sự thay đổi không gian bên trong là có nhưng mình không thấy đề cập tới thời lượng pin có thay đổi hay không, anh em chờ thêm bài review vậy.

Quảng cáo

Cảm ơn ThinkPro đã cho mình mượn chiếc máy này. Hiện họ đang bán Switch OLED với giá 10.790k.

72 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Captain!!
TÍCH CỰC
3 năm
thích qá! đê mê từ nhỏ mà giờ đã qá tuổi r .mà có mấy loại game pes , hay street fighter ko nhỉ
@THT89 Mình già rồi mà vẫn chơi suốt, toàn chơi handheld tiện, cầm đi đâu cũng chơi đc
@THT89 có fifa thôi k có pes, mà fifa bản trên switch nó bị cắt nhiều so với bản trên ps hay pc. Nếu bác là người không quá quan trọng, chơi giải trí thì vẫn ok, cái chính là có thể mang vác đi chơi, nằm đủ tư thế để chơi. Về game đối kháng cũng nhiều, streest fighter, mortal combat,....có nhiều
Màn đẹp hơn hẳn con Switch 2019 của mình
@chavalier Đúng là tấm chiếu mới. Chắc chưa bh đc cầm vào oled và v2 mà tỏ tường
@prince noctis Oled nó dùng điểm ảnh tự phát sáng, nên với kích thước đó thì full hd nó còn hơn cái rổ chứ đừng nói tới hd, chưa kể kích thước to hơn nữa chứ :v
@chavalier Ra hàng mượn người ta 1 cái cầm cho biết đi bạn
@Nam Air Nó chỉ hơn cái màn của con switch cũ thoii chứ bác bải đẹp thì mình cũng ko tranh luận nhiều
Đẹp quá. Nhưng Game thì chơi PS đã hơn
@Mr.Whisky 2 mảng khác nhau mà thím. Giống như laptop với PC vậy.
@Mr.Whisky Cái này tiện hơn bạn ơi.
@zer0_7 Laptop cũng là PC mà? Nếu bạn nói PC và desktop thì còn đúng.
@silver huynh Ok b. Ý là máy tính xách tay với máy tính để bàn 😁
Đẹp !
HHHIEP
TÍCH CỰC
3 năm
Con này mới ra lỗi phần mềm nhiều lắm. Sạc thì dưới 30% nó nóng kinh khủng mình sờ vào bỏng cả tay may mà máy không sao. Mình lấy cục nguồn Anker 20W thì nó đỡ nóng luôn.
Kết nối tai nghe Bluethoot vẫn bị chậm, Loa ngoài đã hơn nhưng chưa đủ lớn.
Cắm Dock chơi Games 5 phút thì Games bị treo luôn cực khó chịu, mặc dù đã Update FW máy, Dock và Joicon bản mới nhất . Cấu hình thấp nên lúc tải Games mà lướt eShop thì Lag vô cùng.
Điêm cộng là màn hình quá là đẹp luôn cảm giác không phải màn 720. Dock thì xịn hơn hẳn, Joicon cầm chắc chắn hơn không lỏng như V1, V2 nhưng khi xoay có cảm giác tiếng phát ra từ Joicon rất rõ nhất là ban đêm.
Chốt lại là mình rất hài lòng vơi SW Oled mấy lỗi kia chắc chờ cập nhập phần mềm Fix thôi.
@HHHIEP Mua bản này về có hứng chơi handheld hơn hẳn. May mà mình không bị mấy lỗi giống bạn.
HHHIEP
TÍCH CỰC
3 năm
@justinut0909 Bạn thử để Pin xuống thấp rồi dùng sạc theo máy sạc thử xem để Sleep cũng bị. Vài người bạn của mình cũng bị. Thực sự là nó rất nóng mình tưởng cái màn hình nó bị hẻo luôn rồi cơ. Mình lấy cục Anker cắm cổng 20W không bi nóng nữa.
@HHHIEP Mình cũng sạc bằng cục sạc 20W của Apple, không thấy bị gì. Bạn bị nóng khi dùng sạc theo máy à?
HHHIEP
TÍCH CỰC
3 năm
@justinut0909 Đúng rồi cục sạc theo máy nóng bỏng tay luôn. Thực ra thi chơi với chế độ bình thường (không cắm Dock) thì chỉ cần cục sạc 10W là đủ cục theo máy khi cắm vào Dock nó mới cần 40W thôi. Nên mình cứ cắm 20W cho chắc. Hi vọng Nintendo cập nhập phần mềm điều chỉnh công suất sạc cho phù hợp.
cu9x
TÍCH CỰC
3 năm
Đẹp chói 😁
BinhMinh899
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đẹp hơn màn HD trên iphone 11 ko nhỉ =))
@BinhMinh899 Màn 720p thì ngang với iPhone 3Gs về độ phân giải. Màu sắc thì chắc đẹp hơn. Hehe
coitmno1
ĐẠI BÀNG
3 năm
@zer0_7 3Gs nào độ phân giải 720p vậy bạn? Đến ip SE còn chưa nổi 720p nữa là?
đẹp mà chắc cũng bao dơ
Ngon.
cvn
TÍCH CỰC
3 năm
Đã nâng cấp ngay do có màn hình đã hơn.
@huyboy20003 Diablo 2, Hades, Hollow Knight, Bioshock, Saint Row… nhiều mà bạn
cvn
TÍCH CỰC
3 năm
@huyboy20003 Mình mới dùng, chưa thạo các game trên này lắm.
@justinut0909 Mỗi game fias nhju $$$ bạn ơi 🤤
@huyboy20003 Mỗi game trên $70 đô 😢😆
đẹp rồi
grozar
CAO CẤP
3 năm
Giả lập Yuzu dần hoàn thiện rồi nên sau này cứ mua con Steam Deck là 2 in 1 :v
hp2013
TÍCH CỰC
3 năm
@grozar con steam deck có cấu hình thua cả gtx 1050 thì lấy gì giả lập ?
Puppy Guy
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nhìn thèm vãi, mà đang tích góp cho con PS5 rồi 😔(((
paradisetn
TÍCH CỰC
3 năm
Có ae nào biết thông tin về Pin k nhỉ, con đời trước pin hơi cùi
@paradisetn Pin ngon mà bạn. Mình đang chơi Diablo 2, mỗi lần sạc đầy được khoảng gần 5 tiếng
Mua về xong mua thêm tay pro switch nữa chơi cho an tâm. Xoay núm thoải mái k sợ =))
Ai chuyên cái này cho hỏi giá trị sử dụng con này ntn ạ
@Minhhien.chef Tùy thôi bạn. Xuất ra tivi chơi gia đình thì vui lắm. Còn k thì nằm trùm chăn chơi cũng được nhưng hơi tốn tiền mua game
@HaoTran20 Đồ họa game của máy này giống hoạt hình qá
@Minhhien.chef Mua ps5 hoặc xbox là đồ hoạ giống phim bom tấn à,
mỗi tội cần tv thôi.
@Minhhien.chef Style game Nintendo ko phải theo hướng đồ họa bom tấn, mà tập trung mạnh vào tính giải trí, nhất là chơi nhiều người với nhau.

Zelda, Mario… nhiều người chỉ nhìn đồ hoạ rồi chê con nít hoạt hình này nọ nhưng cứ chơi sâu đi thì biết, đỉnh cao của việc thiết kế game cuốn hút người chơi là như thế nào
lớn mà còn chơi mấy cái này, lo cày đi vợ la kìa
@Thạch Xuyên =)) fan của Nin người lớn cả đống chứ đừng nói trẻ con nha bác. Với cả này cũng có nhiều trò vận động như tập thể dục luôn. =)) Còn bác vẫn giữ quan điểm chơi game chỉ là dành cho bọn vô công dồi nghề thì k nói nhé. Cái đó là câu chuyện khác rồi nên k dám bàn =))
@Thạch Xuyên Bạn đi cm dạo trên tinh tế nhưng lại chê người chơi game?
vubaotoan
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Thạch Xuyên Thạch Xuyên: mình 1985 vẫn hay chơi game lúc rảnh đây bác, bạn cùng lứa tuổi với mình đa số thích chơi game dù đã có vợ con, chơi Switch này cũng tốn tiền lắm, nhưng mình làm ra tiền thì chơi thôi.
@Thạch Xuyên Đi ăn đi nhậu thì được mà ở nhà chơi game ko được?
hic điện thoại jo toàn 2k 4k mà con máy games còn không nổi FHD nữa
@trungduca8vn Do nó 1 mình 1 ngựa nên ko cạnh trạnh như bên đt.
chờ mod Thảo Huy mua để chơi ké =)))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019