Windows 11 Beta đã chạy được Android app, nhưng giới hạn 50 app thử nghiệm

Duy Luân
20/10/2021 23:31Phản hồi: 143
Windows 11 Beta đã chạy được Android app, nhưng giới hạn 50 app thử nghiệm
Windows 11 Insider đã có thể chạy app Android, bạn cần ở kênh beta và cập nhật lên build Insider mới nhất để sử dụng tính năng này. Lưu ý rằng phải ở kênh beta mới được, kênh dev channel hiện không áp dụng.

Cách cài đặt app sẽ đơn giản thôi: bạn vào Microsoft Store, tìm app mình muốn, và click cài đặt. Bạn sẽ được chuyển hướng sang Amazon Appstore để hoàn tất khâu cài hoặc nâng cấp app (vì Microsoft hợp tác với Amazon cho vụ này). Nếu máy bạn chưa có Windows Subsystem for Android (thành phần cần thiết để chạy được app Android trên Windows 11) thì máy cũng sẽ tự động cài luôn cho bạn.

Các app Android được chạy trong một máy ảo riêng, nó có vùng dữ liệu riêng nhưng vẫn được hiển thị ở dạng cửa sổ tương tự như các app Windows khác. Bạn có thể pin app Android vào Start Menu hoặc taskbar, có thể resize cửa sổ, nói chung là y như các ứng dụng bình thường.

Hiện tại trong đợt này chỉ có 50 app được hỗ trợ trong bản preview lần này, ví dụ như Kindle, một số game như Game of Kings hay Final Fantasy XV…

Một số anh em dùng thử thì nói rằng game chạy cũng chưa mượt, có game bị đứng, và CPU chạm ngưỡng 100% khi dùng các app Android trên Windows 11. Anh em nào lên rồi thì chia sẻ trải nghiệm nhé.

Mình thấy trên group Facebook Tinh tế có bạn comment là bật ADB và Dev Mode là cài được side load app thoải mái, từ Outlook cho đến Apple Music. Anh em thử nha. Mình còn đang đợi Windows Update chạy, lâu quá…

Tham khảo The Verge
143 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tahung9x
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bật adb và cài app bằng file apk đây các bác
qwarl
TÍCH CỰC
3 năm
@Joe Ha cái này hình như là chạy cái app thôi chứ đâu có chạy luôn máy ảo đâu bác nhỉ. ý em là nó đâu có hiện giao diện android như bt tụi máy ảo hay hiện để mình chạy lên đâu, ko biết bác hiểu ý em muốn nói ko nữa😁
@qwarl WSA có 2 chế độ start
- As needed: Khi chạy app Android thì WSA mới bật lên, app startup chậm hơn
- Continuous: WSA auto chạy khi mở máy, chạy ngầm như WSL, start app lên sẽ nhanh hơn

Cái WSA chính là máy ảo đó bạn. Nhưng nó không hiện ra như máy ảo thông thường. M$ và Amazon đã tối ưu trải nghiệm bằng cách cho chạy cửa sổ cái app đó thôi. Giống kiểu cửa sổ của Samsung DeX vậy
qwarl
TÍCH CỰC
3 năm
@bango123 tks bác nhiều ạ, nhờ bác h em mới biết nó có 2 chế độ như v😁
@qwarl chạy như cái player chứa các phần android để app chạy. nên sẽ it ổn định hơn so với knox player hay remix
Hi Vọng sẽ tối ưu tài nguyên hơn các giả lập khác , chơi android app chủ yếu ngại vụ tốn tài nguyên chạy 1 2 con game ghẻ mà full cà ram lẫn cpu
@voldemot căn bản nó cũng là player gỉ lập, cắt giảm các thành phần khác của android. nhẹ hơn thì có, nhưng độ ổn định kém hơn bản giả lập full android.
Jeff Bezos
TÍCH CỰC
3 năm
@ragefighter Chưa trải nghiệm chính thức thì chưa nên đưa ra kết luận. Cùng nhau chờ thôi
@ragefighter Nó cũng là thông qua app converter thôi, chừng khi nào mà install thẳng vào trong máy lúc đó mới gọi là native
@Jeff Bezos bớt ảo mộng. beta ít mà lỗi vây khi chínj thức nhiều app lỗi càng tăng thêm. hiệu năng load cpu 100% thấy fail rồi.
@Jeff Bezos bên mình chạy lên được app mà đen thui 😁
tochungdo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hóng ngày được chơi tốc chiến bằng tay cầm quá.
tochungdo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cuhiep Trên android thì được còn tay xbox e nối thử vào ipad pro không được bác ơi.
tochungdo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Cao_Hải Ý e là hóng xem nó có xịn hơn mấy trình giả lập hiện nay không.
tochungdo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@superuser10 Xbox bác ơi. Cầm đt chơi nhiều hơi mỏi tay bác ạ.
Cao_Hải
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tochungdo Khả năng là sẽ khó đấy bác ạ. Vì bản thân game Tốc chiến không hỗ trợ trực tiếp cho tay cầm mà muốn dùng thì sẽ phải keymap qua giả lập PC hoặc phần mềm thứ 3 trên điện thoại.
Mic mới chập chững tích hợp app android nên còn lâu hoặc sẽ không bao giờ hỗ trợ keymap như các hãng chuyên làm giả lập đâu.
chương trình beta, cài dc cũng thấy rắc rối quá, vẫn chạy giả lập chờ ngày phổ thông thôi
Ngon lành ! Không biết có ngốn RAM nhiều ko ta
tochungdo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Duy luân ơi mình dùng iphone 13 pro max vừa xem youtube hoặc xem video trên tinhte ở chế độ picture in picture vừa truy cập tinhte thì mất rất nóng.
Ngoài ra thì không bị tình trạng đó ở bất kỳ trang nào khác.

Không biết có phải nguyên nhân do trang tinhte không nhỉ.
kidsbander
ĐẠI BÀNG
3 năm
chạy như này có khác gì chạy qua các app giả lập android như Nox, Bluestack nhỉ?
@SilverWolf501 đa phần các app giờ dev build cho arm hết. vì x86 intel bò rơi lâu rồi nên remix os cũng dẹp vì lý do nó ko support các bản android cao sau này.
@SilverWolf501 đừng nghe báo viết, đừng nghe ms nổ cho vui. thấy chạy cpu full load 100% là biết rồi.
@ragefighter Vẫn bổ ích hơn bạn phán.
@SilverWolf501 haha tui phán toàn đúng ko thôi thím. như vụ wp tui nói fail, thế là fail. còn dự án wp chạy app android build giả lập tui nói kém ổn định và thực tế lởm ms dẹp rùi. giờ tính mang lên pc tiếp
qwarl
TÍCH CỰC
3 năm
@Dx.DarkKnight Get the 1.2GB WSA .msixbundle
cái dòng đầu đó em vào link theo nó chỉ mà đâu thấy cái nào mà 1.2gb luôn đâu nhỉ, toàn có mấy mb là cao thôi. bác hiểu thì nói rõ hơn cho em với đc ko😁
@Dx.DarkKnight Đã sideload và xác nhận là chạy được, tuy ít app và chạy thì CPU 100% và RAM ngốn khá nhiều + quạt hú ầm ầm luôn. Tạm thời gọi là có thôi chứ chưa có gì để nghịch, hi vọng MS cải thiện thêm nhiều chứ ko thì máy trụ ko nổi.
@qwarl link down thấy chỗ có chữ RP ko?, đổi sang slow là có
Vnfeed
ĐẠI BÀNG
3 năm
Xác thực rất tốn tài nguyên, anh em máy vừa đủ nên đợi, máy mình chip9 thế hệ 9, ram 32, card quardo mà máy kêu như 1 cái máy cày vậy
Vnfeed
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Vnfeed Chạy bằng slide load app.apk lại rất là mượt nha các bạn, đang thử mấy app từ điển, tiktok,...
Máy êm ru
Screenshot 2021-10-21 094354.jpg
riruan
TÍCH CỰC
3 năm
@austin_1st Cài giả lập. Virtualbox, vmware...
@Vnfeed tụi nó chủ yếu muốn cài game android. kêu no cài app nhẹ từ điển tụi nó xài app windows hay web cho rồi
hồi Mac nói chạy được app của iPhone mình cũng hào hứng lắm, nhưng từ hồi lên Mac mới tới giờ cũng chưa xài app nào của iPhone trên mac. mà cũng quên luôn chuyện đó.

không biết anh em có muốn hay có dùng tính năng này không>
@cuhiep chủ yếu tăng sức mạnh Win store, sau này bước kế tiếp sẽ giúp app code android có thể native publish lên win=> thời kì Laptop ARM, phone, tablet của win sẽ tới.
@cuhiep Thao tác app trên iPhone với iPad cảm ứng vuốt vuốt. Macbook thì ko có cảm ứng
@congthanhgiong app android native. nhưng winos khác android os native. nên cũng giả lập. đào đâu ra mà native.
teoteo_tt
TÍCH CỰC
3 năm
@cuhiep Chừng nào thằng đầu xỏ còn ra mấy con máy lai thì sẽ còn vẽ ra mấy cái này 😃
nibiru
TÍCH CỰC
3 năm
Mình nghĩ Windows 11 đi đúng hướng rồi đấy.
Giải quyết vấn đề chợ App tập trung.
Ngoài số app windows vô đối lấy thêm lượng app khủng của Android tối ưu cho thao tác chạm nữa để giải quyết vấn đề giao diện và UI của app windows
@nibiru đúng gì?máy bàn full load và nl1ng, hiệu năng ko ổn định, cài vào máy như sf sao lết nổi? vừa nóng vừa hao pin.
Jeff Bezos
TÍCH CỰC
3 năm
@nibiru Sẽ phù hợp hơn với các biến thể 2 trong 1 bác nhể. Mong rằng chạy nhẹ nhàng
@ragefighter đang alpha còn chưa sang beta mà phán như thánh vậy =))
@ragefighter Tôi thấy tốt nhất ai không thích xài windows có microsoft store thì nên xài bản không có chữ "LTSC"
Mình nghĩ các máy cảm ứng mới xài tốt các app Android.
Binary
ĐẠI BÀNG
3 năm
quan trọng có được cái gật đầu của Google không thôi
@kut3_prince_9x mắc cười. bộ alpha chạy ì ạch rồi chính thức chạy như gió? bớt ảo mộng đi thím.
@GLES có xài bộ google service chưa? xài phà phà chứ liên quan gì chip mediatek? cài google plau là tự update hết. ai rảnh mò app ngoài khi nào update lai down về.
@GLES đã nói rồi. trang web check được nhiêu app? rồi khi nào app đó update chạy với android api mới tèo ngay. ảo ko bao giờ ổn đinh và nặng nữa
@ragefighter alpha chạy như gió rồi đưa mẹ lên chính thức đi cần gì alpha nữa =)) giai đoạn alpha bao giờ cũng là giai đoạn chạy được còn tối ưu là câu chuyện tiếp theo rồi đến giai đoạn beta...nghe là đã biết k có tí kiến thức nào rồi
:3 đợi bản dev cho mượt
Máy mình hiện tại đang chip TPM 1.2 liệu có cách nào up lên 2.0 để cài đc win 11 ko vậy?
@cucai.duong Có cả con chip lẫn phần mềm. Phần mềm là dạng TPM giả cầy, intel thì nó là Intel Trust Platform Technology, còn AMD là fTPM.
NoFearBot
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cucai.duong MS có hẳn hướng dẫn cho ae bypass CPU với TPM requirements chỉ bằng Registry nhé. Máy mình 8 năm tuổi rồi vẫn upgrade qua windows update lên 11, dữ liệu còn nguyên. Thậm chí hôm nọ còn thấy có bản update của w11.
https://support.microsoft.com/en-us/windows/ways-to-install-windows-11-e0edbbfb-cfc5-4011-868b-2ce77ac7c70e?ranMID=24542&ranEAID=kXQk6*ivFEQ&ranSiteID=kXQk6.ivFEQ-fe3DTVoZhzUFtlODKQf8bw&epi=kXQk6.ivFEQ-fe3DTVoZhzUFtlODKQf8bw&irgwc=1&OCID=AID2200057_aff_7593_1243925&tduid=(ir__tiykgexktgkf6xsgb1pyevcyke2xrdc6dxeslmjz00)(7593)(1243925)(kXQk6.ivFEQ-fe3DTVoZhzUFtlODKQf8bw)()&irclickid=_tiykgexktgkf6xsgb1pyevcyke2xrdc6dxeslmjz00
@NDL98_107 ý mình là cái này cũng 1 kiểu bypass chứ có phải là up chip 1.2 lên 2.0 đâu 😁
NoFearBot
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cucai.duong Thực ra ngta có bán mấy module tpm rời nhưng cũng chẳng cần thiết phải tốn công đến vậy :v. Mình tin là cộng đồng windows sẽ luôn tìm ra cách để mọi máy có thể chạy w11 mà không cần mấy yêu cầu của mic. Vì nó cũng không phải là chạy os 64bit trên chip 32bit.
Steve Chu
TÍCH CỰC
3 năm
Bluestack bây giờ có đầu tư với nâng cấp tính năng liên tục, cũng ko quá mong chờ lắm khi dùng blue vẫn tạm ổn
Mình đang tìm cách cài, cài được sẽ post lên cho anh em nha
@Duy Luân Hiện tại chỉ hỗ trợ user tại Mỹ thôi Luân ơi, VN hóng tiếp 🤣
Amazon Appstore.jpg
bomhengio309
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nuhuta tạo một account fake number dùng 1 số dt fake và xong .
Le-Bee
TÍCH CỰC
3 năm
@nuhuta Sideload app về cài thôi bạn ơi!
Đang xài Nox cảm thấy ổn, mà hơi nóng máy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019