Những thông tin bên lề về MacBook Pro mới có thể anh em chưa biết

vn_ninja
22/10/2021 13:29Phản hồi: 80
Những thông tin bên lề về MacBook Pro mới có thể anh em chưa biết
Apple đã công bố các mẫu MacBook Pro 14 và 16 inch mới vào đầu tuần này. Ngoài những gì chúng ta đã biết về thông số cấu hình, thiết kế, những cải tiến để phục vụ cho công việc tốt hơn mà Apple giới thiệu thì đây là một vài thông tin bên lề về những chiếc MacBook mới có thể anh em chưa biết:
  • Các mẫu MacBook Pro 16 inch được cấu hình với chip M1 Max có một chế độ High Power Mode để tối đa hoá hiệu năng cho các công việc chuyên sâu và lâu dài. Chế độ này không khả dụng trên các mẫu khác
  • Giống như màn hình Pro Display XDR, màn hình MacBook Pro mới có độ sáng tối đa 500 nits cho nội dung SDR tiêu chuẩn. Độ sáng tối đa toàn màn hình 1600 nits của MacBook Pro mới chỉ dành cho nội dung HDR
  • Về Face ID, Apple cho biết khách hàng thích trải nghiệm sử dụng Touch ID trên máy Mac cho mọi thứ từ mở khoá máy, nhập mật khẩu trực tuyến, thay đổi tài khoản và mua hàng an toàn với Apple Pay. Nhưng tất nhiên cũng từ chối nói về kế hoạch mang Face ID lên máy Mac
  • Đầu đọc thẻ SD trên những chiếc MacBook Pro mới hỗ trợ tốc độ truyền dữ liệu lên đến 250MB/s với thẻ SD UHS-II mới nhất và lên đến 90MB/s với thẻ SD UHS-I
  • Cổng HDMI trên những chiếc MacBook Pro mới là cổng HDMI 2.0 chứ không phải 2.1 mới nhất
  • Giống như các mẫu máy Mac chạy Apple Silicon khác, những chiếc MacBook Pro mới cũng không hỗ trợ eGPU. Theo Apple thì các chip M1 Pro và M1 Max mới có GPU mạnh nhất mà công ty từng tạo ra và cung cấp một lượng lớn bộ nhớ hợp nhất Unified cho phép các quy trình làm việc hoàn toàn mới
  • Các mẫu MacBook Pro mới có trackpad giống như các mẫu thế hệ trước
  • Apple cho biết họ đầu tư vào phần cứng ProRes chuyên dụng trong các con chip của mình để đảm bảo chất lượng, hiệu năng và hiệu quả năng lượng xuyên suốt các nền tảng của mình cho các quy trình làm video chuyên nghiệp

Những chiếc MacBook mới dự kiến sẽ về hàng chính hãng ở Việt Nam vào tháng 11 sắp tới với mức giá mình tham khảo tại một số cửa hàng cho bản base là 52.990.000 (14 inch) và 65.990.000 (16 inch). Anh em có mua MacBook Pro mới không?

Tham khảo: 1, 2
80 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tạm thời vẫn ở lại con macbook cùi từ đời tống chứ giá chát quá
@Lê Thành Chương Nếu máy hiện tại vẫn đáp ứng tốt công việc thì cứ xài thôi
Con mac hiện tại của mình thì đã quá outdate, ko được cập nhật lên macos mới nên ko làm việc được, giờ đành hốt luôn e này, phục vụ công việc trong mấy năm lận mà
S.O.J
CAO CẤP
2 năm
@Lê Thành Chương Giá đau thận thật, nhưng chắc những người dùng Pro thì ko 😁
Cái thanh Status Bar trên Macbook nó gồm Menu của ứng dụng nên dùng rất nhiều tự dưng bị cái Notch chiếm chỗ, nhưng mà cái Notch đó ko có FaceId như các hãng Android làm tai thỏ ngày xưa, bây giờ thành cam ẩn nút ruồi hết rồi
mjhungvit
TÍCH CỰC
2 năm
@hqm_thunderlion B cài cái app thu nhỏ thanh đó lại dc
@haikbvn Đây nhé
https://photo2.tinhte.vn/data/attachment-files/2021/10/5695358_cover_MacBook_16_Inch_tinhte.jpg
@hqm_thunderlion @hqm_thunderlion Quá trời biểu tượng không cần thiết, bạn làm gọn lại là được.

Mà chỗ này Mac OS ngu hơn Windows nhỉ, phải cài app mới thu gọn lại được. Một tính năng đơn giản mà tiện lợi vậy mà Mac OS không có, ko tinh tế chút nào.
@KeniVinh Sao bạn biết ko cần thiết 😆
Mình đã dùng Bartender để bỏ những cái ít dùng sang 1 bên rồi
antonior
TÍCH CỰC
2 năm
Có tiền thì mua chứ, vấn đề là khum đủ tiền huhu
heaven1987
TÍCH CỰC
2 năm
Cái giá nhìn qua là tụt huyết áp rồi còn dám bén mảng đến nữa!!!

Thôi quay về Mac Mini cho lành!
Haduong90
TÍCH CỰC
2 năm
@long khanh bi Mình xài Mac Mini M1 rồi bạn ạ. Vì công việc cũng ko yêu cầu laptop hay di chuyển nhiều nên mua Mac mini cho nhẹ nhàng, rẻ nữa.
@Haduong90 rẻ thật mà sắm bộ phụ kiện kèm theo để sài đc cũng chát lắm 😆
Haduong90
TÍCH CỰC
2 năm
@long khanh bi Mùa chuột Logitech và con bàn phím cơ tầm 1,5 củ thôi bạn. Chơi magic keyboard với magic mouse làm chi cho tốn kém. Nhu cầu mình chả cần đến à.
S.O.J
CAO CẤP
2 năm
@heaven1987 Mac mini m1 giá ổn vãi 😁
idtent2008
ĐẠI BÀNG
2 năm
nói đi cũng phải nói lại, nếu trang bị faceid trên macbook nhiều khi lỡ bấm thanh toán nó quét mặt nhanh quá ko kịp huỷ cũng phiền, touchid thì còn có thời gian suy nghĩ,
@idtent2008 @idtent2008
Thôi đừng nói mấy cái hài hước như này nữa bạn ơi, Face ID là do Apple nó phát triển chứ đâu phải mua về rồi lắp vào đâu mà nói như kiểu nó không thể can thiệp vào vậy.

Cách dùng iPhone, iPad và Macbook nó khác nhau nên Face ID sẽ được tối ưu cho từng thiết bị, lo gì.
ndbpro
ĐẠI BÀNG
2 năm
@idtent2008 1 thanh niên xài iphone 5 cho hay =))
@zThuaNguyen Dù sao cũng phải bấm nút vậy thì bấm luôn TouchID có phải tiện hơn không bạn. Mình nghĩ đây là lý do Apple chưa dùng FaceID vì nó không tiện hơn như trên iPhone
S.O.J
CAO CẤP
2 năm
@idtent2008 Double tap nút nguồn để confirm chứ 😁
IQ52
TÍCH CỰC
2 năm
giờ lên air m1 16gb là hợp lý, design bọn 14' 16' mới này ko thích lắm
cuderth
TÍCH CỰC
2 năm
@IQ52 so sánh hài vl 😆 air mà đáp ứng dc nhu cầu thì người ta đã ko cần bỏ ra 60 củ mua bọn kia.
@cuderth @cuderth
Bác trên nói về nhu cầu của ổng mà, ông vô duyên vừa thôi.
IQ52
TÍCH CỰC
2 năm
@cuderth nói thừa thế, mà đọc kĩ xem so sánh cái gì ở đây vậy em trai 😆 trông giống anh bắt em phải mua theo anh vậy
S.O.J
CAO CẤP
2 năm
@IQ52 Chờ bọn này ra mua Pro M1 giảm giá 😁
Nhìn thì thèm nhưng ko muốn xuống tiền 😁. Chờ khoảng nửa năm hốt giá vừa xuống là vừa
@zThuaNguyen Macbook mà nửa năm xuống giá thì chả khác gì Thinkbook chứ đâu còn gọi là Macbook.
@BillyTheKid96 Cái gì chẳng xuống giá bạn. Xuống ít hay nhiều thôi, Macbook cũng không ngoại lệ
cuderth
TÍCH CỰC
2 năm
@BillyTheKid96 macbook m1 mình mua cách đây nửa năm rẻ hơn bây giờ 1,2 củ 😆
@zThuaNguyen Đúng là vậy nhưng mà bạn đợi nó xuống nhiều để mua thì chắc ko có đâu :v
Giá thì vẫn vậy chỉ lâu lâu đc khuyến mãi 1-2tr thôi
@cuderth thật bây h nó ko giảm mà còn tăng lại như ban đầu mới ra mắt. Đồ Apple mà đợi giảm sâu chắc chỉ là hàng cũ khoảng 2 3 năm.
Toni Teo
TÍCH CỰC
2 năm
Tiền đâu mà mua
ntnk1984
TÍCH CỰC
2 năm
tự nhiên có thêm chục thịt dư mà chẳng có thêm tác dụng gì cả
Cho hỏi anh em làm về media, edit video các kiểu thì thường làm việc bằng laptop hay desktop.
Có thường phải di chuyển ko hay ngồi làm 1 chỗ nhỉ.
việc chọn laptop thay cho desktop có là hớp lý ko nếu ngồi làm việc 1 chỗ.
Khả năng làm việc thời gian dài trên laptop có ổn ko.
Với giá khởi điểm từ 50tr với màn hình 14inch thì có tối ưu cho hiệu suất làm việc/giá thành ko nhỉ.
ironkend
ĐẠI BÀNG
2 năm
@pntphong1810 nhu cầu ko dựng phim điện ảnh hay khủng khiếp thì dùng MacBook Pro quá ổn
pvtq9
TÍCH CỰC
2 năm
@pntphong1810 Phòng media cty mình thấy tụi nó trang bị dàn desktop khủng lắm. Toàn trăm triệu/dàn. Chi phí đầu tư cao như vậy nhưng lợi nhuận mang về cũng không cao dẫn đến thu nhập của các anh em bên media cũng không cao như bên developer
kiendt1973
ĐẠI BÀNG
2 năm
Sẽ mua ngay khi trúng Vietlott power 6/55
Hóng
tangten
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vn_ninja đặt hàng ở đâu síp ơi? e chưa thấy VN có mà nhỉ
@tangten Mới có đăng ký nhận tin thôi bạn, chưa cho đặt hàng 😃
d.doffy
ĐẠI BÀNG
2 năm
Khi người dùng đã quá quen với Type C thì apple lại đưa HDMI trở lại. Cái lỗ bất cân đối, kể cả mag safe! Trong khi Type-C khác đều có thể sạc. Nếu đã hướng đến người dùng chuyên nghiệp tại sao không phải là display port mà là HDMI.
tiền đâu mà mua mod ơi...
Sẽ mua 16 inch bản base
ken1435
TÍCH CỰC
2 năm
ở VN cứ đời mới mà có nhiều cải tiến khác biệt thì cho dù Apple hạ giá hay giữ nguyên giá thì về VN mức giá vẫn không rẻ như năm trước. Chắc do tiền VN mất giá chăng
Ví dụ như bản 16inch i9 1TB năm trước 2800$, năm nay chỉ có 2700$ do khác mỗi SSD.
Giá chính hãng FPT cho bản 16inch i9 1TB bán đó giờ là 70tr, giá dự kiến cho bản 1TB năm nay lại hơn 70tr
M1 thẳng tiến
thanh menu dị phết, lúc di chuột ngang qua phải kéo xuống né cái tai trâu hay di xuyên qua luôn nhỉ,
@nowornever79611196 câu hỏi khá thú vị haha
@nowornever79611196 Kéo chuột đến lại kịch k đi đc phải kéo xuống
haha8624
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Akay Nhím đã có design của apple confirm vụ này rồi bác. nó đi xuyên qua phía dưới notch, không bị chặn lại
S.O.J
CAO CẤP
2 năm
@nowornever79611196 Xuyên qua luôn nhé 😁 Chỗ giấu chuột lý tưởng đấy :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019